ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบรถSKODA SPERB vs NISSAN TEANA vs HYUNDAI SONATA sport ให้หน่อยคับ  (อ่าน 11662 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
ช่วยเปรียบเทียบรถ Skoda Sperb   VS   Nissan TEANA     VS    Hyundai  Sonata sport    ให้หน่อยคับ

พอดีว่าผมอะคับ กะจะรอ TEANA ตัว Minorchange ตอนต้นปีหน้าคับ  พอรอ ๆ ไปก็เกิดกิเลสคับ

พอเห็นเจ้า Sonata sport ก็รู้สึกชอบในรูปทรงภายนอกมากๆคับ ดูsportสมชื่อ และหลังคาแก้วนี้หละ โดนๆ  แต่ถ้าดูภายในเทียน่าดูดีกว่าไหมคับ

และพอมาเห็น Skoda Sperb ในมอเตอร์โชว์ ก็แบบรถดูผู้ดีมากๆ คับ คนนั่งข้างหลังนี้มีพื้นที่กว้างมากๆๆคับ กระโปรงหลังก็เปิดซะ

(วันนี้แอบโทรไปคุยขอราคาพิเศษกับsale มาด้วยคับ sale บอกราคาพิเศษมาแล้วแต่ก็ยังไม่ถูกใจ ไม่ถูกกระเป๋าตังผมอะ  Sale เลยบอกว่าเดี่ยวจะขอราคาให้อีกที
sale บอกว่า Sperb นี้มีนำเข้ามาตั้ง 2 ปีแล้วนะ ผมอะไม่เคยรู้เลย มารู้จริงๆ ก็จาก web ของเรานี้หละคับ และตอนนี้ยอดจองยอดออกรถ sale บอกว่าประมาณ 60 คันแล้วนะคับ)

รถน่าใช้ทุกตัวเลยคับ  อย่างรู้ว่าแต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างคับ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยเปรียบเทียบให้ผมด้วยนะคับ

ไม่เอาเรื่องราคารถนะคับ ขอเรื่องออฟชั่นรถ สมรรถภาพ และประสิทธิภาพของรถคับ  ภายใน ภายนอก รูปลักษณ์

เช่น Teana หาอะไหล่ได้ง่ายกว่า ซ่อมถูกกว่า  ยกตัวอย่างนะคับ (อันนี้ไม่แน่ใจว่าจริงหรือเปล่า)

หมายเหตุ   ต้องขอโทษด้วยนะคับ ถ้าผมอาจจะตั้งกระทู้อะไรที่มันซ้ำซาก ตั้งกระทู้แต่ในสิ่งที่ผมต้องการ  
                 ผมเป็นคนที่ทำงานเก็บเงินและจ่ายเงินซื้อรถทุกบาททุกสตางค์ด้วยตัวผมเองคับ  
                 จากที่ขับ B Segment มาก็อยากที่จะมีรถ D Segment ดี ๆกับเค้าสักคนนึง  ก็เลยเกิดลังเล และอยากได้ในสิ่งที่มันเป็นผมมากที่สุดคับ
                 และเป็นสิ่งที่ผมเอื่อมถึงคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 01:52:01 โดย north »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Skoda Superb อยู่ในมือ คืนนี้ เป็นคืนสุดท้าย พรุ่งนี้ต้องไปคืนแล้ว
ด้วยความรู้สึกที่ไม่อยากคืนจริงๆเลยพับเผื่อย!

มันเป็น D-Segment Sedan ที่ขับสนุกใช้ได้เลย
บุคลิกเหมือน Golf GTi ที่เอาเสื้อสูทของคุณปู่มาสวมใส่
ความเฮี้ยวลดลงมาแค่นิดเดียว

