ผู้เขียน หัวข้อ: +++ Nissan ผงาดขึ้นมาเป็นคู่ชก Honda ?? +++  (อ่าน 25501 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: +++ Nissan ผงาดขึ้นมาเป็นคู่ชก Honda ?? +++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:04:33 »
ผมว่า HONDA อยากยกระดับให้เป็นรถ เหนือ กว่าตลาด

ขายแพงกว่า รถยี่ห้ออื่น ๆ รอรถนาน ๆ  ก็มีคนซื้อ

เพราะแบบนี้แหละ ที่ทำให้ HONDA เชื่อว่า ขายได้เป็นพอ เน้นทำตลาดที่ตัวเองขายได้เยอะ ๆ
JAZZ ตอนนี้ ราคาเริ่มต้น โดดไปเท่าไหร่แล้วจะกวันเปิดตัว ก็ยังมีคนซื้อกันแบบจองข้ามเดือนอยู่
ถ้า MARCH มาทำให้ยอด JAZZ CITY ตก เมื่อไหร่ ค่อยมาดูกัน แต่ตอนนี้ยอดขายไม่ตกนี่
อย่างนี้เรียกว่า MARCH มาสร้างตลาดใหม่ ๆ มากกว่า เรียกว่ามาแบบไม่ได้แข่งกับใคร

FREED ราคาแบบนี้ ยังมีคนซื้อเดือนตั้งหลายคัน ถึงไม่เยอะเปรี้ยงป้าง แต่ ถ้ากำไรต่อคันมากกว่าเยอะ ๆ จะลงราคาทำไม ? ถ้าผมขายรถคันละ 6 แสนยอดขายหลักพัน กับขายคันละ 9 แสน ยอดขายหลักร้อย ต้นทุน 5แสนกว่า ๆ ผมจะไปขาย 6 แสนทำไม ? ต้องมานั่งบริการและรับประกัน และ ต้องมาเสี่ยงเจอเจ๊ทุบรถโชว์อีก ตลาดล่างนี่ลงไปเล่น มีแต่เจ็บ ถ้าเป็นเจ้าตลาดก็ว่าไปอย่าง สู้ขายตลาดบนดีกว่า คนรวย ๆ ไม่ค่อยโวยแล้วดังเท่าแม่ค้า เพราะแม่ค้าโวย คนเห็นใจเยอะกว่า และ พวกคนรวย กลัวเสียหน้า มีเยอะอยู่

ผมเคยถามคนที่ซื้อMarch กว่าครึ่ง ไม่ได้มอง JAZZ หรือ CITY ในสายตา
ยิ่งไปตั้ง POLL (http://www.thaimarch.com/index.php?topic=19355)(ถ้าไม่เหมาะลบเลยครับ) ก็มั่นใจว่า คนที่ซื้อ MARCH นี่ มาจากหลายตลาดมาก ๆ

ดังนั้น ถ้า NISSAN ตัวใหม่ ๆ ไม่ได้มาดีเหมือน MARCH คือ ราคาเร้าใจมาก ดีไซน์ประชานิยม และ ออพชั่นพอดี ก็คงไม่ได้เห็น NISSAN เป็นคู่ชก HONDA หรือ ใคร ๆ อยู่ดีครับ 

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: +++ Nissan ผงาดขึ้นมาเป็นคู่ชก Honda ?? +++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:16:37 »
ไม่คิดว่ามาร์ชจะมาตรฐานความปลอดภัยต่ำเช่นกันครับ เพราะว่ามาร์ชเนื้อแท้แล้วคือรถขนาดเดียวกันกันยาริสหรือแจ๊สซึ่งถือว่าใหญ่กว่าไบรโอหนึ่งขั้น เพียงแต่ใส่เครื่องเล็กกำลังแบบเด็กๆเลยกลายเป็นอีโคคาร์ไปได้ ลองดูภาพถ่ายที่เค้าเอามารีวิวให้ดูสิครับพื้นที่หลังรถของมาร์ชเหลือเยอะกว่าไบรโอเยอะมาก เกือบ 1 ไม้บรรทัดเลยมั้ง นี่สิเหมาะกับคำพูดที่ว่า"ระหว่างสองคันนี้อีกฝ่ายหนึ่งภายในใหญ่กว่ามาก" มันกว้างกว่าระดับนิ้วครับไม่ใช่เซ็นติเมตร ถ้าเลือกให้นั้งข้างในแล้วโดนชนหน้า ชนหลัง กลิ้งโคโร่ผมขออยู่ในมาร์ชดีกว่า  :P

