ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นกล้องดิจิตอลหน่อยครับ  (อ่าน 6026 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ระหว่าง sony nex 5 กับ panasonic gf 2 อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ไม่ทราบว่าทั้ง 2 ตัว รุ่นไหน ถ่าย พาโนรามา ได้ครับ และ ระหว่างถ่ายวิดีโอ ร่นไหนสามารถซูมได้ด้วย/ ถ่ายภาพนิ่งได้ครับ
เวลาเราซื้อ ที่มาพร้อมกับ เลนส์ที่มีมาให้ เราจะเลือกเลนส์แบบไหนดี ขอความรู้หน่อย พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรืองนี้ แบบใช้งานแบบมือสมัครเล่นนะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: รบกวนขอความเห็นกล้องดิจิตอลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 20:47:13 »
gf2 รู้สึกจะเป็น fourthird เซนเซอร์ คับ คุณภาพจะด้อยกว่า nex คับ

เอา nex ดีกว่าคับๆ พาโนได้ๆ วีดีโอได้ ซุมได้ขนะถ่ายด้วย แต่ เลนสจะใช้ได้น้อยหน่อยๆ เลนสติดกล้อง 18-55 ก็ใช้ได้ๆ หรือจะ 18-200 ก็ได้คับ

gf2 ได้เรื่องเลนสเยอะกว่า ใช่เลนสมือหมุนได้มากกว่านะคับ แต่ gf2 มีแฟรชในตัวนะคับ สะดวกดีๆ nex ต้องติดข้างนอกเอา  ;D

สรุป nex 5 คับๆ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 20:54:45 โดย nine959 »

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: รบกวนขอความเห็นกล้องดิจิตอลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 20:51:38 »
NEX-5 อีกเสียงครับ

พาโนรามาเจ๋งมาก ชอบจอพลิกได้ ใช้งานคล่องตัวมาก

เลนส์ N-Mount มีไม่มาก แต่ก็ครอบคลุมทุกช่วง ไม่ต้องคิดมาก ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ plazx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:09:09 »
คุณภาพของภาพ nex5 ดีกว่า ใกล้เคียงกับ slr เลย
แต่ถ้าให้เลือกการใช้งานระหว่าง2ตัวนี้ ผมเลือก gf2 เพราะการปรับแต่ง
สะดวกกว่า ติดแฟรช ttl ได้ ช่วงเลนส์ให้เลือกเยอะกว่า (ไม่พูดถึงราคา)

จริงๆถ้าพึ่งหัดเล่นไม่แนะนำให้ซื้อทั้ง 2 ตัวนี้ เพราะราคามันเอาไปซื้อ dslr รุ่นกลางๆได้เลย
ถ้าชอบกล้องคอมแพคตัวเล็ก พกสะดวก คุณภาพดี แนะนำให้ดู coolpic หรือ g12
ถ้าชอบช่วงซูมเยอะๆ ลองดู slr like fuji ราคาไม่เกินหมื่นมีให้เลือกหลายตัว

พอรู้แนวทางของตัวเองแล้ว ค่อยเลือกกล้องใหม่ว่าจะเอา nex5-7-9 gf3-4 หรือ slr หรือคอมแพคตัวเล็กๆ
จะได้ไม่ตัดสินใจผิดทีหลัง ส่วนกล้องเก่าก็เอาไว้เป็นกล้องสำรองได้

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:25:49 »
ไม่เคยจับ Panasonic นะ เคยแต่ NEX ผมว่าชั่วโมงนี้ยังไงก็ต้องโซนี่ครับ สำหรับกล้องระดับเล็กๆแบบนี้ เทคโนโลยีเซ็นเซอร์ของโซนี่ ไปไกลกว่าหลายๆค่ายมากแล้วครับ แล้ว NEX ไฟล์นี่ สวยจริงอะไรจริง คุม noise ได้แบบว่าผมทึ่งว่าตกลงนี่มันกล้องเล็ก หรือเป็น DSLR ตัวเบ้งๆกันแน่

แต่เสียอย่างเดียวครับ NEX กว่าจะหาที่ปรับ ISO ได้ เข้าเมนู ลึกมาาาาาาก !

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:27:19 »
ไม่เคยจับ Panasonic นะ เคยแต่ NEX ผมว่าชั่วโมงนี้ยังไงก็ต้องโซนี่ครับ สำหรับกล้องระดับเล็กๆแบบนี้ เทคโนโลยีเซ็นเซอร์ของโซนี่ ไปไกลกว่าหลายๆค่ายมากแล้วครับ แล้ว NEX ไฟล์นี่ สวยจริงอะไรจริง คุม noise ได้แบบว่าผมทึ่งว่าตกลงนี่มันกล้องเล็ก หรือเป็น DSLR ตัวเบ้งๆกันแน่

แต่เสียอย่างเดียวครับ NEX กว่าจะหาที่ปรับ ISO ได้ เข้าเมนู ลึกมาาาาาาก !