มุดสนุกจริงๆ

อัตราสิ้นเปลือง มาตรฐาน J!MMY อยู่ที่ 15.2 กิโลเมตร/ลิตร เท่า Golf GTi อัตราเร่ง จาก
0 -100 กิโลเมตร/ชั่วโมง มี 9.2 วินาทีโดยประมาณ ท้อปสปีด 214 กิโลเมตร/ชั่วโมง
เหมาะแก่การเดินทางไกล เพราช่วงล่างนุ่มสบายกำลังดี เข้าโค้ง เฟิร์ม มั่นใจมากๆ
ในฐานะ D-Segment Saloon แต่ ในเมือง อาจจะตึงตังนิดนึง เบาะรองนั่ง ทั้งเบาะหน้า
และเบาะหลังสั้นไปนิดนึง รวมทั้งชื่อเสียงของแบรนด์ ที่อาจไม่ได้ติดตลาด และไม่แปลก
ที่หลายคนจะห่วงศูนย์บริการ

Nissan Teana  อ่านรีวิวของเราหรือยังคร้าบ?
ผมว่า รถนั่งสบายกว่า แต่ขับไม่สนุกเท่า กะระยะ ต้องเล็งดีๆกันหน่อย
อัตราเร่งแซง โอเค แต่กอินน้ำมันราวๆ 12 กิโลเมตร/ลิตร และนั่นคือดีสุดแล้วที่ทำได้
แต่มันยังคงเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดในทั้ง 3 คันที่คุณเลือกมา

ส่วน Sonata ใหม่ นั้นได้ขับแค่สั้นๆ ต้นเดือนหน้าถึงจะได้ขับยาวๆ เฟิร์ม มั่นใจ
และบุคลิก กลายเป็นรถใหญ่ เอาใจอเมริกันมากขึ้น ช่วงล่าง เฟิร์ม บังคับเลี้ยวดีกว่า Tucson แน่ๆ
แต่ที่เหลือ รอ Fuill Review ครับ

ขอบคุณคุณจิมมี่มากๆนะคับ ว่าแต่คุณจิมมี่นอนดึกเหมือนผมเลยนะคับ

Teana นี้ได้อ่านที่คุณจิมมี่ Reviewแล้วคับ และอ่านหลายครั้งมากๆคับ
 พออ่านแล้วนี้ก็เป็นเหตุผลนึงคับที่ทำให้ผมหลงรักมันมากขึ้นจนตัดเจ้า Camry กับ Accord ออกไปคับ
และก็ได้อ่าน first Impression เจ้า Sonata sport ของคุณจิมมี่ด้วยคับและก็ได้ตามตัว Superb ด้วย
พอมาเจอเจ้า 2 คันที่ผมกล่าวมาก็เลยเกิดลังเลขึ้นมาคับ
แต่ถ้าผมอ่านจากที่คุณจิมมี่ตอบผมมา ก็แสดงว่าTeana ยังมาวินใช่ไหมคับ
เออ อย่างไรแล้วผมจะรอ Review เจ้า Skoda superb ของคุณจิมมี่นะคับ
และผมได้โทรไปคุยกับsale ของ skoda ตามที่คุณจิมมี่แนะนำผมในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วนะคับ
sale เค้าขอราคาได้จริงๆ คับ แต่เดี่ยวเค้าจะแจ้งราคาที่ขอได้แบบสุดๆ กับผมอีกทีนึงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 02:38:48 โดย north »

ออฟไลน์ Fly to dream

Skoda ถ้ามีศูนย์ในภาคใต้ได้มากเท่าหรือมากกว่า Benz , BMW เลือกเหมือนกันครับ ตอนนี้ยังกลัวเรื่องนี้เรื่องเดียวจริงๆ  ถ้าเป็นไปไม่ได้คงไปที่ 520d เหมือนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JIRATH

หืมมมม Superb เข้ามาสองปีแล้วหรอครับ เงียบจัง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

Chariot

• บุคคลทั่วไป
บ้าน่า.. Superb เนี่ยนะกินน้ำมัน 15 โล/ลิตร นั่นมันเท่ากับขับแจ๊ส/ซิตี้ในเมืองเลยนะนั่น !!  :o :o

แถมเร่ง 0-100 ไม่ถึง 10 วิฯ แรงกว่า Civic FD 2.0 ซะด้วย !!

