ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณ JiMMY ขอความคิดเห็นหน่อยครับ BMW 320d Sport VS VW Golf GTI  (อ่าน 12626 ครั้ง)

ออฟไลน์ wasu

• Newbie
  • *
คือเรื่องมีอยู่ว่า ได้ไปลองทั้งสองตัว ผมว่าทั้งสองคันเป็นรถที่มีสมรรถนะใช้ได้ทั้งคู่ GTI แรงกว่า แต่ก้อกินน้ำมันมากกว่า แต่ไม่มาก แต่เดิม ๆ แล้ว GTI เกาะถนนกว่า แต่ถ้าเอา 320d ไปแต่ง น่าจะไปได้ไกลกว่า ผมอยากตัดสินใจจะซื้อ คันใดคันหนึ่ง โดยมี Condition ดังนี้

1. 320d Sport ซื้อจากคนรู้จัก 2.5M วิ่ง 5,000 โล
2. Golf GTI ซื้อจาก Grey 2.17M เป็นรถใหม่
3. ผมกะจะใช้ 8 ปี ไม่รู้ราคาขายต่อทั้งคู่เป็นไง
4. 320d กำลังจะเปลี่ยนรุ่น แต่ Golf GIT คงอยู่ได้อีก 5 ปี
5. BMW มีศูนย์บริการดีกว่า มี BSI  แต่เพื่อนบอกว่า  มีก้อเหมือนไม่มี
6. Brand BMW ดูดีกว่า แต่ VW ผมว่า ก้อดูดี แต่อาจจะไม่เท่า
7. ขับวันล่ะ 70 กม ใช้รถทุกวัน จะชานเมือง เข้าเมือง อยากได้รถขับได้ทุกวัน รถขับสนุก ไม่จุกจิก
8. ขอช่วงล่างดี ๆ ขับไกล ๆ ไม่เหนื่อย ไม่เด้ง แฟนนั่งข้าง
9. Maintenance ไม่แน่ใจ ว่า VW มีอู่นอกเก่ง ๆ ดี ๆ ราคาเหมาะสม รองรับหรือเปล่า

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ผมมองว่าถ้าหากจะเลือกโฟล์คคุณจะต้องมีการลงทุนมากกว่า320Dหลายแสนนะครับ อย่างแรกคือเรื่องของน้ำมันที่ต้องจ่ายแพงกว่าแน่นอน เรื่องที่สองคือหลังจากหมดระยะรับประกันไปแล้วไม่ว่าจะเข้าศูนย์หรืออู่นอกโฟล์คจะมีช่างที่คุ้นคยกับมันน้อยกว่าBMWและอาจต้องใช้เวลานานในการเสาะหาอะไหล่หรือสั่งเข้ามจากต่างประเทศ ในขณะที่BMWมีพร้อมสรรพอยุ่แล้วหรืออาจจะใช้ร่วมบางชิ้นได้กับรุ่นใหม่ที่จะเปิดตัวด้วยซ้ำ

ถ้าอยากได้ช่วงล่างดีๆเอา320Dไปใส่ KW Variant3 ก็น่าจะใกล้เคียงกับโฟล์คได้แล้ว ถึงจุดนี้ต้องลองพิจารณาอีกครั้งว่าประสิทธิภาพของโฟล์คเช่นการเกาะถนนอัตราเร่ง ความเร็วสูงสุดที่มันให้มานั้นคุณจะใช้มันได้เต็มที่หรือคุ้มค่าเท่าที่จ่ายเงินไปหรือเปล่า แล่นทางไกลออกต่างจังหวักโฟล์คคงจะไม่สบายเพราะมันคือรถสปอร์ตเพื่อความมัส์ซึ่งจะสวนทางกับความสบาย แต่คุณจะมั่นใจได้เลยว่าไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นโฟล์คเอาอยู่มากกว่า320Dแน่นอน

