ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ my first review "2003 honda civic 1.7 VTEC"++++  (อ่าน 89661 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
++++ my first review "2003 honda civic 1.7 VTEC"++++
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:53:25 »
สวัสดีครับสมาชิก headlightmag ทุกท่าน ครั้งนี้เป็นครั้งแรกนะครับที่ผมทำ  review รถของตัวเอง ก็ได้แรงบันดาลใจจากคุณจิมมี่และเพื่อนๆสมาชิกในนี้ล่ะครับ ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้มีความรู้และความสามารเกี่ยวกับเรื่องรถยนต์หรือการเขียนเท่าไหร่ คงจะเขียนออกมาแนวเล่าสู่กันฟังมากกว่า รถผมก็ไม่ได้พิเศษอะไร เป็นรถตลาดคันหนึ่ง ที่ปัจจุบันตกรุ่นไปแล้วแต่ก็ยังมีหลายคนถามถึงในฐานะรถมือสองอยู่ เอาล่ะครับมารู้จักเจ้านี่กันเลยดีกว่า

Re: ++++ my first review "2003 honda civic 1.7 VTEC"++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:55:31 »
รถผมคือ Honda civic 1.7 vti ปี 2003 ครับ บอกแล้วว่าเป็นรถตลาดธรรมดาๆ ไหนๆแล้วเราก็มาดูประวัติย่อๆของเจ้าตัวนี้กันหน่อยครับ

Honda civic โฉม es นี้เปิดตัวในประเทศไทยประมาณปลายปี 2000 ครับ ทำตลาดอยู่จนถึงปลายปี 2005 จึงมี civic FD มารับช่วงต่อ เปิดตัวมาด้วยสโลแกนมุมมองใหม่  new dimension สร้างความฮือฮาโครงร้างห้องโดยสารด้านหลังแบบพื้นเรียบ รวมทั้งเครื่องยนต์ขนาด 1.7L มีทั้งแบบ vtec และไม่มี vtec ให้เลือกตามแบบฮอนด้ายุคก่อน ตลอดการทำตลาดมีการ minorchange 2 ครั้งครับ เลยจะเห็นเจ้า civic มี 3 โฉม เพื่อความสะดวกผมขอเรียกว่า โฉม1 โฉม2 โฉม3 นะครับ