โอ้ว..บัวผัน มันยอดเยี่ยมมาก  ;)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
SUPERB โฉมก่อนหน้านี้ ก็มีเข้ามาครับ แต่รถน้อยมาก เมื่อวานเจอที่แยกพญาไท สวยดี

ออฟไลน์ mandize

ไปลองขับดูครับ
SONATA SPORT สวยหง่ะ
ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Teana มีจุดดีอยู่ที่การเป็นรถ D-Segment ที่บาลานซ์หลายสิ่งที่คนไทยต้องการไว้ได้ดี
ไม่ใช่ว่าเด่นเริดสุดๆ แต่ทำได้ดีพอประมาณหรือดีในหลายด้านและแย่ในเรื่องกินน้ำมัน
และด้วยราคาที่ถูกกว่า Superb พอสมควร ทำให้ต้องชั่งใจนานมากว่าจะเลือกคันไหน

แต่สมมติว่าเราไม่พูดเรื่องดีไซน์ เรื่องศูนย์บริการ อนาคตอะไหล่ ความทนทาน และราคาตัวรถเลย

ผมให้ Superb ชนะครับ เพราะช่วงล่างแม้ในเมืองจะตึงตังบางจังหวะ แต่ไม่ใช่ตึงตังแบบรถขนาดเล็ก
ผู้ใหญ่ยังนั่งได้สบายครับ แถมพอออกวิ่งนอกเมือง บุคลิกของช่วงล่างสามารถคุมตัวรถได้ดีกว่า Teana
อาการโย้เวลาลงสะพานน้อยกว่า พวงมาลัยคมกว่า ตรงกว่า แน่นกว่า

มันเป็นรถยาวๆหน้าตาเบื่อโลกที่ขับได้มันส์ไม่เหมือนหน้าตามันเลย อัตราเร่งเป็นไปตามที่ผมคาดไว้
คือไม่ได้ไวแบบ GTi แน่ๆ ที่แรงได้ เพราะอัตราทดเกียร์ 1-2-3 จัดและต่อเนื่อง แต่ 9.2 วิ ก็..Teana V6
ประมาณนั้น แต่กินน้ำมันทางไกลน้อยกว่า Teana 2.0

เสียดายที่ผมไม่ชอบโฉมของตัวซีดานนี่เลย แต่ถ้าเป็นตัวแวก้อน ผมแทบจะเผาเสื้อผ้าถวาย

กลัวก็แต่เรื่องศูนย์ กับการใช้งานระยะยาวโดยเฉพาะเมื่อคิดจะเอาไปแต่งต่อเนี่ยล่ะ ก็ผมมันซน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ H.

Skoda Superb
อัตราสิ้นเปลือง มาตรฐาน J!MMY อยู่ที่ 15.2 กิโลเมตร/ลิตร เท่า Golf GTi อัตราเร่ง จาก
0 -100 กิโลเมตร/ชั่วโมง มี 9.2 วินาทีโดยประมาณ ท้อปสปีด 214 กิโลเมตร/ชั่วโมง

ไม่เชื่อครับ มันเป็นไปได้ยังไง  ???
H.

Teana มีจุดดีอยู่ที่การเป็นรถ D-Segment ที่บาลานซ์หลายสิ่งที่คนไทยต้องการไว้ได้ดี
ไม่ใช่ว่าเด่นเริดสุดๆ แต่ทำได้ดีพอประมาณหรือดีในหลายด้านและแย่ในเรื่องกินน้ำมัน
และด้วยราคาที่ถูกกว่า Superb พอสมควร ทำให้ต้องชั่งใจนานมากว่าจะเลือกคันไหน

แต่สมมติว่าเราไม่พูดเรื่องดีไซน์ เรื่องศูนย์บริการ อนาคตอะไหล่ ความทนทาน และราคาตัวรถเลย

ผมให้ Superb ชนะครับ เพราะช่วงล่างแม้ในเมืองจะตึงตังบางจังหวะ แต่ไม่ใช่ตึงตังแบบรถขนาดเล็ก
ผู้ใหญ่ยังนั่งได้สบายครับ แถมพอออกวิ่งนอกเมือง บุคลิกของช่วงล่างสามารถคุมตัวรถได้ดีกว่า Teana
อาการโย้เวลาลงสะพานน้อยกว่า พวงมาลัยคมกว่า ตรงกว่า แน่นกว่า

