ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mercedes-Benz C-Class W204 /*-*/  (อ่าน 32791 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เิชิญได้ที่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=392:-mercedes-benz-c-class-c200-kompressor-a-c230-25-avantgarde-drive-sharpen-likes-its-shape&catid=66:premium-compact&Itemid=85

แสดงความคิดเห็นกันได้เลย เต็มที่ครับผม

อีกอย่างหนึ่ง ผมคิดว่า รีวิวนี้ อาจจะมีข้อผิดพลาดเช่นเคย
ดังนั้น ช่วยๆกันอ่าน ช่วยๆกันตรวจสอบด้วย จะขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tonaka

Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mercedes-Benz C-Class W204 /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 13:33:56 »
พี่จิมมีค๊าบ

หน้าแรกพี่ใส่รูปผิดง่า........ไง๋กลายเป็น LR Freelander ง๋ะ
阿蘇山

Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mercedes-Benz C-Class W204 /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 13:42:57 »
รีเฟรชอีกทีครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 14:20:42 »
ขอบคุณที่เอาขึ้นให้ได้ในที่สุดนะเพื่อน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 15:07:45 »
ฮารูปคุณจิมกะท่านผู้เกินอ่ะ เอิ๊กๆๆ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 15:11:46 »
ฮารูปนั้นด้วยคน

ผมชอบเบาะนั่งของ Lexus ที่สุดเลยอะ

ถึงแม้ว่ามันจะนุ่มไปนิด

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 15:19:19 »
มันมีบางส่วนพูดซ้ำนะครับน้อง jimmy ตรงช่วง

มันมีเรื่องน่าเศร้าอย่างหนึ่งของบริษัทรถยนต์ นั่นคือ คุณมีเวลาในการเฉลิมฉลองความสำเร็จ
ของรถยนต์รุ่นที่ตนเองผลิต สั้นมากๆ  แค่ ไม่กี่วัน หลังเลิกงาน เทียบกับ ความพยายามในการพัฒนา
ตลอด 4-5 ปี  แล้วไหนจะต้องออกแรง งัดทุกวิทยายุทธ ผลักดันยอดขาย จนครบอายุตลาด
แต่...นี่คือสัจธรรมของคนที่ทำงานในอุตสาหกรรมยานยนต์ ที่ซี-คลาสเอง ก็หนีไม่พ้น

14 ธันวาคม 2006 W203 คันสุดท้าย (C230 ซีดาน สีเงิน อิริเดียม) คลอดออกจากสายการผลิต ณ โรงงาน ซิงเดลฟิงเกน
คือสัญญาณที่บอกให้เรารู้ถึง 2 สิ่งที่รออยู่ข้างหน้า

1. 203 ซีรีส์ เดินทางมาถึงวันสุดท้าย ในการทำหน้าที่สร้างรายได้อย่างเป็นกอบเป็นกำ
และนับจากนี้ไป มันจะกลายเป็นอดีต อันน่าจดจำและกล่าวถึง ทั้งในด้านบวก และลบ
เช่นเดียวกับรถยนต์รุ่นดังๆ อีกหลายรุ่น ซึ่งถึงแก่กาลหมดอายุขัยในตลาด

2. มันคือสัญญาณที่บอกให้เรารู้ว่า การเริ่มต้นศักราชใหม่ ของ ซี-คลาส W204
ได้มาถึงแล้ว...(และ เวรกรรมอันหนักหน่วง ของฝ่ายการตลาด ส่งเสริมการขาย และประชาสัมพันธ์
ก็เวียนมาถึงครบบรรจบเพื่อเริ่มต้นเข็นยอดขายขึ้นภูเขา กันอีกครั้ง)

มันเบิ้ลอ่ะ หวังว่านี่คงไม่ใช่การจับผิดนะ  ;)

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 16:06:28 »
อ้างถึง
มันมีเรื่องน่าเศร้าอย่างหนึ่งของบริษัทรถยนต์ นั่นคือ คุณมีเวลาในการเฉลิมฉลองความสำเร็จ
ของรถยนต์รุ่นที่ตนเองผลิต สั้นมากๆ  แค่ ไม่กี่วัน หลังเลิกงาน เทียบกับ ความพยายามในการพัฒนา
ตลอด 4-5 ปี  แล้วไหนจะต้องออกแรง งัดทุกวิทยายุทธ ผลักดันยอดขาย จนครบอายุตลาด
แต่...นี่คือสัจธรรมของคนที่ทำงานในอุตสาหกรรมยานยนต์ ที่ซี-คลาสเอง ก็หนีไม่พ้น