ถ้าให้ผมเลือกจากสองตัวนี้ผมฟันธงฉัวะๆๆๆๆเลยว่าเอาโฟล์คแน่นอน!!!!! ไม่ต้องงครับก็มันชอบมากกว่าอ่ะ  ;D จ่ายเงินเพิ่มไม่เท่าไหร่แต่ได้ใช้สิ่งที่ชอบไปหลายปีมันเป็นประสบการณืที่ประเมินค่าไม่ได้เลยเชียว  ;)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คือเรื่องมีอยู่ว่า ได้ไปลองทั้งสองตัว ผมว่าทั้งสองคันเป็นรถที่มีสมรรถนะใช้ได้ทั้งคู่ GTI แรงกว่า แต่ก้อกินน้ำมันมากกว่า แต่ไม่มาก แต่เดิม ๆ แล้ว GTI เกาะถนนกว่า แต่ถ้าเอา 320d ไปแต่ง น่าจะไปได้ไกลกว่า ผมอยากตัดสินใจจะซื้อ คันใดคันหนึ่ง โดยมี Condition ดังนี้

1. 320d Sport ซื้อจากคนรู้จัก 2.5M วิ่ง 5,000 โล
2. Golf GTI ซื้อจาก Grey 2.17M เป็นรถใหม่
3. ผมกะจะใช้ 8 ปี ไม่รู้ราคาขายต่อทั้งคู่เป็นไง
4. 320d กำลังจะเปลี่ยนรุ่น แต่ Golf GIT คงอยู่ได้อีก 5 ปี
5. BMW มีศูนย์บริการดีกว่า มี BSI  แต่เพื่อนบอกว่า  มีก้อเหมือนไม่มี
6. Brand BMW ดูดีกว่า แต่ VW ผมว่า ก้อดูดี แต่อาจจะไม่เท่า
7. ขับวันล่ะ 70 กม ใช้รถทุกวัน จะชานเมือง เข้าเมือง อยากได้รถขับได้ทุกวัน รถขับสนุก ไม่จุกจิก
8. ขอช่วงล่างดี ๆ ขับไกล ๆ ไม่เหนื่อย ไม่เด้ง แฟนนั่งข้าง
9. Maintenance ไม่แน่ใจ ว่า VW มีอู่นอกเก่ง ๆ ดี ๆ ราคาเหมาะสม รองรับหรือเปล่า
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
1. 3.5M. ซื้อแบบไหนครับ เปลียนสัญญาเช้าซื้อเปล่า ถ้าเปลี่ยนก็โอครับ แล้วรถปี 10 เดือนอะไรครับ
2. Golf เกย์ ก็ถูกน่ะราคานี้ แต่ซื้อจาก VW เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่ น่าจะ OK กว่า
3.  8ปี  ประมาณนะ VW คงเหลือ ไม่เกินล้าน   ส่วน BMW คงได้ล้านเกือบกลางครับ
4.  รถเปลี่ยนโฉมไม่ต้อง ซีไปครับ จะใช้รถไปอีก 8 ปี มันก็ต้องตกอีก 2 รอบล่ะครับ
5.  เพื่อนคุณ คิดแบบนี้เพราะใช้แค่ 5,000 โลนี้ครับ ยังไม่ต้องเข้าศูนย์ฯ เลย
6.  ดูดีพอๆกันน่ะครับ แต่ขับ BMW อาจมีคนอื่น แง้งๆ คุณบ้างล่ะ
7.  ขับวันละแค่นี้ ชิวๆ ทั้งสองคันครับ
8. ช่วงล่าง VW น่าจะสบายกว่าหน่อย แต่ BMW มีชุดช่วงล่างให้เปลี่ยน ตรีม
9. อู่นอก BMW มีเยอะกว่าและเก่งๆหลายที่ เครื่องมือ เท่าๆกับศูนย์ฯ เลยครับ ส่วน VW น่ายากหน่อย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ่ะแอ่ม คุณ 2k ครับ อย่าลืมนะครับว่าเว็บเราจะไม่มีการ "ฟันธง" แหะๆ

ความเห็นของผม หลังจากทำรีวิวรถทั้ง 2 รุ่นนี้มาแล้ว ซึ่งอยากให้เจ้าของกระทู้ได้อ่านรีวิวทั้ง 2 ก่อนมาอ่านคำตอบข้างล่าง

