ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง Lancer CNG VS AVEO CNG ด้วยครับ  (อ่าน 28952 ครั้ง)

ออฟไลน์ tangaoi

• Newbie
  • *
รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง Lancer CNG VS AVEO CNG ด้วยครับ
ว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน

เผื่อจะได้ไปดูที่ motorshow ด้วย

แล้ว CNG ถังนึงวิ่งได้ประมาณกี่กิโลอะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง Lancer CNG VS AVEO CNG ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 18:33:36 »
ถ้าให้ผมเลืองจริงๆ คงไปคบกับ lancercng ดีกว่าครับ แม้ โฉมมันจะเก่าแล้วก็จริง แต่ยังไงๆ มันก็ดี กว่า aveo แน่นอนงับ :)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
Re: รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง Lancer CNG VS AVEO CNG ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 18:38:18 »
 ผมว่ารถ 2 ตัวนี้ก็เปิดตัวมานานมากแล้ว Cng จากโรงงานทั้งคู่

Aveo ตัวรถมันก็เล็กพอสมควรเพราะเป็น B-Segment เครื่องยนต์ 1.6 เท่ากัน

ส่วน Lancer ได้ตัวถังใหญ่กว่า ภายในกว้ากว่า ถังเบากว่า มิตซูบิชิเขาได้พัฒนาเรื่องยนต์มาให้เข้ากับ ngv โดยเฉพาะ

ถ้าสนใจ CNG ไปลองมอง Altis Cng ล่ะครับ ตอนนี้มันดูสดที่สุดในตลาดแล้ว

อนาคตก็สดใสกว่า 2 ตัวนี้ด้วย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 18:41:14 »
ผมเห็นตามปั้มแล้วเครียดแทนคนใช้ CNG จังต่อแถวรอคิว เฮ้อ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 18:52:29 »
cng ถังหนึ่งวิ่งได้ประมาณ 150-220 ก.ม ครับ  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแรงดันก๊าชของแต่ละที่ด้วยนะครับ    อ้างอิงจากอัลติสที่บ้านนะครับ 

แนะนำนะครับ  ถ้างบถึง  เล่น  Altis Cng  ไปเลย  เพราะว่ามาจากไลน์การผลิตโดยตรงครับ    ไม่เหมือน แลนเซอร์  และอาวีโอ้  ที่จ้างให้ข้างนอกมาติดตั้งและเอาวิศวกรของบริษัทมารับรอง 

แต่ถ้าให้ดูจริงๆสองตัวนี้  ผมมองที่แลนเซอร์ครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 19:07:12 »
เปรียบเทียบตัว Top ให้ล่ะกันนะครับ

Lancer GLX 1.6 CNG CVTราคา 692,000 บาท
Aveo 1.6 LSX AT CNG ราคา 709,000 บาท

เครื่องขนาดเท่ากันคือ 1.6
Lancer รุ่น 4G18 SOHC 16 วาล์วได้เกียร์ CVT 6 speed
Aveo รุ่น F16D3 DOHC แถวเรียง 4 สูบ 16 วาล์ว ( VGIS ) ได้เกียร์ AT 4 speed

ให้ล้อขอบ 15 นิ้วเท่ากันทั้งคู่

Aveo ให้ถุงลมฝั่งคนขับ Lancer ไม่ได้ให้มา
ช่วงล่าง Lancer ให้ช่วงล่างอิสระทั้ง 4 หน้าหลัง ดิสก์เบรค ABS พร้อม EBD ทั้ง 4 ล้อ
Aveo ระบบกันสะเทือนหน้า อิสระ แม็คเฟอร์สันสตรัท คอยล์สปริง โชคอัพแก๊ส และเหล็กกันโคลง
ระบบกันสะเทือนหลัง TORISON BEAM EUROPEAN HELICAL SPRING และโช้กอัพแก๊ส
ให้เบรคด้านหน้าเป็นดิสก์เบรก พร้อมครีบระบายความร้อน ด้านหลังเป็นดรัมเบรก

