ผู้เขียน หัวข้อ: ฮืออออ ฮอนด้าจะเริ่มผลิตรถได้หรือยังหนอ???  (อ่าน 12693 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
หลังจากสึนามิเกิดขึ้น จนตอนนี้ไม่ทราบว่าสถานการณ์ของค่ายรถยนต์เป็นยังไงบ้าง

เพื่อนๆคนไหนพอจะทราบมั้ยค่ะว่าค่ายฮอนด้าเค้าเริ่มผลิตรถยนต์ได้หรือยังค่ะ? เดือนหน้าจะเอารถที่ใช้ให้พ่อที่ตจวแล้ว รถพ่อก็เก่าเกินจะขับกลัวอันตรายเวลาขับทางไกล..... จะไม่มีรถใช้แร๊นนนนน -_-" ลำบากแน่เลย แท๊กซี่เดี๋ยวนี้ก็เรื่องมาก เส้นที่อยู่ก็ติดจนส่ายหัวกันเกือบทุกคัน แถมบางคันก็น่ากลัวอีก เซ็งมั๊กๆๆๆ T_T จองไว้เซลล์บอกเป็นล๊อตของเดือนพค.แต่ท่าทางจะดีเลย์ง่ะ...

เศร้าาาาา ไปนอนดีกว่า... ฮืออออออออออออออออออออออออออออออออ...  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 00:47:44 โดย Chayada »

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
Re: ฮืออออ ฮอนด้าจะเริ่มผลิตรถได้หรือยังหนอ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 00:02:14 »
เมื่อวานโทรไปหา sale ฮอนด้า ถามถึงแจส บอกว่ารอประมาณ 6 เดือน  TT_TT

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: ฮืออออ ฮอนด้าจะเริ่มผลิตรถได้หรือยังหนอ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 00:08:04 »
แต่ออยโทรไปเช็คกะเซลล์แถวหัวหมาก เค้าบอกว่าแจ๊สมีว่างอยู่นะ แต่บางสีบางรุ่น ได้รถเลย พอดีจองรุ่นอื่นกะศูนย์ตรงข้ามออฟฟิศ แถมเซลล์ท่าทางหัวหมอน่าดูเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 00:13:39 »
http://www3.nhk.or.jp/nhkworld/thai/top/index.html

ข่าวจาก radiojapan เหมือนจะเป็นข่าวไม่สู้ดีนักสำหรับคนที่กำลังคอยฮอนด้าอยู่ครับ

ออนไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 02:52:22 »
ที่ยังพอมีรถอยู่ คืออยู่ในStock มั้งครับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:07:19 »
จริงแล้ว ตอนนี้ก็ยังเปิดโรงงานผลิตอยู่นะครับ

แต่ต้องมีการจัดสรรปันส่วน ชิ้นส่วนที่ใช้ในการผลิตให้สามารถยืนระยะต่อไปให้ได้นานที่สุด
จนกว่าจะสถานการณ์จะกลับสู่สภาวะปกติ ซึ่งยังไม่รู้ว่าเมื่อไร

ดังนั้น รถที่ Dealer สั่งเข้ามาตอนนี้เลยมีความไม่แน่นอนว่าจะสามารถกระจายให้ได้หรือเปล่า
หรือว่าได้จำนวนเท่าไร

ทางแก้ของคุณออยคือลงหาเบอร์ Dealer ใหญ่ๆ ซัก 5-6 ที่ (แถวๆศรีอยุธยา , สาธร , บางนา , สะพานใหม่ พวกนี้ค่อนข้างใหญ่ อาจจะพอมีรถเหลืออยู่ครับ)
แล้วโทรเช็คกับ Sale ว่ามีรถรุ่นไหนเหลืออยู่ที่สามารถส่งมอบได้เร็วๆบ้าง
สีอะไร ของแถมอะไร (แต่ตอนนี้หวังยากนะครับ เรื่องของแถม)

