ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำรถเครื่อง 1.5 B Segment หน่อยค่ะ  (อ่าน 27331 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
Re: รบกวนแนะนำรถเครื่อง 1.5 B Segment หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 02:06:33 »
ถ้าไม่รีบ ผมว่ารอ City Miner Change ดีกว่านะ
อยากเห็นเร็วๆ หุหุ

ว่าแต่เจ้าของกระทู้มีแฟนรึยังเอ่ย (อ่ะ ถามให้แล้วนะ 2 คนนั้นนะ 555+)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนแนะนำรถเครื่อง 1.5 B Segment หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 07:57:29 »
555+

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 07:59:43 »
2 เรื่องในกระทู้เดียว 555
เรื่องรถส่วนตัวชอบ มาสด้า2ซีดานครับ รุ่นอื่นๆ สมาชิกท่านอื่นแนะนำมาแล้ว
ดูตอนสรุปในรีวิว รถระดับนี้ของคุณจิมมี่อีกทีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:32:43 »
ขอ msn หน่อยครับ มีไรไม่เข้าใจจะได้คุยกันได้ง่ายขึ้นครับ 55+
แหม๋ เร็วจังเลยนะพี่ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:42:36 »
city น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ

Ford ยังน่าเป็นห่วงเรื่องศูนย์บริการอยู่ แต่รถเค้าดีจริงๆยกเว้นเกียร์

vios จะตกรุ่นแล้ว ไม่น่าสนใจ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:25:03 »
เอาอย่างนี้ดีกว่ามั้ย

คุณออยตั้งงบไว้ที่เท่าไหร่ล่ะครับ เพราะ ถ้าแยกในแต่ละรุ่นย่อย Option มันก็จะต่างออกไป

เดี๋ยวการเปรียบเทียบราคา กับ ความปลอดภัยแล้วกันครับ

โดยรถที่ ที่เป็นตัวเลือกในนี้  คือ

1 Ford Fiesta 1.6 Trend ทั้งรุ่น 4 ประตู และ 5 ประตู โดยมี Airbag ทุกรุ่น
2 Honda City รุ่น V
3 Honda Jazz รุ่น S กับ V 
4 Toyata Vios รุ่น ES

ช่วงของราคาอยู่ที่ 630,000 - 660,000

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:25:58 »
อันนี้เป็น Honda City กับ Jazz นะครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:27:48 »
สุดท้ายกับ Vios

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:58:47 »
สังเกตุการเปรียบเทียบมั้ยครับว่า ทุกรุ่น ผมเอามาเปรียบเทียบ จะต้องมี Airbag

เพราะความปลอดภัยเป็นเรื่องที่สำคัญมากนะครับ

และเมื่อดูราคา เทียบ กับ ขนาดเครื่องที่ไม่ต่ำกว่า 1.5 แล้ว Jazz ค่อนข้างที่จะได้เปรียบที่สุด

ในขณะที่ City ต้อง ขยับไปเล่นกับรุ่น V  ส่วน Fiesta ตัดเครื่อง 1.4 ทิ้งไป ได้เครื่อง 1.6 กับราคา 654000 สัหรับรุ่น

5 ประตู ซึ่งถูกกว่า 6000 เมื่อเทียบกับ รุ่น V

ส่วน Vios จะค่อนไปทางถูกที่สุด ในกลุ่ม Sedan คือ 639000

ที่โพสต์มาเพื่อให้เห็นภาพชัดขึ้นนะครับ  และผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัทรถนะ แค่ต้องการแชร์ข้อมูลเฉยๆ

ที่เหลือผมว่า คุณ ไปลองสัมผัส กับทุกคัน และทุกรุ่นจริงๆ ดีกว่ามั้ยครับ ที่งาน Motor Show เพราะว่ายังไปทันอยู่นะ

ให้คนรู้ใจพาไปก็ได้ ออกเช้าหน่อย ถ้าจะไปพรุ่งนี้ อย่างน้อย ที่แนะนำให้ไปดูในงาน คุณออย อาจจะเปลี่ยนใจ