Re: ++++ my first review "2003 honda civic 1.7 VTEC"++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:57:39 »
     โฉม1 ทำตลาดตังแต่เปิดตัวครั้งแรกปลายปี 2000 จนถึงต้นปี 2003 มี 2 เครื่องยนต์ให้เลือกคือ exi เครื่องธรรมดาล้อแม็ก 14 นิ้วและ vti เครื่อง vtec ล้อแม็ก 15 นิ้ว ในแต่ละแบบเครื่องยนต์ก็แบ่งรุ่นย่อยอีกอย่างละ 3-4 รุ่นตามระบบส่งกำลังและออปชั่น มีสีให้เลือก 6 สี เงิน-ทอง-น้ำเงิน-แดงรอยังรูบี้-เทาซิกเน็ท-น้ำตาลเข้ม ระหว่างการทำตลาดมีการปรับออปชั่นบางอย่าง เช่น เครื่องเสียงรุ่น vti เปลี่ยนจากวิทยุเทป 1din เป็น วิทยุ-เทป-ซีดี 2din และช่วงปลายๆโฉม1 ก็ถอดสีน้ำตาลเข้มออกแล้วเอาสีดำไนท์ฮอว์กเข้ามาแทน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:59:27 »
     โฉม2 ครับ ตัวนี้คือแบบเดียวกะเจ้า civic ของผมเอง เปิดตัวตอนต้นปี 2003 ครับ ประมาณเดือนกุมภาพันธ์หรือมีนาคมนี่ล่ะ(ชักจะแก่ละ ขี้หลงขี้ลืม) การเปลี่ยนแปลงที่เห็นได้คือภายนอกคือ กระจังหน้า กันชนหน้า เสกิร์ทข้าง ล้อแม็กลายใหม่ทั้ง exi/vti ไฟท้าย ภายในได้มาตรวัดเรืองแสง มีการปรับการตกแต่งภายในนิดหน่อย แล้วก็รุ่น vti จะได้เหล็กกันโคลงหลังทุกรุ่นย่อย(ต่างจากโฉม1 ที่ให้มาแต่รุ่นท็อป vti-asl) มีสีให้เลือก 6 สีเหมือนเดิมครับแต่มีการเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยครับ  สีทองเปลี่ยนเบอร์สีดูแล้วทองอ่อนกว่าเดิม ถอดสีเทาซิกเน็ทออกเปลี่ยนเป็นฟ้าไอซ์บลู สีดำมีให้เลือกเฉพาะรุ่น vti  ไม่กี่เดือนหลังเปิดตัวก็มีรุ่นเครื่องยนต์ 2.0L มาให้เลือกครับ เป็น k20a 155 แรงม้า ล้อ 15 นิ้วเท่า vti แต่ลายใหม่พร้อมยาง yokohama จากญี่ปุ่น เพิ่มเสกิร์ทหลัง ภายในตกแต่งด้วยสีดำ/ลายไม้ ได้ยางขอบประตูกันเสียงเกรดดีขึ้น ได้ระบบกันขโมยด้วย สีตัวถังมีการปรับนิดหน่อย สีทองเป็นทองเดเสิร์ทมิสท์(เป็นทองเข้มแบบ accord G7) ถอดสีฟ้าออกเอาสีเทาซิลเวอร์สโตนให้แทน โฉม2 นี้ทำตลาดสั้นมากครับแค่ปีกว่าๆเท่านั้นก็ต้องปรับเป็นโฉม3 ตาเหยี่ยวตามตลาดโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 13:02:39 โดย tfirst01 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:00:53 »
    โฉม3 หรือที่หลายๆคนเรียกกันว่าตาเหยี่ยวครับ ตัวนี้อกมาทำให้คนซื้อโฉม2 ต้องช้ำใจแท้ๆเลย ออกมาตอนประมาณปลายปี 2004 ครับ ปรับปรุงหน้าตาออกมาสวยกว่าเดิมชัดเจน  ด้านหน้ายกใหม่หมดด้วยไฟหน้าใหม่  รวมทั้งกระจังหน้า กันชนหน้า บังโคลน ด้านหลังได้กันชนใหม่มีเสกิร์ทในตัว รุ่น 1.7vtec ได้ล้อแม็กลายใหม่  ภายในได้เครื่องเสียงชุดใหม่ เล่น mp3/wma ได้และมีช่อง aux มาให้ ตัวถังถอดสีฟ้าออกให้สีเทาซิลเวอร์สโตนมาแทน รุ่น 2.0L ได้ไฟหน้าไฟท้ายแบลกลุค ภายในเปลี่ยนจากตกแต่งด้วยลายไม่เป็นอลูมิเนียมแทน ตัวนี้ทำตลาดได้แค่ปีกว่าเช่นกันเพราะต้องหลีกทางให้ civic FD ออกมาในช่วงปลายปี 2005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 13:05:16 โดย tfirst01 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:06:42 »
     civic es ตัวนี้เปิดตัวเป็นรุ่นใหม่ออกมาเป็นอันดับ 2 (ตามหลัง sunny neo) ในขณะที่เพื่อนฝูงกำลังอยู่ในช่วงปลายอายุตลาด เลยเป็นกระแสฮือฮาพอตัว ทั้งจากการใช้เครื่องยนต์พิกัด 1.7 และเป็นเจ้าแรกที่มีพื้นห้องโดยสารหลังแบบเรียบ  กวาดยอดจองมากมายตั้งแต่วันแรกทั้งๆที่ตั้งราคาไว้แรงพอสมควร(ตัวท็อป 8.54 แสนบาท) ทั้งๆที่ตอนนั้นก็เริ่มมีกระแสบ่นว่าเจ้า ES นี้หน้าตาไม่สวยพอ แถมงานออกแบบทั้งภายนอกภายในยังไม่หนีไปจากตาโตตัวเดิม(ที่สวยสะดุดตากว่า) และก็เกิดเรื่องเมื่อโตโยต้าเปิดตัว corolla altis ที่สร้างกระแสฮือฮาได้ยิ่งกว่าด้วยรูปทรงแปลกใหม่หวือหวา เครื่องยนต์ vvt-i ไฮเทค พร้อมตั้งราคาแพงกว่าด้วยรุ่นท็อปเฉียดล้าน ยอดขายของ civic จึงตกเป็นรองเรื่อยมาจนสิ้นสุด generation (แถมตอนปลายๆอายุยังเจอกระแส mazda3 มา zoom zoom แย่งยอดขายไปอีกส่วนหนึ่ง) ด้วยเหตุนี้เจ้า civic es จึงต้องดิ้นรนต่อสู้เต็มที่ สังเกตจากการ miorchange ถึงสองครั้ง เพิ่มทางเลือกเครื่องยนต์ แถมสารพัดรุ่นพิเศษมากมาย แต่ถึงยังไงยอด altis ก็นำอย่างใสๆ สร้างกำไรอิ่มหนำมากมายแถมยังยืดอายุการตลาดได้เป็น 7 ปีทีเดียว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:07:47 »
     ประวัติศาสตร์ชักจะไม่หอมหวานเท่าไหร่ เราข้ามมาดูเจ้า civic 1.7vtec ของผมกันดีกว่าครับ ผมถอยป้ายแดงมาช่วงเดือนเมษายน 2003 ครับ ขณะนั้นมีรุ่นย่อยต่างๆดังนี้