Lancer ให้ วิทยุ CD MP3 1แผ่น AUX และ USB
Aveo ให้ วิทยุ CD MP3 1แผ่น Bluetooth

ขนาดตัวรถ
Lancer
4,595 x 1695 x 1,445
Aveo
4,310 x 1,710 x 1,505

กำลังสูงสุด (กิโลวัตต์ (แรงม้า)/รอบต่อนาที)
Lancer
75 (102) / 5000
Aveo
76 (102) / 5,800

แรงบิดสูงสุด (นิวตันเมตร/รอบต่อนาที)
Lancer
150/4,000
Aveo
145/ 3,600

Lancer กระจกมองข้างพับและปรับด้วยไฟฟ้า กระจกหน้าต่างไฟฟ้า กระจกมองหลังแบบตัดแสง
Aveo กระจกมองข้างสีเดียวกับตัวรถพับได้อัตโนมัติ กระจกหน้าต่างไฟฟ้า พร้อมด้วยระบบ Jam Protection กระจกมองหลังแบบตัดแสงอัตโนมัติ

Lancer ระบบไล่ฝ้ากระจกหลังธรรมดา
Aveo ระบบไล่ฝ้ากระจกหลัง แบบตั้งเวลาปิดอัตโนมัติ

Lancer กุญแจรีโมท ไขเปิดฝากระโปรงท้าย
Aveo กุญแจรีโมทเปิดฝากระโปรงท้ายได้

Lancer ไม่มีสัญญาณกันขโมย
Aveo มีสัญญาณกันขโมย

โดยรวม Aveo ออฟชั่นเหนือกว่าครับ แต่ระบบช่วงล่าง ระบบเบรค และเกียร์ Lancer ดีกว่า
แน่นอนเบาะนั่งทั้งหน้าและหลังและห้องโดยสารที่กว้างสบายกว่าครับ
ถ้าไม่ได้อะไรกับการขับรถมากนักเลือก Aveo ครับและชอบ Option ครบๆ เน้นความปลอดภัยโดยมีถุงลมนิรภัยฝั่งคนขับ
แต่ถ้าชอบขับรถสบายและมั่นใจช่วงล่างก็ Lancer ครับ
ส่วนเรื่องถัง CNG ผมไม่มีข้อมูล เห็นเขาว่าถัง CNG ของ Lancer แข็งแรงและเบาสุดในกลุ่ม
(ดีกว่า Altis CNG ด้วยครับ เห็นเขาว่ากันครับ)

แต่ถ้าซื้อมาแต่งล่ะก้อ Lancer!
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 19:16:18 โดย udis »

ออฟไลน์ tangaoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 19:44:09 »
Altis ผมมองว่าแพงเกินไปน่ะครับแพงกว่า Lancer กับ Aveo เกือบ 2 แสนแน่ะ

คุณ udis ให้ข้อมูลได้ละเอียดมากเห็นภาพเลย

ตอนนี้ดูมาหลายรุ่นแล้ว ตั้งแต่ march, city, vios, jazz แต่อาทิตย์ที่แล้วเติมน้ำมันรถมอเตอร์ไซต์มารู้สึกว่าน้ำมันแพงขึ้นได้อีกเรื่อยๆ T_T
เมื่อ 6 เดือนก่อน
วิ่ง 1 อาทิตย์เติม 60 บาท ตอนนี้ 100 บาทแล้ว อาจจะมองว่าไม่เยอะ 100 บาทวิ่งได้ 1 อาทิตย์แต่ถ้าเทียบสัดส่วน
จาก 60 บาทเพิ่มเป็น 100 บาท มันเกือบ 2 เท่าเลยอะครับ ระยะเวลาแค่ 6 เดือน

ผมเลยคิดว่าเลือกพวกพลังงานทางเลือกดีกว่า

ท่านไหนมีความคิดเห็นเพิ่มเติม เชิญเลยนะครับ  :D

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 20:17:03 »
เป็นผม ถ้าจะซื้อป้ายแดงผมจะซื้อ Lancer โดยไม่ลังเล
ทั้งการซ่อมบำรุง และช่วงล่างที่ไว้ใจได้ ก็กินคะแนนในการเลือกมากกว่าครึ่งแล้วครับ