ไปใช้รุ่นอื่นเลยก็ได้ เพราะตัวเลือกชม ในงาน ค่อนข้างจะเยอะ ดีไม่ดี พอไปดูที่งาน อาจจะ จอง New Mazda 3 2.0 ก็ได้ 55

หรือไม่ก็ Prius แต่ขอบอกก่อนว่า ถ้าไปดูที่ Motor Show อาจจะไม่ได้ลองขับนะครับ เพราะคิดว่าคนคงเยอะมาก ตัวผมเองยังไม่ได้ไปดูเลย

ถ้ไม่รีบร้อน ก็ ค่อยไปลองขับ ตามศูนย์ให้ครบทุกรุ่น แล้วก็เอามาช่างน้ำหนักกัน เพื่อเปรียบเทียบความคุ้มค่าน่ะครับ ถ้าคิดจะใช้รถคันนี้เกิน 5 ปีนะ

ผมขออนุญาต พี่จิมมี่ เอาบทความบางส่วน ในรีวิว Fieata มาให้อ่านนึดนึงแล้วกันนะครับ

"..//Toyota Vios : เจ้าตลาด ดั้งเดิม เพิ่งรับโฉม Minorchange ไปเมื่อ เดือนกุมภาพันธ์ 2010 ทุกวันนี้ ก็ยังขายดี
เป็นอันดับ 1 ของตารางอยู่ เพราะซื้อง่าย ขายคล่อง ศูนย์บริการทั่วไทย อะไหล่ ถูกบ้างแพงบ้าง ว่ากันตามรายชิ้น
สมรรถนะ ไม่เลวร้าย แต่ยังยืนยันว่า ไม่ได้ดีมากจนต้องยกขึ้นหิ้ง เหมือน Vios รุ่นแรก ดั้งเดิม อัตราเร่งโอเค
ช่วงล่างพอไหว การบังคับเลี้ยว ไม่ค่อยดี เบรกสั้นกว่าเดิม แต่ก็ถือว่าใช้งานได้ เบาะหน้านั่งแล้วปวดหลัง ส่วน
เบาะหลัง ก็ยังไม่สบายนัก

Honda City : คู่รักคู่แค้นกับ Vios มาโดยตลอด เปิดตัวตั้งแต่กันยายน 2008 จนถึงวันนี้ ใกล้เวลาปรับโฉม
Minorchange เต็มที แต่ไม่ต้องกลัว Jazz ปรับโฉมอย่างไร รอดู City ก็น่าจะมาในทิศทางเดียวกัน ไม่น่า
จะแตกต่างกันมากนัก อัตราเร่งดี (11.9 วินาที) แต่ใช้เครื่องยนต์ แค่ 1.5 ลิตร ขณะที่ Fiesta ยังต้องใช้ตั้ง
1.6 ลิตร ถึงจะทำได้ดีเท่ากัน (11.85 วินาที) ห้องโดยสาร และเครื่องเสียง ก็ยังถือว่าประเสริฐที่สุดในกลุ่ม
B-Segment Sedan พวงมาลัยบังคับเลี้ยว ดีกว่า Jazz นิดนึง ต่างกันที่การปรับตั้งจากโรงงาน ช่วงล่าง
คือจุดด้อยที่ยังไงก็สู้ Fiesta ไม่ได้ในภาพรวม

Honda Jazz : อเนกประสงค์ที่สุด ด้วยห้องโดยสารที่ออกแบบได้สุดติ่งหูมาก ใครก็ทำไม่ได้ดีเท่า คุ้มที่สุด
ในตลาด (ความเห็นส่วนตัวของผู้เขียน) ยิ่งเพิ่งปรับโฉม Minorchange มาหมาดๆ แม้ราคาเริ่มต้น แรงสุดกู่
599,000 บาท แต่จัดออพชันมาให้เต็มๆ ทั้ง ถุงลมนิรภัยคู่หน้า และเซ็นเซอร์ถอยหลัง ตั้งแต่รุ่นเกียร์ธรรมดา
5 จังหวะ ยันรุ่นท็อป 715,000 บาท ก็ยิ่งน่าสนใจเพิ่มขึ้นอีกมาก เครื่องยนต์แรงและประหยัดแน่นอน ส่วน
พวงมาลัยบังคับเลี้ยวได้ดี และมั่นใจได้พอสมควร แต่ช่วงล่าง และเบรก ยังไงก็ยังด้อยกว่า Fiesta อยู่ดี รวมทั้ง
คุณภาพการประกอบ และการใช้ชิ้นส่วน ซึ่ง อาจจะต้องดูกันให้ดีๆในวันออกรถ