ส่วนที่ผมบอกว่าดูถูกคนไทยนั้นคือการที่ไบรโอตัดที่ปัดน้ำฝนหลังออกไปทั้งๆที่เป้นรถ5ประตูมันอันตรายที่สุด ถือว่าเป็นการดูถูกคนไทยและหยามอย่างแรงมาก โดยหลักแล้วรถ5ประตูท้ายตัดจะมีลมวนด้านหลังทำให้คราบฝุ่นสกปรก โคลน น้ำฝนมาแปะกระจะด้านหลังทำให้มองด้านหลังลำบากมากหรือมองไม่เห็นเลย แตกต่างจากรถ4ประตูท้ายลาดที่อากาศพลศาสตร์ช่วยไล่คราบสกปรกไปเองไม่ต้องพึ่งที่ปัดน้ำฝนหลัง วิศวกร ผู้บริหาร ฝ่ายการตลาดของฮอาก้าผมเชื่อว่าพวกนี้รุ้เรื่องนี้ดีแต่มันจะลดต้นทุนนี่ ลูกค้าของเค้าจะมีอันตรายหรือเปล่าไม่รุเสี่ยงชีวิตเอาเองข้าขอโกยกำไรอย่างเดียวเพราะเป็นเจ้าตลาด จริยธรรมของคนทำธุรกิจมันหายไปไหน? กับฮอนด้าซ๊วิคเครื่อง 1800 ที่มีเสียงสับหมูยาวนานหลายปีแล้วก็ไม่แก้ไขทั้งๆที่รุ่นแรกๆไม่เป็นแต่พอเปลี่ยนซํพพลายเออร์แล้วอัตราการเกิดเกิน 50% ไปแล้วมันหมายความว่าอะไร? ต้องรอให้ลูกค้าจับได้แล้วเคลมเครื่องเองเพื่ออะรไร? ลดต้นทุนอีกใช่ไหม?  >:(

คำถามเหล่านี้ฮอนด้าไม่เคยที่จะตอบแก่ลูกค้า โดยเฉพาะอย่างยิ่งเครื่อง 1800 ที่จะลงในซีวิคตัวใหม่ยังคงเป็นตัวเดิมที่มีปัญหาเสียงสับหมู ลูกค้าไม่รู้ว่าปัญหานี้มันจะลามไปตัวถังหน้าไหม เพราะปัจจุบันที่ขายยังคงมีปัญหาอยู่ ย้ำว่ายังคงมีปัญหาอยู่นะครับออกใหม่ๆก็โดนเหมือนที่ผ่านมา เก็บเงินมาเกือบทั้งชีวิตแล้วต้องเจอปัญหาทั้งๆที่บริษัทมันรู้ว่ามีปัญหาแต่ไม่ยอมแก้ไข ว่ากันตามตรงโดยส่วนตัวแล้วผมจะไม่ซื้อรถรุ่นใดๆก็ตามของฮอนด้าครับ ไม่สนับสนุนผู้ประกอบการที่ไม่ซื่อสัตว์กับลูกค้า เงินของผม ประเทศของผมถ้าไม่จริงใจในการแก้ปัญหาผมมียี่ห้ออื่นๆอีกเยอะ ถ้าจะต้องเสี่ยงดวงกับสินค้าของฮอนด้าผมไปซื้อโปรตรอนยังจะดีกว่า แม้คุณภาพมันจะต่ำกว่าและดูแลยากกว่ารถญี่ปุ่นมากแต่มันไม่มีปัญหาเรื้อรังแบบฮอนด้าครับ หวังอย่างมากว่านิสสันกับมาสด้าจะบีบฮอนด้าให้แหลกไปเลยในช่วง 5 ปีต่อจากนี้  ทำตัวน่ารังเกียจดีนัก ฮึ!!!  >:(

อีกเรื่องคือการที่แปะตราของฮอนด้าก็ไม่ได้หมายความว่ามันต้องขายดีเสมอไป อย่ากรณีศึกษาของ Freed ที่เป็นสินค้าของฮอนด้าเหมือนกันแต่ยอดขายน่าอับอายมากๆ แต่ฮอนด้าฟรีดยังไม่มีอะไรต่างจากสองรุ่นที่ผมยกตัวอย่างมาเพราะ "มันผิดอย่างจงใจ" คนไทยยุคใหม่ไม่ได้เชื่อปากต่อปากจากในวงญาติๆเหมือนยี่สิบปีที่แล้ว เรามีอินเตอร์เน็ตให้ค้นข้อมูลเบื้องลึกแฉทั้งข้อดีข้อเสียให้เห็นจะๆ นานวันไปลูกค้าซื้อรถใหม่อายุยิ่งลดลงและคนรุนใหม่กลุ่มนี้ไม่ยึดติดกับยี่ห้อแต่เลือกตามความชอบของตัวเองมากกว่า ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม ลดต้นทุนเกินงาม ทำเรื่องโฉ่ๆไว้อย่าหวังว่าจะปิดได้เงียบมหมือนในอดีตเพราะคุณจะโดนแฉเป็นชนักติดหลังไว้นานเท่านานเลยเชียว เรื่องไม่ดีมันมักจะอยุ่นานแลละลอยไปไกลอย่างเร็วเสียด้วย  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:53:56 »
ผมว่าฮอนด้าต้องเริ่ม active ตัวเองขึ้นมาให้เทียบกับคู่แข่งแล้วล่ะครับ ฮอนด้าเหมือนย่ำอยู่กับที่ยังไงก็ไม่รู้ แต่นิสสันนี่จ้ำเอา จ้ำเอา

