ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ Everest กับ Pajero sport .....(รอฟังความเห็นคุณจิมและทีมงาน)  (อ่าน 20254 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
ผมมีแพลนว่าจะซื้อ (จริงๆ แพลนมาหลายทีละ .....แต่ไม่ได้ซื้อซักที) มีตัวเลือก2 อย่าง คือ Everest กับ Pajero Sport. ครับ

ชอบบึกบึนแบบฟอร์ด ข้างในกว้างขวางดี ติดที่เป็นแหนบ  แล้วก็ยังไม่เคยลองขับซักที อัตราการสิ้นเปลืองเป็นยังไงก้ไม่รู้
แต่ก็หลงไหลความสดใหม่ ของปาเจโร่สปอร์ตเหมือนกัน(แต่เจอรีวิวคุณJimmYว่า กินกว่าฟอร์จูนเนอร์หน่อย)

ขอคำแนะนำ ด้วยนะครับคุณจิมมี่ และทุกๆท่าน(ไม่ได้ให้ฟันธงนะครับ)(คือตอนนี้ฟอรด์เหนือกว่าด้านข้อเสนอน่ะครับ)

ขอบพระคุณอย่้างสูงมา ณ ที่นี้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 17:38:26 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ Everest กับ Pajero sport .....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 21:16:30 »
กินกว่านิดเดียวจริงๆๆครับ แต่อย่างอื่นชนะขาดหมด

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ Everest กับ Pajero sport .....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 21:20:30 »
Pajero Sport โลดครับ ผมใช้มาเกือบจะ 100,000 กิโลแล้ว ยังน่ารัก ไม่งอแงครับ  :)

(แต่โปรดทำใจล่วงหน้ากับศูนย์บริการบางแห่งด้วยครับ)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 21:29:49 »
ตัว 2.5 vgt 2wd 10.95 กม/ลิตร
4wd 10.23 ครับ กินกว่า ฟอร์จูนเนอร์ครับ
แต่อย่างอื่นนี่ ดีหมด กินขาดครับ
0-100  12.5 วิ
ความเร็วสูงสุด 190
ช่วงล่างดีที่สุดในppv
Everest นี่ไม่แน่ใจครับ รอท่านอื่นมาตอบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 23:38:12 »
เอเว่อเรสต์ทราบมาว่าไม่มีครุยส์นะครับ (กั๊กไว้ให้แค่เอ็สเขป)
แล้วปาเจโร่สปอร์ตก็แรงสุดในกลุ่มด้วย

แต่ถ้าชั่งน้ำหนักแล้วข้อเสนอดีกว่า รับส่วนเสียเปรียบได้ก็ไม่มีใครห้ามได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 23:45:39 »
 Everest กับ Pajero sport

ผมมี  Everest อยู่ ไว้ใจตัวรถได้ทุกอย่างครับไม่ด้อยเลย ยิ่งตัวใหม่ได้ล้อ 18 เห็นแล้วเซงเลย แต่มันเก่าไปละแค่นั้นเอง
ส่วนช่วงล่างแหนบ นุ่มกว่า Fortuner นะ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 00:44:04 »
สองตัวนี้แนะนำน้องPajero Sportครับ สวยกว่า สดกว่า เครื่องก็ดีกว่า optionก็เยอะกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:38:19 »
โชคดีมีบริษัทเอง เลยซื้อมาใช้ดูงานอย่างละคันพอดี
ฟอร์จูนเนอร์ก่อน (3.0 white limited)
หล่อ คนอื่นชอบ อู่เยอะ แรงสุด
ช่วงล่างเลวร้าย ไม่เคยหลับลง การทรงตัวไม่ดี ขับไม่สบาย เหมือนต้องสู้กับรถ เบาะสั้น แถวสามเก็บแบบห้อยเลยใส่บรรทุกของได้น้อย
เอเวอร์เรสต์ (2.5 Limited)
ใหญ่สุด กว้างสุด ใส่ของได้เยอะสุด เบาะกว้างนุ่ม แอร์แบ็ค 4 ใบ การทรงตัวดีมาก นิ่มกว่าฟอร์จูน แข็งกว่าปาร์ ขับสบายและแปลกใจที่ตำรวจไม่เคยเรียก
อู่น้อย ภายในไม่เดิ้น กระเทือนกว่าปาร์ แรงไม่เท่าฟอร์จูน เบาะแถวสองพับได้แค่ 50:50
ปาร์ (เครื่อง 2.5 เก่า)
ช่วงล่างเทพ ทำได้ไง นั่งสบาย เกาะถนน ขับสบายพอๆเอเวอร์เรสต์ เบาะกระชับดี แถวสามพับง่ายใส่ของสะดวก
ข้างในเล็กกว่าฟอร์จูนนิดๆ อู่กะโหลกกะลา เครื่องอ่อนด้อยสุด (เป็นเครื่องเก่า) บรรทุกของไม่เท่าเอเวอร์เรสต์
ถ้าให้เลือก ปาร์ > เอเวอร์เรสต์ > ฟอร์จูน