Exi-mt      
Exi-at               
Exi-at(as)
สามตัวนี้เป็นเครื่องไม่มี vtec ครับ ออปชั่นก็น้อยลงมาหน่อย เช่น ล้ออัลลอย 14 นิ้ว
เครื่องเสียงเป็นวิทยุ-ซีดี 1din ไม่มีมาตรวัดเรืองแสง ประมาณนี้ล่ะครับ       

Vti-mt      
Vti-at      
Vti-at(as)
Vti-at(asl)
ส่วนรุ่นเครื่องยนต์ vtec ก็จะได้ออปชั่นดังกล่าวเพิ่มขึ้นมา ได้ล้อ 15 นิ้ว  เหล็กกันโคลงหลัง แอร์อัตฺโนมัติ

รุ่นที่ลงท้ายด้วย as จะได้ออปชั่นความปลอดภัยเพิ่มครับ ได้แก่ abs+ebd(ไม่แน่ใจว่าตอนนั้นมี BA ด้วยป่าว)  ถุงลมนิรภัยคู่หน้า  เข็ดขัดนิรภัยคู่หน้าแบบดึงกลับอัตโนมัติ ส่วนรุ่น asl ก็ได้ของที่ว่า แล้วก็เบาะหนังกับไฟตัดหมอกเพิ่มขึ้นมา ส่วนของผมเองเป็นรุ่น vti-at ธรรมดาๆครับ ดังนั้นของที่ว่านี่ไม่มีทั้งหมด แต่ออปชั่นอื่นก็ครบเหมือนตัวท็อปครับ ราคาตอนนั้น 818,000 บาท ในขณะที่ตัวท็อปรู้สึกจะเกือบๆ 900,000 บาท(ความจำไม่ดีอีกละ) ไม่รู้ทำไมตอนนั้นไม่เลือกตัว Exi-at(as) นะ  บางทีขับๆไปนี่รู้สึกหวิวเหมือนกัน มันไม่มีระบบอะไรปกป้องเราเลย หลังจากนั้นรถทุกคันที่ซื้ออย่างน้อยต้องมี abs ตลอด ยังไงก็ตามผมก็ขับมาได้ตั้งนานโดยไม่เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงที่ไหนนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 13:10:23 โดย tfirst01 »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:09:17 »
     ตอนที่ผมซื้อเจ้านี่ภาษีรถยังแพงอยู่เลย(ถ้าเป็นรถสมัยนี้ออปชั่นแค่นี้ราคาคงแค่เจ็ดแสนปลายๆ) ดอกเบี้ยก็แพง ของแถมก็น้อย ได้แค่ประกันชั้น1 ฟิล์มกรองแสง ลำโพงทวิตเตอร์ แล้วก็ของจุกจิกจำพวกผ้าคลุมรถ ปลอกหมอน พวงกุญแจ เอาล่ะอารัมภบทมาเยอะแล้วเราไปดูรถกันแบบมุมต่อมุมกันเลยดีกว่า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:11:33 »
ขนาดตัวถัง กว้าง 1720mm ยาว 4445mm สูง 1440mm ความยาวฐานล้อ 2620mm โตกว่าคู่แข่งนิดหน่อยแต่ก็ยังเล็กกว่า altis ครับ(ตอนล้างจะรู้สึกได้ดีว่า ล้าง altis แล้วจะเหนื่อยกว่า และเช็ดหลังคายากกว่าเพราะมันสูงกว่า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:14:37 »
     การออกแบบเหมือนจะกลางเก่ากลางใหม่ จะมีหัวมีท้ายชัดๆก็ไม่ใช่ จะกลมกลึงแบบรถยุคใหม่ก็ไม่เชิง ในสายตาผมก็ดูสวยงามกลมกลืนดีครับ ส่วนที่ขี้เหร่ที่สุดบนตัวถังรถคันนี้ในสายตาผมคือเส้นด้านข้างครับ ที่ลากยากตั้งแต่หลังบังโคลนหน้า เหนือไฟเลี้ยวที่แก้ม ผ่านไปทางมือจับเปิดประตูไปจนถึงไฟท้ายนั่นล่ะครับ มันดูเชยๆพิกล ถ้าลบเอาเส้นนี้ออกก็น่าจะสวยขึ้นมาหน่อย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:15:22 »
