ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง โรงงานผลิตเครื่องพิมพ์ดีดแห่งสุดท้ายของโลกปิดตัวลงแล้ว  (อ่าน 7584 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ข่าวจาก manager.co.th ครับ

อ้างถึง
บริษัท Godrej and Boyce ซึ่งได้รับการกล่าวขานว่าเป็นโรงงานผลิตเครื่องพิมพ์ดีดแห่งสุดท้ายของโลก ประกาศปิดกิจการแล้ว เท่ากับผู้ที่ต้องการใช้เครื่องพิมพ์ดีดจะต้องซื้อหาเครื่องมือสองจากร้านขายของเก่าเท่านั้น

Milind Dukle ผู้จัดการทั่วไปของ Godrej and Boyce ให้สัมภาษณ์กับหนังสือพิมพ์ The Daily Mail ว่าที่ผ่านมา บริษัทได้รับคำสั่งซื้อสินค้าน้อยลงต่อเนื่อง นับตั้งแต่ปี 2000 เป็นต้นมาซึ่งเป็นช่วงที่คอมพิวเตอร์เริ่มขยายอิทธิพลในสำนักงาน

Dukle ระบุว่าผู้ผลิตเครื่องพิมพ์ดีดทั้งหมดปิดกิจการลงยกเว้น Godrej and Boyce โดยจนถึงปี 2009 บริษัทมียอดการผลิตราว 10,000 ถึง 12,000 เครื่องต่อปี ลูกค้าส่วนใหญ่คือหน่วยงานด้านทหาร ศาล และสำนักงานรัฐบาลหลายแห่ง

Godrej and Boyce นั้นเป็นบริษัทที่ดำเนินกิจการมานานกว่า 60 ปี โดยการปิดกิจการในครั้งนี้คือการปิดสายการผลิตของโรงงานในเมืองมุมไบ ประเทศอินเดียอย่างเป็นทางการ

สำหรับประวัติศาสตร์ความสำเร็จที่บริษัทเคยได้รับ เริ่มที่ยุคทองของเครื่องพิมพ์ดีดในช่วงปี 90 ซึ่งบริษัทสามารถจำหน่ายเครื่องพิมพ์ดีดได้ราว 50,000 เครื่องต่อปี ก่อนจะลดจำนวนเหลือ 800 เครื่องในช่วงปี 2010 ที่ผ่านมา โดยขณะนี้ บริษัทยังมีเครื่องพิมพ์ดีดในคลังสินค้าราว 200 เครื่อง ส่วนใหญ่เป็นภาษาอาหรับ

เครื่องพิมพ์ดีดนั้นเคยเป็นเครื่องมือคู่ใจของพนักงานสำนักงานทั่วโลก เมื่อกดแป้นพิมพ์ ก้านพิมพ์ที่มีสลักตัวอักษรอยู่จะถูกดีดขึ้นมาเพื่อพิมพ์อักษรลงบนกระดาษทันที ตามประวัติแล้ว เครื่องพิมพ์ดีดเครื่องแรกถูกผลิตขึ้นที่สหรัฐฯในปี 1867 ก่อนจะถูกพัฒนาจนกลายเป็นมาตรฐานของรูปแบบคีย์บอร์ด QWERTY ซึ่งยังคงใช้ในอุปกรณ์ไอทียุคปัจจุบัน

นี่คือสิ่งยืนยันการล่มสลายของอาณาจักรเครื่องพิมพ์ดีด หลังจากช่วงปี 80 ซึ่งเป็นช่วงที่เทคโนโลยีประมวลผลคำหรือ word processor และเครื่องคอมพิวเตอร์เริ่มพัฒนาและขยายความนิยมอย่างรวดเร็ว จนสามารถมาแทนเครื่องพิมพ์ดีดได้อย่างเบ็ดเสร็จในที่สุด ซึ่งไม่เพียงโลกตะวันตก ประเทศแถบตะวันออกก็ล้วนใช้คอมพิวเตอร์แทนเครื่องพิมพ์ดีดอย่างเป็นล่ำเป็นสันในทุกวันนี้

...ใครต้องการซื้อเครื่องพิมพ์ดีดใหม่ ตัวเลือกที่เหลือในขณะนี้คือเครื่องพิมพ์ดีดไฟฟ้า ที่ยังมีการผลิตต่อเนื่องครับ