ถ้าเปรียบเป็นนักมวยก็ต้องบอกว่า ฮอนด้าเป็นนักมวยแก่ๆที่ไม่หมั่นฝึกซ้อมแล้วล่ะครับ อาศัยกินชื่อเสียงเก่าๆที่เคยได้แชมป์มา
ส่วนนิสสันก็เป็นนักมวยมานาน ต่อยมาหลายสนามแล้ว แต่ยังไม่เคยได้แชมป์รายการใหญ่ แต่มาวันนี้ เค้าฟิตซ้อมร่างกายมาอย่างดี พร้อมที่จะชกกับทุกคู่แข่งแล้ว

ผมล่ะไม่เข้าใจฮอนด้าเหมือนกัน ตอนผมซื้อทำไมถึงไม่แถมประกันให้ ทั้งๆที่ออกมาจนจะ minor อยู่แล้ว กลับมาแถมของอะไรก็ไม่รู้ 20 อย่าง (ร่ม แก้วน้ำ ถังขยะ อะไรเถือกๆเนี้ย ยังดีนะที่มีแถมเบาะหนังให้ แต่ก็รู้แหละว่าถ้าไปหาติดเองก็ไม่กี่บาทหรอก)

เลิกหยิ่งแล้วหันมาใส่ใจลูกค้าบ้างเถอะครับ ทุกเจ้าเค้าแถมให้หมดนั่นแหละ แม้กระทั่งเจ้าตลาดอย่างวีออสยังแถมให้เลย ประกันน่ะ

แต่ส่วนเรื่อง brio ผมก็เชื่อว่า ถ้าเศรษฐกิจญี่ปุ่นกลับมาฟื้นตัวได้เร็ว มีรถส่งให้ลูกค้าได้เร็ว ผมคิดว่ายอดขายน่าจะไม่น่าเกลียดเท่าไหร่นะครับ เพราะผมเชื่อว่าสังคมที่อ่านอินเตอร์เน็ต มันเป็นแค่ส่วนหนึ่งของสังคมเราเท่านั้น บางคนอาจจะยังไม่รู้หรอกครับว่า บริโอมันมีข้อเสียอะไรบ้าง ส่วนใหญ่ก็ซื้อเพราะแปะตราเจ้าตลาดทั้งนั้น แต่ถ้ามีเสียงที่พูดกันปากต่อปากว่าบริโอไม่ดียังไง ผมคิดว่ายอดขายคงไม่ดีแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 10:01:50 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:54:41 »
ถ้าตระกูลเก๋งละก็ Honda ร้อนๆหนาวๆบ้างแล้วแหละ
พอ New Tiida คงจะครบพิกัดมวยทุกรุ่นซ่ะที Honda ก็คงจะต้องทำงานหนักขึ้น มากๆ
Teana VS Accord
New Tiida VS New Civic
March VS Brio
ใครจะอยู่ใครจะไป

ปล. ตลาดรถตั้งแต่ 2011-2013 ผมว่าคงจะฟาดฟันกันมันส์สุดๆแน่

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:00:53 »
ผมว่ารอ Brio ตัวเป็นๆออกมาก่อน ได้มีคนทดลองขับมาบ้าง ค่อยมาดูกันอีกทีดีกว่านะครับ

ผมคิดว่ามันน่าจะมีทีเด็ดมากกว่าที่เราหลายๆคนเดาๆกันไป(รวมถึงผมด้วย)

ผมว่า Honda  ลงทุนไปขนาดนั้น(พี่จิมมี่บอกว่า 21,000 ล้าน)

แถมรถยังออกทีหลังเค้าอีก คงไม่ทำรถออกมาให้โดยรวมห่วยกว่าหรอกครับ

โดยรวมไม่ห่วย ? ผมว่าถ้ามันไม่ห่วยจริง ยอดจองที่มอเตอร์โชว์คงแซงมาร์ชไปหลายขุมแล้ว ที่นั่นมีการเปรียบเทียบกันชัดเจนนะ ไม่ได้จองกันในโชว์รูมคับ  เอามาร์ชรุ่น V กับ บรีโอ้ตัวท้อปมาเปรียบเทียบดูก็จะรู้
จังหวะการเปิดตัวก็ต่างกันชัดเจนเลย  
บรีโอ้ ซวยตรงที่ดันเปิดตัวหลังจากเกิดซึนามิ  ในขณะที่มาร์ชเปิดตัวแบบแทบไม่มีอุปสรรคเลย

ออฟไลน์ srad

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:29:44 »
ไม่ต้องรอขับ brio ครับ ถามใครๆก็คิดว่าเครื่องดีกว่า March และ ปริมาณศุนย์ก็น้อยกว่า แล้วทำไมยอดจอง brio ยังน้อยกว่า March เลย

เขาสนภายนอกกับภายในมากกว่าครับ
มันชัดเจนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 10:31:25 โดย srad »