เซฟโลเลท ยังมีอีกหลายอย่างที่ยังไม่เข้าตา ทั้งด้านค่าซ่อมบำรุงในการเข้าศูนย์แต่ละครั้งที่แพงกว่ามิตซู
และในเรื่องอะไหล่ในอนาคต และขนาดของตัวถัง ภาพลักษณ์ และ... ภายใน

ที่แน่นอน ขับ Lancer หล่อกว่า Aveo ชัวร์คับ

แต่ถ้าให้ผมเลือกมือสอง ผมจะเลือก
ไม่ Altis 1.6 หน้าหมูตัวก่อน ที่ให้ ABS airbag มาด้วย
หรือ vios 03 ที่มี ABD airbag มาให้ด้วยเช่นกัน แล้วเอามาติดแก๊สเองครับ ขอรถวิ่งไม่เกิน 7-8 หมื่นโล และไม่เคยติดแก๊สมาก่อน

เพราะจุดประสงค์ของการหันมาใช้พลังงานทางเลือก ก็เพื่อความคุ้มค่า คุ้มเงิน ต้องการลดค่าใช้จ่ายในการเดินทางแต่ละครั้ง และมีการใช้รถที่เยอะ เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว  ดังนั้นรถมือสองที่น่าคบหาที่สุดน่าจะเป็น Toyota ที่หาอะไหล่ง่ายกว่า และเครื่อง+เกียร์ที่มีความทนทานอยู่แล้ว อีกทั้งราคาขายต่อก็ยังเป็นที่น่าพอใจด้วย ซื้อง่าย ขายคล่อง และอะไหล่เพียบ!

ได้ทั้งประหยัด ได้ทั้งความปลอดภัย และคุ้มค่าคุ้มเงินที่สุด

แต่ถ้าใครจะบอกว่า รถมือสองมีโอกาสเสียง่าย จุกจิก... ผมว่ารถป้ายแดงก็มีปัญหาเหมือนกันหละครับ ของแบบนี้อยู่ที่ดวง แค่ซื้อรถใหม่ก็เสี่ยงที่จะเจอรถมีปัญหาเหมือนกัน แล้วจะต่างอะไรกับรถมือสอง  อีกทั้ง... รถจำพวกนี้ สิ่งที่เราต้องการจากเค้าก็คือ ความประหยัด ความสะดวกสบาย ความคุ้มค่า ใช้รถทำมาหากิน และดูแลรักษาเป็นประจำ เช่นกันกับรถใหม่ ที่ออกมา

แต่ถ้าจะบอกว่าเสียดายรถ ผมว่าก็คิดผิดตั้งแต่แรกแล้วที่จะซื้อรถติดแก๊ส...

เพราะรถที่เรารักเหมือนลูก ใส่ใจเกินพิเศษ เราก็คงไม่อยากใช้รถให้มันช้ำ มันพัง คาเท้าเราเป็นแน่ ในเมื่อคิดแบบนี้ คุณก็จะใช้รถน้อยลง ก็ไม่มีความจำเป็นต้องติดแก๊สแต่อย่างใด

ครับป๋ม ^^

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 21:04:18 »
ไม่รู้ว่าเป็นทุกคันหรือเปล่า  ริงโกะว่า Aveo มือจับประตูฝั่งคนขับ ไม่แข้งแรงนะคะ  จับที นี่ เอี๋ยดๆๆๆ  แบบรู้สึกได้เลย ต่างกับฝั่งคนนั่ง  เอ่อ........

แลนเซอร์ ยังทำได้ดีกว่าอีก  เสียอย่างเดียว ออฟชั่นโล่งไปนิด......

