ผู้เขียน หัวข้อ: ++สอบถามเรือง รถ BMW ซี่รี่ 5 E60 520i เรื่องความประหยัดน้ำมัน และน่าใช้ไหมคับ  (อ่าน 60305 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
พอดีเห็นในเนต หลายๆเวบ และหลายๆ เต๊นคับผม ขายตัวนี้อยู่ราคาประมาณ  1,450,000 - 1,600,000 บาท
ส่วนใหญ่เป็นปี 2006  และที่สนใจจริงๆ จะเป็นปี 2008 เพราะคิดว่าถ้าซื้อจริงๆ ยังมี BSI เหลืออีก 2 ปี
เลยเกิดอาการลังเลระหว่างมือ 1  D-Segment 2.0   กับ  มือ 2  BMW ซี่รี่ 5 (E60) ตัวนี้คับ

ผมรบกวนถามเป็นข้อๆนะคับ
1 รถ BMW ซี่รี่ 5 E60 520i นี้กินน้ำมันเยอะไหมคับ ตกประมาณกี่กิโลลิตรคับผม
2 ถ้าซื้อ BMW มือสอง ซื้อกับที่มิลเลเนียม ตรงลาดพร้าว (เป็นศูนย์)   กับซื้อที่เต๊นรถทั่วๆ ไป คุณภาพต่างกันไหมคับ เห็นราคาใกล้เคียงกันคับ
3 และถ้าเป็นรถมือสองนี้น่าใช้ไหมคับ
4 โฉม E60 ตัว 520i  กับตัว 525i นี้มันต่างกันเยอะไหมคับ และมีอะไรที่ต่างกันบ้างคับผม
5 มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างไหมคับ 
6 ถ้าซื้อBMW มือสองมาติดแก๊สนี้ดีไหมคับ

รบกวนด้วยคับ  ขอบคุณคับผม

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เคยใช้รถมือสองไหมครับ ถ้าเคยก็เลือกตามชอบเลยครับ
เท่าที่เคยใช้มา BMW ไม่ค่อยถูกกับแก็สนักครับ แต่ปัจจุบันอาจทำดีแล้วก็ได้ครับ

มิลลิเนียม เท่าที่ผมเข้าใจคือ ทำรถเช่าให้บริษัทมั้ง ผมคุ้นว่างั้น
BMW E60 เท่าที่รู้ ยังคงรักษามาตรฐาน BMW มีปัญหาจุกจิกเรื่องไฟฟ้าเหมือนเดิมครับ

ลองชั่งใจดู ผมก็ฟังๆมาครับ รอผู้ใช้จริงมาตอบดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ devilwingzx

พอดีเห็นในเนต หลายๆเวบ และหลายๆ เต๊นคับผม ขายตัวนี้อยู่ราคาประมาณ  1,450,000 - 1,600,000 บาท
ส่วนใหญ่เป็นปี 2006  และที่สนใจจริงๆ จะเป็นปี 2008 เพราะคิดว่าถ้าซื้อจริงๆ ยังมี BSI เหลืออีก 2 ปี
เลยเกิดอาการลังเลระหว่างมือ 1  D-Segment 2.0   กับ  มือ 2  BMW ซี่รี่ 5 (E60) ตัวนี้คับ

ผมรบกวนถามเป็นข้อๆนะคับ
1 รถ BMW ซี่รี่ 5 E60 520i นี้กินน้ำมันเยอะไหมคับ ตกประมาณกี่กิโลลิตรคับผม
2 ถ้าซื้อ BMW มือสอง ซื้อกับที่มิลเลเนียม ตรงลาดพร้าว (เป็นศูนย์)   กับซื้อที่เต๊นรถทั่วๆ ไป คุณภาพต่างกันไหมคับ เห็นราคาใกล้เคียงกันคับ
3 และถ้าเป็นรถมือสองนี้น่าใช้ไหมคับ
4 โฉม E60 ตัว 520i  กับตัว 525i นี้มันต่างกันเยอะไหมคับ และมีอะไรที่ต่างกันบ้างคับผม
5 มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างไหมคับ 
6 ถ้าซื้อBMW มือสองมาติดแก๊สนี้ดีไหมคับ