     งานออกแบบของรถคันนี้ผมเห็นด้วยกับหลายๆครับว่ามันเหมือนเอาเจ้าตาโตที่สวยลงตัว(ขายดีและยังไม่มีใครบ่นว่าเชย)อยู่แล้วมาเหลาๆขัดๆตบๆขึ้นมาใหม่ แต่มาในรูปแบบก็ดูเรียบง่ายขึ้น ลดดีกรีความ aggressive ลง(อันนี้จริงมันก็ลดลงตั้งแต่ตาโต minorchange แล้วล่ะ)  ถามว่าสวยไหม ก็สวยนะ แต่ไม่เหมือนเดิม ของเดิมสวยกว่า สวยแบบโดดเด่นเตะตายิ่งกว่าซะด้วย (สำหรับผม civic ที่สวยที่สุดก็ยังคงเป็นตาโตตัวก่อน minorchange อยู่ดี)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:17:39 »
     อย่างไรก็ตามเมื่อเทียบกับคู่แข่ง ณ เวลาเดียวกันแล้วมันก็ยังดูสวย ลงตัว และปราดเปรียวเป็นสปอร์ทมากกว่า ถึงแม้จะดูแล้วจืดชืดกว่าก็ตาม นี่คงเป็นเหตุผลหลักข้อหนึ่งที่ทำให้ยอดขายของ civic es สู้ altis ไม่ได้ ถึงแม้จะเป็นทางเดินที่ผิดพลาดแต่ก็ยังมีคนหลงผิดเดินตามจนได้ โตโยต้าก็คือคนโชคร้ายคนนั้น การสร้างอัลติสใหม่โดยเอาโครงสร้างหลักของตัวเดิม(ที่สวยขายดีและยังไม่มีใครบ่นว่าเชยอยู่แล้ว)มาเหลาๆขัดๆตบๆแต่งๆออกมาเป็นตัวใหม่ทำได้แย่กว่าที่ฮอนด้าเคยทำกะเจ้า es ซะอีก ผลก็ซ้ำเดิมเป๊ะ ผู้บริโภคต่างพากันเมินจนบริษัทต้องหาสารพัดวิธีมาเข็นยอดขาย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:18:56 »
     เอาล่ะเปิดประตูเข้ามาดูภายในกันดีกว่าครับ การเข้าสู่รถใช้ระบบกุญแจรีโมทครับ ตามมาตรฐานรุ่นนี้เป็นรีโมทอย่างเดียวครับยังไม่มีระบบกันขโมยมาให้ ประตูทั้งสี่บานเปิดได้กว้างขวางดีครับเข้าออกสะดวก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:20:09 »
     พวงมาลัยเป็นแบบสี่ก้านหุ้มหนังแท้ครับ(ถ้าเป็นรุ่นที่มีแอร์แบกก็จะมีแป้นตรงกลางใหญ่กว่านี้หน่อย) ขนาดวงไม่เล็กหรือใหญ่เกินไป หุ้มหนังมาให้ด้วยเลยกระชับมือพอดี หลังจากใช้มาหกปีหนังก็แวววาวได้ที่แถมถ้าเหงื่อออกที่มือก็ลื่นพอสมควรเลย ด้านล่างขวาของรูปเป็นสวิทช์ปรับและพับกระจกมองข้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 14:02:41 โดย tfirst01 »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:20:55 »
     หน้าปัดเป็นแบบเรืองแสงสวยงามดี เปิดไฟหน้าแล้วก็จะลดความสว่างลงมานิดนึงแต่บางครั้งก็ยังรู้สึกสว่างเกินไป แถมไม่มีที่ปรับแสงสว่างมาให้ด้วย เกจ์วัดความร้อนก็ยังมีอยู่ตามแบบรถร่นเก่า ในภาพนี่คงจะขาดแค่ไฟเตือนเปิดฝากระโปรงท้ายก็ไฟเตือนน้ำมันหมด