14 ธันวาคม 2006 W203 คันสุดท้าย (C230 ซีดาน สีเงิน อิริเดียม) คลอดออกจากสายการผลิต ณ โรงงาน ซิงเดลฟิงเกน
คือสัญญาณที่บอกให้เรารู้ถึง 2 สิ่งที่รออยู่ข้างหน้า

1. 203 ซีรีส์ เดินทางมาถึงวันสุดท้าย ในการทำหน้าที่สร้างรายได้อย่างเป็นกอบเป็นกำ
และนับจากนี้ไป มันจะกลายเป็นอดีต อันน่าจดจำและกล่าวถึง ทั้งในด้านบวก และลบ
เช่นเดียวกับรถยนต์รุ่นดังๆ อีกหลายรุ่น ซึ่งถึงแก่กาลหมดอายุขัยในตลาด

2. มันคือสัญญาณที่บอกให้เรารู้ว่า การเริ่มต้นศักราชใหม่ ของ ซี-คลาส W204
ได้มาถึงแล้ว...(และ เวรกรรมอันหนักหน่วง ของฝ่ายการตลาด ส่งเสริมการขาย และประชาสัมพันธ์
ก็เวียนมาถึงครบบรรจบเพื่อเริ่มต้นเข็นยอดขายขึ้นภูเขา กันอีกครั้ง)

ซ้ำกันตามท่านบนเลยครับ

สงสัยอย่างเดียว จอแสดงผลทำไมต้องไปอยู่ในกล่อง เวลาใช้งานต้องเปิดฝาเอาไว้
เหมือนออกแบบมาไม่ได้มีจอแล้วเอาจอมายัดไว้ทีหลัง ดูแล้วขัดๆชอบกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2009, 16:08:47 โดย Blur »

ออฟไลน์ babybeb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 16:31:15 »
ชอบมากๆๆ ขอบคุณที่ review ให้นะครับ...การรอคอยสิ้นสุดแล้ว!!!!  :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 18:06:22 »
ขอบคุณที่แจ้งมาครับ เดี๋ยวแก้ให้ครับ

ออฟไลน์ FredTheRed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 18:24:45 »
พี่จิมมี่ครับ

1)เท่าที่ผมทราบนะ เครื่องเสียง Harman Kardon นี่มีมาให้เฉพาะตัว Elegance เท่านั้นครับ Avantgarde ไมไ่ด้ให้เครื่องเสียง Harman Kardon ครับ แม้กระทั้งตัว เครื่อง 2.5 ที่แพงสุด

2) ตัวที่พี่เอามาลงมันเป็นตัวประกอบนอกอ่ะครับ ส่วนที่มีขายทั้งอยู่ในตลาดเวลานี้เป็นตัวประกอบในประเทศทั้งหมด ไม่ทราบว่ามันมีอะไรที่แตกต่างกันไหมครับ? อย่างเช่น วัสดุ เหรอว่าความปราณีต ที่ผมทราบคือไอ้ตัวประกอบในประเทศเนี่ย ไอ้ตัวใส่ซีดีเนี่ย มันจะอยู่ใกล้เกียร์มากๆ ใกล้จนเวลากดซีดีออกมันจะแทบจะอยู่บนเกียร์เลยครับ  ส่วนใอ้หน้าจอเนี่ย มันมีแค่เฉพาะรุ่น 2.5 (​ซึ่งพี่ได้บอกไปแล้ว) แต่ในคำแนะนำของพี่ ที่ได้บอกว่าตัว C200 คุ้มกว่ามากนัก พี่ได้รวมคำนึงถึง คันจริงๆตอนนี้ที่ไม่มีหน้าจอ + navigator ด้วยรึป่าวครับ (ถึงแม้ว่าจะรู้อยู่เต็มอกว่ามันไม่คุ้มราคาก็ตาม)