Toyota Yaris :พยายามกระตุ้นตลาด้วยรุ่น Ace ตกแต่งพิเศษ ลายอะไรก็ไม่รู้ ชูุดขายรับเทศกาลวาเลนไทน์
แต่สงสัยจะแป๊กอีกหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ เพราะเครื่องยนต์อาจจะยังดีอยู่ แต่รถทั้งคัน ณ ช่วงโมงนี้ สู้ Fiesta
ไม่ได้เลยในแทบทุกด้าน เบาะนั่งก็เมื่อยหลังมาก ตำแหน่งนั่งขับ ก็ไม่สบายเท่าที่ควร อัตราสิ้นเปลือง ก็ทำได้
ไม่ถึงกับดีเท่าชาวบ้าน ช่วงล่างกระเทือนมาก ในรุ่นท็อป ดีกว่ากันก็เรื่องเดียว คือ ศูนย์บริการ และราคาขายต่อ

Mazda 2 Sedan & Hatchback : น้องใหม่มาแรง ยอดขายแซงเพื่อนพ้องกลุ่ม 5 ประตูขึ้นมาได้ไว ขณะที่รุ่น
Sedan ก็เริ่มเข้าไปนั่งในใจกลุ่มลูกค้ารุ่นใหม่ ผู้ไม่ยึดตอดยี่ห้อ ที่เริ่มมีจำนวนเยอะขึ้นทุกทีๆ อุปกรณ์ความ
ปลอดภัยมีมาให้ พอกันกับ Fiesta ในราคาไล่เลี่ยกันเลย แถมยังมีแคมเปญกระตุ้นยอดขาย อย่างต่อเนื่อง
โอเค สมรรถนะในรุ่นเกียร์อัตโนมัติ อาจจะสู้ Fiesta 1.6 ไม่ได้เลย แถมยังเจอ รุ่น 1.4 ตีตื้นขึ้นมาทาบรัศมีอีก
แต่อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ก็ไม่ขี้เหร่นะ 15 กิโลเมตร/ลิตร ประหยัดพอกันกับ Honda ทั้ง 2 รุ่น และแถมยัง
ประหยัดกว่า Toyota ทั้ง 2 รุ่น นี่ยังไม่นับคันข้างล่างอีกต่างหาก

Chevrolet Aveo : ยังทนขายอยู่ในตลาดกันต่อไป แม้จะพยายามกระตุ้นตลาดด้วยรุ่นเครื่องยนต์ 1.6 ลิตร ยกมา
จาก Optra เมื่อ Motor Expo 2009 และเพิ่มรุ่นดมก๊าซ 1.6 CNG ในงาน Motor Expo 2010 เมื่อปลายปีที่ผ่านมา
แต่ก็แค่พอมียอดขายจากลุ่มลูกค้าที่อยากได้รถติดก๊าซ จากโรงงาน (ซึ่งจริงๆแล้ว ก็เอาไปให้ศูนย์ฯติดก๊าซข้างนอก
ที่ตนเองออกใบรับรองคุณภาพ ไปจัดการติดตั้งให้อีกทีนั่นแหละ อัตราเร่ง และสมรรถนะ รู้กันดี ว่า ด้อยสุดใน
กลุ่มตลาดนี้ รอรุ่นใหม่ ที่ยกดีไซน์ Mitsubishi Lancer EX มาย่อส่วนเกือบจะทั้งดุ้น ในปี 2012 - 2013 สถานเดียว "

อย่าเข้าใจว่าผมเชียร์ Fiesta ออกนอกหน้านะครับ แต่เห็นว่า บทความส่วนนี้ ค่อนข้างเห็นภาพชัดเจน

