ผู้เขียน หัวข้อ: User Review:HONDA Scoopy-i Prestige Full Review..  (อ่าน 48578 ครั้ง)

ออฟไลน์ Berkin

• Jr. Member
  • **
    • facebook.com/CHeNlKachen
User Review:HONDA Scoopy-i Prestige Full Review..
« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 23:12:15 »
User Review:HONDA Scoopy-i Prestige Full Review..
ว้าววว ทักทายพี่ๆทุกคนครับ มาแล้วครับ รีวิว Honda Scoopy-i จะเน้น Scoopy-i เป็นหลักนะครับ ส่วน Fino เอามาจอดเทียบเฉยๆ ล้อเล่นนนน ครับ เอามาเทียบบางส่วน้ท่านั้นครับ ผมจะไม่ฟังธงจะไม่บอกว่าค่ายไหนดีกว่าเพราะแต่ละแบรนก็มีข้อดีและข้อเสีย ที่ต่างกันออกไป โอเค ครับ เราเริ่มกันเลยดีกว่า

***มาเท้าความหลังของ Scoopy -i ก่อนครับ
กว่าจะมาเป็น scoopy i  ให้เราตื่นตาตื่นใจในวันนี้  ฮอนด้า ออกรถ  Scooter  มาหลายแล้วรุ่น หลาย สไตล์

ปี ค.ศ.1954 ปีที่รถจักรยานยนต์ฮอนด้าแนวสกู๊ตเตอร์ ได้ถือกำเนิดขึ้นครั้งแรก ในรุ่นที่ชื่อว่า “จูโน่” ต่อจากนั้น ก็ถูกพัฒนาออกมาอวดโฉมความเป็นแฟชั่นนำสมัยในขณะนั้นอีกหลายต่อ หลายรุ่นอย่างต่อเนื่อง

• **
Re: User Review:HONDA Scoopy-i Prestige Full Review..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 23:13:26 »
ปี ค.ศ.1992 ฮอนด้าได้ออกรุ่น Giorno ที่พัฒนารูปลักษณ์ออกมาใหม่รองรับความต้องการของไลฟ์สไตล์ของคนรุ่นใหม่ ที่เริ่มมีแนวคิดเป็นตัวของตัวเอง และรักในความโดดเด่นเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว

• **
Re: User Review:HONDA Scoopy-i Prestige Full Review..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 23:14:22 »
ปี ค.ศ.1999 ได้พัฒนาต่อมาเป็นรุ่น Crea Giorno  ซึ่งการพัฒนาผลิตภัณฑ์ในช่วงนั้นมีแนวความคิดไปในทางสินค้าแฟชั่นมากขึ้น โดยเริ่มเน้นรูปทรงโค้งมนผสมกับความโฉบเฉี่ยว มีกลิ่นอายของความรู้สึกย้อนยุค อิงกับกระแสความเป็นแฟชั่นสมัยใหม่ และจะต้องสามารถสะท้อนถึงเอกลักษณ์และความเป็นตัวตนของผู้ขับขี่ พร้อมเกิดความสุขใจสำหรับผู้ที่พบเห็นได้ ต่อมาฮอนด้ายังได้พัฒนารถตระกูลนี้ให้สอดรับกับแต่ละยุคสมัยมากยิ่งขึ้น

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 23:34:22 »
รูปไม่ขึ้นใครสอนนน หน่อยครับบบบบ

ออฟไลน์ Nawin

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 20:48:04 »
ฝากรูปไว้ที่นี้เลยครับพี่  :D http://upic.me/

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:58:02 »
ปี ค.ศ.2001 ฮอนด้าต้อนรับศักราชใหม่ในด้วยรุ่น Crea Scoopy ที่เน้นรูปลักษณ์ที่เป็นแฟชั่นเท่ๆ สไตล์ Casual ที่ยังคงสะท้อนความเป็นตัวของตัวเองได้ด้วยคอนเซปต์ “Round Form, Cute, Fun” หรือ “โค้งมน น่ารัก สนุก”

