ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่ารถรุ่นไหนออพชั่นสมราคามากที่สุด ไม่ค่อยลดต้นทุนนัก  (อ่าน 82820 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ประเด็น ไม่ได้อยู่ที่ว่าใครจ่ายภาษีมากกว่า หรือน้อยกว่าใครหรอกครับ
แต่ประเด็นคือ ความคิด ทีว่า จ่ายภาษีมากแล้วจะได้เป็นเจ้าของถนนมากกว่าคนจ่ายภาษีน้อยกว่านี่  ...คิดได้ไง
ตรรกศาสตร์แย่มากๆ
ใช่เลยครับพี่ แต่ตอนแรกผมคงเข้าใจผิดไปเองอ่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้าเป็นความคิดของผม ..ความคิดของผมนะ (ซึ่งบางอันย่อมถูก บางอันย่อมผิด..ในสายตาคนอื่น)

ฺB-Segment ผมรู้สึกว่า Suzuki Swift มีบรรยากาศของการลดต้นทุนน้อยในสุดในภาพรวม แต่ไม่ได้ชนะคนอื่นมาก ผมให้ดีกว่า Jazz/Vios ประมาณ 5-10% ไม่เกินนั้น

C-Segment Chevrolet Cruze ผมคิดว่านั่งอยู่ภายในแล้วรู้สึกว่าดูมีราคากว่าเพื่อนร่วมรุ่นนิดหน่อย

D-Segment ในด้านออพชั่น ผมชอบ Honda Accord แต่ถ้าเอาเรื่องการเก็บเสียง ความสบายในการโดยสารเข้าไปด้วย ผมว่า Teana ทำได้ดีกว่า

Premium Compact - วินาทีนี้ Volvo S60 ซึ่งราคาอยู่ต่ำกว่า 3 ล้าน และมีออพชั่นความปลอดภัยครบโดยที่ภายในก็ไม่ได้แพ้ MB หรือ BM ดูสมราคาสุด

Premium Midsize - Volvo S80...ราคาถูกกว่า S60 อีก แต่หรู เยอะ ปลอดภัย แต่ไม่มีของเล่นเน้นไฮเทคแบบ iDrive ของ BMW

นอกนั้นคลาสอื่น..พูดยาก Premium luxury limo พูดยาก..เพราะเคยขับแต่ 730Ld และ LS460 ยังไม่ได้ลอง MB กับ Jaguar XJ

ดังนั้นเท่าที่บอกไปนี่..ต้องขอหมายเหตุไว้นะว่าผมพูดเฉพาะรถคันที่ผมเคยสัมผัสมาด้วยตัวเองแล้วเท่านั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
ผมไม่ชอบการดูถูกคนเลยครับ  

เมื่อหลายๆวันก่อนผมได้นั่งรถตู้ไปสมัครงานที่ อมตะนคร
ถึงทางเข้านิคม  เพื่อนผมได้ถามลุงวินมอเตอร์ไซ ว่า "ลุงๆๆ  เคยพบ คุณวิกรม มั้ย?"
ลุง มอเตอร์ไซค์ : "เคยเห็นซี่"  
เพื่อนผม : "ลุงเห็น คุณวิกรม นั่งรถอะไรเหรอครับ คงจะเป็นรถหรูๆแน่ๆเลย
ลุง มอเตอร์ไซค์ : "ป่าวเลย " ผมและเพื่อน งง ครับ นึกในใจว่าลุงแกคงไม่รู้จัก 55
ลุง มอเตอร์ไซค์ : "คุณวิกรม นั่งรถเม รับส่งพนักงาน "  ลุงต่อท้าย ด้วยว่า ลุงนับถือคุณวิกรม มาก ...

นี่แหละครับ คนรวยจริง !!

methus zaa

ถ้าเป็นความคิดของผม ..ความคิดของผมนะ (ซึ่งบางอันย่อมถูก บางอันย่อมผิด..ในสายตาคนอื่น)

ฺB-Segment ผมรู้สึกว่า Suzuki Swift มีบรรยากาศของการลดต้นทุนน้อยในสุดในภาพรวม แต่ไม่ได้ชนะคนอื่นมาก ผมให้ดีกว่า Jazz/Vios ประมาณ 5-10% ไม่เกินนั้น

C-Segment Chevrolet Cruze ผมคิดว่านั่งอยู่ภายในแล้วรู้สึกว่าดูมีราคากว่าเพื่อนร่วมรุ่นนิดหน่อย

D-Segment ในด้านออพชั่น ผมชอบ Honda Accord แต่ถ้าเอาเรื่องการเก็บเสียง ความสบายในการโดยสารเข้าไปด้วย ผมว่า Teana ทำได้ดีกว่า

Premium Compact - วินาทีนี้ Volvo S60 ซึ่งราคาอยู่ต่ำกว่า 3 ล้าน และมีออพชั่นความปลอดภัยครบโดยที่ภายในก็ไม่ได้แพ้ MB หรือ BM ดูสมราคาสุด

Premium Midsize - Volvo S80...ราคาถูกกว่า S60 อีก แต่หรู เยอะ ปลอดภัย แต่ไม่มีของเล่นเน้นไฮเทคแบบ iDrive ของ BMW