**** เพิ่งทราบจากคุณแพนว่าแท้จริงแล้วหน้าปัดนั้นปรับความสว่างได้ครับ โดยหมุนตรงก้านที่ใช้เซตมาตรวัดอันนั้นล่ะครับ
เป็นความติ่งต๊องของผมโดยแท้เลย ใช้รถมาหกปีแล้วยังไม่รู้ว่ามันปรับตรงนี้ได้ด้วย อิอิ ขออภัยในข้อผิดพลาดด้วยนะครับ ****
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 15:43:52 โดย tfirst01 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:21:55 »
     พื้นที่วางเท้ากว้างขวางดีครับ ไม่มีปัญหาทั้งคนขาสั้นขายาว แป้นเบรกกะคันเร่งวางไว้ห่างกันพอสมควรตามสไตล์ฮอนด้า ที่พักเท่าซ้ายก็กว้างดีและพักเท้าได้สบายสมชื่อครับ(อันนี้ new vios ควรเอาอย่างมากๆๆๆๆ)  หันไปทางขวาก็จะเจอที่เปิดฝากระโปรงหลังกะถังน้ำมัน(อะไหล่ชิ้นนี้ก็ยังคงตกทอดมาถึงฮอนด้ารุ่นใหม่เกือบทุกรุ่น)

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:22:05 »
มาติดตามครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:23:18 »
     และในพื้นที่มี่เหลี่ยมคางหมูเล็กแค่นี้ก็สามารถควบคุมอุปกรณ์เกือบทุกอย่างในรถแล้วล่ะครับ แต่ดูแล้วอาจจะรู้สึกไม่แพรวพราวเหมือนคู่แข่งแต่มีข้อดีคือทุกอย่างมันอยู่ใกล้มือไปหมด ยกแขนออกจากพวงมาลัยไปนิดหน่อยก็ปรับทุกอย่างได้ตามใจต้องการ แต่ถ้าแลกกับความสวยงามหรูหราแพรวพราวอย่าง mazda3 หรือ altis คุณจะต้องยอมยกมือขึ้นๆลงๆหลาบรอบกว่าจะปรับแอร์ให้เย็นและปรับเครื่องเสียงให้ดังตามต้องการ แต่ก็นั่นล่ะครับได้อย่างเสียอย่าง