ในประเทศไทย   เปิดตัว เมื่อ วันที่ 15 กันยายน 2552 ได้รับการถ่ายทอด DNA ความ “โค้งมน น่ารัก” ลุคออริจินอลจากญี่ปุ่นแท้ ไฟหน้าชุดใหญ่ดีไซน์แบบสองโคมที่ Built-in ทั้งไฟหน้าส่องสว่างดวงโต และไฟหรี่ดวงเล็กแบบโปรเจ็คเตอร์ (Round Grand Headlight) นับเป็นครั้งแรกของการดีไซน์ไฟหน้ากับรถจักรยานยนต์ กรอบเฟรมบังลมดีไซน์แยกชิ้น ที่มากับกระจกข้างดีไซน์เก๋ถอดปรับเปลี่ยนได้

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:05:30 »
เทคโนโลยี ระบบเครื่องยนต์หัวฉีด PGM-FI ครับ

มีให้เลือกหลากหลายสีครับ ปัจุบันมีมากกว่านี้ครับอันนี้เป็นโบชัวร์รุ่นเก่า

ข้อมูลทางเทคนิคครับ ว้าววววว

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:13:51 »
HONDA Scoopy ใช้ระบบส่งกำลังแบบสายพาน V-Belt ครับ ดูๆไปแล้วก็คล้ายๆ CVT เลยนะครับ แต่เก็บเสียงได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่จะมีเสียงแมงหวี่ (วี่ๆ)ดังออกมาตอนใช้ความเร็วคงที่ประมาณ 40 k/m ครับ นี่คือภาพการทำงานของระบบส่งกำลังของ honda scoopy-i ครับ

โฉมหน้า ทั้งคู่ครับ สวยไม่แพ้กันเลยทีเดียว เฉือนกันไม่ลงครับ เรื่องดีไชน์ แล้วแต่คนจะชอบนะครับ อิอิ ^^

บั้นท้าย ครับ ว้าวววว สวยสุดใจ ครับ Scoopy ไปถอยชนเสาที่โรงเรียนมาเรียบร้อยแล้วครับ เจิงครับเจิม 555+
รู้สึกว่าที่จับมือคนซ้อน ยามาฮ่าจะให้วัสดุที่ดีว่านะครับ ดูคงทนกว่าดีไชน์สวยกว่า

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:24:58 »
ที่วางเท้าของ Scoopy กว้างมากครับ สามารถวางกระเป๋าเป้ สพายหลังได้ 1 ใบเลยครับ ในขณะที่คันข้างๆ จะมีพื้นที่วางเท้าจำกัดกว่านี้ครับ ไปติดแผ่นรองเท้ามาครับ ของแท้ จาก honda เลยคับ

โคมไฟหน้ามี 2 ดวงครับ มีไฟหรี่ มินิอายย ครับ ในรุ่น cute จะเป็น สีน้ำเงินครับ สวยมาก แต่หลอดข้างในไฟหรี่เปลี่ยนได้นะครับ ในคลับ มีเปลี่ยนหลายหลายสีครับ ของเล่นไหม่เลยครับ อิอิ ไฟหน้าตัวหลักใช้งานได้ดีในเวลากลางคืนครับ ไม่สว่างเท่า Air Brade กับ PCX รายนั้นขั้นเทพ ครับ ขับแล้วเฟิมม แน่น มากครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:36:53 »
รูปลักษณ์ของเรือนไมล์ด้านบนครับ สีทองสลับกับโครเมี่ยม ครับ หรูหรา กว่ารุ่น R ครับ รุ่น R จะป็นดำทรงสปอร์ต ดูดีไปอีกแบบครับ

ไฟเลี้ยวแยกส่วนจากตัวรถครับ เหมือนรถย้อนยุดไปนะครับ อิอิ ชุบด้วโครเมียมครับ อย่าได้เอาขาไปเกี่ยวเชียวนะครับ แพงเอาเรื่องอยู่ครับ อะไหล่แท้ 555+