นอกนั้นคลาสอื่น..พูดยาก Premium luxury limo พูดยาก..เพราะเคยขับแต่ 730Ld และ LS460 ยังไม่ได้ลอง MB กับ Jaguar XJ

ดังนั้นเท่าที่บอกไปนี่..ต้องขอหมายเหตุไว้นะว่าผมพูดเฉพาะรถคันที่ผมเคยสัมผัสมาด้วยตัวเองแล้วเท่านั้น
ตรงมากครับ พี่่แพน

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
ผมว่า HYUNDAI SONATA SPORT (รุ่นท็อป)  ก๊าบ  วันนี้ลองไปนั่งมาสวดยอดมากกกกกเลยขอรับ ชอบๆๆๆ :D :D  

***ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ***

ออฟไลน์ =TUM=

คุณบุณยสิทธิ์ โชควัฒนาเคยพูดว่า คนที่จะเจริญก้าวหน้าขึ้นสู่จุดสูงได้นั้นก็เปรียบได้กับคนที่กำลังเดินขึ้นเขาสูงชัน เวลาเราเดินขึ้นเขาสูงๆเราก็ต้องเดินก้มหน้า เปรียบเสมือนคนที่จะเจริญก้าวหน้าขึ้นสู่จุดสูงๆได้นั้นต้องรู้จักนอบน้อมถ่อมตน ไม่อวดไม่เบ่งตนเอง ส่วนคนที่เดินลงจากเขาจะเชิดหน้า เปรียบได้ว่า คนที่ชอบเบ่งตนเองไม่เคยก้มหัวให้ใคร คนผู้นั้นกำลังลงไปจากจุดที่เขายื่นอยู่ พาตนเองสู่จุดที่ต่ำลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
คุณบุณยสิทธิ์ โชควัฒนาเคยพูดว่า คนที่จะเจริญก้าวหน้าขึ้นสู่จุดสูงได้นั้นก็เปรียบได้กับคนที่กำลังเดินขึ้นเขาสูงชัน เวลาเราเดินขึ้นเขาสูงๆเราก็ต้องเดินก้มหน้า เปรียบเสมือนคนที่จะเจริญก้าวหน้าขึ้นสู่จุดสูงๆได้นั้นต้องรู้จักนอบน้อมถ่อมตน ไม่อวดไม่เบ่งตนเอง ส่วนคนที่เดินลงจากเขาจะเชิดหน้า เปรียบได้ว่า คนที่ชอบเบ่งตนเองไม่เคยก้มหัวให้ใคร คนผู้นั้นกำลังลงไปจากจุดที่เขายื่นอยู่ พาตนเองสู่จุดที่ต่ำลงเรื่อยๆ

กด like ซักพันครั้ง  ;)

ออฟไลน์ simcity

มาช่วยคุณ Commander Cheng ลากกระทู้กลับเข้าฝั่ง

Eco Car >> ผมเลือก March

B-Segment >> ชอบ Swift กับ Fiesta  พอๆ กัน

C-Segment >> รูปลักษณ์ภายนอกชอบ New Mazda3  แต่ถ้าเอาคุ้มค่า ประหยัด ต้อง Prius  

D-Segment >> เลือกยากมาก ลังเลระหว่าง Teana , Accord และ Sonata Sport  ชั่วโมงนี้ถ้าให้ซื้อ 1 คัน คงเลือก Sonata เพราะสดสุด

Premium compact >> BMW 320D  เท่านั้น

==================

class สูงกว่านี้ ไม่มีปัญญาซื้อและ หุหุ

ปล. แต่แอบชอบ BMW X1 Sdrive 1.8   ราคาเปิดตัว 2.149 ล้าน  น่าจะเป็นอีกคันที่คุ้มมากๆ  

ออฟไลน์ deozmaster

• Newbie
  • *
Re: คิดว่ารถรุ่นไหนออพชั่นสมราคามากที่สุ
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 02:50:40 »
ถ่อมตัวจิง นะพี่ซิมเมือง

ตอนนี้ขับยาริส ... ก็ต้องว่าดีที่สุดในรุ่นนี้ 555 180+ ตลอดครับ เวลาบนทางด่วน เบรคแรงๆ สะบัดนิดหน่อย
ปล . ทำไปนิดหน่อยครับ รอยัดซุปเมื่อไรคงได้ดูดตูดพวกรถระดับกลาง ... เซฟตี้ ไม่ต้องพูดถึงชนไปตายชัว

ระัดับกลาง ก็ยกให้มาสด้า 3 เพราะไปชนคืนซากที่พีระ ไม่เจ็บไม่ไข้ วิ่งหนีตายได้ กัวแก๊สระเบิด
คันนี้อัดหน้าบ้านจากฟิวเจอรังสิต ไปตลาดไทย 190-200+ ตลอดครับ ตอนเที่ยงคืน มีเพื่อนร่วมทางเซฟิโร่
2J เด็ก มธ เล่นด้วยแทบทุกคืน

ระดับกลางสูง ผมให้ Soarer พิมพ์ถูกป่าวหว่า รถเพื่อนรุ่นพี่ไปจับมา ทำนิดหน่อยรู้สึกมันเท่ หรู โหด
ภายในก็ส๊วย สวย เครื่องไม่ต้องพูดถึง 1uz 4.0 สรุปใน 1คันมันลงตัว ตอนเพื่อนผมทำเส็ดไหม่นึกว่าซูปร้า
ภายในก็คิดว่า lexus