มันเป็นรถยาวๆหน้าตาเบื่อโลกที่ขับได้มันส์ไม่เหมือนหน้าตามันเลย อัตราเร่งเป็นไปตามที่ผมคาดไว้
คือไม่ได้ไวแบบ GTi แน่ๆ ที่แรงได้ เพราะอัตราทดเกียร์ 1-2-3 จัดและต่อเนื่อง แต่ 9.2 วิ ก็..Teana V6
ประมาณนั้น แต่กินน้ำมันทางไกลน้อยกว่า Teana 2.0

เสียดายที่ผมไม่ชอบโฉมของตัวซีดานนี่เลย แต่ถ้าเป็นตัวแวก้อน ผมแทบจะเผาเสื้อผ้าถวาย

กลัวก็แต่เรื่องศูนย์ กับการใช้งานระยะยาวโดยเฉพาะเมื่อคิดจะเอาไปแต่งต่อเนี่ยล่ะ ก็ผมมันซน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ
ที่เอา TEANA มาเทียบกับ Superb  และ SoNATA นั่นเพราะว่า ราคาจริงๆ แล้ว พอได้คุยกับ Sale แล้ว ราคามันไม่ได้ต่างกันมากคับ(เทียบตัว Classic)
และเหมือนแบบว่ารู้คับว่า Superb มันแพงกว่า แต่ถ้าแบบมันดีกว่าจริงๆในทุกๆ อย่าง ในองค์ร่วมแล้ว ผมก็จะแบบกัดฟันเอาตัวนี้ไปเลย
(ต้องในราคาที่ผมขอ Sale ไปนะคับ)  แต่ถ้าขอ Saleไปแล้วยังไม่ได้ราคาที่ผมถูกใจ ก็ TEANA เหมือนเดิมละคับ
ส่วน Sonata ยังไม่ได้คุยกับ sale เลยคับ

methus zaa

อ๊ากกกกก 15.2 โอ้ มายก็อต เป็นไปได้อย่างไรนี่ รถหนักและใหญ่ขนาดนั้น
0-100 9.2 ยิ่งตกใจเข้าไปใหญ่
เอาแล้วสิ มีแพลนไว้ว่าจะซื้อ เรนเจอร์ กับเทียน่า เอาคันนี้ดีกว่ามั้งเนี่ย
ยังไงก็รอชมรีวิวนะครับ พี่จิม

ออฟไลน์ IncarRus

ไม่เชื่อครับ มันเป็นไปได้ยังไง  ???
555+ ตอนลองขับ ในงาน Motor show ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกันครับ
พอลงจาก Superb ผมถึงได้เดินไปขอลอง Teana อีกรอบเลยอะครับ

ทางสั้นๆ ในสนามเทส ถ้าพูดถึงเรื่องการขับขี่อย่างเดียว
ผมว่า Teana สู้ Superb ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวงครับ 555+

บ้าน่า.. Superb เนี่ยนะกินน้ำมัน 15 โล/ลิตร นั่นมันเท่ากับขับแจ๊ส/ซิตี้ในเมืองเลยนะนั่น !!  :o :o

แถมเร่ง 0-100 ไม่ถึง 10 วิฯ แรงกว่า Civic FD 2.0 ซะด้วย !!

โอ้ว..บัวผัน มันยอดเยี่ยมมาก  ;)
ผมขับเจ้าติ้เดิมๆ ในเมืองอย่างมากได้ 12 โล/ลิตรเองครับ  :-\
นอกเมือง 16 โล/ลิตร ยังไม่ค่อยจะถึงเลย  :'(

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
 Skoda Superb  อ่านว่า ซู - เพิบ   เหรอครับ?