Key ครับ ไม่ได้เป็น Immibo.. ครับ 55+ แต่ก็อยากไห้มันเป็นจัง แต่ราคาคงจะสูงกว่านี้ ขนาดเกือบเท่าของรถยนต์เลยครับ พกสดวกไม่เกะกะ แล้วก็ไม่เล็กเกินไปเหมือน รุ่นก่อนๆ กุญแจหายหาบ้านพลิกครับ ฮ่าๆ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:52:23 »
ปุ่มควบคุมสัญาณไฟต่างๆครับ ในรุ่นนี้ไม่มี Cruse Control นะครับ ฮ่าๆ (ล้อเล่นครับ) ใน Scoopy ฮอนด้านึกแผลงอยากเปลี่ยนใจอะไรก็ไม่รู้ครับ นำปุ่มแตรกับไฟเลี้ยวมาสลับที่กัน ซึ่งมาตรฐานเดิมของรถทุกรุ่น ปุ่มเปิดไฟเลี้ยวจะอยู่บนแตรครับ เอาละซิครับ งานเข้าครับ ซื้อมาใหม่ๆ จะเปิดไฟเลี้ยวดันกดแตรครับ ทุกคนหันมามองงงง แล้วเราก็ทำหน้าเขิลๆ อิอิ
"แต่จากการย้ายปุ่มนี้ผมคิดว่า มันทำให้สดวกในการเปิดไฟเลี้ยวมากทีเดียวครับ เนื่องจากเราใช้นิ้วโป่งเปิดไฟเลี้ยวซึ่งเวลาเรากำแฮนน้ำโป้งจะอยู่ล่างสุด เหวี่ยงนิ้วโป้งขึ้นมานิดเดียวก็เจอปุ่มไฟเลี้ยวแล้ว เราใช้ไฟเลี้ยวมากกว่าแตรครับ ถือเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีครับ" แต่พอกลับมาขับอีกค่าย ดันไม่ถนัดเปิดไฟเลี้ยวทิ้งซะงั้น 55+

ปุ่ม Start Engine ครับ โหหห ชื่อ ไฮโชมาก สำหรับของ Scoopy-i แล้ว กดครั้งเดียวเครื่องติดขึ้นมาแล้ว กดปุ่มซ้ำอีกครั้งมันจะไม่ทำงานอีกครับ แต่ของ ฟิโน่ ถ้าติดเครื่องแล้วกดอีกมันยังทำงานอยู่ครับไม่เชื่อใครมีลองดูครับ ดัง แซ่ๆ แซ่ๆ แต่ขอชื่นชมการ Start เครื่องของฟิโน่ครับ ทำได้นุ่มนวนกว่าเงียบกว่า Scoopy มากครับ
Scoopy-i ไม่มี โช๊คแรงดันอากาศ ครับ แต่ฟิโน่มี สาเหตุที่ Scoopy ไม่มีคือ เป็น โซ๊คอัตโนมัติครับซึ่งจะทำงานเองเหมือนในรถยนต์ จะทำงานเมื่อติดเครื่องครั้งแรกที่มีอุณหภูมิเครื่องต่ำครับ จะสั่งให้ระบบหัวฉีดเพิ่มการจ่ายน้ำมันเข้าไปยังห้องเผาไหม้มากขึ้นเพื่อรักษารอบเดินเบาของเครื่องยนต์ครับการ Start ต้องกำเบรกก่อนนะครับ ไม่อย่างงั้นไม่ติดครับ น่าจะทำมาเป็น Start-Stop Engine เหมือนในรถยนต์เลยนะครับ เก๋ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 23:54:40 โดย CHeN »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 00:11:32 »
ห้องเครื่อง Scoopy-i ครับ พิกัด 110 CC. นุ่มและแรงครับ เสียงเครื่องจะนุ่มกว่าและการดึงในความเร็วต้นดูเป็นผู้ไหญ่กว่าครับ จะสามารถค่อยๆเร่งไต่ความเร็วขึ้นไปได้อย่างนุ่มนวล แต่ขอติเรื่องการสั่นของเครื่องนะครับ Scoopy สั่นแรงไปนิดครับถ้าเทียบกับอีกค่ายแล้ว จะสั่นน้อยกว่าครับ แต่เสียงเครื่องของฟิโน่ออกแนวสปอร์ตครับ กระชาก แอ๊นน แอ๊นน กดไม่เยอะก็ดึงแรงจัง 0-30 ครับ จากนั้นก็ไม่มีอารมสปอร์ตแล้วครับ รึว่าเป็นแต่รถผมก็ไม่รู้นะครับ แต่ Scoopy 0-30อาจจะไม่ดึงแรงเหมือนฟิโน่แต่หลังจาก 30 แล้ว ไต่ความเร็วพอสมควรครับแรงมาก ถ้ากดหมดล้อฟรีเลยครับถ้าพื้นเป็นกรวด แต่... กระนั้นแรงปลายย
80-topspeed Scoopy แรงหายไปไหนหมดอาจต้องแช่ ระหว่าง 100 ไป ขึ้นช้ามากครับ แต่ฟิโน่ ว้าวววว ไหลลื่นๆๆ ครับ เรื่อยมากถ้าเลย 80 เลย ไหลๆต่อเลยครับ ทั้ง 2 ตัวขับ เกิน 90 ขึ้นไปไม่ได้ยินเสียงเครื่องแล้วครับ ได้ยินแต่ลม อาจจะเป็นเพราะตำแหน่งเครื่องอยู่ด้านหลังก็เป็นได้ครับ เรื่องอัตตราการสิ้นเปลืองไม่ขอบอกเป็นตัวเลขนะครับ แต่ ฟิโน่ ใช้การจ่ายน้ำมันแบบ
คารบูเรเตอร์ แต่ Scoopy ใช้หัวฉีดครับ โรงงานฮอนด้า เคลม Scoopy ไว้ที่ 49 Km/l ครับ ได้ทำได้มาคอนเฟริมหน่อยครับ อิอิฟิโน่ไม่ต้องพูดถึงครับ ไม่รวยขับไม่ได้ครับ(ล้อเล่นครับ) 555+ ไม่ไหวจะเคลียยน้ำมัน ต้องเจอ Honda Airbade ตัวแรกครับ สูบมหากาฬ ตัวจริงครับ 40 บาท ลิตรกว่า ไปโรงเรียนไปกลับ 20 Km ได้วันครึ่งครับ 555+ สุดยอดๆ แต่ Scoopy ได้ 2 วันครึ่งครับ ผมกะเอานะครับ แต่ส่วนใหญ่เติมเป็นอาทิตย์ครับ ไปทริปอินทนน หมดไป 200 ครับ Scoopy-i