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:55:52 »
ผมว่ารอให้มีการทดสอบรถกันก่อนดีกว่าไหมที่จะมาพูด  ตอนนี้ทุกคนรุมโจมตีว่า บริโอห่วยอย่างงั้นอย่างงี้ทั้งๆที่  ด้านสมรรถนะ  อัตราเร่ง  การกินน้ำมัน  ก็ยังไม่รู้  ก็ไม่น่าจะมาเถียงกันแบบหูหนวกตาบอด  มันไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่ในขณะที่มาร์ชเอง ออกมานานแล้วมีการทดสอบมีการรีวิวรถกันมากมาย  จึงยังไม่น่าเอามาเปรียบเทียบด้านยอดขายกันได้เพราะมันไม่แฟร์กับน้องใหม่ที่เพิ่งเปิดตัว  จริงอยู่ว่าเป็นเรื่องถกเถียงกันว่าบริโอไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลังมาให้  แต่อย่าลืมว่า มาร์ชเองก็ไม่ได้มีเหล็กกันโคลง,ถุงลม,เอบีเอส  ให้ตั้งแต่ในรุ่นล่างสุดเหมือนบริโอ  เพราะฉนั้นผมว่าข้อนี้ก็ต้องให้เครดิต บริโอเหมือนกัน   ในขณะที่ มิติของตัวรถเอง จะเห็นว่า มาร์ชมันมิติเกือบเท่าแจ๊ส  เพราะงั้นเอา มาเทียบกันมันก็ไม่ถูกอีก ในเมื่อ มันเป็น B-Segment มาเทียบกับ A Segment 

ออฟไลน์ naikai

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:57:11 »
ยอดขายรวมเดือนมีนาคม 2011

Honda = 10,383 คัน

Nissan = 10,196 คัน

ผลมาจากปั๊ม March เยอะเกิน 5 พัน

แต่คงได้เฉพาะเดือนนี้ล่ะ เพราะเดือนหน้าสถานการณ์ชิ้นส่วนยังไม่มีใครรู้
รออนาคตให้ผู้ผลิตชิ้นส่วนญี่ปุ่นฟื้นเต็มที่ค่อยดูกันอีกทีหนึ่ง หลังจาก Brio ผลิตส่งได้ กับ L02B เปิดตัว ว่าจะป้อนในไทย หรือส่งญี่ปุ่นเท่าไร

ยังไม่รวมถึง New Model อื่นและการย้ายฐาน Navara ไปแหลมฉบัง จะทำใหมีไลน์ผลิตเก๋งอีกเพียบ

ยอดขายนี้เป็นยอดขายรวมหรือ ยอดขายเฉพาะ March หรือยอดขายรถยนต์นั่ง ครับ
ผมมองว่ายอดขายของนิสสันน่าจะเยอะกว่านี้ ครับ
เลยไม่แน่ใจว่ายอดขายนี้เป็นยอดขารวมหรือแยกประเภท

เมื่อก่อนเทียบกันระหว่างโตโยต้าและอีซูซุ ยอดขายรถกระบะอีซูชุมาเป็นอันดับ 1 ยอดขายรวม โตโยต้าครับ
โตโยต้ากับฮอนด้า ยอดขายรถยนต์นั่ง ฮอนด้าอันดับ 1 ยอดขายรวม โตโยต้าครับ

บางครั้งมันต้องแยกตลาดกันครับ ว่ายอดขายนั้นเป็นยอดรวมหรือแยกประเภท ถึงจะพอวิเคราะห์ได้
แต่ก็ฟันธงไม่ได้เหมือนกัน ว่าจะมีอะไรตามมาอีก

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:34:14 »
มีถามหาความแฟร์ไม่แฟร์ด้วย

ใครดูถูกผู้บริโภคมากกว่ากัน บ.ที่ชอบดูถูกผู้บริโภค ไม่ยุติธรรมกับผู้บริโภค
เราผู้บริโภค ก็ ต้องให้ความยุติธรรมในกรณีนี้ก่อน ใช่

แต่คงไม่เอาใจช่วยเพราะ  ต้องมี บทเรียนให้เค้าเคารพผู้บริโภคมากกว่านี้

ลองถามใจคุณดูว่า
 คนที่"ซื้อ" เพราะว่ามันเป็น "นิสสัน"    กับ 
คนที่ "ซื้อ" เพราะว่ามันเป็น "ฮอนด้า"

อย่างไหนจะมากกว่ากัน เพราะอะไร

ไม่ได้ว่า บริโอ้ แต่ดู จากทั้ง แอคคคอร์ด และ เทียน่า

รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:59:50 »
ไม่ต้องรอขับ brio ครับ ถามใครๆก็คิดว่าเครื่องดีกว่า March และ ปริมาณศุนย์ก็น้อยกว่า แล้วทำไมยอดจอง brio ยังน้อยกว่า March เลย

เขาสนภายนอกกับภายในมากกว่าครับ
มันชัดเจนแล้ว

รอวันที่ได้มีการส่งมอบรถแล้ว มีการรีวิวแล้ว เดี๋ยวคอยดูอีกทีครับ ว่ายังจะหูหนวกตาบอดวิจารณ์กันแบบนี้อีกหรือป่าวนะครับ คุณ srad

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:25:40 »
Line Product ของนิสสัน มีน้อยกว่าฮอนด้าอีก รึเปล่า 55
Honda               Nissan
Brio                   March
City                       -
Jazz                       -
Civic                  Tiida
Accord              Teana
CR-V                 X-trail
    -                   Navara

แปลกใจจัง
ทำไมมีแต่คนเพิ่งสมัคร log in ใหม่
เมื่อวาน(ตอนที่ตั้งกระทู้) กับวันนี้
เพื่อแก้ต่างให้ Brio