รถทั้ง 2 คัน ออกต่างจังหวัดได้แน่ และขับสบายทั้งคู่ แถม Golf จะเหนือกว่าด้วยซ้ำ เพราะสามารถปรับช่วงล่างได้ 3 ระดับ
ในขณะที่ 320d มาอย่างไร ก็ต้องใช้ไปอย่างนั้น ไม่เช่นนั้นก็ต้องเปลี่ยนช็อกอัพกัน

ถ้าซื้อ Golf จากเกรย์ อย่าซื้อดีกว่า เหตุผลก็เพราะ เราไม่มีทางรู้ว่า รถที่เกรย์สั่งเข้ามานั้น "มาจากไหน"
"สเป็กของประเทศใด" "รถเดโมเก่าจากเมืองนอกมาหลอกขายหรือเปล่า?" และ "มันจะเหมาะกับน้ำมันของบ้านเราหรือไม่?"

มีนะครับ ที่พูดมาทั้งหมดข้างบนนี้ ไม่ใช่ไม่มี

ส่วนเรื่องตกรุ่นนั้น ถ้าซื้อ 320d อาจต้องทำใจที่คุณจะได้เห็นโฉมใหม่ในปลายปีนี้
แต่ Golf GTi อีก 2-3 ปี โดยประมาณ ไม่น่าจะเกินจากนี้

บริการหลังการขาย งานนี้ BMW มีภาษีดีกว่าเห็นๆ แต่ VW ในเร็วๆนี้ บริษัทแม่จะเข้ามาทำตลาดเองแล้ว
โปรดอดใจรออีกสักนิดก็น่าจะดี

แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่า พวกเขาจะหาทาง สั่ง Golf GTi เข้ามาในราคาถูกได้อย่างที่เป็นในทุกวันนี้หรือเปล่าเนี่ยสิ?

ออฟไลน์ PAN

อย่าซื้อรถเกรย์เลยครับ บอกได้แค่นี้แหละ ถ้าถามผมผมว่าgolf gti แรงกว่านะ แต่golf gti เป็นขับหน้า เพราะฉะนั้นเวลาหักเลี้ยวแรงๆจะรู้สึกหน้าไถลๆนิดๆ ดื้อโค้งนิดหน่อย แต่ก็บังคับอยู่ครับ ส่วนโช๊คนี่ถ้าปรับให้แข็งสุด นี่แข็งจริงๆครับ เลี้ยวทีแทบไม่เอียง - -" แต่ถ้าปรับแบบนุ่มๆจะกระด้างกว่าgolfธรรมดาเล็กน้อย bmw ตัวนี้ไม่เคยลองแหะ แต่ได้เปรียบเรื่องประหยัดน้ำมันแน่นอน แต่golf gti ก็ไม่ได้ซดอะไรขนาดนั้นนะครับ แต่bmw ได้เปรียบอย่างเห็นได้ชัด เรื่องภายใน ถ้ามีคนนั่งเบาะหลัง เบาะหน้า4-5คน bmwอึดอัดมากโดยเฉาะเบาะหลัง golf gti ไม่ค่อยอึดอัด ให้อารมณ์เดียวกับ Benz A-class ประมาณนั้น ผมรู้แค่นี้แหละครับ แต่ถ้ายังไม่จำเป็นต้องซื้อ รอ320dรุ่นใหม่ดีกว่าไหมครับ รู้สึกว่าใกล้ออกแบบพี่จิมมี่บอกอะครับ ว่าแต่บริษัทแม่volkจะมาทำตลาดเองแล้วเหรอเนี่ย ว้าวว *O*

ออฟไลน์ Ruksadindan

320d ดูจะมีความน่าเชื่อถือกว่าอย่างที่พี่จิมบอกล่ะครับ สำหรับการเปรียบเทียบครั้งนี้