เครื่องเสียงที่ให้มาเป็นแบบวิทยุ-เทป-ซีดี 6 แผ่นครับ เป็นนาฬิกาไปด้วยในตัว เป็นแบบเดียวกับที่คุณจะเจอใน cr-v และ stream คุณภาพเสียงพอใช้ได้ครับตินิดนึงที่สวิทช์ปิดเปิดและปรับวอลุ่มเสียงดันไปอยู่ทางซ้าย ไกลมือไปหน่อยขับรถอยู่จะปรับเสียงก็เอื้อมมือไกลนิดนึง ระบบปรับอากาศสวิทช์แอร์เป็นแบบลูกบิดสามอัน มีแอร์ออโตให้ในรุ่น vtec เย็นเร็วดีตามประสารถญี่ปุ่นทั่วไป เท่าที่ใช้มาไม่เจอปัญหาเหม็นอับเหมือนฮอนด้าหลายๆรุ่นนะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:24:24 »
    คอนโซลกลางออกแบบให้ยาวต่อเนื่องมาตั้งแต่ใต้แดชบอร์ดมาจนถึงระหว่างเบาะคู่หน้า ด้านหน้าสุดเป็นที่วางแก้วน้ำ ออกแบบเก๋ดีโดยถ้าไม่อยากวางแก้น้ำก็พับที่คั่นแก้วย้ำสีดำนั่นขึ้นไปก็จะได้ช่องเก็บของขนาดใส่กล่องแว่นพอดีหนึ่งอัน ถัดมาเป็นคันเกียร์ที่ดูสปอร์ทดีแต่นิสัยเสียเพราะไม่มีตำแหน่งเกียร์ 1 มาให้ ชิฟท์ล็อกมีให้พร้อมโดยใช้กุญแจเสียบเข้าก็เลื่อนเกียร์จาก P มา N ได้เอาไว้ใช้เวลาเกเรจอดขวางคนอื่น ถัดมาก็เป็นช่องวางของขนาดพอดีกระเป๋าสตางค์บุรุษแล้วก็เบรกมือที่เดี๋ยวน้เริ่มมีปัญหาฝืดๆแน่นๆ ตรงนี้ขอบ่นหน่อยว่าคอนโซล,กลางออกแบบมาไม่อเนกประสงค์เลย วางแค่กระเปาสตางค์กะมือถือก็เกือบจะเต็มแล้ว ปกติที่ตรงนี้เลยวางข้าวของรกรุงรังไปหมด แถมเวลาหล่นไประหว่างเบาะแล้วเก็บกลับขึ้นมายากชิบโป้งเลย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:26:59 »
    เก๊ะเก็บของฝั่งผู้โดยสารก็แย่พอกัน แค่คู่มือประจำรถก็กินพื้นที่ไปเกือบหมดแล้ว ถ้าข้าวเขืองเยอะนักก็อาศัยวางไปบนแดชบอร์ดเลยละกัน  แค่นั้นยังไม่พอ อาการไร้พื้นที่เก็บของยังตามมาหลอกหลอนถึงในฝาประโปรงหลัง  ตามสเปกรู้สึกว่าจะสี่ร้อยลิตรนะ แต่เอาเข้าจริงแล้วพื้นมันตื้นพอสมควร แถมยังโดนซุ้มล้อเบียดอีก ทางเข้าก็แคบเพราะโดนกระจกหลังเบียด อย่างไรก็ตามของชิ้นใหญ่ขนาดถุงกอล์ฟก็วางขวางไปได้โดยอาศัยพื้นที่หลังไฟท้าย แต่โดยรวมห้องเก็บของด้านหลังนี้แคบกว่าคู่แข่งอย่างชัดเจนและไม่สามารถพับเหลังได้ด้วย สรุปว่าเจ้า civic es สอบตกเรื่องความเอนกประสงค์และพื้นที่เก็บสัมภาระไปเรียบร้อย

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:27:16 »

