ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Non-Premium Midsize FR อย่าง Mark-X มาขาย จะขายได้ไหม??  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เห็นมีช่วงนึง เคยคุยกันเรื่อง AFTA ของรถใหญ่จากญี่ปุ่น ผมเลยสงสัยว่า ถ้าอนาคต รถหรูๆ จาก non-premium brand อย่าง Toyota Mark-X, Crown หรือ Nissan Skyline, Fuga หรือ Honda Legend มาขายเมืองไทย มันจะขายสู้กับรถอย่าง Mercedes, BMW หรือ Volvo ได้หรือไม่ (อาจจะไม่ต้องชนะ แต่เอาแค่อยู่ได้) แล้วราคาสักราวๆ เท่าไร ถึงจะพอทำให้คนไทยหันมามองครับ?

ส่วนตัว อยากให้รถพวกนี้เข้ามาเหมือนกัน เพราะถ้าราคาขายถูกกว่า Mercedes, BMW ขนาดกลางๆ (E, 5) ผมคิดว่ามันก็น่าสนนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TorTy

Re: ถ้า Non-Premium Midsize FR อย่าง Mark-X มาขาย จะขายได้ไหม??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 23:31:00 »
Honda Legend ไม่ต้องเอามาให้เสียเวลาหรอกครับถ้าไม่เปลี่ยนมาขับหลังก็ไม่ต้องไปแข่งกับใคร

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้า Non-Premium Midsize FR อย่าง Mark-X มาขาย จะขายได้ไหม??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 02:12:32 »
ผมว่ายากนะ กับการจะเปลี่ยนใจคนไทยไปจาก benz กับ bmw
ขนาด lexus ที่ถูกวางให้เป็น พรีเมี่ยมแบรนด์ของ โตโยต้า
ผมว่าคนไทยยังให้การยอมรับน้อยอยู่นะ
ดังนั้น รถอย่าง mark-x หรือ crown หากเข้ามาจริง ราคาต้องแตะ 4 ล้านอยู่แล้ว
ไม่ว่าจะยกเว้นภาษีอะไรก็ตาม และผมมองว่าราคาที่ระดับนั้น คนจะยังเลือก benz bmw เป็นตัวเลือกแรกอยู่เหมือนเดิมครับ

ปล. แต่ปัจจุับันผมสังเกตเห็นรถพวกนี้มากขึ้นนะ skyline มีวิ่งหลายคันอยู่นะครับ อาจเพราะเดี๋ยวนี้ ผูู้้นำเข้าอิสระมีมากขึ้นมั้ง :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:40:41 »
ขนาด Lexus วันนี้ กว่าจะได้รับการยอมรับขนาดนี้ได้ เหนื่อยนะครับ

เจ้าอื่น ก้ไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 08:34:57 »
คืออีกอย่างที่ผมสงสัยก็คือ

"ถ้าราคาถูกกว่าพอสมควร คนจะไม่สนใจมันเลยหรือ"

อย่างเช่น Mark-X เนี่ย ขนาดของมันอยู่ในระดับ mid-size ซึ่งถือว่าใหญ่กว่า compact executive อย่าง C-Class หรือ 3-series ถ้าสมมุติราคาขายของมันอยู่ที่ 2 ล้านกลางๆ ซึ่งถูกกว่า E-class หรือ 5-series ค่อนข้างชัดเจน จะไม่มีคนซื้อเหรอครับ

(แต่แน่นอนถ้าหลบภาษี AFTA แล้ว ถ้า Mark-X หรือ Crown ยังมีราคาพอๆ กับ E-Class หรือ 5-Series ตัวล่างๆ ก็จบครับ ผมก็ไม่เอาละ)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:24:22 »
ถ้า Crown อาจจะทำการตลาดได้ง่ายครับ
เพราะในอดีตคนไทยนิยมอยู่พอสมควร

แต่ Mark-X นี่ อืมมมม.... รถดีนะ
แต่ไม่มีประวัติ ไม่มีอะไรเลย ทำการตลาดเงกแน่ๆ
เรื่องราคา ถ้ามันไม่เกิน 1.5-1.8 ล้าน
ผมว่าขายได้น่า จะขายดีกว่าแคมรี่เอานา

เงื่อนไขก็คือ ต้องประกอบในประเทศครับ ให้ราคามันลงมาได้
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 20:27:53 »
ถ้า Crown อาจจะทำการตลาดได้ง่ายครับ
เพราะในอดีตคนไทยนิยมอยู่พอสมควร

แต่ Mark-X นี่ อืมมมม.... รถดีนะ
แต่ไม่มีประวัติ ไม่มีอะไรเลย ทำการตลาดเงกแน่ๆ
เรื่องราคา ถ้ามันไม่เกิน 1.5-1.8 ล้าน
ผมว่าขายได้น่า จะขายดีกว่าแคมรี่เอานา

เงื่อนไขก็คือ ต้องประกอบในประเทศครับ ให้ราคามันลงมาได้

รถตระกูล Mark-X เมื่อก่อนก็เคยเข้ามาในบ้านเราในนาม Corona Mark II กับ Cressida นี่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 23:50:26 »
ขนาด Lexus วันนี้ กว่าจะได้รับการยอมรับขนาดนี้ได้ เหนื่อยนะครับ

เจ้าอื่น ก้ไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ

นอกจากการพิสูจน์ตัวเองแล้ว ยังอยู่ที่ปลายสายด้วยสินะครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 20:22:22 »
Mark-X ให้ตายก็จะซื้อให้ได้ครับ มันเจ๋งสุดแล้ว ตรงใจ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ swami

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 11:16:46 »
รัก Mark X มากมายคับ
เพราะเคยนั่งแล้วรู้สึกว่าสร้าง Concept SAMURAI

สุดยอกมากกกกกกเลย

นุ่ม เนียน สบาย