ผู้เขียน หัวข้อ: [ข่าว]สคบ.สั่งปรับโฆษณา “โต้โยต้า วีโก้ จิ๊บ ๆ” เกินจริง  (อ่าน 17467 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
นายองอาจ คล้ามไพบูลย์ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค (คคบ.) ซึ่งที่ประชุมได้พิจารณาเรื่องร้องเรียนให้ตรวจสอบการโฆษณาของรถกระบะโต้โยต้า วีโก้ หลังพบข้อความเกินจริง อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดว่า “วีโก้ ยอดประหยัดน้ำมัน แชมป์กระบะ 4 ปีซ้อน ยอดขายอันดับหนึ่ง คุณภาพอันดับหนึ่ง ใช้น้ำมันแค่จิบ ๆ เรื่องประหยัดน้ำมัน แค่เรื่อง จิ๊บ จิ๊บ พิสูจน์แล้วบนเส้นทางจริงจากเชียงใหม่ถึงภูเก็ต ถังเดียวเหลือ ๆ เหนือจรดใต้”

และข้อความว่า “ร่วมทดสอบโดยมีสื่อมวลชนและผู้ใช้จริง ณ วันที่ 28 มกราคม 2553 ระยะทาง 1,565 กม. จากดอยสุเทพ จ.เชียงใหม่ ถึงแหลมพรหมเทพ จ.ภูเก็ต โดยไฮลักซ์ วีโก้ สมาร์ทแค็ป 2,500 ซีซี”

จากการตรวจสอบพบว่า แชมป์กระบะ 4 ปีซ้อน เป็นเพียงยอดจำหน่ายเท่านั้น ส่วนคุณภาพอันดับหนึ่งเป็นเพียงการสำรวจความพึงพอใจด้านบริการ ไม่ได้หมายถึงคุณภาพหรือสมรรถนะของรถ

นอกจากนี้ การอ้างอิงเกี่ยวกับการประหยัดน้ำมันเป็นเพียงการทดสอบขับขี่ ไม่ได้ใช้งานจริง คณะกรรมการฯ จึงมีคำสั่งปรับบริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด เป็นเงิน 50,000 บาท และนายภีมะ ฮัดเจสสัน ผู้รับผิดชอบการโฆษณา อีกเป็นเงิน 50,000 บาท ฐานมีเจตนาที่ไม่เป็นธรรมและห้ามใช้โฆษณาข้อความดังกล่าวโฆษณาต่อไปทุกสื่อโฆษณา

-สำนักข่าวไทย

ที่มา : http://news.mthai.com/general-news/110596.html

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
โธ่ถัง =='

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
ไม่สั่งลงโทษให้ลูกค้าที่ไม่พอใจ กับรถคุณภาพอันดับ 1 คืนรถได้รับเงินเต็มจำนวน จากการทำให้เกิดความเข้าใจผิด จากโฆษณา เพราะอันนี้มันเป็นเหตุให้เกิดการซื้อสินค้า

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
โดนซะแล้ว ...

*Satino" [HD] หัวเราะในลำคอ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ไม่จิบเลย  อิอิ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Skyforce

แล้วอีกรุ่นที่โฆษณาใช้แล้วรวย ถ้าผู้บริโภคซื้อมาใช้แล้วไม่รวยจะโดนไหมเนี่ย อิอิ  ;D
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Pluem_411

โดนซะแล้วก็โฆษณา over อย่างแรง
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
กรรมแท้ๆ

ว่าแต่ ไอ้พวกน้ำมันถังเดียววิ่งข้ามประเทศไมไม่โดนบ้างหนอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 07:20:34 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ numtik2005

ก็ยังโดนแบบจิ๊บๆ อยู่ดี  ;D ;D

ออฟไลน์ Air_graphic

ค่าปรับ 5หมื่น จิ๊บๆ ยิ้มร่า..
รถขายปีละแสนกว่าคัน 5หมื่น สบายๆแล้วครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ปรับแค่5หมื่น ยังไงก็คุ้ม กับยอดขาย

รุ่นใช้แล้วรวยก็น่าโดนเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ปรับได้ หน่อมแน้มมากกก  ;D

ออฟไลน์ gundam126

ผมไม่ได้เชียร์โตโยต้านะแต่ผมคิดว่าคนซื้อรถปัจจุบันนี้คงไม่ได้เชื่อโฆษณาเท่าไรหรอกครับ อย่างน้อยปัจจัยที่รถกระบะขายได้ก็น่าจะมาจากชื่อพี่โต+โปรโมชั่นแรงๆถูกใจมากกว่า เคยเห็นคน2คน(ที่ทำงาน)มาทะเลาะกันเรื่องรถอะไรประหยัดกว่ากันระหว่างอีผุผุกับโตโยป้า(คนซื้อย่อมคิดว่ารถที่ตัวเองซื้อคือดีที่สุดและพยายามชักชวนให้คนอื่นคล้อยตามทั้งๆที่ควรจะคิดว่ารถอะไรเหมาะกับเรามากกว่า)2คนนี้ทะเลาะกันจนถึงขั้นชกต่อยกัน สุดท้ายเรื่องจบลงโดยที่ผู้จัดการแผนกมาบอกว่ารถผมสิดีที่สุด มันไม่มีงวดรถด้วยนะและตบท้ายด้วยผมจะทำเรื่องตัดเงินเดือนพวกคุณ2คน.....รถที่ดีที่สุดคือรถที่เราชอบครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..........at least someone performed thier duty and wouldn't let such advertisement misleading motorists no more!!!

yogibear

ออฟไลน์ apinui

ต้องให้พี่ป๋อ มาขับให้ดู ....

NgoH

ผมไม่ได้เชียร์โตโยต้านะแต่ผมคิดว่าคนซื้อรถปัจจุบันนี้คงไม่ได้เชื่อโฆษณาเท่าไรหรอกครับ อย่างน้อยปัจจัยที่รถกระบะขายได้ก็น่าจะมาจากชื่อพี่โต+โปรโมชั่นแรงๆถูกใจมากกว่า เคยเห็นคน2คน(ที่ทำงาน)มาทะเลาะกันเรื่องรถอะไรประหยัดกว่ากันระหว่างอีผุผุกับโตโยป้า(คนซื้อย่อมคิดว่ารถที่ตัวเองซื้อคือดีที่สุดและพยายามชักชวนให้คนอื่นคล้อยตามทั้งๆที่ควรจะคิดว่ารถอะไรเหมาะกับเรามากกว่า)2คนนี้ทะเลาะกันจนถึงขั้นชกต่อยกัน สุดท้ายเรื่องจบลงโดยที่ผู้จัดการแผนกมาบอกว่ารถผมสิดีที่สุด มันไม่มีงวดรถด้วยนะและตบท้ายด้วยผมจะทำเรื่องตัดเงินเดือนพวกคุณ2คน.....รถที่ดีที่สุดคือรถที่เราชอบครับ

ถ้างั้นก้ไม่ต้องจ้างดารามาแสดงแล้ว ซื่อเขาขายได้ และการโฆษณาวีโก้ออกอากาศมากที่สุดด้วย

ฟอร์ดโปรโมชั่นแรงกว่าใคร ยังไม่มีใครจะสนใจเลย ก็การโฆษณานี่แหละ สำคัญนัก

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ผมเคยดูการวิจัย focus group เขาบอกว่า ตลาดกระบะ (ตจว ภาคอีสาน) ลูกค้าบอกได้เลยว่าตัวเลขความประหยัดมีผลต่อการตัดสินใจซื้อครับ ยิ่งเลขมากยิ่งดี

ส่วนเรื่องดีไซน์ส่วนใหญ่เขาชอบแนว ๆ Dmax Vigo Navara มากกว่าครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

อย่าเอาแต่ความคิดของตัวเองครับ   เอาความเป็นจริงมาดีกว่า

ออฟไลน์ MoLee

โดนจนได้  ::)

*Moza!!!แอบหัวเราะแบบเก็บอาการ ;D

ปล.ที่จริงน่าจะโดนตรงเพลงด้วยนะ

ตอนที่ร้องว่า      อ้ะๆๆโค้งเราไม่สะท้านๆๆ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 18:58:19 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ delete

เรื่องประหยัดน้ำมัน ผมว่าเดี๋ยวนี้คนไทยรู้แล้วว่าเครื่องคอมมอนเรลยังไงก็ไม่ต่างกัน
จะล้มวิโก้ ผมว่าเกทับเรื่องช่วงล่างน่ะชัวร์สุด
บีที50 มาถูกทาง แต่เสียดายมาโฆษณาเอาตอนปลายรุ่นไปหน่อย