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 07:55:31 »
แนะนำไปลอง Everest ดูด้วยน่ะครับ ผมว่าเครื่องยนต์ ไม่ด้อยเลยครับ ออกจะน่าขับซ่ะด้วย แรงบิดมาดีมาก
แถมราคาส่วนลด น่าคิดครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:55:34 »
ส่วนตัวเรื่องศูนย์ Mitsubishi ไว้ใจได้มากกว่า Ford หน่อยหนึ่งครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่างยกให้ Pajero ก่อนเลย

แต่เรื่องเบาะนั่งแถว2 ต้องยกให้ Everest นั่งสบายมากๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:32:10 »
แนะนำไปลอง Everest ดูด้วยน่ะครับ ผมว่าเครื่องยนต์ ไม่ด้อยเลยครับ ออกจะน่าขับซ่ะด้วย แรงบิดมาดีมาก
แถมราคาส่วนลด น่าคิดครับ

เห็นด้วย ถ้าส่วนลดดีๆ ดีไม่ดีต่ำกว่า 1 ล้านครับ :D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:38:07 »
ever-rest รุ่นพักบ่อย ช่วงล่างไม่แข็งเกินไปแต่ภายใน เหมือนรถย้อยยุคครับ เบรคมือ อยู่ใต้พวงมาลัย(ข้อดีไม่เกะกะ ข้อเสียต้องก้มทุกครั้ง)ถ้ารับได้ไปเอาโล้ด
pjs ไม่เคยลองคับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:02:00 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็น ครับ

ส่วนตัวแล้ว เคยลองขับ ป้าเจ (เครื่องเก่า) แล้ว ก็รู้สึกว่า ช่วงล่างดูดีกว่าน้องฟอร์ จริงๆ แต่เครื่อง(ตัวเก่า) ไม่ค่อยเท่าไหร่ ไปได้เรื่อยๆ(ตัวใหม่ ยังไม่ได้ลอง) เรื่องอุปกรณ์ก็มีมาให้เยอะจริงๆ
แต่อย่างที่บอกครับ Everest มีดีกว่าตรงข้อเสนอจริงๆ  แต่ไม่เคยลองขับนี่สิ เห็นหลายท่านบอกให้ลอง คงต้องขอลองดูซักทีละ
จะได้เก็บข้อมูลการขับเข้าไว้เป็นมาตรฐานในการตัดสินใจส่วนตัว555

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Everest มุดคล่อง
พวงมาลัยและช่วงล่างขับในที่แคบๆและความเร็วสูง

นอกนั้นผมคิดว่า Pajero Sport ทำได้ใกล้เคียงกัน ไม่ก็ดีกว่า
เทคนิคดีไซน์ของ Ford เก่ากว่า Pajero มาก สู้กันมาตั้งแต่ G-Wagon ด้วยซ้ำ

แต่ในความเก่านั้นคุณจะแปลกใจว่ามันทำผลงานได้ขนาดนี้ก็น่าชมแล้ว

ต้องดูว่าซื้อรถดูตรงไหน? เรื่องราคา? เรื่องตัวรถ? ผมชอบช่วงล่าง Pajero Sport มากกว่า
เพราะนุ่มพอ และเกาะพอ ตรงกับการใช้งานของคนส่วนใหญ่ที่เลือกรถประเภทนี้
แต่เรื่องเบาะหรือการประกอบ ผมว่ามันไม่ได้ชนะ Ford

ส่วนการตอบสนองของเครื่องตัวใหม่ ถ้าเอา 2.5 เก่าเจอกับ 2.5 ใหม่
ผมบอกได้เลยว่า ถ้าไม่มีนาฬิกาจับเวลา และไม่เร่งรอบเครื่องเกิน 2,400
บอกได้เลยว่า..ไม่ต่างกันเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ panya

• Newbie
  • *
ใช้อยู่ แวะให้ข้อมูลครับ ของผม 2.5 LTD NAVI ขับไปกลับ เขต ตจว วันละ 80 โล
กินแถวๆ 11-12 โลลิตรครับ น้ำหนักบรรทุกประมาณ 80 โล

คงต้องลองขับดูครับ ชอบอันไหนซื้ออันนั้น ครับ

ออฟไลน์ BMW :D

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 13:01:00 »
ปาเจโร่ครับ
pajero sport