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 00:17:15 »
พัดลมระบายอากาศเครื่องยนต์ครับ มันจะช่วยอะไรได้มากไหมเนี้ยยยย 555+
เวลาเอาเท้าลงแตะพื้นจะรู้สึกว่ามีลมร้อนพัดผ่านไต้ท้องเครื่องครับ มาจากหมอนี่แหละครับ อิอิ

วัสดุท่อไอเสียและดุมล้อครับ

แคร๊งครอบสายพานครับ สามารถเลือกเปลี่ยนได้หลายสีมากครับ ของแต่ง สวยมาก แต่ไม่เอาเดี๋ยวลิเก ครับ55+
ข้างบนเป็นเรือนกรองอากาศครับ ในคู่มือบอกว่า เป็น แบบเปียก คือ เป่าลมไม่ได้หมดอายุต้องทิ้งเลย หง่ะ O.o
และมีคัน Start มาให้ครับ ใว้ใช้ตอนฉุกเฉินแบตเตอร์รี่เสื่อมไม่พอ Start เครื่องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 00:19:44 โดย CHeN »

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 00:29:27 »
และแล้วกก็มาอีก เทคโนโลยีหนึ่ง เป็นที่น่าภูมิใจของชาว AT. ฮอนด้า นะครับคือ Sensor ขาตั้งครับ การทำงานคือ เมื่อเราเอาขาตั้งลงเครื่องยนต์จะดับทันทีเพื่อความปลอดภัยครับ และเมื่อเราจะติดเครื่องยนต์ก็ต้องนำขาตั้งขึ้นก่อนไม่งั้นไม่ติดครับ เริ่มเยอะละจะ Start แต่ละที อิอิ ซื้อมาใหม่ๆ อ่ายรถไม่ติด ลืมเอาขาตั้งขึ้นอายยยครับ ฮอนด้าเอาใจใส่ลูกค้าดีครับ เรื่องความปลอดภัยและเทคโนโลยี ต่างๆ

เบรกหน้าครับ เป็นแบบดิสเบรก จะค่อยๆจับครับ ไม่จับแรงเหมือนฟิโน่ อิอิ แต่ฟิโน่มั่นใจครับอยู่หมัด แต่เบรกที่มั่นใจนี่แหละครับ ทำรถเป็นรอยครับ คือ วันนั้นรถมุดอยู่ไต้รถขนขยะครับ คนเก็บขยะเทศบาลเดินตัดหน้า คนขับโดดลงตั้งแต่มันปัดแล้วครับ 5555 + นี่ครับ รอยมาเลยย รู้สึกว่าคอแข็งขึ้นด้วย

