ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เกาะกระแส Brio: เจอข้อเสีย 2 ข้อใหญ่ ช่วยวิเคราะห์วิจารณ์ด้วยครับ  (อ่าน 20468 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
ก่อนอื่นไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ แต่เผื่อคนที่จะซื้อจะได้ประกอบการตัดสินใจ

1. เสาค้ำประตูบานที่ 5 (ไม่รู้จะเรียกอะไร) มีแค่ด้านเดียว คือ ด้านขวา แล้วถ้าเผลอปิดด้านซ้าย จะงอไหม (เห็นโฆษณาในกระทู้ข้างล่าง ก็กดด้านขวา)

2. ที่ปัดน้ำฝนหลังไม่มี(ดูจากรูปนะครับ) แล้วเวลากระจกหลังเลอะฝุ่นจะทำยังไง เพราะ เป็นข้อเสียของรถ 5 ประตูอยู่แล้ว
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
แถมให้ครับ
ข้อ 3 ไฟท้ายเหมือนลิเกมาก

ออฟไลน์ TTL

แถมให้ครับ
ข้อ 3 ไฟท้ายเหมือนลิเกมาก
เห้นด้วยครับไฟท้ายไม่เข้าตาอย่างแรง

ออฟไลน์ PREM

1. ประตูคงไม่บอบบางขนาดนั้นมั้งครับ เขาคงทดสอบมาแล้วว่าทนได้
2. อันนี้คงต้องทำใจครับ 555+
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

GreenG

ตอบ ข้อ 1 ผมว่ามันคงไม่พังง่ายๆหรอกครับ
ข้อ 2 ผมว่าไม่ซีเรียสเลย สำหรับผมไม่มีไล่ฝ้ากับปัดน้ำฝนหลังก็ดี ไม่เปลือง ผมมีรถที่มีไล่ฝ้าด้านหลัง ไม่เคยใช้เลย
เพราะผมขับคนเดียว เปิดแอร์เกียร์ 1-2 เท่านั้น
ข้อ 3(ของน้องแทน) มันนี้แล้วแต่คน แต่พี่ว่าไฟท้ายใหญ่ๆนะดีนะ แม้จะไม่สวยก็ตาม

ปล. อยากได้เกียร์ MT มากๆ ใครก็ได้ช่วยตั้งกระทู้ vote เกียร์ ธรรมดาทีว่ารุ่น S กับ V MT ตัวไหนคุ้มค่าน่าใช้กว่ากัน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
4.ไม่มีไล่ฝ้ากระจกหลัง
5.ช่องเก็บของในแผงประตูสีเดียวกับตัวรถ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ PREM

ที่ปัดน้ำฝนหลังนี่จำเป็นนะครับ เวลาขับตอนฝนตกแล้วกระจกหลังเลอะโคลนนี่ ทัศนวิสัยแย่มากๆ เลยนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมกลับชอบไฟท้าย แปลกๆดี
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

NgoH

ท้ายรถไม่ค่อยลงตัวเลย ส่วนด้านหน้าสวยดี
ไม่ค่อยชอบท้ายมานเลยอะ ทุเรส

GreenG

4.ไม่มีไล่ฝ้ากระจกหลัง
5.ช่องเก็บของในแผงประตูสีเดียวกับตัวรถ

4 ตอบไปแล้ว รับได้ ;)
5 ช่องเก็บของ รับได้ :D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ที่ปัดน้ำฝนหลังนี่จำเป็นนะครับ เวลาขับตอนฝนตกแล้วกระจกหลังเลอะโคลนนี่ ทัศนวิสัยแย่มากๆ เลยนะครับ

เห็นด้วยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ mothsan

1. ไม่น่าจะมีปัญหานะ เพราะปกติเค้าต้อง test มาแล้วหลายหมื่นครั้งนะ ---> OK
2. ปัจจุบันขับรถตูดตัด ก็ไม่เคยใช้ ไล่ฝ้า กับ ที่ปัดน้ำฝนหลังเลย ก็ไม่เห็นเป็นไรนี้ครับ สำหรับผมไม่จำเป็น ---> OK