ระดับสูง ... คิดว่า X1 น่าใช้สุดละ

---++---

ถ้าผมรวย แบบคุณ Z เชื่อมะ ผมก็ไม่ขับไอ้รถยุโรปที่คุณว่าอ่ะ ผมญี่ปุ่นอย่างเดียว... เพราะเท่าที่มาสด้า3ไปชนมา
ก็โอเคในระดับหนึ่งนะ

ถ้ามีตังค์คงใช้ 350z ไม่ก็ RX8 รถพ่อก็ไม่ให้ใช้คงยุใช้ camry ไม่ก็ is250 พอดีไม่ชอบทั้ง benz และ bmw
เพราะเมื่อก่อน20ปีที่แล้วพ่อใช้ 316 รู้สึกไม่ชอบ อีก 10ปีที่แล้ว 230e ตากลม ก็รู้สึกมันทื่อๆ เหมือนรถถัง

ส่วนเรื่องเล็กหนาแล้วปลอดภัยนี่คิดเหมือนพ่อผมเลย 555 แซวพ่อประจำ เทคโนโลยีไปไหนต่อไหนแล้วป๊าาา
matrerial เด่วนี้ไปไหนต่อไหนแล้ว ถังแก๊สยังใช้ carbon fiber เลยเหอๆ

สรุป รถที่คุ้มที่สุึด คือ รถที่ผมชอบนั่นเอง 555+ จบข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 03:01:56 โดย deozmaster »

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมไม่อยากแสดงความคิดเห็นนะครับคุณ Z... แต่ผมอยากบอกว่าญาติผมใช้มาร์ชครับ ใช่มาร์ชบ่อยมากกกกกก ทั้งๆที่มี E250 CDI ผมก็ให้คุณคิดเอาเอง เมื่อก่อนใช้ yaris แล้วชนหนัก คนขับไม่เป็นไรแต่รถขับไม่ได้ขายไปแล้วมาใช้มาร์ช ทำไมเค้าไม่กลัวรถญี่ปุ่นครับทั้งๆที่เคยชนจริงๆที่บ้านก็มีรถยุโรประดับ E-class ทำไมเค้ายังใช้อีโคคาร์ได้คุณคงคิดได้เองนะครับ ไม่มีเหตุผลที่เค้าต้องใช้มาร์ชเพราะมันประหยัดน้ำมันทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ roj

• **
ไม่เคยมีรถยุโรปกะเค้าสักคัน

แต่เคยใช้ hyundai sonata 2.0 รุ่นแรกๆ (ก่อนถูกลอยแพ)
เรื่อง safety นี่ มีแต่ เบรค abs ไม่มี air bag (สมัยนั้นยังไม่ค่อยจะใส่ให้กัน)
แต่ชอบมากเรื่องตัวถังแข็งๆ นี่ถ้าชนด้านหน้า หรือด้านท้าย ไม่ค่อยจะเป็นไรเท่าไร
เคยชนหนักมาแล้ว รอดตายมาได้เพราะคาดเข็มขัดนิรภัย

ตอนนี้เปลี่ยนรถใหม่ honda city
ซื้อเพราะชอบ และดูแล้วว่าเหมาะกับตัวเอง ไม่ต้องการขับที่ความเร็ว 160
และเห็นว่า safety ก็มีพอควร ถ้าไม่ประมาท ขับไม่เร็ว ไม่ซิ่ง ถ้าชนก็น่าจะรอดได้

ป.ล. ไม่รู้สึกว่าขับแค่ honda city แล้วจ่ายภาษีน้อยนะ
เพราะปีๆ นึงค่าภาษีอื่นๆ ก็เล่นงานผมซะอ่วมเหมือนกัน นี่กำลังหาทางหักภาษีอยู่เนี่ย
เฮ้อ....เลือกเกิดได้จะเลือกเกิดมาเป็นคนรวยไม่อยากเกิดมาจนหรอก
แต่เลือกเกิดไม่ได้ เกิดมาเป็นลูกพ่อลูกแม่ นี่ภูมิใจที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ Zardus

คนรวยที่ผมรู้จัก มีหลายแบบเนอะครับ

คนรวยที่สร้างตัวมาจากศูนย์ โดยไม่มีพ่อแม่ช่วยเลย คนกลุ่มนี้ อดทนมาก ประหยัดมาก เค้าไม่เคยดูถูกคนอื่น เพราะตัวเองเคยจนมาก่อน เวลาเห็นคนจนก็จะนึกถึงตัวเองสมัยก่อน เค้าให้เกียรติคนอื่นเสมอ  --- 100% คนกลุ่มนี้มีคนรักมากกว่าคนเกลียด

แต่คนที่เกิดมาแล้วพ่อแม่รวย อันนี้ต้องมาลุ้นกันว่าเค้าจะเป็นยังไง ผมก็พบเห็นเยอะแยะ ส่วนใหญ่เลยที่รู้จัก ก็นิสัย การดูถูกคน การให้เกียรติคน ก็เหมือนกับคุณนี่แหละ --- 100% คนกลุ่มนี้มีคนเกลียดมากกว่าคนรัก

คุณเคยคิดมั้ยว่า ในบรรดาเพื่อนที่คบคุณอยู่ตอนนี้
ถ้า คุณไม่มีเงิน ไม่มีรถ
ใครกัน จะมาคบคุณ ?