ขออภัยที่เสียมารยาทมา "ปาด" นะครับ
เป็นกำลังใจละคอยติดตามอยู่ครับ
 ;D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:28:36 »
   ถึงจะสอบตกไปเรื่องที่เก็บของ แต่สำหรับเนื้อที่ภายในถือว่าผ่านฉลุยครับ ตำแหน่งเบาะนั่งตั้งไว้ไม่สูงไม่ต่ำมากครับ พอๆกะ mazda3 (สูงกว่าตัวตาโตชัดเจนคับ แต่เตี้ยกว่า altis/vios) ตรงนี้ชอบมากครับเพราะสำหรับผมคิดว่าเป็นท่าที่กำลังสบายพอดี อีกอย่างคือตำแหน่งเบาะนั่ง แป้นเหยียบ พวงมาลัยตังมาพอดีกับตัวผมมาก คือขับรถคันอื่นแล้วมันจะรู้สึกว่าถ้าปรับให้แขนพอดีแล้วขาจะต้องงอนิดหน่อย แต่สำหรับคันนี้นี่นั่งสบายพอดีครับ เนื่องจากคันนี้เป็นตัวโลว์ออปชั่นนะครับเบาะนั่งที่ได้เลยเป็นเบาะผ้า นุ่มดีแต่ผ่านมาหกปีแล้วก็อมฝุ่นพอตัวเลย(สงสัยได้ฤกษ์เสียเงินซักเบาะแล้ว)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:29:47 »
เบาะนั่งคนขับถึงขนาดจะเล็กไปนิดก็ถือว่านั่งสบายพอตัวครับ มีที่วางแขนมาให้ด้วย เกือบทำได้ดีแล้วครับถ้าไม่ติดที่ขับทางไกลเกินสองชั่วโมงเป็นต้นไปจะรู้สึกปวดๆเมื่อยๆแถวกลางหลัง ถ้ามีที่ปรับส่วนรองรับ lumbar support มาให้แบบ altis ก็น่าจะแก้ปัญหาข้อนี้ไปได้  อีกอย่างหนึ่งก็คือที่ปรับระดับความสูงเบาะเป็นแบบหมุน ปรับได้ละเอียดดีแต่ก็ไม่สะดวกเท่าที่ควร เลยเป็นเหตุผลให้เบาะคนขับรถคันนี้ถูกตั้งไว้ในระดับต่ำสุดตลอดเวลา อิอิ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:30:46 »
เบาะหลังก็มีที่วางแขนตรงกลางแบบพับได้มาให้ด้วยครับ นั่งสบายพอสมควร กว้างพอจะให้ผู้ใหญ่ นั่งได้สามคนแบบไม่อึดอัด(แต่คนนั่งกลางจะคงไม่สบายเพราะไม่มีที่รองศีรษะ) ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากการออกแบบให้พื้นห้องโดยสารหลังเรียบช่วยให้ดูกว้างนั่งสบายขึ้น ตัวเบาะเอนกำลังดี รับกับที่วางแขนที่ประตูพอดี

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:33:33 »
พื้นที่วางเท้าด้านหลังน้อยไปนิดครับ แต่ยังดีที่สามารถสอดเท้าเข้าไปใต้เบาะหน้าได้ทำให้ไม่ถึงกับเข่าชนกับเบาะหน้า ในรูปนี้ปรับเบาะหน้าไว้ระดับพอดีตัวผมครับ 173cm ย้ายมานั่งเบาะหลังแล้วยังเหลือที่ว่างระหว่างเข่าถึงเบาะหน้าอยู่เกือบหนึ่งฝ่ามือ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:35:13 »
สำหรับคุณภาพวัสดุ ในสายตาชาวบ้านๆอย่างผมถือว่าน่าพอใจครับ พลาสติกก็เป็นแบบนุ่มดูดีมีราคาครับ ฝีมือการประกอบก็ดูดีสมราคาครับ  ตั้งแต่ป้ายแดงจนมาถึงวันนี้ยังไม่ได้เสียงก๊องแก๊งกุกกักให้รำคาญใจ ถือว่าพอใจมากครับเมื่อเทียบกับอัลติสที่ได้ยินเสียงบิดตัวของเหล็กแถวๆประตูหน้าและหลังด้านซ้ายตั้งแต่เข้าปีที่สาม และนิววิออสที่มีเสียงกุกกักแถวกระจกมองหลังและประตูหน้าซ้ายตั้งแต่ไม่กี่เดือนแรก