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:39:42 »
แหะๆ ไม่มีความรู้อารายแต่ขอมาอ่าน ความเห็นของพี่ๆในบอร์ดแล้วกัน  ;D

ออฟไลน์ walle

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:47:40 »
ยอดขายรวมเดือนมีนาคม 2011

Honda = 10,383 คัน

Nissan = 10,196 คัน

ผลมาจากปั๊ม March เยอะเกิน 5 พัน

แต่คงได้เฉพาะเดือนนี้ล่ะ เพราะเดือนหน้าสถานการณ์ชิ้นส่วนยังไม่มีใครรู้
รออนาคตให้ผู้ผลิตชิ้นส่วนญี่ปุ่นฟื้นเต็มที่ค่อยดูกันอีกทีหนึ่ง หลังจาก Brio ผลิตส่งได้ กับ L02B เปิดตัว ว่าจะป้อนในไทย หรือส่งญี่ปุ่นเท่าไร

ยังไม่รวมถึง New Model อื่นและการย้ายฐาน Navara ไปแหลมฉบัง จะทำใหมีไลน์ผลิตเก๋งอีกเพียบ

ยอดขายนี้เป็นยอดขายรวมหรือ ยอดขายเฉพาะ March หรือยอดขายรถยนต์นั่ง ครับ
ผมมองว่ายอดขายของนิสสันน่าจะเยอะกว่านี้ ครับ
เลยไม่แน่ใจว่ายอดขายนี้เป็นยอดขารวมหรือแยกประเภท

เมื่อก่อนเทียบกันระหว่างโตโยต้าและอีซูซุ ยอดขายรถกระบะอีซูชุมาเป็นอันดับ 1 ยอดขายรวม โตโยต้าครับ
โตโยต้ากับฮอนด้า ยอดขายรถยนต์นั่ง ฮอนด้าอันดับ 1 ยอดขายรวม โตโยต้าครับ

บางครั้งมันต้องแยกตลาดกันครับ ว่ายอดขายนั้นเป็นยอดรวมหรือแยกประเภท ถึงจะพอวิเคราะห์ได้
แต่ก็ฟันธงไม่ได้เหมือนกัน ว่าจะมีอะไรตามมาอีก

ที่มาคุณHOMY ก็บอกมาแล้ว ว่านี่ยอดโดยรวม คือรวมทุกรุ่นที่มีของฮอนด้าไทยกับนิสสันไทย

ส่วนที่คุณบอกว่าจำได้ว่านานมาแล้วยอดเฉพาะรถกะบะ Isuzuมาเป็นที่1  นั่นมันนานมาแล้วจริงๆ นานก่อนที่โตโยต้าจะเปิดตัวVigo  อิผุผุครองแชมป์ยอดรถกะบะมา20ปีไม่ใครโค่น แต่พอขุนเข่าไร้น้ำใจอย่างพี่ต้าเปิดตัววิโก้  นับแต่นั้นมา โตโยต้าก็คือเจ้าแห่งยอดขายรถกะบะมานับแต่นั้น  

สำหรับยอดเฉพาะรถเก๋ง  แม้ว่ายอดขายรถเก๋งอนด้าจะสูงมากมาแต่ไหนแต่ไร อย่างดีก็แค่แตะๆหรือเทียบเคียงยอดรถเก๋งของโตโยต้า ในรอบสิบห้าปีมานี้ยังไม่เคยมีที่ยอดขายรถเก๋งของฮอนด้าจะแซงยอดขายรถเก๋งของโตโยต้า

โตโยต้าเค้าครองแชมป์รถผูกขาดทุกประเภทมาแต่ไหนแต่ไร แต่ในอดีตมีเพียงแค่รถกะบะที่ยังแพ้Isuzu  พอมา6-7ปีที่ผ่านมานี่แหละ หลังจากvigo  โตโยต้าค่อยมาครองแชมปืรถทุกประเภทแบบเบ็ดเสร็จ

ย้ำอีกที  ยอดขายรถเก๋งของอนด้า ยังไม่เคยเป็นที่1  มีแต่เกือบๆ  แต่ยอดรถกะบะ Isuzu "เคย"เป็นที่1

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 14:23:42 »
ถ้าฮอนด้ายังรักษามาตรฐานความหยิ่งอย่างงี้ต่อไปเรื่อยๆ คงตกกระป๋องเร็วๆนี้

ถูกใจ อยากกด Like ให้สัก 100 ที
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ pilly

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 14:38:30 »
Line Product ของนิสสัน มีน้อยกว่าฮอนด้าอีก รึเปล่า 55

แปลกใจจัง
ทำไมมีแต่คนเพิ่งสมัคร log in ใหม่
เมื่อวาน(ตอนที่ตั้งกระทู้) กับวันนี้

จริงด้วยคนที่มาแก้ต่างให้ Brio เป็นคนที่เพิ่งสมัคร Log in
เมื่อวานกับวันนี้
ใครหน่า??? ช่วยตอบหน่อยสิค่ะ

ออฟไลน์ S77

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:46:04 »
ส่วนตัวคิดว่า ยังไงฮอนด้าก็ยังคงได้เปรียบในแง่ศูนย์บริการอยู่