จะว่าไปแล้วก็น่าเสียดาย เพราะผมเองก็หัดพิมพ์มาจากเครื่องพิมพ์ดีดนี่แหละครับ

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
คิดถึงเหมือนกันครับสมัยก่อนตอนที่คอมพิวเตอร์ยังไม่แพร่หลายในปัจจุบัน
คอนนั้ผมอยู่ ม. 4 อยู่เลย ผมได้เรียนรู้การพิมพ์ดีดโดยใช้เครื่องพิมพ์ดีดนี่ล่ะ พิมพ์ไปเล่นไป
ทำไปทำมาก็ไม่ต้องมองแป้นเลย เก่งมาก จำได้ว่าเมื่อยนิ้วมาก เพราะต้องใช้แรงกด
ทำเอาทั้ง 10 นิ้วแข็งแรงเลยทีเดียว พิมพ์ไปก็จะมีหมึกติดนิ้วไป
ถึงแม้ตอนนี้จะอายุใกล้เลข 3 แล้ว ก็ยังคิดถึงอยู่

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ทำนองว่ากระทู้แอบหลอกถามอายุกลายๆ 555

เทคโนโลยีก็ถูกเฟดไปตามการเวลาแบบนี้แล ผมเองเรียนพิมพ์ดีดสมัย ป6 ได้พื้นฐานมาเยอะมาก รู้สึกเสียดายเหมือนกันครับ 8)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ที่ออฟฟิศมีเหลือเครื่องหนึ่ง เก็บไว้ให้ลูกหลานดูดีกว่า  ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ยังจำได้ ป.6 นั่งจิ้มดีดๆอยู่ ยิงคนที่พิมพ์เก่งๆ เสียงมันรัวได้ใจมาก รู้สึกสะใจ 555+
แต่ก่อนหัดกับยี้ห้อ Olympus  ครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 11:44:27 โดย osment »

ออฟไลน์ tokyo

เคยเข้าไปกดเล่นในที่ทำงานพ่อเสียง มันส์ ดีเหมือกันครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ 6162002

นึกถึงเมื่อสิบปีที่แล้วเลยครับ ตอน ป.3- ป.4   ร.ร.บังคับเรียน พิมพ์แข่งกับเพื่อน มันส์มากๆ  ^^

ออฟไลน์ YoungJet

• **
ยังจำได้ ป.6 นั่งจิ้มดีดๆอยู่ ยิงคนที่พิมพ์เก่งๆ เสียงมันรัวได้ใจมาก รู้สึกสะใจ 555+
แต่ก่อนหัดกับยี้ห้อ Olympus  ครับ  ;D ;D

Olympus นั่นมันกล้องถ่ายรูป
ถ้าเครื่องพิมพ์ดีด ต้องเป็นยี่ห้อ Olympia
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
เคยฝึกตอนเด็กๆ  กด ง งู ล ลิง  ไม่ค่อยจะติด เพราะนิ้วก้อยไม่มีแรง
ใครเทพๆ พิมพ์ดีด มาพิมพ์คอมใหม่ๆ ผมว่ามี keyboard พังกันบ้างแหละ

• *

Olympus นั่นมันกล้องถ่ายรูป
ถ้าเครื่องพิมพ์ดีด ต้องเป็นยี่ห้อ Olympia

ใช่พี่ๆ นานจนจำไม่ค่อยได้เลย 555+

ออฟไลน์ Pasakorndvm

อายที่จะบอกว่า ตอนม.5 เคยแข่งพิมพ์ดีด และกว่าจะใช้คอมเป็นก็เรียนมหาวิทยาลัยปี 3 ละ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Arado_kung

ต้องเพิ่มหัวกระทู้ด้วยไหมครับว่า "สำหรับผู้ที่มีอายุ 20 ปีขึ้นไป" 5555 ชอบเสียงเวลาเลื่อนแคร่แล้วมันดัง "ตึ้ง" จริงๆ

ออฟไลน์ gttle

เสียดายครับเรียนมาตั้งแต่ ประถม/มัธยม ถึง ปวช.3 ก็ยังได้เรียนอยู่

alzeto

• บุคคลทั่วไป
กระทู้ดักแก่.....!!