ของอะไรก็ไม่รู้ครับ 555+

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 00:38:25 »
เบรกหลังเป็นแบบดรั้มเบรกธรรมดาครับ

เรือนไมล์พื้นหลังสีขาวครับ คลาสสิกมากๆๆ ครับ ยุค 70 รึปล่วเนี้ยย มีไฟ Check Engine ด้วยครับ จะติดตอนเปิดกุญแจครับ แล้วจะมีเสียงหัวฉีดทำงาน ฟี๊ดดดดดดดดดด แล้วไฟก็ดับไปครับ คาดว่าคงจะฉีดน้ำมันนำร่องเพื่อไห้ Start ติดง่ายขึ้นครับ
แต่...ถ้าไฟ สีส้ม Check Engine นี้มันติดขึ้นมาตอนติดเครื่องแล้วนั่นคือ มีเรื่องเสียเงินแล้วค๊าบบบบ 5555+ มีรถในคลับเคยเป็นแบบนี้ไปเซ็คที่ 0 คือ หัวฉีดตัน ครับ เนื่องจากเติมน้ำมันไม่สะอาดครับ Scoopy เป็นคุณหนูเลือกบริโภคไปแล้วครับ 55+

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 00:49:01 »
ช่องเก็บของกับแผงเสียบกุญแจครับ Scoopy มีความพิเศษคือ เมื่อเราหมุนกุญแจไปที่ล๊อคคอ แล้วดึงกุญแจออก จะมีม่านเหล็กเลื่อนลงมาปิดรูกุญแจอัตโนมัติ ซึ่ง honda Click ต้องใช้ระบบอัตโนมือครับ แต่บางครั้งก็น่ารำคานครับเพราะเวลามาเปิดต้องใช้ตูดกุญแจที่เป็นแม่เหล็กเฉพาะเปิดม่านเหล็กนั้นครับบางครั้งเราจอดแปปเดียวแล้วล็อคคอ แต่ก็กันใว้ดีกว่าแก้ครับ แม่เหล็กที่ตูดกุญแจเป็นเฉพาะคันนะครับของใครของมันใช้ร่วมกันไม่ได้ครับ เคยจะเอาของเพื่อนมาเปิด หมุนไม่ได้เลยครับ แน่นหนาขึ้นครับ แต่ถ้าขโมยมันจะเอาก็ยกขึ้นรถไปเลย ล็อก 10 ชั้นก็นะครับ เฮ้อออ ฟิโน่ก็มีม่านปิดรูกุญแจครับ เป็นม่านพลาสติกสีแดง อัตโนมือ เช่นเคยครับ แต่หมุนคนละทางกับฮอนด้า แปลกๆ อิอิ

ล้อซี้ลวด ขนาด 14 นิ้วครับ

ยางติดรถมาเป็นของ IRC ครับ Zide ใหญ่มากครับ ในคลับบอกว่าเพื่อความปลอดภัยตอนเข้าโค้งครับ แต่ฟิโน่เส้นเล็กกว่านี้ผมสาดมาทุกโค้งละครับ 555+

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 01:11:49 »

สรุปคือ Scoopy-i เป็นรถที่น่าขับคันนึงครับ แต่ไม่เหมาะที่จะขับระยะไกล เหมาะที่จะซื้อใว้ไห้คุณแม่บ้าน หรือลูกหลานขับไปโรงเรียนไปตลาดครับ ประหยัดน้ำมันพอใช้ครับ ไม่เท่า Wave 100 555+ รายนั้นประหยัดตัวแม่ เพลอๆถังนึงอาจได้ 7 วันครับ แต่ความสุนทรีในการขับขี่มันแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับความสบายท่แลกมาแต่ค่าบำรงรักษาก็เพิ่มขึ้นเป็นเงาตามตัวครับ (ตามการใช้งานครับ) เช็คครบรอบก็ครั้งละ 300 ไม่รวมค่าอะไหล่ที่จะเปลี่ยนหรือเสีย น่าใช้ครับ สีหมื่นกว่าๆ แล้วแต่ว่าใครจะซื้อได้ถูกกว่านะครับ อิอิ แต่ละพื้นที่ราคาไม่เท่ากันเนอะ ทิ้งท้ายด้วยรูปคู่ครับ เป็นตระกูลเดียวกัน แต่อัตราการบริโภคที่ค่างกันครับ อิอิ ราตรีสวัสครับทุกคน ไปนอนก่อนนะครับพรุ่งนี้ไปโรงเรียนอยู่ครับ ฝันดีครับ ขอบคุณพี่ๆ น้อง ที่ติดตามนะครับ