อยากให้นิสสันจริงจังกับการพัฒนาศูนย์ ทั้งในแง่ปริมาณและคุณภาพ
เหมือนกับที่จริงจังในการทำตลาดช่วง ปีสองปีหลังมานี่

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 20:31:35 »

แปลกใจจัง

จริงด้วยคนที่มาแก้ต่างให้ Brio เป็นคนที่เพิ่งสมัคร Log in

o/ ผมเองล่ะครับ ที่เพิ่งสมัครเมื่อวานนี้

จากเดิมเป็นแต่ผู้อ่านอย่างเดียวมาเป็นเวลาประมาณ 1 ปี ไม่เคยตั้งหรือพิมตอบซักกระทู้

ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ว่าผมไม่ได้เป็นคนของฮอนด้า

ไม่ได้มาแก้ต่างแทนฮอนด้า แต่หลังๆชักทนไม่ไหวครับ

ไม่อยากให้เว็บเราดีๆ มีแต่พวกมากลากไป ยังไม่ทันเห็นจริงอะไรจริงก็ตามแห่เค้าไปหมด

ถ้าพวกท่านมีหลักธรรมะในใจซักนิด (โดยเฉพาะกาลามสูตร)

ควรให้โอกาสคนที่ยังไม่ทันจะได้พูดหรือแสดงความสามารถก่อนเถอะครับ

ถึงตอนนั้นถ้ามันห่วยไม่สมกับราคาจริงๆ ผมคนนึงที่จะมาร่วมกันด่าด้วยกับพวกท่าน

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 20:48:52 »
ถ้าฮอนด้ายังรักษามาตรฐานความหยิ่งอย่างงี้ต่อไปเรื่อยๆ คงตกกระป๋องเร็วๆนี้
บางทีฮอนด้าญี่ปุ่นไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก อาจเป็นผู้บริหารคนไทยนี่แหละ
บอกญี่ปุ่นว่า "ทำๆมาเถอะ คนไทยซื้อทั้งนั้น เขาชอบยี่ห้อ"

เพราะเคยได้ยินกับหู ถามมาเองกับปาก "ทำไมไม่ใส่หลอดไฟ แค่หลอดละ1บาทในสวิทซ์ปรับกระจกมองข้าง"

เขาตอบมาข้างๆคูๆ ว่า
"คุณมองว่า 1บาท แต่ฮอนด้ามองว่า เมื่อทำรถเป็นหมื่นเป็นแสนคัน มันคือจำนวนเงินที่มาก"

โห...พี่(ผมคิดในใจ) แล้วทีกำไรจากพวกเรา คันนึงเท่าไหร่ แล้วถ้าเป็นแสนๆคันที่ว่า มันจะเท่าไหร่ครับ.....

ให้เจออีกทียังชี้หน้าคนพูดได้เลย ขนาดเลยเวลามา 6-7ปีแล้ว... :-[

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 20:52:20 »
กรุณาพูดคุยกันบนประเด็นของรถครับ
อย่าไปลากเรื่องตัวบุคคลมาเกี่ยวข้อง
ใครจะสมัครใหม่ จะมาตอบอะไร หากไม่ได้ทำผิดกฎ ก็ไม่มีความผิด

เอาเรื่องอื่นมาเกี่ยว เดี๋ยวก็ Drama กันไม่เข้าเรื่อง
ถึงคุณจะไม่ชอบ Brio กันขนาดไหน แต่ก็ต้องรับฟังความคิดเห็นท่านอื่นที่เห็นต่างจากคุณด้วย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 20:57:05 »
ใจเย็นก่อนครับ เว็บนี้ไม่ใช่พวกมากลากไปอย่างห้องรัชดึ๋ยเว็บพันทางนะครับ ส่วนใหญ่คิด วิเคราะห์ แยกแยะ(คุ้นๆแฮะหลักการนี้) ด้วยตัวเองดีแล้วก่อนจะมาแสดงความเห็นในเว็บบอร์ด ผมรับประกันได้เลย กับไบรโอคุณลองกลับไปอ่านเหตุผลที่ผมไม่ชอบดูให้ดีๆก่อนสิครับ ผมอธิบายไว้แล้วชัดเจน แค่เรื่องของหลักการอากาศพลศาสตร์กับที่ปัดน้ำฝนหลังมันไม่ต้องเจอคันจริงแล้ว มันคือหลักการฟิสิกข์ก่อนที่ยานยนต์จะคิดค้นออกมาเสียอีก

กับค่ายรถยี่ห้อฮอนด้ามีพฤติกรรมเอาเปรียบผู้บริโภคอะไรอีกก็ย้อนกลับไปอ่านเรื่องของซีวิคที่ผมตำหนิไว้อีกก็จะเข้าใจ ผมไม่ด่าตำหนิอะไรใครลอยๆครับ ไม่อยากให้สมาชิกท่านอื่นๆในเว็บจำอะไรผิดๆต่อ มันเสียหายหลายคน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 21:03:05 »

แปลกใจจัง

o/ ผมเองล่ะครับ ที่เพิ่งสมัครเมื่อวานนี้

จากเดิมเป็นแต่ผู้อ่านอย่างเดียวมาเป็นเวลาประมาณ 1 ปี ไม่เคยตั้งหรือพิมตอบซักกระทู้

ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ว่าผมไม่ได้เป็นคนของฮอนด้า

ไม่ได้มาแก้ต่างแทนฮอนด้า แต่หลังๆชักทนไม่ไหวครับ

ไม่อยากให้เว็บเราดีๆ มีแต่พวกมากลากไป ยังไม่ทันเห็นจริงอะไรจริงก็ตามแห่เค้าไปหมด

ถ้าพวกท่านมีหลักธรรมะในใจซักนิด (โดยเฉพาะกาลามสูตร)

ควรให้โอกาสคนที่ยังไม่ทันจะได้พูดหรือแสดงความสามารถก่อนเถอะครับ

ถึงตอนนั้นถ้ามันห่วยไม่สมกับราคาจริงๆ ผมคนนึงที่จะมาร่วมกันด่าด้วยกับพวกท่าน

ก็ไม่มีอะไรมากหรอกนะครับ แค่ว่า เห็นใช้คำพูดแรงๆ ว่าคนอื่นกันตรงๆ
เพียงแค่ล๊อกอินนั้น ด่ารถ แต่คุณกลับด่าเค้าตรงๆ มันไม่ค่อยให้เกียรติกันเลยนะครับ
ผมเลยสงสัย ว่าสมัครล๊อกอินมาเพื่อคอมเม้นแบบสนุกมือ อย่างเดียวรึเปล่า
คุณแสดงตัวออกมาแล้ว ก็โอเคครับ ผมขอโทษที่อาจจะคิดแบบนั้น
แต่ช่วยใช้คำที่น่าฟังกว่าประโยคที่ว่า
" รอวันที่ได้มีการส่งมอบรถแล้ว มีการรีวิวแล้ว เดี๋ยวคอยดูอีกทีครับ ว่ายังจะหูหนวกตาบอดวิจารณ์กันแบบนี้อีกหรือป่าวนะครับ คุณ srad " นะครับ

ผมอ่านแล้วรู้สึกไม่ดี

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 21:23:54 »
ถ้ามันดูรุนแรงเกินไปผมต้องขอโทษด้วยครับ แต่ผมเห็นคำนี้ในคอมเมนท์ของคุณ Funkymaster มันตรงดี เลยยืมมาใช้

ไม่ได้มีเจตนาจะให้กระทบใครคนใดคนหนึ่งหรอกครับ อยากให้โดยส่วนรวม ฉุกคิดกันขึ้นมาซักนิดแบบแรงๆหน่อยเท่านั้นเอง

"Don't Judge a book by its cover" ครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 21:37:44 »
ยังไงก็ต้องขอโทษอีกครั้งด้วยนะครับ
ที่เข้าใจผิดไป : )))))))

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 21:50:55 »
ถ้ามันดูรุนแรงเกินไปผมต้องขอโทษด้วยครับ แต่ผมเห็นคำนี้ในคอมเมนท์ของคุณ Funkymaster มันตรงดี เลยยืมมาใช้

ไม่ได้มีเจตนาจะให้กระทบใครคนใดคนหนึ่งหรอกครับ อยากให้โดยส่วนรวม ฉุกคิดกันขึ้นมาซักนิดแบบแรงๆหน่อยเท่านั้นเอง

"Don't Judge a book by its cover" ครับ

"อาหารบางจานไม่ต้องชิมก็รู้ว่ากินไม่ได้ครับ" ราดหน้าบางชาม เส้นไม่มีความไหม้เลย แสดงว่าไม่ได้ผัดก่อนเอาน้ำลง แสดงว่าไม่น่าจะอร่อย

คุณไปว่าเขาว่า "ตัดสินหนังสือแค่ที่ปก" ผมว่าคุณกำลังเข้าใจอะไรผิดอยู่นะครับ

สิ่งที่เรากำลังตำหนิ Brio อยู่ตอนนี้ คือ "สิ่งที่สัมผัสได้จากในงาน Motor Show" ซึ่งแน่นอน พวกเราส่วนใหญ่ในนี้ยังไม่ได้ขับ คุณพูดออกมาเชิง "ยังไม่ทันได้ขับก็ด่าเขาแล้ว"

รถมันก็เหมือนราดหน้านั่นแหละ ดูที่สีของเส้นบางทีก็รู้ครับ สิ่งที่พี่ๆ เขาตำหนิ Brio เนี่ย มันเป็นสิ่งที่เห็นกันตั้งแต่ในงาน Motor Show ครับ ไม่ว่าจะเป็นฝาท้าย แผงประตู แม่แรง ซึ่ง feature พวกนี้ ถึงวันส่งมอบรถจริงก็คงไม่เปลี่ยนไปหรอกครับ

แล้วคนที่เห็นฝาท้าย แล้วบอกว่า Brio ไม่ดี ถึงจะยังไม่ได้ลองขับ ผมว่าก็ไม่ได้ผิดอะไร ถ้าเรื่องฝาท้าย เป็นเรื่องใหญ่ (Critical) สำหรับเขา