ขอให้หาได้นะครับ

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:09:25 »
ของฮอนด้า
น้องที่ทำงานในโรงงานประกอบที่อยุธยา บอกว่าผลิตเป็นปรกติครับ แต่อาจส่งมอบรถได้ไม่เต็มที่ เนี่องจากอะไหล่บางตัว
ที่ต้องรอที่ญี่ปุ่น ซึ่งทางญี่ปุ่นมีปัญหาด้านการผลิตเช่นกันครับ ซึ่งไม่ใช่ของฮอนด้าโดยตรง แต่เป็นซัพพลายเออร์
ที่ส่งอะไหล่ให้กับฮอนด้าครับ ซึ่งรายนี้ส่งให้กับรถญี่ปุ่นหลายยี่ห้อครับ
ปัญหาที่ทางญี่ปุ่นแจ้งมาคือไม่มีไฟฟ้าในการผลิต ไฟฟ้ามีการปล่อยจ่ายเป็นเวลา ทำให้กำลังการผลิตไม่เต็มที่
ที่มีปัญหามีทั้งนิสสัน โตโยต้า ฮอนด้า และยี่ห้ออื่นๆ
คนที่จองรถช่วงมอเตอร์โชว์ คิดว่าคงได้รถกันช้าครับ
ตอนนี้น้้องเขาบอกว่าทางฮอนด้ายังไม่ได้ประกาศเป็นทางการเรื่องการส่งมอบรถช้าครับ
และภายในโรงงานไม่มีการเร่งผลิตเหมือนเมื่อก่อน เห็นบอกว่าความสามารถในการผลิต ได้แค่ 30-40% ครับ
ยี่ห้ออื่นๆ ประกาศออกมาแล้วบ้างครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:44:36 »
น่าจะครับ อย่างเพื่อนเคยถามตอนมอเตอร์โช้ว แต่ยังไม่ตัดสินใจ Teana รอรถ หนึ่งเดือน
แต่จองหลังงาน เซลล์บอกเลยว่า 3 เดือน แล้วครับ  :-\

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:46:56 »
ผมจองปลายปีที่แล้วบัดนี้ผมยังไม่ได้เลย! City อะ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 09:49:40 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:53:57 »
จากประสบการณ์ผมนะ ตอนจะซื้อเทียน่าภายในสีขาว ซึ่งตอนนั้นภายในสีดำก็ออกมาละแต่มันแพงกว่ากันเป็นแสนเลยมั้งจำไม่ได้
ในศูนย์ก็ไม่มีรถบอกให้เอาภายในดำท่าเดียว สุดท้ายพ่อผมบอกถ้าไม่มีก็ไม่เอาละ เขาเลยไปขับรถจากศูนย์อื่นมาให้ เน้นว่าขับมาจาก ตจว. ไม่ได้ขึ้นเทลเลอร์มา
ถ้าจขกท.ไม่ซีเรียสเรื่องนี้นะ ผมว่าลองให้ศูนย์ที่นั่นแหละหารถให้ เพราะเท่าที่คุยอะคนที่ขับรถมาให้ผมแกก็ทำหน้าที่นี้ประจำ คือขับรถใหม่ จากศูนย์อื่นมาศูนย์ตัวเอง  หรือบางทีก็จากศูนย์ตัวเองไปให้ศูนย์อื่น
07 mazda 3

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:08:00 »
จริงแล้ว ตอนนี้ก็ยังเปิดโรงงานผลิตอยู่นะครับ

แต่ต้องมีการจัดสรรปันส่วน ชิ้นส่วนที่ใช้ในการผลิตให้สามารถยืนระยะต่อไปให้ได้นานที่สุด
จนกว่าจะสถานการณ์จะกลับสู่สภาวะปกติ ซึ่งยังไม่รู้ว่าเมื่อไร

ดังนั้น รถที่ Dealer สั่งเข้ามาตอนนี้เลยมีความไม่แน่นอนว่าจะสามารถกระจายให้ได้หรือเปล่า

ทางแก้ของคุณออยคือลงหาเบอร์ Dealer ใหญ่ๆ ซัก 5-6 ที่ (แถวๆศรีอยุธยา , สาธร , บางนา , สะพานใหม่ พวกนี้ค่อนข้างใหญ่ อาจจะพอมีรถเหลืออยู่ครับ)
แล้วโทรเช็คกับ Sale ว่ามีรถรุ่นไหนเหลืออยู่ที่สามารถส่งมอบได้เร็วๆบ้าง
สีอะไร ของแถมอะไร (แต่ตอนนี้หวังยากนะครับ เรื่องของแถม)

ศรีอยุธยาเคยโทรหาเซลล์แล้วค่ะ รอเหมือนกัน ตอนนี้เห็นแต่สีดำมือสองที่จอดขายอยู่หน้าศูนย์เค้าเท่านั้นอ่ะค่ะ ขับผ่านทุกวัน เห็นทุกวัน อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:30:56 »
ผมจองปลายปีที่แล้วบัดนี้ผมยังไม่ได้เลย! City อะ   
โห จริงเหรอค่ะนั่น นานมากกกกกกกกกกกเลยนะ จะปาไปครึ่งปีแระ -_-"

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:34:03 »