ขอให้คุณออยโชคดีกับ ว่าที่ รถคันใหม่นะครับ ไม่คันไหนก็คัน

ปล. ผู้หญิงที่เกิดมาหน้าตาดี น่ารักมักจะโชคดี เพราะจะมี แต่ผู้ชายที่พร้อม จะทุ่มเทให้ เสมอ เหอ เหอ ... ;D  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2011, 11:04:12 โดย pkdiamond »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 12:07:12 »
เห็นกระทู้ตอบกันเยอะ นึกว่าอะไร ที่แท้...อิอิ เยอะจริงๆด้วย (รายละเอียดรถนะ)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 13:14:36 »
City +1 ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 16:00:06 »
เข้ามาเชียร์ CITY ครับ

วันนี้เพิ่งไปเช็ค 40000 km + เครมสปริงวาล์ว

เท่าที่ใช้งานมาเกือบสองปี โอเคกับตัวเองมากๆ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 16:07:57 »
กระทู้นี้แน่นหนาจริงๆ อิอิ

ส่วนตัวผมเชียร์ เฟียสต้า5ประตูครับ เหมาะกับสาวๆดี

เก็บของต่างๆได้ดั่งใจ หยิบได้ทุกเมื่อ Look ดูดีด้วย

แต่ลองไปขับเองดูครับ ชัวร์สุด ชอบอะไรก็จองนั้นแหละเอาที่ชอบ เพราะต้องใช้ไปอีกหลายปี
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 16:40:03 »
ชูธงให้ City,Jazz,Fiesta ครับบบบบบ

March ถ้าเบาะหลังดีก็ชูธงด้วยคนนน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 23:24:47 »
Mini ไง
Clubman / Countryman / Peaceman
ได้หมด
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

methus zaa

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 00:06:18 »
Mini ไง
Clubman / Countryman / Peaceman
ได้หมด
เค้าคงมีตังซื้อหรอกนะครับ พี่ คิดได้นะ  >:(

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 00:18:02 »
กระทู้นี้คึกคักอ่าาาาาา   ช๊อบชอบๆๆๆๆ ;D ;D ;D

ว่าแต่ท่านพี่ จขกท เงียบไปเลยเนอะ เจอพี่แทนขอ MSN อ่ะ ;D ;D (ล้อเล่นนะครับพี่)

ส่วนตัวชอบJazz แต่เชียร์ Fiesta ครับ  เหล็กเขาที่จริงๆๆเลย ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 00:20:40 »
กระทู้นี้คึกคักอ่าาาาาา   ช๊อบชอบๆๆๆๆ ;D ;D ;D

ว่าแต่ท่านพี่ จขกท เงียบไปเลยเนอะ เจอพี่แทนขอ MSN อ่ะ ;D ;D (ล้อเล่นนะครับพี่)

ส่วนตัวชอบJazz แต่เชียร์ Fiesta ครับ  เหล็กเขาที่จริงๆๆเลย ;D
5555555

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 18:47:29 »
^0^ ไม่ได้เข้ามาบ่อยต่างหาก ว่างๆช่วงงานเลยแว๊บๆมาอ่าน ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ ยิ่งอ่านยิ่งเบลอเพราะแนะนำรายละเอียดกันดีๆเนื้อหาแน่นๆทุกคนเลยค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:30:26 »
เข้ามาเจอกระทู้นี้ด้วยการSearch หา ข้อมูล ของ honda jazz  แล้วบังเอิญมาเจอ ขอบคุณทุกคอมเม้นมากๆ นะครับ ความรู้แน่นกันดี ถึงแม้ว่าเนื้อหาจะ มีทั้งสองแบบ อิอิ แต่ผมก็ว่าพี่เค้าน่ารักจริงๆ อิอิ

ปล. ผมก็เป็นกับเค้าด้วยคนหนึ่ง อ่านแล้วติดใจ สนุกสานดี อาจจนจบ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 22:58:32 »
Mini ไง
ได้หมด
เค้าคงมีตังซื้อหรอกนะครับ พี่ คิดได้นะ  >:(

กรี๊ดดดด เพิ่งเห็นนะเนี่ยว่าน้องแทนแอบดูถูกกกกก...

ว่าไปดูถูกจริงๆนะค่ะ ว่าไม่มีตังค์ซื้อ... ถูกต้องค่ะ! ^0^