ฝากรูปไว้ที่นี้เลยครับพี่  :D http://upic.me/
ขอบคุณน้องมากๆ เลยครับไม่ได้น้องนี่รีวิวไม่เส็ดนะเนี้ย 55+ ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 22:55:21 »
มาซักทีรีวิวนี้รอตั้งนาน แต่ก็ดีนะครับมีรีวิวมอไซ ละเอียดดี น่าจะมีอัตราเร่ง0-100 และ 80-120 และ top speed จะดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับลองมาให้หน่อยจะดีครับ555

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 22:58:25 »
ตอนผมจะซื้อมอไซผมยากได้มากกก scoopy แต่ลุงบอกว่ามันไม่ทน เพราะจะซื้อเหมือนกันไงครับ2คัน สรุปเลยได้ wave 110 i มา แต่ก็ประหยัดดีครับ ก่อนหน้านั้นผมก็ใช้ คลิ๊ก ตัวไม่ใช่หัวฉีดอะครับ ก็ไม่กินมากนะพอประมาณ แต่ตอนนี้พี่เอาไปใช้แล้ว คิดถึงมันอยุ่ เอามันไปลุยน้ำเกือบครึ่งคันมันยังพารอดมาได้รักมากครับรถคันนั้น

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 00:28:04 »
ผมล่ะเซงพีโน่ ตัว ใหม่ ไฟหน้าดันเป็นสองดวง ไปเหมือน honda อีก มันขาดเอกลักษณ์
จากที่ผมใช้ ทัน honda wave 110 i กับ nouvo elegance
ได้ข้อสักเกตุอย่างว่า ไม่ว่าจะ รถยนต์ หรือ มอเตอร์ ของค่าย honda  รู็สึกว่าเสียง สตาร์ท จะดังมาก จนแลดูเป็นเอกลักษณ์ คือมันดู ไม่ค่อยนิ่ล นวล แต่จะว่าไป ปัจจุบัน ตัว PCX ก็ สตาร์ทเงียบขึ้นเยอะนนะครับ

ปล. รีวิวได้ดีครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 16:53:49 »
ขอบคุณมากครับสำหรับ Review มอไซค์ดีๆ
ของผมก็ใช้ Click-i ครับ ยอมรับว่า ประหยัดดีเลยครับ ประหยัดกว่า Mio 110 ตัวแรกอย่างเห็นได้ชัด
แต่ก็ยังไม่สู้ Wave 100 ตัวแรก แต่ก็พอใจแล้วครับผม
ส่วนสมรรถนะ เหมือนๆ ว่าจะมาในช่วง 60+ แล้วไปหมดเอาที่ 90 แล้วก็ไม่ไปต่อเลยครับ บิดยังไงก็ไม่ถึง 100 อันนี้รู้สึกว่า Mio และ Wave คันข้างบนดีกว่า

ชักคันๆ อยากทำ Review รถตัวเองแล้วเหมือนกัน ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 17:10:02 »
ที่บอกว่าไม่มีปุ่ม choke แรงดันอากาศอะไรนั้น

ไม่ใช่เพราะ รถมันเป็นหัวฉีดแล้วหรอครับ ??