ไม่ได้จะตำหนิเหรอว่าอะไรนะครับ คือแค่มีความสงสัย จะติดตามผลงานพี่ตลอดไปครับ

ออฟไลน์ FredTheRed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 18:30:42 »
อีกเรื่องนึงพี่ เกือบลืม 555 คือพี่เอาตัวนี้ไปเปรียบเทียบกับ BMW เพียงอย่างเดียว ไม่ทราบว่าพี่มีความคิดเห็นยังไงเมื่อเอาไปเทียบกับ ตัว IS250 ของทาง lexus ครับ เพราะ มีตารางเปรียบเทียบทางด้านของเชื้อเพลิง แต่ไม่มีสรุปในตัวบทความ เพราะยังไง ตัว IS250 ก็ย่อมเป็นทางเลือก สำหรับผู้ที่สนใจจะซื้่อ ทั้งC200 (ตัวล่างของ lexus) และตัว C230 (ในตัวท๊อป) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 18:56:22 »
สงสัยครับว่าทำไม เกียร์ถอยหลังต้องมี R1 กับ R2
ทำไว้ให้เวลาเสียจะได้ซ่อมแพงๆป่าวคับ อิอิ  :D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 18:59:32 »
ขอบคุณคร้าบบ รอมานานนม :D

ผมว่าถ้าผมจะซื้อ C230 แทนที่จะเป็น C200 ก็คงเป็นเพราะออพชั่น เช่น Comand APS ที่ผมเล่นแล้วติดใจ ;D
กับเรื่องของเครื่อง 2.5 V6 ที่น่าจะเงียบ เรียบ เสียงเพราะกว่า 4 สูบเรียง
แล้วก็เกียร์ 7 สปีดอ่ะครับ

แต่ยังไงก็ตาม ผมไม่ซื้ออยู่แล้ว มันไม่คุ้มส่วนต่าง 6 แสนเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 19:09:21 »
คุณ FredTheRed ชอบคุณมากครับ

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ

ส่วนความเห็นผม จอแค่ตัวเล็ก ก็เพียงพอแล้วละครับ กับราคา 2.8 ล้านกว่าบาท

ถ้าขืนให้จอนำร่องมาด้วย คาดว่า ราคาน่าจะมี 3.0 ล้าน (บวกค่าสารพัดต่างๆนานา เข้าไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2009, 19:21:39 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 21:04:53 »
ชอบรูปครับ พี่จิมสามารถ่ายให้มันสวยได้ ทั้งที่ส่วนตัวผมแล้ว

C Class W204 เป็นรถที่สวยแค่บางมุม และห้ามดูรวมทั้งคัน

แต่พี่สามารถถ่ายให้ผมรู้สึกว่า มันดูคมได้จริงๆ

ผมรู้สึกว่าอัตราสิ้นเปลื้องของ 2.0 คัน AV น่าจะเกี่ยวกับสภาพยางด้วยเปล่าครับ เพราะขนาดล้อที่ต่างกันหนึ่งนิ้ว ยางน่าจะมีผล ???

แต่ถ้ามีผลก็ไม่น่าห่างกันขนาดนี้

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 21:12:42 »
เอ๊....ว่าแต่

ทำไมรถคันนี้มันเปรี้ยวๆ ว้า

หรือว่าหมักไว้นานหรือเปล่า

คริๆ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 21:28:44 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 21:58:55 »
พี่จิม M3 ไปเจออยู่แถวไหนหรอครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 22:03:39 »
ผมละชอบการออกแบบของเบนซ์ ช่วงนี้จริงๆสวย และภูมิฐาน เพียงแต่ฟิลลิ่ง ยังไม่ใช่รถที่ต้องการ ไม่เหมือนบีเอ็ม ฟิลลิ่ง เป็นสิ่งที่ชอบ แต่การออกแบบผมว่าไม่เหมือนเมื่อก่อนดูไม่ค่อยตั้งใจออกแบบยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ bmwmania

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 22:34:19 »
ตัวนอกกะตัวในที่ต่างนอกจาก ตัว command แล้วก็น่าจะเป็นตัวม่านหลังอ่ะครับ
เท่าที่อ่านมา benz ยังคงรักษาเอกลักษณ์ของตัวเองอยู่แต่พยายามจะเอา dna ของ bmw มาผสมเข้าไปด้วย
แต่สำหรับเมืองไทย benz ก็คือ benz ล่ะเนอะ อิอิ
ป.ล. อยากให้เอา s-klass มาเจอ กับ 7 series จังเลยคับ แฮะๆ