ใช่ครับๆ ยากดีๆ 55 เกะกะแฟรชด้วย มันต้องติดเอาเองไม่มีในตัว ไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:36:32 »
เรื่องเลนซ์ ถ้าเป็นโซนี่ ตอนนี้ยังมีตัวเลือกไม่มากครับ เอาง่ายๆก็คือ เริ่มใช้งานจาก kit มาตรฐานอย่างตัว 18-55 ก่อนก็ได้ ก็จะใช้งานได้อเนกประสงค์ในระดับหนึ่ง คือตั้งแต่มุมกว้างทั่วไป จนไปถึงซูมเจาะใบหน้าได้เล็กน้อย

หรือถ้าต้องการมุมกว้าง ก็จะมีตัว 16mm ตัวบางๆไว้ให้ถือถ่ายได้ แต่มันจะซูมไมไ่ด้นะ พวกเลนซ์ทางยาวฟิกซ์แบบนี้

แต่ถ้าอยากได้ซูมไกล NEX ผมเข้าใจว่าตอนนี้จะมีแต่ 18-200 ที่ติดมากับกล้องวีดีโอ VG-10 (ตัวเลนซ์มีขายแยก) ซึ่งตัวนี้ถ้าได้มาก็คือ ตัวเดียวจบครับ ใช้ได้ตั้งแต่ช่วงปกติ (นอมอล) ไปจนถึงซูมไกลๆ (Tele)

หลักๆก็มีเท่านี้แหละครับเท่าทีมีขายอยู่ในตระกูล NEX ถ้าอยากได้นอกเหนือจากนี้ ต้องไปซื้อตัวแปลง A Mount ของมินอลต้า/โซนี่ มาใส่กับ NEX ซึ่งค่าใช้จ่ายจะบานปลาย และใช้งานไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่นักครับ

ส่วนเรื่องจะขยับไป DSLR ผมว่ามันคนละประเด็นกันนะ กล้อง DSLR กับกล้อง mirrorless แบบที่ท่านกำลังมองอยู่นั้น มันใช้งานคนละ purpose กันโดยสิ้นเชิงเลยครับ

ถ้าจะใช้ DSLR นั้นหมายถึงคุณจริงจัง ขยับขยายอุปกรณ์หลากหลายและเยอะกว่า แต่ถ้าจะเล่นกล้อง mirrorless อย่างแรกที่คุณต้องคิดก็คือ ต้อง chill out ก่อนครับ เปิดรับบรรยากาศการถ่ายภาพ snap สนุกๆสบายๆ เวลาไปเที่ยว กับคุณภาพที่เหนือกว่ากล้องคอมแพคทั่วไป แล้วก็ depth ของภาพที่สวยกว่า มีอารมณ์ฉากหลังเบลอๆได้บ้าง อะไรแนวๆนี้น่ะนะครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 21:38:22 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:12:13 »
รอ Nikon ตัวใหม่ไหมครับ ใกล้ออกแล้ว

เปลี่ยนเลนส์ได้ด้วย และคาดว่า น่าจะมี Adaptor

สำหรับ เลนส์ TYPE G / TYPE D มาให้ใช้กันได้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:03:47 »
ผมใช้โซนี่อัลฟ่าอยู่ แต่สำหรับกล้อง Mirorless ผมเชียร์ GF-2 ครับ แล้วจะรู้ว่ากล้องไร้กระจก ไม่จำเป็นต้องใช้งานแบบ chill out เสมอไป

อีกทั้ง GF-2 ได้เปรียบเรื่องระบบการใช้งานที่คล่องตัวกว่า เข้าถึงเมนูง่าย ตั้ง ISO ได้ต่ำกว่า รองรับภสพสัดส่วน 4/3 ถ่ายมาแล้วปริ้นท์ออกมาที่ร้านก็ไม่โดนตัดขอบภาพหรือว่าเหลือขอบขาว อีกทั้งรองรับแฟลชทั่วไปได้ แต่ NEX รับแค่แฟลชเฉพาะของมัน

ส่วน NEX ดีตรงที่จอพับได้ ตัวเล็กดี ถ่ายต่อเนื่องได้เร็ว มีโหมดให้เล่นเยอะ เหมาะกับพวก Snap shot หรือ Street shot

ถ้าจะเปรียบเป็นรถ NEX ก็เหมือน Audi A1 ทรงทันสมัย ใช้งานคล่องตัว ลูกเล่นเยอะ แต่ยังโดนกั๊กสมรรถนะที่แท้จริง

ส่วน GF-2 ก็เหมือน Mini Cooper ทรงเรโทร แต่สมรรถนะล้นเหลือ จะใช้ถ่ายอวดสาวหรือถ่ายทำข่าวก็ได้

แม้ A1 จะถูกกว่า แต่ผมเชียร์ Cooper ครับ (ลากเข้าเรื่องรถให้แล้วนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2011, 02:06:37 โดย Chariot »