แต่ขอตัว mt ไปแต่งดีกว่าน่าจะวิ่งมันมาก เห็นว่าขับมันกว่า March มากมายครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ไอ่กระจกหลังมันมี สปอยเลอร์กันหรือป่าวครับเลย ไม่โดนฝนเท่าไหร๋ หรือมันมีระบบไล่อากาศจากหลังคา มาให้ให้น้ำเกาะปะคับ  มันไม่มีนี่แปลกๆนะ เหมือน cameo เลย

ออฟไลน์ Sappe!

ท้ายรถไม่ค่อยลงตัวเลย ส่วนด้านหน้าสวยดี
ไม่ค่อยชอบท้ายมานเลยอะ ทุเรส

ผมก็คิดว่าท้ายรถมันแปลกๆ เหมือนกันครับ

แต่โดยรวมก็น่ารักดี อยากไดั!!

o(^▽^)o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ทำความเข้าใจใหม่นะครับ ไฟท้ายมันไม่ใช่ข้อเสีย.. ในเรื่องการออกแบบเนี่ย
มันแล้วแต่ความชอบของบุคคลนะครับ.. ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน.. ในเรื่องการออกแบบไฟท้าย..
ข้อเสียที่ไม่มีปัดน้ำฝนด้านเนี่ย อันนี้เต็มๆเลย..
ไล่ฝ้าไม่เท่าไหร่ ผมให้ความสำคัญกับปัดหลังมากกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fly to dream

มีที่ค้ำด้านเดียวมี 2 เหตุผล คือวัสดุเบามากๆหรือก๊องแก๊งนั่นเอง  กับ  ลดต้นทุนสุดๆ ;D ;D ;D
ที่ปัดน้ำฝนรถ 5 ประตูไม่มีนี่แย่มากๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เรื่องไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังเนี่ย มันส่อเค้าถึงนิสัยเสียของ Honda หรือเปล่า

ขอให้มีตัว H อยู่ อะไรๆ ก็ขายได้

ประมาณเนี้ย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

alzeto

เรื่องไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังเนี่ย มันส่อเค้าถึงนิสัยเสียของ Honda หรือเปล่า

ขอให้มีตัว H อยู่ อะไรๆ ก็ขายได้

ประมาณเนี้ย

แต่มีตัว H ใช่ว่ามันจะจะ ประสปความสำเร้จนะคะ โดยเฉพาะ การที่ลดต้นทุนบางอย่าง นี่มีผลอย่างแรง  ยังไำม่พูดตอนนี้ดีกว่าค่ะ รอ อีกคนมาตอบ คร่าวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2011, 00:04:20 โดย ซีนะ ริงโกะ »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เรื่องไฟท้ายผมเฉยๆนะ แต่ถ้ามีของแต่งสวยๆ ก็เปลี่ยนนะ ฮาาา

ส่วนเรื่องการลดต้นทุน ถ้าลดดี ของที่ได้ไม่น่าเกลียด ผมว่ามันโอเค แต่ถ้าลดมากเกินไป มันจะมีปัญหาหนักในระยะยาวนะครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ vellcap

รับได้เกือบหมดครับ  ยกเว้น
1.ที่ปัดน้ำฝนด้านหลัง
2.พนักพิงศีรษะด้านหลังน่าจะปรับขึ้นลงได้

ส่วนเรื่องโช๊คเค้าประตูมีด้านเดียวคงไม่เป็นไรมั๊งครับ Toyota aygo Citroen C1 peugeot 107 ก็ข้างเดียวเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
รถ Hatchback ที่ปัดน้ำฝนบานหลังจำเป็นนะครับ
โดยเฉพาะประเทศไทย ที่มีทั้งฝุ่นและฝนมากๆ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
อยากเห็นผลทดสอบการชนครับ EURO NCAP น่ะ ว่าจะได้กี่ดาว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมมองว่ายังไงก็ต้องมีที่ปัดน้ำฝนหรือไล่ฝ้าครับ
ส่วนข้ออื่นผมรับได้หมดนะ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ที่ปัดหลัง ได้ใช้ตอนฝนตก ถนนมีน้ำ กับ ตอนรถเปื้อน ๆ เท่านั้น
เท่าที่ผมใช้ jazz มา ผมว่ามันจำเป็นครับ