สรุป รถพวกนี้ คือการนำเอารุ่นเบสมาอัพเซลล์ ใช่ไหมเีนี่ย?? แบบว่า ถ้าไม่มี ดมแก๊สเชื่อว่าคนแห่ไปซื้อรุ่นกลาง รุ่นท๊อปหมด  เข้าใจเลย ว่ารุ่นถูกน่ะน่าซื้อ แต่กำลังซื้อน้อยจริงๆ

Phongrapee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 00:40:53 »
ขออนุญาตจขกท.ถามเป็นความรู้นะครับ กรณีรถติดแก๊สมาจากโรงงาน เช่น แลนเซอร์ อัลติส ออพตร้า อวิโอ หรือ เพอร์โซน่า ฯลฯ แทนที่จะทำเป็นรุ่น cng ผู้ผลิตสามารถทำเป็นรุ่น lpg ออกมาได้ไหมครับ ติดขัดเรื่องกฎหมายอะไรหรือป่าว

alzeto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 01:05:43 »
ขออนุญาตจขกท.ถามเป็นความรู้นะครับ กรณีรถติดแก๊สมาจากโรงงาน เช่น แลนเซอร์ อัลติส ออพตร้า อวิโอ หรือ เพอร์โซน่า ฯลฯ แทนที่จะทำเป็นรุ่น cng ผู้ผลิตสามารถทำเป็นรุ่น lpg ออกมาได้ไหมครับ ติดขัดเรื่องกฎหมายอะไรหรือป่าว

ริงโกะขอตอบในจุดนี้ในความคิดส่วนตัวนะคะ

ในเรื่องนี้ ริงโกะคิดว่า รัฐบาล หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเขาอุ้มมากกว่าค่ะ จะสังเกตว่า ส่วนใหญ่รณรงค์ให้ไปติดCNG  มากกว่าLPG  ทั้งที่ข้อด้อยของCNG มีมากกว่า
ในแง่กฏหมาย คงไม่มีผลค่ะ แต่ในแง่ธุรกิจ คงไม่มีใครกล้าเสี่ยง

สงสัยอาจเพราะราคา แก๊สLPG มันตาม ราคาน้ำมันง่ายกว่า CNG  เกรงว่า ใช้ไปนานๆเข้ารายจ่ายไม่ต่างกับเติมน้ำมัน แล้วใครจะกล้าซื้อ.....

ถ้าไม่ติดเรื่องตรึงราคากาซ ริงโกะเชื่อว่าLPG  ชนะใสๆค่ะ

ออฟไลน์ pamungkas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 07:59:25 »
เท่าที่อ่านจากแค็ทตาล็อก เห็นว่า Aveo คุ้มค่ากว่า Lancer CNG พอสมควร
แม้เครื่องยนต์จะเท่ากันก็จริง แต่จะให้ของติดรถมามากกว่า

ด้านช่วงล่างมิตซูอิสระ4ล้อก็จริง ดูจากสเปคแล้วน่าจะเหนือกว่า
แต่เนื่องจากรถออกแบบมาตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้ว ซึ่งเป็นยุคก่อน Aveo
มาก ผมก็ไม่แน่ใจว่า มันจะดีกว่าเสมอไป จนกว่าคุณจะได้ไปลองขับด้วยตัวคุณเอง

เรื่องการซ่อมบำรุง ผมว่า 2 ยี่ห้อนี้สูสีกัน แม้ว่าจะไม่ถึงกับยอดเยี่ยมที่สุด
แต่ก็พอคบหากันได้ ราคาอะไหล่ ไม่แตกต่างกันมาก โดยเฉพาะ
การเข้าตามระยะทั่วไปแทบจะไม่ต่างกันเลย ส่วนเรื่องการเคลม
Aveoเคลมได้ง่ายกว่าเห็นๆ

รูปทรง ผมให้  Aveo ครับ เนื่องจาก Lancer CNG มีอายุกว่า 10 ปีแล้ว
รูปร่างจึงดูไม่ทันสมัยไปบ้าง