แปลกๆดี

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เพื่อนพึ่งจอง Teana ไป รอรถ 3 เดือนครับ 

ส่วนถ้าเอารุ่น Sport ก็ 4 เดือน ขึ้นครับ

อ่อ 2.5XV น่ะครับ

ออฟไลน์ PREM

หลังจากเห็นแสนยานุภาพของ TSI + DSG ใน Yeti แล้ว
Superb ทำตัวเลขได้เท่านี้ผมไม่แปลกใจเลยครับ ;D

ตัวเลขโรงงาน 0-100 ใน 8.5 วิ ท็อปสปีด 220 ประหยัด 14.7 กิโลลิตร
ของจริงจะด้ิอยกว่านิดนึงไม่แปลก ยกเว้นอัตราสิ้นเปลืองดันดีกว่าเลขโรงงาน (แต่ก็ทดสอบคนละแบบ)

ยืนยันตามเดิมว่าถ้าผมมีเงิน 2 ล้าน คงซื้อ Superb Ambiente ไปแล้วครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

GreenG

Skoda Superb น่าขับที่สุดครับ แต่ราคาแพงไปนิดและการซ่อมน่ากลัว

ส่วน Sonata นอกจากความสวย+หลังคาแก้ว ไม่มีอะไรที่น่าสนใจเลย เครื่องเล็กไม่ได้ม้ามากมายนัก

TEANA คุ้มค่า ราคาถูกดี 1.6 ล้านกว่าได้ opton ครบถ้วนหมดครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ตัวเลือกของท่านเจ้าของกระทู้คล้ายๆ ผมเลยครับ
แต่ Sonata ไปดูที่ Motor Show ไม่ประทับใจเท่าไหร่
และก็น่าจะตกไป ตั้งแต่ยังไม่ได้ลองขับ
เพราะ คุณภาพห้องโดยสาร + ราคาค่าตัว

เรื่องที่ผมอยากรู้มาก คือ Skoda Superb 1.8 TSI สามารถติด lpg ได้ไหม๊
 ;D 555+ แล้วก็ไปเจอแล้วครับ Skoda Superb ติด lpg ได้
http://aag.bright-site.co.uk/gallery/main.php?g2_itemId=1253
แต่เป็นของฝรั่งนะครับ ตอนนี้กำลังถามไปกับร้านแก๊สที่ไว้ใจได้อยู่
ว่าสามารถดำเนินการให้ได้ไหม๊ จะมีปัญหาอะไรหรือป่าว  ;D

ถ้าเรื่องนี้เคลียร์ได้ สำหรับผม น่าจะเหลืออยู่เรื่องเดียวแล้วหละ
คือ เรื่องเบาะนั่ง ก็อย่างที่รู้กัน เบาะของ Teana นั้นเทพจริงๆ
เบาะของ Superb ออกแนวสปอร์ต ส่วนที่รองขาสั้นๆ อีกต่างหาก
คงต้องให้เสด็จเตี่ยไปลองนั่งดู

ปล. โชคดีมากครับ ที่บ้านผมไม่ซีเรียสเรื่องแบรนด์เท่าไหร่
แต่แอบเป็นห่วงเรื่องหลังการขายจริงๆ  :-\

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
Skoda Superb ประหยัดหรือไม่ประหยัด ผมลองจากการใช้งานจริงมาแล้วครับ
ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา ผมขับไปหัวหินมาครับ เติมน้ำมันเต็มถังที่ปั้มแถวๆพระราม2 (60ลิตร) แล้วก็วิ่งไปหัวหิน ระยะทาง 180 กม. ใช้ความเร็ว 120-140kmh ตลอดทาง พอถึงที่หมาย เข็มน้ำมันลดลงไปไม่ถึง1/4ของถัง
อึ้งเหมือนกัน ประหยัดมากๆ ไป-กลับแค่เกือบๆครึ่งถัง
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ mandize

Skoda นี่ ถึงจะประหยัดได้ 15 กม./ลิตรเลยหรอ โอ้ววว สุดยอดดดด

แต่พอขายต่อ คงหน้ามืดแน่
ความประหยัดที่ได้มา คงไม่คุ้มกับค่าตัวที่หายไป ในอีก 4-5 ปีข้างหน้า มากกว่า 1.2 ล้านแน่นอน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Skoda Superb ประหยัดหรือไม่ประหยัด ผมลองจากการใช้งานจริงมาแล้วครับ
ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา ผมขับไปหัวหินมาครับ เติมน้ำมันเต็มถังที่ปั้มแถวๆพระราม2 (60ลิตร) แล้วก็วิ่งไปหัวหิน ระยะทาง 180 กม. ใช้ความเร็ว 120-140kmh ตลอดทาง พอถึงที่หมาย เข็มน้ำมันลดลงไปไม่ถึง1/4ของถัง
อึ้งเหมือนกัน ประหยัดมากๆ ไป-กลับแค่เกือบๆครึ่งถัง