ส่วนไล่ฝ้าหลัง จะจำเป็นสำหรับจังหวัดที่หนาว ๆ อย่างเชียงใหม่ครับ
ได้ใช้บ้างครับ

ที่จริง เมื่อช่วง 2 วันก่อน ที่เชียงใหม่ หนาวมากครับ ประมาณ 12 องศาในตอนเช้า
กับ 18 องศาทั้งวันครับ ก็ได้ใช้ไล่ฝ้าหลังครับ แต่น้อยใจ honda นิดนึงที่ไม่มี heater
แบบ mazda2, ford fiesta, nissan march เพราะขับรถเปิดแอร์เพื่อไม่ให้ฝ้าขึ้นมันหนาวมาก

แต่ก็เอาเหอะ ปีนึง ได้ใช้ซัก 2-3 หน

คิดว่า ไล่ฝ้าปีนึงจะได้ใช้กี่ทีล่ะครับ บางคนไม่เคยกดเลยก็มี อีกอย่างร้านติดฟิล์มก็แนะนำว่า
ไม่ให้ใช้มาก ส่วนมาก ประเทศไทย น่าจะไม่ค่อยได้ใช้ครับ

แต่ที่ปัดหลังเนี่ย จำเป็นจริง ๆ นะ หรือ honda จะทำเป็นอุปกรณ์เสริม
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ motion

• Full Member
- ที่บ้านผมใช้รถท้ายตัดทั้งหมด 3 คัน ผมว่า ที่ปัดน้ำฝนหลังมันสำคัญมากเลยครับ

ไม่ต้องบนถนนใหญ่หรอกครับ แค่ถอยเข้าจอดแล้วมันมัวๆ ก้แย่แล้ว (เชื่อดิเดี๋ยวต้องมีคนบอกว่าเอาไปติดกล้องถอยหลัง)

- ส่วนฮีตเตอร์นั้น ก็สำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน เพราะไม่จำเป็นต้องวิ่งเมืองหนาวหรอกครับ แค่ฝนตกหนักๆ อากาศเย็นๆ ฝ้าก็ขึ้นได้

เคยมั้ยครับ ที่ฝนตกๆ แล้วอากาศเย็นต้องต้องเปิดแอร์ต่ำๆ ผลก็คืออากาศข้างนอกเย็นกว่าอากาศในรถ ทำให้อากาศในรถควบแน่น

เป็นไอน้ำเกาะอยู่ที่กระจกด้านใน อันนี้ไล่ฝ้าก็ไล่ไม่ไปนะครับ ต้องเช็ดอย่างเดียว แต่ถ้ามีฮีตเตอร์ข้อนี้ผ่านครับ (แต่ถ้าทนหนาวได้ก็ผ่านไป)

*ความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ใช้งานจริงครับ ไม่เกี่ยวกับทางวิศวกรรมครับ*

ออฟไลน์ POPROCK

ถูกต้องครับ
ใครเคยขับรถแนว Jazz, Yaris

เวลาฝนตกใหม่ๆมีโคลนเนี่ย
จะรู้ซึ้งถึงที่ปัดน้ำฝนหลังเลย
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
สำหรับผม...ที่ปัดน้ำฝนหลังมีก็น่าจะทำให้ดูไม่ลดต้นทุนกว่านะ
แต่ถ้าไม่มีเลยเนี่ย...ผมก็ไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่ เพราะตั้งแต่ที่ใช้พรีลูดมาทำให้นิสัยในการขับรถเสียไปเยอะ
เพราะพรีลูดท้ายสูง เลยไม่ค่อยได้มองกระจกส่องหลังเลยครับ ใช้แต่กระจกข้าง
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1