ศรีอยุธยาเคยโทรหาเซลล์แล้วค่ะ รอเหมือนกัน ตอนนี้เห็นแต่สีดำมือสองที่จอดขายอยู่หน้าศูนย์เค้าเท่านั้นอ่ะค่ะ ขับผ่านทุกวัน เห็นทุกวัน อิอิ

งั้นลองหา dealer ที่มีหลายๆ สาขาหน่อยแทนครับ เพราะพวกนี้จะสั่งมาทีละล็อตใหญ่ๆ
รถในสต็อกก็อาจจะมากกว่าชาวบ้านเขา ลองหารายชื่อจาก website ของ Honda ออโตโมบิลดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:38:13 »
ลุงผมจอง accord 2.4 ไปเมื่อช่วง motor show ตอนแรกเซลล์บอกรับรถปลายๆมิถุนา ตอนนี้เลื่อนเป็นสิงหาแล้วครับ  :'(

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:32:33 »
โห จริงเหรอค่ะนั่น นานมากกกกกกกกกกกเลยนะ จะปาไปครึ่งปีแระ -_-"

จริงๆครับ
ตอนเซลล์โทรมาก่อนสงกรานต์บอกว่าอีก2อาทิตย์ได้

ในใจคิดไว้ว่าโดนเลื่อนแน่ๆ    พอหลังสงกรานต์โทรไปหาเซลล์  ก็เป็นดั่งคาดครับ  เลื่อนไปอีก2เดือน  อย่างเร็วได้ประมาณกลางเดือน5ครับ
ส่วนพวกที่จองมอเตอร์โชว์นั้น  รอโน๊นครับกันยาไม่งั้นก็ไมเนอร์เชนเลย
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ 111noom111

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:39:43 »
ให้รอนานขนาดนั้น ไมเนอร์ ไม่ออกมาพอดีหรอคร้าบ :-\

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:48:55 »
รถขาดกันอีกยาวๆครับ

รถญี่ปุ่นทุกยี่ห้อเลย ทำใจได้

เจอเซลส์หัวหมอดีกว่าเจอเซลส์หัวงู

ซื้อรถช่วงนี้ทำใจได้เลยว่าแพง ส่วนลดน้อย ของแถมน้อย
เพราะDemand over supply

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 15:36:59 »
ผมเพิ่งจะรับรถ Honda Jazz SV MC สีขาว ปี 2012 มาและได้ถามเซลเรื่องของการรับรถ ข้อมูลที่ได้มาประมาณนี้นะครับ
(ลองพิจารณาดูก่อนนะครับ)
ตอนแรกเลยผมได้ไปคุยกับเซลไว้ตั้งแต่ปลายเดือนกุมภาพันธ์ แต่ยังตกลงรายละเอียดไม่ได้ทีนี้ผมก็ยังไม่ได้จอง  ตอนหลังทางเซลเลยโทรมาถาม และก็ได้จองประมาณช่วงต้นเดือนมีนาคม (จำไม่ค่อยได้) และนัดรับรถวันที่ 11 เมษายน 54 ก็ลุ้นอยู่ว่าจะได้รถไหมเพราะจังหวะที่ญี่ปุ่นโดนซึนามิเข้าไป และสุดท้ายรถมาก่อนรับประมาณ 4 วัน (เกือบไปแล้ว)

จากที่ได้คุยกับเซลนั้นผมเกือบไม่ได้รถเพราะทางเซลแต่ละคนก็แย่งกันน่าดู โดยจะนำรถไปประมูลกัน (ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรว่าประมูลกันยังไง ระหว่างเซลศูนย์เดียวกันหรือแต่ละศูนย์) แต่ทางผมเป็นลูกค้าเก่ากับเซลคนนี้อยู่แล้ว เซลเลยมีเหตุผลที่จะมอบรถคันนี้ให้ผมนั่นเอง ไม่งั้นอาจไม่ได้ ส่วนของแถมนั้นเป็นไปตามที่ตกลงกันครับ และทางเซลแจ้งว่าหลังจากล็อตของผมนั้นแต่ละคันจะได้ส่วนลดจากหมื่นกว่าบาท เหลือเพียง 5-6 พันบาทเท่านั้น