ปกติปุ่ม choke ผมเคยเจอในพวกรถคาบิวเก่าๆ กับมอไซที่ใช้คาบิว ก็จะมีได้ทั่วไปนะ (ปกติใช้ดึงเอา)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 19:38:05 »
มาซักทีรีวิวนี้รอตั้งนาน แต่ก็ดีนะครับมีรีวิวมอไซ ละเอียดดี น่าจะมีอัตราเร่ง0-100 และ 80-120 และ top speed จะดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับลองมาให้หน่อยจะดีครับ555

0-100 คงทำไม่ได้อ่ะครับ.. ผมบิดทีไรมันไปได้แค่ 90 ไม่เคยแตะ 100 เลย  ;D

80-120 นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย..  ;D ;D ;D ;D
-------------------------------------------------------
แต่ถ้าเป็นเวฟ 125 ทำได้ทั้ง 0-100 และ 80-120 เลยครับ..
ปล. เวฟ 125 ตัวคาร์บูเรเตอร์นะครับ.. ตัวหัวฉีดไม่เคยจับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 19:40:24 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 21:28:07 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ มากครับ เห็นแล้วอยากเอา เจ้า WAVE110 ปี 2001 มารีวิวบ้างจัง หน้าดรัม หลังดรัม  ;D ;D ;D

เห็น เจ้าScoopy-i แล้วอยากได้มาใช้บ้างจัง สีเหลืองนะ 

แต่ยังหลอนอยู่ พี่ที่ผมรู้จัก เขาก็ซื้อ มาคัน สีเหลือง ขี่เพิ่งไปรับป้ายทะเบียน เสร็จ ขากลับ รถชน รถเมลทับ เสียชีวิตเสียก่อน รถเพิ่งออกมาได้แค่อาทิตย์ เดี๋ยวเองมั้ง   ตัวรถไม่เป็นไรเลย   คิดแล้ว ชีวิตคนมันสั้นเนอะ :'(

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 21:48:22 »
ขอบคุณครับ รอตั้งนานนึกว่าลืมซะแล้ว  ;D

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผมว่ารถ at ขับไม่ค่อยสนุกเท่าไรนัก
ไม่มีการเปลี่ยนเกียร์เวลาเร่งแซง ผมเลยไม่ค่อยชอบมันเท่าไร แต่มันก็สะดวกดีครับ

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 21:49:54 »
สวยทั้งคู๋ครับ แต่ผมแอบเชียร์ซูซูกิ รถดีแต่ไม่มีใครมอง

ออฟไลน์ hictoria

• Newbie
  • *
    • รับทำ SEO ราคาถูก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 16:29:24 »
รุ่นป๋าทั้งนั้น ฮ่าๆๆๆ

Thanks : รับทำ SEO ราคาถูก เพื่อทำอันดับการค้นหาติด Google,หน้าขาวใส ด้วย ครีมหน้าขาว

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 22:15:10 »
ขอบคุณ ทุกๆความคิดเห็นจากพี่ๆน้องๆ ทุกคนนะครับ จะเก็บไว้ปรับปรุ่งรีวิว ใหม่ต่อๆ ไปครับ 0-100 นี่คงยากนะครับ เพราะเอารถไปขึ้นอินทนนมาแล้วสายพาน คงเสื่อมสภาพเร็วขึ้นครับเดี๋ยวตัวเลขเพี้ยน แล้วอัตราการสิ้นเปลืองนี่เคยจับนะครับแต่ ตัวเลขมันไม่ใช่อ่าครับ กลัวโดนฟ้องร้อง ฮ่าๆ ขอบคุณทุกคนครับ ^^ :) :)

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 22:27:39 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ มากครับ เห็นแล้วอยากเอา เจ้า WAVE110 ปี 2001 มารีวิวบ้างจัง หน้าดรัม หลังดรัม  ;D ;D ;D

เห็น เจ้าScoopy-i แล้วอยากได้มาใช้บ้างจัง สีเหลืองนะ 

แต่ยังหลอนอยู่ พี่ที่ผมรู้จัก เขาก็ซื้อ มาคัน สีเหลือง ขี่เพิ่งไปรับป้ายทะเบียน เสร็จ ขากลับ รถชน รถเมลทับ เสียชีวิตเสียก่อน รถเพิ่งออกมาได้แค่อาทิตย์ เดี๋ยวเองมั้ง   ตัวรถไม่เป็นไรเลย   คิดแล้ว ชีวิตคนมันสั้นเนอะ :'(

หง่ะ O.o สวมหมวกนิรภัยด้วยนะครบ

ออฟไลน์ BMW :D

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 21:39:34 »
คันนี้สิแรง

เท่สุดๆ(สมัยก่อนนะ)
pajero sport