ส่วนตัวให้ลองไปขับเองน่าจะเหมาะสมกว่า ชอบคันไหนเลือกคันนั้น
และนำเอาเข้าเห็นคนอื่นมาประกอบการคัดเลือก แต่อย่าเชื่อมาก
ส่วนสิ่งที่สำคัญที่สุด ต้องซื้อรถที่ตนเองชอบ ไม่ใช่ซื้อรถที่คนอื่นชอบ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 09:24:48 »
ตัว Lancer มีการปรับปรุงในปี 2005 ครับ จากตัว Cedia 2004
เท่าที่เทียบดูช่วงล่าง ระบบเบรค ระบบส่งกำลังปรับปรุงให้ดีครับ ฉะนั้นก็ผ่านมา 6 ปี
ฉะนั้นตัว Lancer CNG ระบบการปรับปรุงมาแล้วครับ
 ;D ;D ;D

ซึ่ง Aveo เปิดตัวปี 2006 ต่างกัน 1 ปีครับ เอาตามความรู้สึกของใหม่ก็ดีกว่าครับถ้าปรับปรุงมาดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 09:39:41 โดย udis »

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:36:30 »
Lancer CNG เหตุผลด้านความปลอดภัยของโคลงสร้างและช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 14:17:29 »
Lancer CNG 1+ ครับ

;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 16:18:47 »
Lancer CNG  :D เท่านั้น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:59:21 »
แฟนมิตซู (เฉพาะตัวรถ) เข้ามาเชียร์มิตซูอีกเสียงครับ อิอิ

อ้อ Aveo จะได้เปรียบตอนเติมแก๊สหน่อยตรงที่มันเติมตรงฝาเติมน้ำมันเหมือน Altis ครับ เลยจะสะดวกกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

NgoH

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:13:09 »
RANCER นั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:02:51 »
New lancer

- ไล่ฝ้ากระจกหลัง  ปิดอัตโนมัติที่ 11 นาที

- กระจกมองข้างกางออกอัตโนมัติที่ความเร็ว 35 km/h

- มีระบบ ETACS ควบคุมระบบไฟเช่น หลังจากบิดกุญแจปิดแล้วสามารถใช้ไฟฟ้าในรถได้อีก 30 วินาที, ดับไฟอัตโนมัติกรณีลืมปิดไฟหน้า  ไฟในเก๋ง ฯลฯ

- ช่วงล่างอิสระนุ่มนวลกว่าเนื่องจากมีระยะยุบของโช้คหลังมากกว่าแบบทอร์ชั่นบีม (ส่วนมากจะมีระยะยุบที่สั้น) แต่แบบทอร์ชั่นบีมจะมีต้นทุนในการผลิตต่ำกว่ารวมถึงมีพื้นที่เหลือในห้องโดยสารมากกว่า

- ขนาดสปริงหน้าของ New lancer cng ได้ปรับปรุงจาก Cedia ซึ่งมีขนาดใหญ่ขึ้นมาก และดุมล้อใหญ่ขึ้นจาก 4x100 เป็น 4x114.3 (อาวีโอ 4x100).......ยางติดรถแลนเซอร์เป็นบริดสโตน อาวีโอเป็นแม็กซิส

- จานดิสก์หน้าใหญ่กว่าอาวีโอแน่นอน

- ข้อนี้ไม่แน่ใจว่าอาวีโอยังใช้สลักล๊อกประตูรุ่นพระเจ้าเหาแบบออพตร้าหรือเปล่า

สำหรับอาวีโอผมไม่แน่ใจเรื่องรายละเอียดเลยไม่พิมพ์ดีกว่า....แค่ New lancerโฉมนี้ ก็กำลังทำตลาดอยู่ในหลายประเทศรวมทั้งญี่ปุ่นเองด้วย เก่าแต่ใช้คอนโซลเดียวกันเกือบทั้งหมดกับ Evolution 7-9 ก็สวยดีนะครับ แต่การเก็บเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่แต่ถ้าเอามาแดมป์ทั้งคันก็ไม่แน่