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 06:26:07 »
เมื่อก่อนผมก็ใช้ compact camera ครับ หลังๆมาเห็นเพื่อนๆถ่ายรูปมาโชว์มาลง facebook กันสวยๆ
เอ๊ะเขาถ่ายยังไงทำไมเราทำภาพแบบนั้นไม่ได้ จึงเริ่มศึกษาการใช้ DSLR ซึ่งราคาเดี๋ยวนี้แพงกว่า compact นิดเดียวเอง
เริ่มจากศึกษาใน net ซื้อ VCD นายตากล้องมานั่งดู และหาอ่านไปเรื่อยๆ จนเข้าใจนะครับว่าการจะรักการถ่ายภาพต้องเล่น
DSLR เพราะสามารถทำได้เยอะกว่าลูกเล่นต่างๆ การปรับ รูรับแสง speed shutter การถ่าย macro แท้ ต่างๆนาๆ ซึ่งจะได้ศึกษา
ไปเรื่อยๆไม่มีวันจบ ผมแนะนำนะครับลองศึกษาหาความรู้ดูแล้วท่านจะตกหลุมรัก DSLR  ผมใช้ canon 500D ครับสองหมื่นนิดๆ
แรกๆใช้ lens kit ไปก่อนพอเริ่มเก่งแล้วจึงหา lens เพิ่ม canon or nikon ก็ดีครับหาอุปกรณ์เสริมมือสองง่ายและราคาโอเค

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:33:10 »
NEX-5 +1 ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 16:52:41 »
NEX-5 ครับถ่าย ถ่านพาราโนมา สวยดีครับ VDO สวยกว่า gf2
และหากเล่นราคา 20k กว่าลอง Canon 500D รูปสวย VDO ดี แต่ถ่ายพาราโนมาไม่ได้ ต้องพึงโปรแกรมครับ

ออฟไลน์ E-OOD

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 17:28:00 »
4/3 กับ slr ไม่เกี่ยวว่าไฟล์ภาพ  slr  จะดีกว่านะ  ถ้าชอบเบา ๆ  พกพาสะดวก เอา  gf1 หรือ gf2  แล้วแต่เลือก  oly  ep2  ก็ดี  เลนส์ถ้าเน้นคุณภาพรูป  เลนส์เดี่ยวคุณภาพรูปดีกว่า   เลนส์ซูมสะดวก   ถ่ายรูปได้หลากหลายกว่า  แต่คุณภาพรูปด้อยกว่า  อีกอย่าง กล้อง leica ที่เป็น digital ก็เห็นทำแต่ 4/3 ทั้งนั้น  ทั้ง m8  m9 

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 19:58:02 »
ผมเพิ่งถอย Canon Powershot G12 มา

น่าจะหาข้อมูลมากกว่านี้หน่อย จะถอย Nex 5 มาแทน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 00:32:50 »
ผมกลับสนับสนุน GF2 แฮะ เหมือนกับว่าเจ้าของกระทู้จะเน้นการถ่ายภาพแบบง่ายๆ มากกว่า DSLR แต่ปรับอะไรได้มากกว่า Compact ทั่วไปซักหน่อย ประมาณว่า all-in-one หรือครบทุกความต้องการโดยทั่วไปเลย ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้นนะ

โดยส่วนตัวผมใช้ FinePix S200EXR ซึ่งแน่นอนว่ามันเป็น DSLR-Like เผื่อเบื่อๆ ก็ปรับนู้นนี่นั่นเองดูบ้าง และที่สำคัญคือไม่อยากให้งบบานปลาย จบแค่เลนส์ครอบจักรวาลเนี่ยแหล่ะ คุณภาพของภาพก็ไม่เลวร้ายอะไร(แม้จะสู้ DSLR แท้ไม่ได้) แค่ปรับระบบเซ็นเซอร์ให้เหมาะสมแล้วที่เหลือก็ตามใจฉันเท่านั้นเอง

ส่วน NEX-5 นี่แน่นอนว่าภาพสวยแน่นอน ถ่ายในที่มืดก็ noise น้อยมาก เปรียบได้กับ DSLR ตัวนึง เพียงแต่เน้นฟังก์ชันการทำงานในรูปแบบ Compact ซึ่งเป็นข้อดีของมันเลยล่ะ แต่สำหรับผมแล้วมันจับตัวกล้องไม่ค่อยถนัดมือ แล้วถ้าซื้อ NEX-5 เพราะอยากได้คุณภาพของภาพที่ดี แต่ต้องแลกด้วยเลนส์ติดกล้องขนาดใหญ่ พกพาไม่ค่อยสะดวกเท่าไร เล่น DSLR หรือ DSLR-Like ในราคาพอๆ กันแทนไม่ดีกว่าหรือ? - -a

สรุปว่าถ้ามีแค่ 2 ตัวเลือก ผมสนับสนุน Panasonic GF2 ครับ ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก