ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ รถเก่ายุโรปกับรถใหม่ญี่ปุ่น  (อ่าน 7361 ครั้ง)

ออฟไลน์ tony99

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจ จะซื้อ volvo v40 ปี2002 วิ่งมาประมาณ 13x,xxx กิโล
พอดีคนรู้จักจะขาย ราคาก็ราคาตลาดทั่วไปตอนนี้ แต่ได้รถสภาพดี
และรู้ประวัติการซ่อมแซม การใช้งาน สามารถซื้อเงินสดได้เลย

อีกใจก็คิดอยู่เหมือนกัน ว่าหรือจะเอา Ecocar ป้ายแดงดี

ใครมีคำแนะนำหรือข้อคิดเห็น ข้อควรระวัง
ช่วยแชร์ๆกันหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
 ;)

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ รถเก่ายุโรปกับรถใหม่ญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 17:12:06 »
ถ้าเป็นรถคันแรกในชีวิตแนะนำรถใหม่ดีกว่าครับ.....
เล่นรถยุโรปเสียทีกำตังส์เยอะกว่าญี่ปุ่นหลายเท่านะครับ....
รถเก่าเกิน 5 ปีเตรียมตัวซ่อมได้เลย....
แต่รถใหม่วิ่งไปเลย 5 ปีไม่ต้องซ่อมครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ รถเก่ายุโรปกับรถใหม่ญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 17:36:47 »
ตกใจชื่อล๊อกอินครับ

ตัด วาย ตัวนึง นี่ ::)

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 17:37:21 »
ญาติซื้อbmwรถเก่ามือ2คันนี้น่าจะ12ปีแล้ว ซื้อมาใช้ได้เกือบปีถึงคราวซ่อม ไม่อยากจะบอกว่าเหนื่อยครับในกรณีที่เราไม่ได้มีเงินมากเท่าไรนักหรือว่าไม่มีอู่หรือช่างที่รู้จักกันอาจโดนฟันเยอะครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 17:47:47 »
รถปี02 สำหรับผมถือว่าไม่เก่าเท่าไหร่นะ
แต่มันเป็นรถคันที่เท่าไหร่ของบ้านอ่ะครับ
ถ้ามีรถใช้มากกว่า1คันอยู่แล้ว(รวมคันนี้ด้วย) จะลองV40มาใช้งานดูก็ได้
แต่ถ้าคันนี้ที่จะซื้อ เป็นคันเดียวของบ้าน ไม่มีคันอื่นไว้สลับใช้งาน
จะบอกว่าเวลางานเข้า คุณอาจจะสาปส่งรถยุโรปมือสองไปเลย

.-_-.

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:19:24 »
Volvo จะจุกจิกแน่นอนนะครับ
แต่ก็ปลอดภัยแน่นอน
เทียบกับ Eco Car
ผมว่าเอาปลอดภัยเถอะ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:23:34 »
ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
ขออภัยที่ให้ข้อมูลไม่ครบถ้วนเท่าไหร่นะครับ  ::)

รถที่งานอยู่ในปัจจุบันที่บ้านมีอยู่ 3 คัน ประกอบไปด้วย
Toyata Altis 1.8G
Nissan March 1.2 V CVT
Volvo 850 GLE (ใช้ส่วนตัว)

คันใหม่นี้ ต้องการจะซื้อมาทดแทนเจ้า Volvo 850 (สภาพปัจจุบันยังสามารถใช้งานได้เป็นอย่างดี)
Volvo ที่เคยคบมาในอดีตก็มี 460 850 และ 960 มีร้านซ่อมในดวงใจอยู่

ลักษณะการใช้งาน
ใช้ขับไป-กลับบ้านตจว.(นครปฐม) วันเสาร์-อาทิตย์
จ.-ศ. ใช้บริการขนส่งมวลชนในเมือง (มีออกไปข้างนอกบ้างเล็กน้อย)
ขับท่องเที่ยวต่างจังหวัด เดือนละครั้งสองครั้ง

ใจนึงมันก็อยากได้แวนสักคัน มาประดับบ้าน
อีกใจก็อยากเปลี่ยนมาคบรถใหม่ค่ายญี่ปุ่นให้รู้แล้วรู้รอดไปซะเลย

คร่าวๆประมาณนี้ครับพี่น้อง อิอิ  :D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:25:46 »
อย่ากลัวเลยครับ เครื่องยนต์ไม่ได้พังง่าย อะหล่อันพอเทียบได้ตามเชียงกง เข้าไปที่ร้านเลย จะได้ไม่ต้องโดนรีดจากอู่ซ่อม อ้างเป็นรถยุโรป และอุปกรณ์หลายอย่างก็เหมือนรถทั่วไป อยากสบายใจก็เปลี่ยนเครื่อง แจแปนเสี้ย

เอาโครงสร้างที่แข็งแรงไว้ก่อน

อีโคคาร์มันบอบบางไป อันตรายนะ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:29:19 »
อย่ากลัวเลยครับ เครื่องยนต์ไม่ได้พังง่าย อะหล่อันพอเทียบได้ตามเชียงกง เข้าไปที่ร้านเลย จะได้ไม่ต้องโดนรีดจากอู่ซ่อม อ้างเป็นรถยุโรป และอุปกรณ์หลายอย่างก็เหมือนรถทั่วไป อยากสบายใจก็เปลี่ยนเครื่อง แจแปนเสี้ย

เอาโครงสร้างที่แข็งแรงไว้ก่อน

อีโคคาร์มันบอบบางไป อันตรายนะ
กด+ให้ 1000ที

แต่เรื่องเปลี่ยนเครื่องยุ่นนี่ ผมไม่มีความรู้นะ แต่ไม่รู้มันจะต้องเปลี่ยนแหลกเลยหรือเปล่า
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 19:11:35 »
เปลี่ยนแหลกหรือป่าวไม่รู้ เพราะไม่เคยมีโอกาสได้สัมผัสรถวางเครื่อง
แต่มันคงทำไม่ยากหลอก ไม่อย่างนั้นคำว่า 2J มันจะคุ้นหูพวกเราได้ไง
07 mazda 3

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 21:39:58 »
เคยขับรถยุโรปมา แล้วมาเปลี่ยนเป็นรถญี่ปุ่น มันคงปรับความรู้สึกการขับยากมากเลยครับ

ผมว่าคุณเคยใช้มา อู่ก็มี เอาแบบเดิมไปเลยครับ คุ้นเคยอยู่แล้ว มาใช้รถญี่ปุ่นอาจต้องปรับตัวอีกเยอะครับ

หารถที่การขับเหมือนรถยุโรปยากมากครับ

ตัวผมอยากได้รถยุโรปมากกก แต่เงินไม่ถึงครับ มือสองก็ไม่กล้า ไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไร

ขับเป็นและขับมันส์ อย่างเดียว

ตอนนี้ใช้ได้ก็ นิวแลนเซอร์ ส่วน อีเอ็กซ์ ก็ของญาติ อีก

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:41:13 »
เห็นแล้วตอบยาก จนเห็นข้อมูลเพิ่มว่ามี 850 อยู่ แล้วจะหารถมาแทน เลยขอเสนอทางเลือกเพิ่มให้
ทั้ง V40 กะ Ecocar ยังไงก็มาแทนไม่ได้
V40 รุ่นนั้นแม้ไม่จุกจิกเพราะพื้นฐานมิตซู เว้นเครื่อง แต่การประกอบก็ไม่ได้ดีขนาดนั้น
ส่วน Ecocar ไม่มีทางมาแทนส่วนไหนของ 850 ได้
อยากเสนอให้เอา 850 เข้าอู่ดีๆซัก 10 เดือนแล้วโยนเงินค่าบำรุงซัก 150,000 ตกเดือนละแค่ 15,000 ทำให้จบ ได้รถดีกว่าเยอะ!!
บ้านแฟนมี S40 turbo ปี 02 วิ่งมา 30,000 โลแท้ เช็คศูนย์ คนขับรถขับตลอด กับ 850 van โฉมแรก วิ่ง 40,000 วันนี้ทั้งสภาพ ทั้งคุณภาพการขับขี่มันยังดีต่างกันมาก เลยรู้ว่ายังไงต้องเก็บ 850