ขนาดกลุ่มคนที่นี่ เค้ายังไม่อยากจะคบคุณเลย

ไม่รู้สิพอดีพวกผม งีเงิน+มีรถกันทุกคนน่ะ

คนรวยมักพูดว่า "อย่าไปดูถูกเค้าเลย"
คนจนมักโกรธและพูดว่า "มาดูถูกคนจนทำไม"

เพราะงั้นไอ้พวกที่โกรธและหมั่นไส้ผมเนี่ย ทำไมเหรอ หมั่นไส้คนมีเงินเรื่องอะไร ภาษีแต่ละปีผมก็จ่ายมากกว่า
นั่นย่อมหมายความว่าผมแบกรับภาระมากกว่าพวกคุณ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
นั่งอ่านมาตั้งแต่คอมเม้นท์แรก คือจะบอกว่า คนเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะเป็นได้ บางคนมีความสุขกับความร่ำรวยเงินทองของนอกกาย แต่บางคนมีความสุขกับบ้านหลังเล็กๆ พาหนะแค่พอใช้งานได้ ความสุขคนเราไม่เหมือนกัน อยู่ที่ใครจะสะกดคำว่า"พอ"ไว้อย่างไร
คุณ Z ทัศนคติคุณบางเรื่องก็ไม่ได้ผิด ไม่ได้แย่ บางรุ่นผมก็ว่ามันลดต้นทุนจนน่าเกลียด แต่บางรุ่นก็ไม่ใช่อย่างที่คุณคิดเสมอไป ตอนนี้เทคโนโลยีมันไปไกลมากแล้ว น้อยคนนักจะมานั่งดูว่าเหล็กใครหนากว่าบางกว่า แต่ประเด็นหลังๆเหมือนจะไม่ค่อยถกกันเรื่องรถเท่าไรแล้วสิ กลับมาถกเรื่องภาษีมากน้อยอีก
เรื่องภาษีนี้มันไม่เข้าใครออกใคร รายได้มาก ก็ต้องจ่ายภาษีมาก มันเป็นหน้าที่ของทุกคนที่มีรายได้อ่าครับ ไม่ต้องมาดูถูกกันหรอก ว่าตัวฉันจ่ายมาก รับภาระมากกว่า และต้องมีสิทธิอะไรที่เหนือกว่า มันไม่ใช่เลย ทุกคนมีสิทธิเท่ากัน ก็เหมือนกับคุณ Z ที่มีสิทธิ์จะแสดงความคิดเห็น คนอื่นก็มีสิทธิ์เช่นกัน
ถ้าทุกคนมีเงินร้อยล้านพันล้าน การจะเลือกรถซักคันก็คงพิจารณาจากหลายๆอย่าง ความคุ้มค่า และอื่นๆสารพัด แต่ผมก็เห็นเศรษฐีหลายๆคน กลับใช้รถราคาถูกๆ เพราะคนพวกนั้นอาจคิดว่ารถทีคุณบอกว่ามันถูก ไม่น่าซื้อเนี่ย มันเพียงพอต่อการใช้งานแล้วนั่นเองครับ
ถามว่าผมอยากขับรถยุโรปราคาแพงๆมั๊ย อยากครับ เมื่อวานไปเดินมอเตอร์โชว์กับครอบครัวมายังอยากได้จากัวร์XJ ซักคันเลย แต่กำลังทรัพย์เราไม่พอ ก็ต้องหารถที่คุ้มค่าสำหรับครอบครัวเราแค่นั้น
คนเราจะเลือกรถมาใช้ซักคัน เราก็ต้องคิดว่ามันดีที่สุดสำหรับเรา อย่างผม ผมเพิ่งจะเรียนจบ ผมไม่ได้จบ ABAC แต่ผมจบมหาลัยรัฐมหาลัยนึง จบแล้วก็ทำงานในโรงพยาบาลต่างจังหวัด ได้เงินเดือนตามเรทปริญญาตรี แค่นี้ซื้อรถไม่ได้หรอกครับ ก็ต้องให้พ่อซื้อให้ ผมก็เลือกที่ผมพอใจ แล้วก็จบที่ฟอร์ด โฟกัส มันครบสำหรับผมแล้ว ใครจะว่ามันอืด มันกินน้ำมัน แต่ผมพอใจกับสมรรถนะของมันแล้ว นั่นคือรถที่จะมาเป็นพาหนะคู่ใจของผมไปอีกอย่างน้อยๆก็ 5 ปี
แต่ถ้าบ้านผมรวยกว่านี้ ผมก็อาจจะเอา Volvo S 60 ก็ได้ โอกาสคนเราไม่เหมือนกันครับ อย่าดูถูกกันเลย คนไทยเหมือนกัน มีมือมีเท้าเท่ากัน ต่างกันแค่เงินอย่างเดียวแค่นั้นแหละ ตายไปก็เอาไปไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ zadastzaror

• Newbie
  • *
คนรวยที่ผมรู้จัก มีหลายแบบเนอะครับ

คนรวยที่สร้างตัวมาจากศูนย์ โดยไม่มีพ่อแม่ช่วยเลย คนกลุ่มนี้ อดทนมาก ประหยัดมาก เค้าไม่เคยดูถูกคนอื่น เพราะตัวเองเคยจนมาก่อน เวลาเห็นคนจนก็จะนึกถึงตัวเองสมัยก่อน เค้าให้เกียรติคนอื่นเสมอ  --- 100% คนกลุ่มนี้มีคนรักมากกว่าคนเกลียด

แต่คนที่เกิดมาแล้วพ่อแม่รวย อันนี้ต้องมาลุ้นกันว่าเค้าจะเป็นยังไง ผมก็พบเห็นเยอะแยะ ส่วนใหญ่เลยที่รู้จัก ก็นิสัย การดูถูกคน การให้เกียรติคน ก็เหมือนกับคุณนี่แหละ --- 100% คนกลุ่มนี้มีคนเกลียดมากกว่าคนรัก

คุณเคยคิดมั้ยว่า ในบรรดาเพื่อนที่คบคุณอยู่ตอนนี้

ขนาดกลุ่มคนที่นี่ เค้ายังไม่อยากจะคบคุณเลย

ไม่รู้สิพอดีพวกผม งีเงิน+มีรถกันทุกคนน่ะ

คนรวยมักพูดว่า "อย่าไปดูถูกเค้าเลย"
คนจนมักโกรธและพูดว่า "มาดูถูกคนจนทำไม"

เพราะงั้นไอ้พวกที่โกรธและหมั่นไส้ผมเนี่ย ทำไมเหรอ หมั่นไส้คนมีเงินเรื่องอะไร ภาษีแต่ละปีผมก็จ่ายมากกว่า
นั่นย่อมหมายความว่าผมแบกรับภาระมากกว่าพวกคุณ

รวยแล้วคิดแบบนี้ กุขอจน แบบมีศักดิ์ศรี ดีกว่า

กุเชื่อว่ามู้นี้ได้ไปยัง เว็ปดาม่า แน่ ยี้ฮ่าวววว !!!!

ออฟไลน์ OsSn

• **

ไม่รู้สิพอดีพวกผม งีเงิน+มีรถกันทุกคนน่ะ     <<<     ท่าทางจะอ่านโจทย์ไม่แตก ถึงตอบแบบนี้

นั่นย่อมหมายความว่าผมแบกรับภาระมากกว่าพวกคุณ     <<<     ไม่ได้หมั่นไส้คนรวยแล้ววางตัวดี แต่หมั่นไส้คนรวยแล้วทำตัวแบบคุณอ่ะครับ

ปล.1 เรื่องภาษีเขาก็คิดตามหลักการอยู่แล้วนิ คุณคิดเลขไม่เป็นหร๋อ เขาคิดเป็น% มีเยอะก็ต้องเสียเยอะสิ ไม่พอใจก็ไปร้องเรียน นายกฯ ดิ

ปล.2 นึกว่าคุณจะหาทางลงได้แล้วซะอีกตั้งแต่คุณจิมมี่ออกมาพูด   เหอๆๆ... สรุปไปๆมาๆ ออกแนว ราดไม่ลง ลอยเอ่อ อยู่นั้นแหละ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 11:14:59 โดย OsSn »

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5

กุเชื่อว่ามู้นี้ได้ไปยัง เว็ปดาม่า แน่ ยี้ฮ่าวววว !!!!

คงไม่มีใครเอากระทู้นี้ ไปลงเว็บ Drama-addict หรอกนะ  ;D ;D ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

• Newbie
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 11:25:49 โดย zadastzaror »

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
 ;D
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

alzeto

ประเด็น มันเริ่มออกทะเล ในเรื่องสมาชิค พูดถึงรถญี่ปุ่นระดับ B Segment ที่บอกว่าไม่มีความปลอดภัยเลย???  เอ่อ นี่ แค่ญี่ปุ่น ประเทศเดีียวเท่านั้น หรือคะ?? ที่จะ ขายรถประเภทนี้??
ตอนแรกจะนิ่ง แล้ว เอาคำคุณมาวิเคราะห์ค่ะ   แต่ นี่คุณดึงประเด็น เรื่องเหล็ก หนา เหล็กบาง เข้ามา อีก รีพลายนึง  

เชื่อไหมคะ??

"ไดโนเสาร์ เชิงยานยนต์  มันยังมีอยู่หรือคะ?? "

อันนี้ไม่ได้ด่านะคะ แต่อยากให้เปลี่ยน ทัศนะคติใหม่ และที่สำคัญการตอบกระทู้คุณ เริ่มเห้นมาหลายรีพลายแล้ว เราไม่อยากให้บอร์ดมาดราม่า หรือ สร้าง แนวคิดผิดหรอกนะคะ คุณไม่ผิดหรอกที่คุณจะคอมเมนต์ แต่ การที่คุณพูด ในลักษณะนั้น สองแง่ค่ะ

1. พวกที่ใช้รถ ที่คุณพูดถึง ดิ้น พราดๆ จนรับไม่ได้
2.ถ้าคนอ่านกระทู้ ทั้งหมด กำลังจะบอกคุณว่า ออกทะเล...... และคุณเริ่มดึง ประเด็นออกมา

แล้วนี่ มันยิ่งออก อ่าวตังเกี๋ยหนักกว่าเดิม ตรงที่ คุณเริ่ม อ่้างเรื่องภาษี  นั่น คือความคิดที่สร้างความเหลื่อมล้ำ เลยค่ะ อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้นะคะ

"มันไม่ได้ ช่วยทำให้คุณ รู้สึกดี ขี้นเลยใช่ไหมที่ตอบมา มันแค่ปลอบใจคุณเล่นๆ??"