ออฟไลน์ golf@singhburi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 19:08:13 »
ผมขับ Lancer CNG อยู่แทบทุกวัน
ผมว่าขับง่ายมากๆเลยน่ะ เพราะผมพึ่งหัดขับได้แค่ราวๆ3เดือนเท่านั้นเอง
เรื่องเบรกและช่วงล่างสมคำร่ำลือจริงๆ เลี้ยวง่ายมากๆ เกาะถนนดี(เคยขับคันอื่นรู้สึกล้อมันจะลอยเวลาเลี้ยว)
เกียร์ก้อปรับ smooth ดีน่ะครับ ถึงแม้เวลาขับเร็วๆเสียงจะเข้ามาเยอะหน่อยแต่โดยรวมผมว่า ok น่ะ
ถ้าใช้ cng เหยียบได้สูงสุด 140 km/hr ถ้าใช้ น้ำมัน ก้อได้ 160 km/hr
พื้นที่ภายในก้อกว้างดี ทั้งที่มองข้างนอกดูเล็กๆ เพื่อนผมเข้ามานั่งยังงงเลย ทำไมมันกว้างจัง
จะใช้ก้อต้อง วางแผนเวลาเติมแก๊ซหน่อยละกันครับ + เปลี่ยนใช้นำมันตามที่เขาแนะนำมาด้วยน่ะครับ จะได้ใช้ได้นานๆแบบไม่มีปัญหา
สำหรับผม สำคัญสุดคือค่าใช้จ่าย เพราะใช้เยอะมาก lancer cng นี่ ผมกะคร่าวๆ ก้อ กม. ล่ะ ราวๆ 50-60 สตางค์เท่านั้นเอง
บางทีประหยัดกว่านั่งรถเมล์อีก สุดๆ เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 20:00:59 โดย golf@singhburi »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 19:36:20 »
Lancer แซยิดที่ญี่ปุุ่น เลิกไปตั้งแต่ปีที่แล้วครับ ตามเจ้า Space Wagon ไปแบบไล่ๆ กันนั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 20:17:06 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ golf@singhburi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:26:19 »
รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง Lancer CNG VS AVEO CNG ด้วยครับ
ว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน

เผื่อจะได้ไปดูที่ motorshow ด้วย

แล้ว CNG ถังนึงวิ่งได้ประมาณกี่กิโลอะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ
ขับจนหมดถังประมาณ 160 กิโล ได้มั๊งครับ เคยขับอยู่ทีนึงขับหมดถังที่ 180 กิโล แต่เปลี่ยนไปใช้น้ำมันสักสองรอบได้
ของ lancer cng น่ะครับ อันอื่นผมไม่รู้

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 17:52:15 »
พอดีเจอกระทู้เก่าๆครับ เลยนึกถึงตัวเองสมัยเลือก new lancer cng.
ตอนนั้นปี 2009 มีความจำเป็นต้องใช้รถ เป็นรถคันแรกที่ซื้อโดยไม่ได้หาข้อมูล ไม่ได้มีความรู้เรื่องรถเลย เลือกเพราะต้องการประหยัด สมัยนั้นเทียบ cng กับน้ำมัน ค่าใช้จ่ายต่อ กม. ต่างกัน 2 เท่า

รอพักใหญ่ๆไม่ได้รถซักทีเลยจะเปลี่ยนใจไป aveo cng แต่ตอนนั้นเซลบอกรอนานเหมือนกัน (โชคดีที่ไม่เปลี่ยน)

อยู่ด้วยกันมา 10 กว่าปีไม่มีงอแงเลย ตอนนี้จอดซะส่วนใหญ่ เก็บไว้เป็นรถสำรอง เอามาวิ่งไปทำงานอาทิตย์ละครั้ง 20-30 กม. แพนขับกลับบ้าน ตจว. เดือนละครั้งไปกลับ 300 กม.

ตอนนี้สภาพก็เริ่มจะร่วงโรยตามอายุขัย ก็กลัวๆว่าผู้หญิงขับทางไกลคนเดียว เกิดมีปัญหากลางทางจะเป็นเรื่องยุ่ง เลยต้องปล่อยไปแล้วหาคันใหม่มาแทน คิดๆกับแฟนว่าปล่อย xtrail 2014 แล้วเก็บคันนี้ไว้ดีมั้ย ตัดใจขายไม่ลง

มีใครเป็นเหมือนกันมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2020, 18:00:50 โดย Yangyang »