รบกวนด้วยคับ  ขอบคุณคับผม
ตอบได้บางข้อนะครับไม่ได้หมดเพราะผมใช้ 520d. E60
1.  อัตรากินน้ำมันเครื่องเบนซิลผมไม่ค่อยรู้ครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องดีเซลละก็สุดยอดครับทั้งอัตราเร่งและความประหยัดน้ำมันกินขาดครับ แต่ติดตรงที่เสียงเครื่องยนอย่างเดียวเลย
2.  ผมว่าถ้าราคาไม่ต่างกันมากซื้อที่มิเลเนี่ยมดีกว่าครับลองต่อลองราคาดูเพราะหลังการขายท่าจะดีกว่า
3.  ถ้ายังอยู่ในbsiไม่ค่อยมีเท่าไรครับ แต่หลังจากนั้นต้องยอมจ่ายค่าซ่อมแพงกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้วครับ เท่าที่เห็นน่าจะเป็นเรื่องของคอมแอร์ซะส่วนใหญ่
4.  เรื่องโฉมต้องดูปีที่ผลิตอะครับ 520 กับ 525 จะต่างกันที่เครื่องยนต์มากกว่าครับ รายละเอียดปลีกย่อยต้องดูปีที่ผลิตกับ ตัว I-drive ครับ
5.  ข้อดีคือดูดีมีฐานะ สมรรถนะในการขับขี่ ช่วงล่าง และระบบต่างๆจะทำให้ตกหลุมรักได้ครับ ข้อเสียคือราคาขายต่อไม่ค่อยดี ค่าซ่อมบำรุงแพงเท่านั้น
6.  ไม่แนะนำให้ติดแก๊ซครับเพราะค่าบำรุงรักษานี่ปกติก็แพงกว่ารถทั่วๆไปอยู่แล้ว ยิ่งหากนำไปติดแก๊ซระบบบางส่วนไม่ยอมรับเดี๋ยวจะไม่คุ้มเอา

ถ้าให้ผมแนะนำนะครับถ้าเน้นประหยัด ยอมเปลี่ยนไปหา 520d. ดีกว่าครับถ้ารับได้กับเสียงของเครื่องยนต์ แต่ภายในเงียบมากกกกกกอันนี้ยืนยัน

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
ใช้ E60 520D เหมือนกันครับ ขับสนุกมากๆๆ ช่วงล่างพวงมาลัย เครื่องแรงหลังติดเบาะ ไม่เคยขับเบนซิน แต่คิดว่านะจะอืดนะครับ เพราะรถใหญ่อยู่นะคับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
E60  520i ตัวแรก เป็นเครื่อง 2.2L นะครับ มีออกมาแค่ไม่มาก และออฟชั่นน้อย

เลี่ยงได้หา 525i ดีกว่าครับ ส่วน 525i กับ 525iSE ต่างกันที่ออฟชั่น ถ้าเลือก ให้เลือก 525iSE ครับ มือสองราคาไม่ต่างกันมาก

ส่วน 520i กับ 525i ต่างกันที่เครื่องเป็นหลัก ครับ 2.2L and 2.4L ครับ เกียร์เดียวกัน ไม่มี ASF เบาะไฟฟ้าธรรมดา

มี DSC แต่ไม่มี Cruise Control ทั้งคู่  ราคาสองตัวนี้ต่างกันไม่มากตอนมือหนึ่ง แต่มือสองราคาพอๆกันครับ ต่างกันไม่กี่หมื่น

ซื้อ BMW ซื้อมือสองจะคุ้มค่าสุดครับ ส่วน BSI จะหมดก็ไม่เป็นไรหลอกครับ

รถจะไมเนอปี 08 (เครื่อง 2.5L) แต่ดูดีๆน่ะ แค่เปลี่ยนไม่กี่ชิ้นก็ แปลงได้แล้ว ให้เช็ค VIN Code ครับ อยู่ตรง ซุ้มล้อด้านหน้า ฝั่งคนขับ

มันจะบอกปีที่ผลิตและตามด้วยรหัสตัวถังน่ะคับ เข้าไปเช็คในเวฟได้  google search VIN Code ครับ