คนในบอร์ดน่ะ มีหลายแนวนะคะ แต่บางครั้ง บอร์ดนี้ จุดประสงค์หลักก็ต้องการที่จะ แลกเปลี่ยนความรู้กันสาบยๆ เขาไม่ต้องการที่จะมาทะเลาะกับเรื่องไร้สาระ หรอก

อ้อ อย่าว่าอะไรกับริงโกะ เลยนะคะ จริง ถ้าอยู่อีกบอร์ดนึง บอร์ด นั้นอิสระ ในการคอมเมนต์มากกว่านี้ค่ะ แรงกว่านี้เยอะ

ไม่อยากให้เกิดฟ้อนต์แดงล้วนจริงๆเลยค่ะ อยากให้เล่นกันนานๆ

ปล.แก้คำตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 12:06:11 โดย ซีนะ ริงโกะ »

ออฟไลน์ truesanu

• Newbie
  • *

ตอบได้กวน...มาก ว่าจะอ่านอย่างเดียวแล้ว แต่ตอบมาแบบนี้ออกแนวราดไม่ลง อย่างที่คุณ OsSn บอกจริงๆนั่นแหละ

เมื่อเศรษฐีขับรถญี่ปุ่นไม่ได้  << ไม่ทันแล้วครับ - -''

ในนั้นก็ไม่เห็นจะมีใครว่าผมนี่

อีกอย่าง เค้าก็มีความคิดนะ ว่า ผมไม่ผิด

แล้วไอ้คนอื่นที่ไม่มีปัญญาซื้อน่ะ มันจะอะไรกันนักกันหนา

ชอบเอาคนรวยมาอ้างว่า คนรวยก็ใช้ อย่างโง้นอย่างงี้

ผมพูดถึงรสนิยมส่วนตัวที่ชอบของ Premium ที่บางคนมองว่าแพง แต่สำหรับผม มันก็ไม่ได้เกินไปอะไร ราคารับได้

การที่ชอบ Benz ไม่ชอบ Brio นี่มันต้องเป็นคนแย่ไปรึไง

แล้วผมว่าน่ะ มันไอ้พวกรถ Low Cost นะ ไม่ได้ว่าพวก Teana อะไรเทือกนั้น เพราะมันก็ใหญ่โตดี สะดวกดี ราคาถูก ออพชั่นเยอะ แต่จากที่ลองมา ผมว่ามันเข้าโค้งสู้ E-Class ผมไม่ได้ แล้วจะทำไม มีปัญหาอะไรกันนักหนา

คุณจิมยังไม่บอกว่าผมผิดอะไรเลย แค่แนะนำข้อมูลเพิ่มเติม

ใจกว้างกันบ้าง อย่าเอาแต่คิดว่าใครว่ารถของกูไม่ได้ รถกูต้องดี อย่ามาดูถูกรถกู

หลายคนว่า เบนซ์ ดีไม่เท่านู่นนี่ ผมยังไม่บ่นเลย ทำไมรึ Brio มันกระจอกสุดๆในสายตาผมแล้วจะทำไม

ใจกว้างรับความเห็นคนอื่นซะบ้าง

ออฟไลน์ truesanu

• Newbie
  • *

ในนั้นก็ไม่เห็นจะมีใครว่าผมนี่

อีกอย่าง เค้าก็มีความคิดนะ ว่า ผมไม่ผิด

แล้วไอ้คนอื่นที่ไม่มีปัญญาซื้อน่ะ มันจะอะไรกันนักกันหนา

ชอบเอาคนรวยมาอ้างว่า คนรวยก็ใช้ อย่างโง้นอย่างงี้

ผมพูดถึงรสนิยมส่วนตัวที่ชอบของ Premium ที่บางคนมองว่าแพง แต่สำหรับผม มันก็ไม่ได้เกินไปอะไร ราคารับได้

การที่ชอบ Benz ไม่ชอบ Brio นี่มันต้องเป็นคนแย่ไปรึไง

แล้วผมว่าน่ะ มันไอ้พวกรถ Low Cost นะ ไม่ได้ว่าพวก Teana อะไรเทือกนั้น เพราะมันก็ใหญ่โตดี สะดวกดี ราคาถูก ออพชั่นเยอะ แต่จากที่ลองมา ผมว่ามันเข้าโค้งสู้ E-Class ผมไม่ได้ แล้วจะทำไม มีปัญหาอะไรกันนักหนา

คุณจิมยังไม่บอกว่าผมผิดอะไรเลย แค่แนะนำข้อมูลเพิ่มเติม

ใจกว้างกันบ้าง อย่าเอาแต่คิดว่าใครว่ารถของกูไม่ได้ รถกูต้องดี อย่ามาดูถูกรถกู

หลายคนว่า เบนซ์ ดีไม่เท่านู่นนี่ ผมยังไม่บ่นเลย ทำไมรึ Brio มันกระจอกสุดๆในสายตาผมแล้วจะทำไม