ส่วน City ผมได้สอบถามไปว่ามีรถหรือไม่ ทางเซลแจ้งว่าจากที่ญี่ปุ่นโดนซึนามิเข้าไป ทำให้ตอนนี้ที่ศูนย์เองก็ยังไม่มีรถส่งให้ลูกค้าเหมือนกัน เนื่องจากชิ้นส่วนสำคัญไม่มีมาประกอบเป็นรถยนต์นั่นเองครับ และถึงจองไปก็ต้องรอไม่ต่ำกว่า 3 เดือนครับ ของแถมก็ได้น้อยเหลือนิดเดียวเหมือนกัน ส่วน Jazz ตอนที่ถามยังเหลือที่ศูนย์เหมือนกัน อาจจะไม่ครบรุ่นย่อยหรือสีที่ต้องการนะครับ ถ้าหมดจากศูนย์ก็คงต้องแย่งและรอเหมือน City แหละครับ

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 22:42:31 »
ผมเพิ่งจะรับรถ Honda Jazz SV MC สีขาว ปี 2012 มาและได้ถามเซลเรื่องของการรับรถ ข้อมูลที่ได้มาประมาณนี้นะครับ
(ลองพิจารณาดูก่อนนะครับ)
ตอนแรกเลยผมได้ไปคุยกับเซลไว้ตั้งแต่ปลายเดือนกุมภาพันธ์ แต่ยังตกลงรายละเอียดไม่ได้ทีนี้ผมก็ยังไม่ได้จอง  ตอนหลังทางเซลเลยโทรมาถาม และก็ได้จองประมาณช่วงต้นเดือนมีนาคม (จำไม่ค่อยได้) และนัดรับรถวันที่ 11 เมษายน 54 ก็ลุ้นอยู่ว่าจะได้รถไหมเพราะจังหวะที่ญี่ปุ่นโดนซึนามิเข้าไป และสุดท้ายรถมาก่อนรับประมาณ 4 วัน (เกือบไปแล้ว)

จากที่ได้คุยกับเซลนั้นผมเกือบไม่ได้รถเพราะทางเซลแต่ละคนก็แย่งกันน่าดู โดยจะนำรถไปประมูลกัน (ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรว่าประมูลกันยังไง ระหว่างเซลศูนย์เดียวกันหรือแต่ละศูนย์) แต่ทางผมเป็นลูกค้าเก่ากับเซลคนนี้อยู่แล้ว เซลเลยมีเหตุผลที่จะมอบรถคันนี้ให้ผมนั่นเอง ไม่งั้นอาจไม่ได้ ส่วนของแถมนั้นเป็นไปตามที่ตกลงกันครับ และทางเซลแจ้งว่าหลังจากล็อตของผมนั้นแต่ละคันจะได้ส่วนลดจากหมื่นกว่าบาท เหลือเพียง 5-6 พันบาทเท่านั้น

ส่วน City ผมได้สอบถามไปว่ามีรถหรือไม่ ทางเซลแจ้งว่าจากที่ญี่ปุ่นโดนซึนามิเข้าไป ทำให้ตอนนี้ที่ศูนย์เองก็ยังไม่มีรถส่งให้ลูกค้าเหมือนกัน เนื่องจากชิ้นส่วนสำคัญไม่มีมาประกอบเป็นรถยนต์นั่นเองครับ และถึงจองไปก็ต้องรอไม่ต่ำกว่า 3 เดือนครับ ของแถมก็ได้น้อยเหลือนิดเดียวเหมือนกัน ส่วน Jazz ตอนที่ถามยังเหลือที่ศูนย์เหมือนกัน อาจจะไม่ครบรุ่นย่อยหรือสีที่ต้องการนะครับ ถ้าหมดจากศูนย์ก็คงต้องแย่งและรอเหมือน City แหละครับ

ปีนี้ยัง 2011 อยู่เลย ท่านได้รถปี 2012 แล้วเหรอ  Jazz นี่รถแห่งอนาคตทีเดียว

อิอิ แซวเล่นจ๊ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 23:29:50 »
ตัวแปรหลักคงยังอยู่ที่การฟื้นตัวของญี่ปุ่นนั่นล่ะครับ ถ้ายังมีช่องทางช่วยเหลือก็ช่วยคนละเล็กๆน้อยๆก็ได้เผื่ออะไรจะดีขึ้นไวขึ้น

แต่ตอนนี้ผมเป็นแท็กซี่ให้ได้ในราคามิตรภาพนะครับพี่ออย  8)

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 23:38:11 »
น่าเห็นใจครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 00:18:48 »
เหมือนรอรถยุโรปเลย  ;D ;D ;D กว่าจะได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 00:19:24 »

ขอบคุณค่ะ ขอผ้าเช็ดหน้าซับน้ำตาด้วยค่ะ .... T^T

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 04:07:52 »

ขอบคุณค่ะ ขอผ้าเช็ดหน้าซับน้ำตาด้วยค่ะ .... T^T
เดี๋ยวช่วยเช็ดนะครับ  :D