สรุป ผมว่า หา 525iSE ปี 06 ได้ในราคาไม่เกินล้านห้า  แต่ถ้าเอาไมเนอร์ 08 ราคาจะสองล้านครับ

ออฟไลน์ earth_e60

อัตราการกินน้ำมัน ไม่ต่างจาก 525i เท่าไหร่ครับ ต่างก็นิดเดียว แถมได้เครื่องอืดกว่า ออฟชั่นน้อยกว่า เล่น 525 ไปเลยดีกว่าครับ ตอนนี้เห็นราคาเปิดอยู่ 1.5 เอง ครับ

ผมใช้ 520d อยู่ คุ้มมากๆ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
525i ออฟชั่นต่าง 520i อะไรบ้างหรอครับ

520d กี่โลลตรหรอครับ
525i  520i ล่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

พี่จิมมี่เคยทดลองไว้ประมาณ15โลลิตรกว่าๆ  แต่อีกสื่อได้ปะมาณ14โลลิตรกว่าๆ ครับ
ก็ประมาณ14-15โลลิตรครับ 520d นะครับ ถ้าคิดถึงตัวถังที่ใหญ่ ก็ถือว่าประหยัดน้ำมันมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันก็ D-Seg เหมือนกันนะครับ สนับสนุนให้เลือก 525 ดีกว่า แต่ผมเคยเจอราคาแค่ล้านเศษเล็กๆนะ ดูดีๆครับ อันนั้นปีเก่าแล้วไม่มี BSI

ออฟไลน์ TorTy

แนะนำเพิ่มงบอีกนิดเล่น 520d ดีกว่าเยอะครับอีกนิดเล่นบีเอ็มเดี่ยวนี้ต้องดีเซลครับอัตรเร่งดีและประหยัดครับ
ลองเข้าไปถามได้ครับมีเพื่อนๆรอตอบเยอะครับ
http://www.bmwsociety.com

ออฟไลน์ YenChar

อย่าง 520d ต้องเรียกว่าประหยัด มากกกกกกกกกกก
แล้วครับ

นอกเมือง ประหยัดขนาดที่ว่าแจ๊ส ซิตี้ วีออสอายกันเลย
ในเมืองก็โอเค อาจจะไม่เท่ารถเล็ก แต่ราคาน้ำมันดีเซลก็ทุ่นไปได้เยอะ
เผลอๆกินบาทต่อกิโลเมตร อาจจะประหยัดกว่าด้วยซ้ำ

ส่วน 520i 525i อันนี้ ถือว่าสมตัวครับ ถ้าลอยลำแล้วขับยาวๆก็ประหยัดดี
แต่ขับในเมือง ออกตัวบ่อยๆ ก็กินมากครับ รถหนัก+เครื่องเบนซินเล็ก ตามสภาพครับ

ออฟไลน์ V221

ไปลองขับดูก่อนจะดีกว่าครับ ผมว่าพวงมาลัย520Iจะหนักไปหน่อย 525Iจะเบากว่าเพราะเป็นActive Steeringครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ north

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะคับ

วันนี้ผมโทรไปหา Sale ของ มิลเลเนียมมาคับ ได้ถามไปในเรื่องของน้ำมัน
ทางsale บอกว่าถ้า 520i กินอยู่ที่ 11 กิโล/1ลิตร 
                       ถ้า 520d กินอยู่ที่ 15 กิโล/1ลิตร

ข้อมูลที่sale ให้นี่เชื่อถือได้ใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ TorTy

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะคับ

วันนี้ผมโทรไปหา Sale ของ มิลเลเนียมมาคับ ได้ถามไปในเรื่องของน้ำมัน
ทางsale บอกว่าถ้า 520i กินอยู่ที่ 11 กิโล/1ลิตร 
                       ถ้า 520d กินอยู่ที่ 15 กิโล/1ลิตร

ข้อมูลที่sale ให้นี่เชื่อถือได้ใช่ไหมคับ
ใกล้เคียงคับแต่ในเมือง 520i กินกว่านี้พอสมควรครับ 520dประมาณ13ในเมือง