ใจกว้างรับความเห็นคนอื่นซะบ้าง

มันไม่ผิดหรอกถ้าคุณจะมองรถคันไหนกระจอกในสายตาคุณ หรือคุณจะคุยกันในครอบครัวของคุณเอง
แต่ที่มันไม่ดีคือเอาความคิดส่วนตัวมาพูดดูถูกรถรุ่นอื่นๆในที่สาธารณะแบบนี้ ในที่สาธารณะนะมันไม่ได้มีแต่คุณเล่นอยู่คนเดียว
มีหลายคนครับที่เค้าใช้รถรุ่นที่คุณกล่าวถึง ไม่ได้บอกว่าพูดถึงไม่ได้เตะไม่ได้ แต่ช่วยแสดงความเห็นให้มันดีกว่านี้หน่อย
คนมีเงินอย่างคุณที่จริงผมคงไม่ต้องบอกนะ ว่าพูดให้คนอื่นฟังยังไงแล้วถึงจะติแต่ก็ไม่ให้เสียความรู้สึกมากเกินไป

จะพูดอะไรก็คิดถึงใจคนอื่นบ้าง เค้าก็อาจจะไม่ได้มีความคิดเดียวกับคุณ คุณรวยคุณมีเงินมันไม่ผิด สิ่งที่คุณคิดมันก็ไม่ผิดมันเรื่องของคุณ
จะให้คนอื่นเค้าฟังคุณ แต่ผมว่าตัวคุณนะหัดฟังคนอื่นบ้างเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 12:41:26 โดย truesanu »

ออฟไลน์ RockYou

• **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
เอิ่ม ทะเลาะกันขนาดนี้
คุณ Zardus ก็ไม่จบแฮะ
กระทู้ถามเรื่องรถนะคับ ไม่ได้ถามว่าใครรวยใครจน ใครเสียภาษีมากกว่า น้อยกว่า
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

• Newbie
  • *
เอิ่ม ทะเลาะกันขนาดนี้
คุณ Zardus ก็ไม่จบแฮะ
กระทู้ถามเรื่องรถนะคับ ไม่ได้ถามว่าใครรวยใครจน ใครเสียภาษีมากกว่า น้อยกว่า

เนี่ยเห็นมั๊ย เค้าอยากขอคำแนะนำซื้อรถ ไม่ได้ขอคำแนะนำให้เค้าไปจ่ายภาษีนะเว้ยเห้ย

มันไม่ผิดหรอกถ้าคุณจะมองรถคันไหนกระจอกในสายตาคุณ หรือคุณจะคุยกันในครอบครัวของคุณเอง
แต่ที่มันไม่ดีคือเอาความคิดส่วนตัวมาพูดดูถูกรถรุ่นอื่นๆในที่สาธารณะแบบนี้ ในที่สาธารณะนะมันไม่ได้มีแต่คุณเล่นอยู่คนเดียว
มีหลายคนครับที่เค้าใช้รถรุ่นที่คุณกล่าวถึง ไม่ได้บอกว่าพูดถึงไม่ได้เตะไม่ได้ แต่ช่วยแสดงความเห็นให้มันดีกว่านี้หน่อย
คนมีเงินอย่างคุณที่จริงผมคงไม่ต้องบอกนะ ว่าพูดให้คนอื่นฟังยังไงแล้วถึงจะติแต่ก็ไม่ให้เสียความรู้สึกมากเกินไป

จะพูดอะไรก็คิดถึงใจคนอื่นบ้าง เค้าก็อาจจะไม่ได้มีความคิดเดียวกับคุณ คุณรวยคุณมีเงินมันไม่ผิด สิ่งที่คุณคิดมันก็ไม่ผิดมันเรื่องของคุณ
จะให้คนอื่นเค้าฟังคุณ แต่ผมว่าตัวคุณนะหัดฟังคนอื่นบ้างเถอะครับ

เอางี้ ขอคำตอบเดียว
น่าหมั่นไส้มากเหรอ ที่ใช้รถยุโรป และ ไม่ชอบรถญี่ปุ่นเลยยยยยยยยยยย........... น่ะ

อีกอย่าง ก็ตอบไปแล้วนี่
C-Class C200 CGI ไง คุ้มมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม ฉุดๆ