มันเหมือนการสอบราคาสินค้าครับ ถ้ากรรมการหรือลูกค้ามี criteria อยู่ แต่สินค้าคุณไม่ว่าจะดีแค่ไหนก็ตาม ถ้าตก criteria แม้แต่ข้อเดียว คุณก็ไม่ต้องมาพูดกันต่อ เช่นกัน กรณีของ Brio ที่พี่ๆ หลายคนบอกว่าไม่ชอบเพราะไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง สำหรับบางคน ถ้าจุดนั้นเป็นจุดที่ critical (เช่นคนที่เคยขับ Hatchback มาก่อน) ก็จบครับ Brio จะกลายเป็นสินค้าที่อยู่นอกสายตาทันที โดยไม่ต้องลองขับให้เสียเวลา เพราะสอบตกตั้งแต่ Criteria ที่มองเห็นได้ด้วยตาเปล่าแล้ว

สรุปคือ ผมว่าคุณกำลังตำหนิสมาชิกบางท่านว่าดูถูก Brio ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ขับ แต่ผมอยากให้คุณสังเกตครับ ว่าที่เขาตำหนิ Brio กัน มันเป็น product feature ที่มองเห็นด้วยสายตาทั้งนั้น ทั้งเรื่องฝาท้าย เรื่องแม่แรง เรื่องประตู เรื่องวัสดุ etc.

แล้วคุณก็พูดทำนองว่า "วิจารณ์โดยยังไม่ได้สัมผัสสินค้า" ทั้งๆ ที่ เขาก็วิจารณ์เรื่องที่มันเห็นๆ กันอยู่ใน motor show ผมว่าแบบนี้ "ไม่เรียกว่าตาบอด" ครับ

ส่วนเรื่องการขับขี่ handling ความเร็ว อันนั้นก็ค่อยไปว่ากันอีกเรื่อง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ eak_ch

• **
  • Tiida 1.6G HB-MC
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 22:55:59 »
กระทู้ เริ่มมี หน้าใหม่ มาแสดงความคิดเห็นแบบเอาเป็นเอาตาย  เหมือนใน pantip.com 

อ่านแล้วเครียด ครับ

ออฟไลน์ sport_mt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 00:40:02 »
ผมว่าที่แน่ๆ เครื่องยนต์กับศูนย์บริการ Brio ดีกว่า March

ส่วนอื่นๆ March ดีกว่า Brio หลายจุด

March ถ้าติดตามข้อมูล ปัญหาการใช้งาน จากเวปของ March จะรู้ว่า

มีปัญหาที่ระบบเครื่องยนต์ ที่ยังแก้ไม่ตก อาจจะอ้างได้ว่า เป็นปกติสำหรับรถยนต์ที่ออกปีแรกต้องมี error เป็นเรื่องปกติ

ใครที่จะออก March  ลองเข้าไปศึกษาในเวปบอร์ด March ครับ ที่นั่นความรู้เยอะและให้ความช่วยเหลือกันดีมาก

แต่คงมีเรื่องธุรกิจเข้ามาบ้าง ปัญหาเรื่องเครื่องยนต์สั่นแก้หายบ้าง ไม่หายบ้าง จึงถูกลบออกไป (เป็นผมก็ทำ)

หลายกระทู้ Hot ๆ โดนลบไปแล้ว ตั้งแต่ Brio เปิดตัว

ออฟไลน์ SkyTrekker

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 00:41:05 »
คนต่างจังหวัด เค้าจอง Brio

เพราะมันคือ

Honda

แค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 01:19:29 »

เพราะมันคือ

Honda

ก็จริงแหละครับ แต่ถ้ารถปัญหาเยอะมากๆ ปากต่อปากมันก็ไปเร็วกว่าโฆษณาอีกนะครับ เพราะคนบ้านนอกแบบผมนี่เจ็บแล้วจำนะครับ ^^

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 07:37:35 »

เพราะมันคือ

Honda

ก็จริงแหละครับ แต่ถ้ารถปัญหาเยอะมากๆ ปากต่อปากมันก็ไปเร็วกว่าโฆษณาอีกนะครับ เพราะคนบ้านนอกแบบผมนี่เจ็บแล้วจำนะครับ ^^

มันก็เป็นแค่การคาดเดาครับ มันไปทั้งทางบวกและลบได้
และคำว่า ถ้า เนี่ยเถียงกับไม่จบครับ เพราะเราคิดเอาเอง

ออฟไลน์ boymoreubon

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 07:45:43 »
@ khun"""Funkymaster
ปัจจุบันคำว่า Brand Royaltyมนค่อยๆตายลงไปแล้วครับ
เหมือนกับคำพังเพยที่ว่า น้ำลดตอผุดไงครับ
ไอ้ที่ว่า เอา Asegment กับ Bsegment มาวัดกันก้อจริงอยู่ครับว่ามันไม่แฟร์
แต่ที่เค้าต้องวัดกัน เพราะมันลงในสนามเดียวกันคืิอ"Eco car "ทั้งคู่ครับ
Brandไหนได้เปรียบเสียเปรียบไม่สำคัญเท่าผู้บริโภคได้ประโยชน์จากตรงนี้มากน้อยเพียงใด
อย่าคิดถึงฝั่งคนขายสิครับ คิดถึงฝั่งคนซื้อบ้างว่าเค้าต้องการอะไร คุ้มค่ามั้ย
ไม่ได้หวังแค่ฟันกำไรอย่างเดียว