ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รถค่ายยุโรปอย่าง Fiat,Peugeot,VW,Renault,Opel หายไปจากตลาดไทยอย่างไรครับ ++  (อ่าน 6814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
เห็นรถพวกนี้รุ่นเก่า ๆ มีอยู่ในไทยค่อนข้างเยอะ แสดงว่า ในอดีตน่าจะได้รับความนิยมพอกับรถญี่ปุ่น
และน่าจะเข้ามาทำตลาดในไทย ก่อนรถญี่ปุ่น ด้วยหรือเปล่า

อยากทราบครับว่าแต่ละแบรนด์มีจุดจบอย่างไร และเพราะอะไร ถึงได้หายไปจากตลาดไทย ไม่นับ Peugeot กับ VW ที่ทำตลาดแบบ niche โคตร ๆ ตอนนี้นะครับ เพราะจริง ๆ เมื่อก่อนผมว่ามันน่าจะเป็นแบรนด์ mass พอกับรถญี่ปุ่นน่ะแหละ มันเลยเหมือนว่า ไม่ได้ขายจริงจังแบบเมื่อก่อนแล้ว

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
ตอบ opel ให้นะครับ 

เนื่องจาก เอาอะไหล่เทียมยัดกล่องGMมาขาย ซ่อมไม่จบช่างไม่เก่ง 

สาเหตุ GMให้งบมาลงทุนต่อพี่แกเอาไปลงทุนกับฮุนไดต่อพอฮุนไดอยู่ตัว

ตอนนั้น fiatกับalfaกำลังจะเปลี่ยนมือเจ้าของแกได้ไปเช้งต่อ พอGMจับได้ก็ไม่สนับสนุนเงินทุน ทำให้พังเป็นลูกโซ่

ตอนนี้ยังทำอยู่แต่เป็นแต่ ดีลเลอร์ใหญ่ที่สุดที่ประเทศเท่านั้น

จาก วงในพระนครย.... ครับ 
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
VW ไม่หายครับ เพราะยังใช้อยู่ บ้านผมก็สามคันแล้ว VW

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,1690.msg20301.html#msg20301

ลองอ่านดูครับ พร้อมเบื้องหลังที่แซ่บมาก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ว้ายยยย  ริงโกะ ตกกระทู้นั้นได้อย่างไร ???

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เอ้า  !  ขนาดเข้ามาเปิดทุกวัน  ยังพลาดกระทู้นี่หรอเนี้ยแม่เจ้า 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ i-din

พลาดกระทู้นั้นเหมือนกัน

Chariot

• บุคคลทั่วไป
พลาดกระทู้นั้นเหมือนกัน เพราะหัวกระทู้ไม่ตรงกับเนื้อหา (เซ็งคนตั้งกระทู้มากๆ)

รำลึกความหลังหน่อย

เฟียต บราโว่ กับ บราว่า ผมก็เคยเห็นจอดอยู่ที่โชว์รูมรัชโยธินนะ สีม่วงเข้ม

เรโนลต์ ยุคสุดท้ายนี่มีคลิโอกับเอสปาซ ร่วมขายด้วย แต่แพง และรูปแบบรถไม่โดนใจคนไทยสมัยนั้น

โฮลเด้น หลังจากไมเนอร์เชนจ์คอมโมดอร์ พระนครก็ลอยแพกันเลย

ฮุนไดรุ่นสุดท้ายเป็นซานตาเฟ่ นอกนั้นก็เป็นโมเดลเก่าลากขาย ดั๊มราคากันน่าดู

แดวู เอสเปอร์โรนี่ดั๊มราคาแรงมาก รุ่นสุดท้ายเหลือ 650,000 ถูกพอๆโคโรล่าสมัยนั้นอีก (แต่เกรดรถเดียวกับโคโรน่า)

ไดฮัทสุ มีมิร่ากระบะ และรถแวนอย่างมูฟ รถดีที่มาถูกที่ แต่ผิดเวลา

ลาด้า อันนี้ห่วยด้วยตัวสินค้าของมันเอง 5555+

เวนจูรี่ อันนี้ไม่รู้แฮะ...

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
กระทู้นี้เล่นเอาผมอ่านยาวเลย

ว่าแต่ จำได้ว่าตอนเข้ามาที่นี่ใหม่ๆ ผมก็เคยตั้งกระทู้แนวนี้เหมือนกัน

จริงๆ ผมก็มีญาติเคยอยู่แองโกล-ไทย (ผู้แทนจำหน่าย Ford สมัย Cortina) กับสวีเดนมอเตอร์ แต่ไม่ค่อยสนิทเท่าไร
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ POPROCK

หัวข้อกระทู้นี้ดี

แต่คำตอบ
ดันไปอยู่กระทู้เก่า
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ TnP_PKt

ได้ความรู้มาเยอะเลยครับโดยเฉพาะกระทู้ใน link อ่านสนุกดีจัง

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.........ที่จริงแล้วรถยุโรปดังกล่าว  ส่วนมากมีหลายรุ่นสมรรถนะดีมาก  แต่แพ้ทางพวกบริษัทที่นำเข้าให้บริการไม่สมบูรณ์ ดังเช่นพวกค่ายญี่ปุ่น  เลยทำให้บรรดารถยุโรปต้องลาโรงจากบ้านเรากลับไปดังอยู่แต่ในถิ่นเดิมของเขา  อันนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมเองเท่านั้นนะครับ 8)
                                                                                                                yogibear

ออฟไลน์ CRO

กระทู็นั้นไม่เคยอ่านเหมือนกันแฮะ ขอบคุณครับ ผมละเสียดาย opel มากๆๆๆ  เอ้ออ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 ;D สรุป เข้ามาอ่านกระทู้นี้ เพราะตั่งคำถามดี

แต่ ชี้ไปอ่านกระทู้เก่าเพราะเนื้อหาครบและเยอะว่า
 >:( ผมคนนี้ก็พลาดกระทู้นั้นเหมือนกัน  (ใครล่ะไปอ่านชื่้อกระทู้แบบนั้น)

ออฟไลน์ vellcap

ตอบ opel ให้นะครับ 

เนื่องจาก เอาอะไหล่เทียมยัดกล่องGMมาขาย ซ่อมไม่จบช่างไม่เก่ง 

สาเหตุ GMให้งบมาลงทุนต่อพี่แกเอาไปลงทุนกับฮุนไดต่อพอฮุนไดอยู่ตัว

ตอนนั้น fiatกับalfaกำลังจะเปลี่ยนมือเจ้าของแกได้ไปเช้งต่อ พอGMจับได้ก็ไม่สนับสนุนเงินทุน ทำให้พังเป็นลูกโซ่

ตอนนี้ยังทำอยู่แต่เป็นแต่ ดีลเลอร์ใหญ่ที่สุดที่ประเทศเท่านั้น

จาก วงในพระนครย.... ครับ 

OMG อะไหล่เทียม