เอาคล้ายกันได้เปล่า (ปั้มตรงพระราม2 คือเลยวงแหวนไป ที่ปั้ม PTT ใหญ่ๆ ใช้เปล่าครับ)

Teana 2.5  เติมเต็มถังเหมือนกัน ขับ 120-140 ครับ ไปแวะชะอำก่อน แล้วไปหัวหินกินข้าวที่ข้างหาด  แวะเพลินวาน  วิ่ง ได้ 197 กม.

ได้เฉลี่ย 12 Km/L  (อ่อ ไม่ได้ขับนิ่งๆ มีเร่งแซงบ้าง)

ขากลับ วิ่งรวดเดียว แต่ 110-150 ครับ (บางช่วงรถขับช้าต้องแซงบ่อย ถึงสมุทรสงคราม ถนนค่อยโล่งหน่อย) กลับถึงบ้าน 214 กม.

ได้เฉลี่ย 11.6 km/l (ซิ่งเหมือนกัน)  กลับถึงบ้าง เข็มอยู่ครึ่งถังครับ

รวมไปกลับ 400 กม. (ประมาณ)  ได้เฉลี่ย 11.8 km/l  ได้ครับ  น้ำมันครึ่งถัง ประมาณกือบ 40 L ครับ

เพราะเคยขับลงใต้ ได้ กทม. ถึง สุราษฯ (ประมาณ 700km) ครับ (แต่ขับเรื่อยๆ น่ะครับ) หมดถังพอดี (เติมกลับ 62L)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 10:30:31 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ PREM

เอาคล้ายกันได้เปล่า (ปั้มตรงพระราม2 คือเลยวงแหวนไป ที่ปั้ม PTT ใหญ่ๆ ใช้เปล่าครับ)

Teana 2.5  เติมเต็มถังเหมือนกัน ขับ 120-140 ครับ ไปแวะชะอำก่อน แล้วไปหัวหินกินข้าวที่ข้างหาด  แวะเพลินวาน  วิ่ง ได้ 197 กม.

ได้เฉลี่ย 12 Km/L  (อ่อ ไม่ได้ขับนิ่งๆ มีเร่งแซงบ้าง)

ขากลับ วิ่งรวดเดียว แต่ 110-150 ครับ (บางช่วงรถขับช้าต้องแซงบ่อย ถึงสมุทรสงคราม ถนนค่อยโล่งหน่อย) กลับถึงบ้าน 214 กม.

ได้เฉลี่ย 11.6 km/l (ซิ่งเหมือนกัน)  กลับถึงบ้าง เข็มอยู่ครึ่งถังครับ

รวมไปกลับ 400 กม. (ประมาณ)  ได้เฉลี่ย 11.8 km/l  ได้ครับ  น้ำมันครึ่งถัง ประมาณกือบ 40 L ครับ

เพราะเคยขับลงใต้ ได้ กทม. ถึง สุราษฯ (ประมาณ 700km) ครับ (แต่ขับเรื่อยๆ น่ะครับ) หมดถังพอดี (เติมกลับ 62L)

คัน 2.0 ผม ขับลงใต้เหมือนกัน ไปเติมที่สุราษฏร์เหมือนกัน แต่เติมกลับแค่ 50 ปลายๆ ลิตรครับ ;D หน้าจอยังไม่ทันขึ้นเตือน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ HYDE--

Skoda ขับดีที่สุด แรงที่สุด แถมประหยัดที่สุดซะงั้น หนึบสุดด้วย
Teana สบายที่สุด นุ่มที่สุด ตัว 2.5 ก็แรงพอสมควร
Sonata หล่อ เอ้ะ หรือสวย ที่สุด ช่วงล่างก็คงสู้ Superb ไม่ได้ แต่น่าจะออกแนวสปอร์ตกว่า Teana