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 02:50:43 »
ผมใช้ s40 ปี 1998 อยู่ครับ พอจะให้ข้อมูลได้ดังนี้

s/v 40 เป็นรถเล็กของวอลโว่ ที่ใช้พื้นฐานช่วงล่างร่วมกับ มิตซู carisma ซึ่งไม่มีขายในไทย
แต่ก็ใช่ว่าจะใช้ชิ้นส่วนร่วมกับ มิตซูได้ทั้งหมด ใช้ได้แค่ ยางรองแท่นเครื่อง บุช ลูกหมาก บางตัว
ซึ่งต้องนำมาเทียบกับ ecar cedia ที่ขายในบ้านเรา

ด้านเครื่องยนต์นั้น วอลโว่ผลิตเอง เป็นบล๊อค 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว 2000 cc
โดยในบ้านเราแบ่งตามปีดังนี้
1997 เป็นรถนำเข้าทั้งคันจากเนเทอแลนด์
1998-2003 เป็นรถประกอบในบ้านเรา

โดยปี 2002 ที่ จขกท. ว่ามานั้น เป็นเครื่อง 2000 light turbo 165 แรงม้า
นับว่าขับสนุก ตีนต้นมาไว แถมกินน้ำมันพอๆกับเครื่อง 2000 NA ทั้งในเมืองและทางไกล

เรื่องการซ่อมบำรุงอู่นอกช่วยท่านได้ อะไหล่มือสองพอมีบ้าง แต่นับว่าหายากอยู่
อะไหล่เบิกใหม่จาก 0 นับว่าราคาสูง แต่มีของเทียบ หรือของ OEM ราคาถูกลงมาบ้าง

ขอให้โชคดีครับ มีอะไรเพิ่มเติมได้ที่ www.volvomania.com ยินดีครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:14:09 »
ถ้าเคยใช้มาแล้วแถมมีอู่ประจำ+กับจะขาย volvo คันเก่าทิ้งได้รถที่เช็คประวัติได้สภาพดีอีกไม่ต้องคิดเยอะแล้วครับเลือก volvo เถอะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 23:54:03 »
วอลโว่มีความเกียวข้องกับครอบครัวผมมาช้านาน ดังนั้นคงเอนเอียงไปทาง S40 ก่อนน่ะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:13:35 »
คงต้องถามว่า ถ้ามันเข้าซ่อม จะมีคันอื่น ใช้หรือเปล่า

เห้น Volvo เข้าอยู่ซ่อมที่ วันเดียวไม่อยู่ น่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 15:13:12 »
แจ้งความคืบหน้าครัฟฟ.. ;D

ตอนนี้คงตัด Ecocar ไปแล้วล่ะครับ
แต่ยังลังเล เลลังคันเก่า 850 คันเก่า
เก่าปี แต่ยังใช้ดีเยี่ยม ปีๆนึงซ่อมนิดๆหน่อย
ฟิลลิ่งในการขับดีมั่กๆ

เสาร์-อาทิตย์นี้จะไปดูเจ้า V40 อีกครั้ง
และขอ "ทดลองขับ" เนื่องจากคราวที่แล้ว
ไม่ได้ลองเพราะน้ำมันหมด และต้องรีบไปธุระ

บางทีการได้ลองขับ
อาจจะทำให้พิจารณาอะไรๆได้มากขึ้น
 ;)