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:36:16 »
ทัศนวิสัยรอบคันก็โอเคครับ มือใหม่หัดขับจะชอบเพราะสามารถชะโงกหน้ามองเห็นหัวรถได้ ไม่มีจุดบดบังตรงไหนน่าเกลียด ถึงแม้ว่าเสาหลังคาจะใหญ่ไปบ้างโดยเฉพาะด้านหลังนี่บังมอเตอร์ไซค์ได้เกือบมิดเลย แต่อาศัยความคุ้นชินและเพิ่มความระมัดระวังนิดหน่อยก็ไปได้สบายมาก

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:37:06 »
คราวนี้ก็มาถึงสิ่งที่น่าเกลียดที่สุดในรถคันนี้ครับ เรื่องการเก็บเสียงรบกวนจากภายนอกครับ ถือว่าทำได้แย่มากเลย เพียงแค่ความเร็วระดับ 80 kph ก็เริ่มได้ยินเสียงลมหึ่งๆเขามาแล้ว ยิ่งความเร็วเพิ่มก็ยิ่งดังครับ ถ้าจะฟังเพลงให้สบายหูคุณต้องเอื้อมมือไปเพิ่มเสียงทุกๆความเร็ว 10 kph ที่เพิ่มขึ้น ไม่ใช่แค่เสียงลมนะครับ เสียงเครื่อง เสียงยางบดถนน เข้ามาหมดเลย นี่ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ขับรถคันนี้แล้วดูเร็วกว่าความเป็นจริง ในขณะที่ altis จะนั่งเงียบๆสบายๆไปได้จนถึง 120 kph เลยครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:40:25 »
เครื่องยนต์รุ่นนี้เป็นบล็อก D17A ครับ พัฒนาต่อเนื่องมาจาก D16A ในตัวตาโตนั่นเอง ขนาดความจุ 1,668cc  จากขนาดกระบอกสูบ 75mmเท่า D16A แต่ยืดระยะชัก 94.4 mm สำหรับรุ่น vtec เป็นรหัส D17A2 ครับ ให้กำลัง 130 แรงม้าที่ 6300 rpm แรงบิด 155 Nm ที่ 4800 rpm ครับ จับคู่กะเกียร์อัตโนมัติ 4 จังหวะ  เซตเฟืองท้ายไว้ที่ 4.357  เอาล่ะอย่างที่บอกครับผมไม่ค่อยถนัดเรื่องรายละเอียดทางเทคนิคแบบนี้เท่าไหร่ ไปดูเกี่ยวกับการใช้งานจริงกันเลยดีกว่า

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 13:41:33 »
การขับขี่ในเมืองทำได้ดีครับ ตลอดสนองได้ดีครับ แต่อาจจะไม่ปรู๊ดปร๊าดมาก ถ้าอยากเร่งแซงแบบกะทันหันหน่อยก็กดคันเร่งลึกๆหน่อยครับ ให้พอเครื่องคิกดาวน์แล้วรถก็จะพุ่งทันทีครับ เสียงเครื่องก็เร้าใจไม่เบา ส่วนเรื่องน้ำหนักคันเร่งก็หนืดๆกำลังดี ถ้าเทียบกับ corolla altis 1.6 (โฉมที่แล้วนะครับ ปี 2003 เหมือนกัน) ในเมือง altis จะทำได้ดีกว่า คล่องแคล่วกว่านิดหน่อย อยากจะแซง จะมาด จะมุดนี่ altis ทำได้ไวกว่า ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากน้ำหนักคันเร่งของโตโยต้าที่เบาหวิวด้วยส่วนหนึ่ง ชนิดที่ว่าลุกจาก civic มาขับ altis แล้วเหยียบคันเร่งจนรถพุ่งกระชากเป็นประจำเลยครับ โรคคันเร่งเบาหวิว ขับในเมืองแล้วกระชากนี่เป็นโรคประจำตระกูลโตโยต้ารึเปล่านะ vios 2008 ก็มีอาการแบบเดียวกัน ไม่รู้เป็นเพราะคันเร่งเบาหรือเป็นนิสัยดั้งเดิมของเครื่อง vvti กันแน่