* ซีนะ ริงโกะ  พิมพ์ บทความใส่ เวิร์ดจุฬา

ออฟไลน์ phatkung

อยากได้ยินเสียง ตรึ๊ง!!!!! ของมันอีกอ่า.......

โอ้ว!!!! จำได้ว่าไอ้แผ่นดิสนี่ผมเคยเห็นมันตอนราวป.6 แต่ไอ้ Word  จุฬานี่ไม่เคยเห็นเลยเคยได้ยินแต่พวกรุ่นพ่อพูดถึงกัน

อย่าว่าไป ผมยังเคยได้ใช้ Window 3.11 run บน DOS นะคร๊าบ ตอนนั้นใช้เป็นแค่ Paint  กับ เล่นเกมส์ Solitaire 2 อย่างเองครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

กระทู้ดักแก่.....!!

* ซีนะ ริงโกะ  พิมพ์ บทความใส่ เวิร์ดจุฬา

ไอ้แผ่นดิสก์ไซด์นี้ที่บ้านผมยังเก็บไว้เป็นที่ระลึกอยู่เลย CW - writer นี่เริ่มทันสมัยแล้วนะ ผมทันใช้ "ราชวิถี" อ่ะ โบราณกว่า 5555

ปล. สมัยก่อนคอมใช้ DOS เป็นระบบปฏิบัติการต้องพิมพ์คำสั่งอย่างเดียว  เครื่องคอมที่ทำงานคุณแม่จะมีกระดาษ A4 แปะวิธีการใช้งาน+คำสั่งต่างๆไว้ไม่งั้นใช้กันไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Ha Ha 55

ไม่อยากตอบแต่แผ่น 5.25" น่ะ มี 2 ความจุน่ะ จ่ะ

ส่วน ราชวิถี กับ จุฬา จริงๆ ก็เก่าพอๆกันครับ แต่จุฬา ปรับรุ่นเร็วกว่าครับ

คือ ถ้าเก่ากว่านี้ เราใช้เครื่อง Mac กันครับ ไม่รู้ ใครได้เล่นรุ่นแรกๆ บ้าง อ่ะ
 ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

เสียดาย ที่จริงของพื้นฐานแบบนี้มันก็ดีนะ  ยังตอนที่เล่นเป็นรถไฟได้เลย 555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
ผมเล่นตอนอยู่อ.2 นูน (พิมพ์มัว มันรัวได้ใจ) โตรตร๊อคเลยครับ

• *
ได้ทันใช้จุฬาเหมือนกัน จำได้ว่าต้องใช้ Dos เล่น
โปรแกรมก็อะไรไม่รู้ เล่นก็ยาก แถมต้องมาฝึก ฟหกด อีก ตอนนั้น ป.4 ป.5 ได้  ทำไม่ได้ครูก็ตี 555+
โชคดี โรงเรียนผมขยันอัพ System ได้ทันใช้ตระกูล Windows เก่าๆ
ตอนนั้นได้ใช้ Windows 3.1 2000 95 98 me พอเปลี่ยนเป็น XP มันเป็นอะไรที่ตื่นเต้นมากจริงๆ  :D :D
สมัยนั้นเห็น ผอ.โรงเรียนพกโน๊ตบุ๊ค Toshiba เครื่องนึง ทั้งหนาทั้งใหญ่ แต่เท่ห์มากกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 21:58:48 โดย osment »

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
เห็นแล้วเสียดายคับ
คิดถึงตอนอยู่ม.ต้นคับแข่งพิมพ์ดีดใครใครส่งอาจารย์ก่อนโครตโหดเลยหง่ะ
แต่ตอนนี้มะได้มะได้แตะเลยอ่าคัย :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ vellcap

นึกถึงตอนเป็นเด็ก ไปกดของคุณยายหลายๆตัวพร้อมกันก้านตัวอักษรออกไปติดกัน

ออฟไลน์ YoungJet

• **
มีใครมาจาก เซียง เงี๊ยบ ฮ่อ ... ณ วังสน บ้างไหม?
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ banch

พอสุดหน้ากระดาษมันก็จะดัง กริ้ง..... ชอบๆๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าเสียดายครับ เคยเรียนตอนประถมปลายนะ

เห็นด้วยว่ามันช่วยให้นิ้วแข็งแรงจริงๆล่ะ