ออฟไลน์ wasu

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ เท่าที่เช็คแล้ว ทาง Grey เอารถเข้ามาจาก ฮ่องกงครับ ออฟชั่นที่มี เพิ่มจากศูนย์ คือ กล้องมองหลัง และ สปริงโหลด ข้างหน้า 22MM กับ 15MM หน้า และ หลัง ตามลำดับ ส่วน Grey ที่จะซื้อ คือ F1 Auto Sport ซึ่งเค้าเป็น โชวรูม Volk มาก่อน ตอนนี้เค้ายังรับ Service VW ด้วย และ มีแถม Maintenance ให้อีกหนึ่งปี ก้อเลยสนใจครับ

หรือว่า ควรจะมอง C-Class CDI ไว้ด้วยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PAN

ขอบคุณทุกท่านครับ เท่าที่เช็คแล้ว ทาง Grey เอารถเข้ามาจาก ฮ่องกงครับ ออฟชั่นที่มี เพิ่มจากศูนย์ คือ กล้องมองหลัง และ สปริงโหลด ข้างหน้า 22MM กับ 15MM หน้า และ หลัง ตามลำดับ ส่วน Grey ที่จะซื้อ คือ F1 Auto Sport ซึ่งเค้าเป็น โชวรูม Volk มาก่อน ตอนนี้เค้ายังรับ Service VW ด้วย และ มีแถม Maintenance ให้อีกหนึ่งปี ก้อเลยสนใจครับ

หรือว่า ควรจะมอง C-Class CDI ไว้ด้วยดีกว่าครับ

ถ้าซื้อgolf gti ซื้อกับทางบริษัทที่เขาเอาเข้ามาดีกว่าไหมครับที่ไม่ใชเกรย์อะครับ รู้สึกราคาจะเหลือ2.3 Mกว่าๆนะครับ เขาลดให้เยอะจาก2.5 M ได้ประกัน2หรือ3ปี ผมจำไม่ได้ละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เจ้าจีทีไอน่าเสียดายตรงที่ไม่ได้จองและซื้อในมอเตอร์โชว์นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ DuckyHLM

• Newbie
  • *
สนใจทั้ง2ตัวเหมือนกันครับ
เอนเอียงมาทาง bmw เล็กน้อย

ส่วน vw ไม่เคยใช้สักคัน ก็อยากลองดูเหมือนกันครับ ว่าทำไมในยุโรปฮิตจัง

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนคุณ JiMMY ขอความคิดเห็นหน่อยครับ BMW 320d Sport VS VW Golf GTI
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 14:32:35 »
สนใจทั้ง2ตัวเหมือนกันครับ
เอนเอียงมาทาง bmw เล็กน้อย

ส่วน vw ไม่เคยใช้สักคัน ก็อยากลองดูเหมือนกันครับ ว่าทำไมในยุโรปฮิตจัง

ลองดูพวกหนังสือแต่งรถแถบยุโรป ส่วนมาก VW ไม่ก็ BM มันคงสะดวก+เล่นเยอะมากกว่า ฝั่งเราๆก็ต้องรถญี่ปุ่น

ออฟไลน์ Nong xc60

• Newbie
  • *
Re: รบกวนคุณ JiMMY ขอความคิดเห็นหน่อยครับ BMW 320d Sport VS VW Golf GTI
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 14:46:06 »
ถ้าจะซื้อกับ F1 เช็คดูให้ดีนะครับ  ???

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 16:03:59 »
^
^
^
F1 เป็นยังไงเหรอครับ ผ่าน ๆ ไปเห็นรถเยอะดี  ::)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 16:04:36 »
ถ้าจะซื้อกับ F1 เช็คดูให้ดีนะครับ  ???

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 18:58:23 »
^
^
^
F1 เป็นยังไงเหรอครับ ผ่าน ๆ ไปเห็นรถเยอะดี  ::)

ลองหากระทู้เก่าๆอ่านดูครับ
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 22:41:59 »
มีใครพอทราบราคาไหมคับ

320d ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อะคับ หักส่วนลดต่างๆแล้วนะคับ

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 23:28:07 »
เป็นผม ผมเลือก320d sportครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 01:54:20 »
อย่าเห็นแก่ของถูกครับ....บอกได้แค่นี้จริงๆ จะรายไหนก็ตามแต่ ไม่ระบุยี่ห้อ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 04:32:01 »
แต่ถ้าผมเลือก Golf นะ (เอียงครับเอียง)

ปล.อย่าลืมตรวจสภาพรถให้แน่ใจก่อนซื้อนะครับ
H.