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 22:38:02 »
พี่จิม M3 ไปเจออยู่แถวไหนหรอครับ

แยกช่องนนทรี ใกล้ๆกับตึกรัจนากร ฐานบัญชาการเบ็นซ์นั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ Chimp

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 23:16:07 »
ขอบคุณครับ

ผมรู้สึกว่าเป็นเบนซ์ คันแรกที่ผมดูแล้วมันไม่แก่เลย หล่อกว่าเบนซ์รุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 00:00:46 »
รุ่นที่แล้ว เรารู้สึกว่าตัวถังมันลิ้มแหลม ก็มองไปทั้งคันกลับรู้สึกว่ามันไม่ขาดอารมณ์ดุแฝง
มันดูแปลกๆ เหมือนกับคนที่ชอบทำให้คนอื่นกลัวด้วยการใช้เสียง

แต่กับรุ่นใหม่ มองเผินๆดูมันทื่อๆน่าเบื่อ จริงๆตอนมันออกมาใหม่ๆผมด่าซะเสียเลยนะ
แต่มองไปมองมานานๆเข้า เห้ยมันเริ่มสวยกว่า 320d ขึ้นทุกๆทีๆ แถมมีการแฝงเส้นสายดุๆเอาไว้ลึกๆ
เหมือนกับคนที่ทำให้คนอื่นกลัวได้ด้วยการใช้สายตาจ้องเขม็งน่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:52:23 »
โดยรวมแล้ว c-class ดูจะสวยกว่า bmw-3er
แต่เครื่อง 2.5 คงสู้ bmw ไม่ได้จริงๆ
ถ้าใครจะซื้อรอ cdi ดีกว่า แล้วจะมีความสุขขึ้นเยอะอิอิ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:18:59 »
ฮารูปคุณจิมกะท่านผู้เกินอ่ะ เอิ๊กๆๆ

มาฮาด้วยคนค๊าบบบ น่ารักมากมาย อิอิอิ  ;D

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ กำลังค่อย ๆ อ่านอยู่ ช้า ๆ แต่ ชัวร์ ๆ ครับ อ่านเร็วมันไม่ได้อารมณ์   :o

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:20:40 »
อยากให้ทดสอบ Mercedes-Benz SLK กับ Audi TT ด้วยจังเยย อิอิ  ;D

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:05:06 »
ยอดเยี่ยมเช่นเคย อ่านสนุก เรื่องราวชัดเจนครับ

ผมว่าเบนซ์เป็นรถประเภทยิ่งดู ยิ่งสวยขึ้นนะครับ แต่bmwสวยเตะตา รักแรกพบ ก็เจ๋งทั้งคู่ละ่ครับ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:52:30 »
C รุ่นนี้ ผมมองว่าหน้าคล้าย Lancer ไม่ค่อยมีเอกลักษณ์ แต่มองนานๆ ก็สวยดี แต่ยังคิดว่าสวยสู้ E90 LCI ไม่ได้
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 19:40:46 »
อยากถามเรื่องเกียร์ถอยหลัง 2 เกียร์หน่อยสิครับว่ามันใช้ยังไง กรณีไหนเป็น r1 กรณีไหนจึงจะเป็น r2 ครับ สำหรับอัตราสิ้นเปลืองผมว่ามันกินเกินไปหน่อยแฮะ ที่บ้านใช้ 180 kom ตัว 143 ม้าเครื่องเดียวกับตัวใหม่แต่คิดว่าบูสต์คงน้อยกว่า มันประหยัดกว่ามากเลยนะครับ เคยวิ่ง 120 ตลอดทางนี่ถังเดียวไปถึงพังงาเลยนะครับ พอลองเติมกลับได้ประมาณ 55 ลิตรกับระยะทาง 780 กิโลตกเข้า 14 กว่ากิโลเมตรต่อลิตร ตัวใหม่นี่แรงกว่าแต่คิดว่าน่าจะกินกว่าไม่เกิน 1 กิโลเมตรต่อลิตรครับ