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
สคบ. น่าจะไปดูเรื่องคุณภาพรถหลังส่งมอบให้ลูกค้าใช้มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
เมื่อความจริงถูกเปิดเผย...........
ผมคิดว่าการที่จะทำโฆษณาของมาได้ต้องผ่านมติที่ประชุมของผู้บริหารที่มีความรู้ มีการศึกษา และมีคุณธรรม แต่ไม่แน่ใจว่าโฆษณานี้ออกอากาศได้อย่างไร ผมคิดว่าผู้บริหารรู้แน่นอนครับว่า โฆษณานี้แอบแฝง ไม่ตรงความจริง โกหกผู้บริโภคแน่นอน ตั้งใจหลอกคนดู คนอ่านโฆษณาแน่นอน โตโยต้าทำไมเพราะหวังแต่ผลกำไร และยอดขาย โดยไม่มีจรรยาบรรณ แต่ในเมื่อโตโยต้าตั้งใจทำผิดไปแล้ว และสังคมไทยก็โดนหลอกไปแล้ว ผมอยากให้................โตโยต้าต้องแสดงความรับผิดชอบต่อสิ่งที่ทำผิดไปครับ แต่มันคงเป็นไปไม่ได้ที่จะซื้อรถคืนจากคนที่โดนหลอก หรือซื้อเพราะโดนคุณหลอก จึงอยากให้โตโยต้าโฆษณาผ่านสื่อต่างๆที่คุณโฆษณาว่า...........โตโยต้าขอโทษที่โฆษณาโกหกคนไทย และกรุณาโฆษณาแก้ไขข้อมูลให้ถูกต้องด้วยครับ ไม่ใช่ปล่อยไปแบบเงียบๆๆๆ และผมก็คิดว่าบทลงโทษที่โดนยังน้อยไปกับชาวบ้านตาดำๆที่กว่าจะเก็บเงินซื้อรถได้ ซื้อโตโยต้าเพราะเชื่อการโฆษณา และขอชื่นชมการทำงานของ สคบ. ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
โอ้ ปรับ 50,000 อย่าปรับเลยครับ ปรับ จิ๊บๆ ตามโฆษณาแบบนี้

(กำลังคิดเพลินๆ ว่า อยากให้ตุ๊กกี้มาโฆษณา Navara ดีกว่า 5555555 บ้าไปแล้ว)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ karn5811

แล้วอีกรุ่นที่โฆษณาใช้แล้วรวย ถ้าผู้บริโภคซื้อมาใช้แล้วไม่รวยจะโดนไหมเนี่ย อิอิ  ;D

กระทืบ like เลยครับ อันนี้เกินจริงกว่าอีกผมว่า
 ใช้แล้วรวย ถ้าผมซื้อหนิจะรวยมั้ยน้า
ถ้ารวยจริงจะได้ซื้อมาขับ 555

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปรับแค่ 50000 ปรับทำไม??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Sappe!

อุ้ย!! แร๊ง

แค่ 50000 เองหรอนิ??
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Ruksadindan

กระทืบ like เลยครับ อันนี้เกินจริงกว่าอีกผมว่า
 ใช้แล้วรวย ถ้าผมซื้อหนิจะรวยมั้ยน้า
ถ้ารวยจริงจะได้ซื้อมาขับ 555

เห็นด้วยครับ ใช้แล้วรวย โม้กว่าอีกนะ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ปรับ 5 หมื่น...ไร้สาระจัง เอาเวลาทำงานมาคิดอะไรได้เท่านี้เองเหรอเนี่ย
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

Blue 229

" จิ๊บๆ " โดนปรับ 5 หมื่น

แล้วพวก " นำทางรวย"
             "อุ๊ย ขาวอมชมพู ขาวอมชมพูจริงๆด้วย"
    หรือจะเป็น " อยากรู้อะไร พี่แอ๊ดจะหามาตอบให้" ทุกวันนี้ พี่แอ๊ดก็ยังไม่ตอบผมเลย ครับ  ;D ;D

พวกนี้มันต่างจาก "จิ๊บ" ตรงไหนเหรอครับ งงกับมาตรฐาน กม. บ้านเราจริงๆ ;)

ออฟไลน์ XL_SiZe

วีโก้ ยอดประหยัดน้ำมัน แชมป์กระบะ 4 ปีซ้อน ยอดขายอันดับหนึ่ง

แต่ผมได้ยินว่า วีโก้ ยอดประหยัดน้ำมัน แชมป์กระบะ 4 ปีซ้อน ยอดขายอันดับหนึ่ง แค็ปเปิดได้

สงสัยไม่รวมอีกเจ้านะ