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 22:46:49 »
จะเปลี่ยนโฉมแล้วทั้งคู่นะครับลองดู all new series3 F30 เห็นแล้วสวยขึ้นเยอะเลยครับ
แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ
บริการหลังการขายก็เป็นเรื่องสำคัญอันนี้รู้ๆกันอยู่ว่าในไทยบีเอ็มดีกว่าแน่นอนไหนจะ BSIฟรี5ปีอีกแต่ถ้าเรื่องนี้คุณไม่ซีเรียส
และอยากได้รถที่ขับมันกว่าก็ต้องไป Golfแต่ต้อง Golf R แต่ไม่ใช่ว่า 320d จะไม่ดีนะครับหมายถึงเรื่องการขับขี่ผมว่าสู้ได้แต่ Golf เครื่องสมถนะดีกว่าในเรื่องเรี่ยวแรง พละกำลังแรงบิดของ320dไม่ได้เป็นรองแต่เรื่องท๊อปสปีดน้อยกว่าและประหยัดน้ำมันกว่า
ค่อยๆคิดไปที่ละเรื่องว่าเราถูกใจฝั่งไหนมากกว่าครับแล้วโดยรวมคันไหนลงตัวสุด
ไม่อยากเหมือนใครคงต้องไป Golf แหละครับ
แต่ 320dsportก็น่าสนใจครับเพื่อนคุณพ่อซื้อมาบอกถูกใจมากๆขับดีประหยัดอีกi-drive ก็ตัวใหม่แล้ว
แต่ทั้งสองรุ่นใกล้มากๆที่จะเปลี่ยนโฉมแต่ถ้าไม่แคร์สื่อก็จัดไปเลยครับอิอิ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2011, 23:00:50 โดย TorTy »

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:09:27 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่ใช้รถทั้ง 2 ยี่ห้อ เป็นเวลา 5 ปีขึ้นไป
รู้สึกว่า BMW มันดูเปราะบางจังเลย อะไหล่บางชิ้นที่ไม่ได้คาดว่าจะเสีย
ก็ดันเสีย เช่นพวกคิ้วต่างๆเอย ชุดกุญแจสตาร์ทเอย คอมเพรสเซอร์แอร์เอย ฯลฯ
จนทำให้ต้องมาฉุกคิดแล้วว่าถ้าจะใช้ยาวๆ ควรจะมอง BMW อีกไหม
เพราะดูๆไปแล้ว มันเหมาะสำหรับใช้ 5 ปีแล้วเปลี่ยนทิ้ง ตามระยะ BSI จริงๆ -*-

ส่วนโฟล์คตามความเห็นส่วนตัว ใช้เป็น 10 ปี ไม่มีจุกจิกหนักๆให้เห็น
ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก (สั่งอะไหล่เอง และซ่อมเอง) ห้ามเข้าศูนย์เด็ดขาด

ถ้ากำเงิน 3 ล้านตอนนี้ ใจไปทาง Golf GTi มาก แต่ต้องซื้อกับศูนย์แท้
เพราะส่วนต่างของความประหยัดน้ำมัน คำนวนดูแล้วหักล้างกับส่วนต่างค่าตัวรถพอดี
เมื่อคิดว่าใช้สัก 100,000 กม. แล้วขายต่อเมื่ออายุรถครบ 10 ปี (ซึ่งยังไม่รวมค่าซ่อมต่างๆ
ภายในระยะเวลา 10 ปี)

แถม F30 กำลังจะมาปลายปี ถึง ต้นปีหน้า ซึ่งถ้าไม่รีบใช้รถ จะขอดู F30 ก่อนว่าเป็นอย่างไรครับ

(อินมาก กระทู้นี้ เพราะส่วนตัวก็แอบเทียบกันอยู่เหมือนกัน ฮ่าๆ)

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 15:48:21 »
Volk Golf GTi นี่เติม Gasohol ได้หรือเปล่าครับ