ออฟไลน์ MJunior

ผมว่าจริงๆคุณ Z ก็น่าจะพอเข้าใจว่าที่ทุกคนแสดงความคิดเห็นนะมันหมายถึงอะไร และทำไม
น่าจะลองตั้งสติแล้วค่อยๆอ่านดู หาเหตุและผลมาประกอบ
ว่าทำไมเกือบทุกคนต่อต้านกับการแสดงความคิดเห็นของคุณ
แต่สำหรับผม ผมมักใช้คำสั่งสอนของพระพุทธเสมอเรื่อง ดอกบัวสี่เหล่า
คนเราเลือกเองได้ที่จะเป็นดอกบัวเหล่าไหนครับ

methus zaa

ผมว่าผมไม่หมั่นไส้คุณหรอก แต่ผมเกลียดนิสัยคุณหลายอย่าง เอายังงี้มั้ยครับ แน่จริงคุณรีวิวรถให้พวกผมดูว่าดีจริงมั้ย
ออ อีกอย่าง รถทุกคนมีล้อ มีเครื่องยนต์เหมือนกัน มีประตูเหมือนกัน อย่าคิดว่ารถคุณอ่ะดีเลิศมากนักเลยครับ เตือนด้วยความหวังดีนะครับ
คนที่คิดแบบคุณอ่ะ อยู่ที่ไหนก็ไม่มีใครต้องการหรอกครับ เลิกคิดแบบนี้ซะทีครับ แล้วหัดไปคลิปวีดิโอทดสอบรถเยอะๆซะบ้าง ว่ามันไปไกลถึงไหนแล้ว
ออๆ เวลารถเสีย อย่าร้องนะครับว่าอะไหล่แพง อย่าโวยวายนะว่าทำไมไม่ดีเหมือนเดิม บอกแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ deozmaster

• Newbie
  • *
คุณ Z ครับ ความคิดของคุณถูกต้องใน 3 โลกเลยครับ

ผมอยากให้คุณเอาความคิดของคุณไปแชร์ในโลกแห่งความจิง
ที่มีคนแบบผม ๆ และเพื่อนๆ ที่ใช้รถกระจอกบ้านจนอยู่สลัม

ดูซิความคิดถูกๆ ของคุณจะโดนกระทืบไหม  ;D

ผมเข้าใจนี่คือโลกอินเตอร์เนท .. อยากโชว์เทพ โชว์เกรียน
ไม่ต้องกัวโดนตีน สมัยผมทะเลาะกับ 99 ก็มันสะเด็ดแบบนี้
ยิ่งสมัยติดเกมส์ออนไลน์นึกว่าตัวเองเลเวล 99 เกราะ +10

ผมเชื่อนะครับว่าคุณ Z การศึกษาสูง แต่แค่ไหนไม่รู้ แต่แน่ๆ
มารยาทการเข้าสังคมอินเตอร์เนทของคุณแตกฉานใช้ได้  ;D

ย้ำนะครับ ความคิดของคุณถูกครับ แต่คนฟังจะชอบหรือไม่
มันต้องดูสถานการณ์นะ อย่างที่ผมบอกลองไปโชว์พาวแบบนี้
ในสถานที่มีแต่คนใช้่ 4 ล้อวิ่งได้ มันจะยืนยันเองครับการที่คุณ
ตอบแบบนี้จะได้กิงตีนไหม  :o

ออฟไลน์ ectomor

• **
ผมว่าจริงๆคุณ Z ก็น่าจะพอเข้าใจว่าที่ทุกคนแสดงความคิดเห็นนะมันหมายถึงอะไร และทำไม
น่าจะลองตั้งสติแล้วค่อยๆอ่านดู หาเหตุและผลมาประกอบ
ว่าทำไมเกือบทุกคนต่อต้านกับการแสดงความคิดเห็นของคุณ
แต่สำหรับผม ผมมักใช้คำสั่งสอนของพระพุทธเสมอเรื่อง ดอกบัวสี่เหล่า
คนเราเลือกเองได้ที่จะเป็นดอกบัวเหล่าไหนครับ

ชอบจังครับ บัวสี่เหล่า

1.( อุคคฏิตัญญู ) พวกที่มีสติปัญญาฉลาดเฉลียว เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมก็สามารถรู้ และเข้าใจในเวลาอันรวดเร็ว เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่พ้นน้ำ เมื่อต้องแสงอาทิตย์ก็เบ่งบานทันที
2.( วิปจิตัญญู ) พวกที่มีสติปัญญาปานกลาง เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มเติม จะสามารถรู้และเข้าใจได้ในเวลาอันไม่ช้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ปริ่มน้ำซึ่งจะบานในวันถัดไป
3.( เนยยะ ) พวกที่มีสติปัญญาน้อย แต่เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มอยู่เสมอ มีความขยันหมั่นเพียรไม่ย่อท้อ มีสติมั่นประกอบด้วยศรัทธา ปสาทะ ในที่สุดก็สามารถรู้และเข้าใจได้ในวันหนึ่งข้างหน้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ใต้น้ำ ซึ่งจะค่อยๆ โผล่ขึ้นเบ่งบานได้ในวันหนึ่ง
4.( ปทปรมะ ) พวกที่ไร้สติปัญญา และยังเป็นมิจฉาทิฏฐิ แม้ได้ฟังธรรมก็ไม่อาจเข้าใจความหมายหรือรู้ตามได้ ทั้งยังขาดศรัทธาปสาทะ ไร้ซึ่งความเพียร เปรียบเสมือนดอกบัวที่จมอยู่กับโคลนตม ยังแต่จะตกเป็นอาหารของเต่าปลา ไม่มีโอกาสโผล่ขึ้นพ้นน้ำเพื่อเบ่งบาน  ;D  ทีมาวิกิพีเดีย  

ออฟไลน์ cu2nite

รวยแค่ไหน จ่ายภาษีมากแค่ไหน ก็ใช้เงินซื้อ "วุฒิภาวะ" ไม่ได้นะครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.