ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องขนาดยางกับการอ่านค่าจากไมล์ครับ ????  (อ่าน 2353 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถรุ่นเดียวกันขนาดยางไม่เท่ากัน จำเปนต้องมีการปรับจูนตัวรับค่าที่เอาไปแสดงผลไหมครับ เช่น ไมล์วัดความเร็ว ไมล์วัดระยะทาง
เช่น city ตัวธรรมดา ใช้ยาง 175/65 R15 ตัวท็อปใช้ 185/55 R16 แสดงว่าล้อของตัวท็อปก็ต้องมีขนาดใหญ้กว่านิดนึง ล้อใหญ่กว่าน่าจะหมุนไว้ และ ได้ระยะทาง มากกว่าล้อที่ขนาดเล็กกว่า ถ้าเกิดใช้ตัวรับค่าแบบรุ่นธรรมดา ก็แสดงว่า มันก็ต้องให้ค่าเพี้ยนใช่ไหมครับ ในเมื่อ มันหมุนได้ไม่เท่ากัน เผอิญเกิดสงสัยน่ะครับ ถ้าผมสันนิษฐานผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้ารถรุ่นเดียวกันขนาดยางไม่เท่ากัน จำเปนต้องมีการปรับจูนตัวรับค่าที่เอาไปแสดงผลไหมครับ เช่น ไมล์วัดความเร็ว ไมล์วัดระยะทาง
เช่น city ตัวธรรมดา ใช้ยาง 175/65 R15 ตัวท็อปใช้ 185/55 R16 แสดงว่าล้อของตัวท็อปก็ต้องมีขนาดใหญ้กว่านิดนึง ล้อใหญ่กว่าน่าจะหมุนไว้ และ ได้ระยะทาง มากกว่าล้อที่ขนาดเล็กกว่า ถ้าเกิดใช้ตัวรับค่าแบบรุ่นธรรมดา ก็แสดงว่า มันก็ต้องให้ค่าเพี้ยนใช่ไหมครับ ในเมื่อ มันหมุนได้ไม่เท่ากัน เผอิญเกิดสงสัยน่ะครับ ถ้าผมสันนิษฐานผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยครับ  ;D

ก็มีส่วน แต่ คุณรู้หรือเปล่าว่า ยางขนาดเท่าไหร่ ใส่แล้ว ขับได้ตรงกับความเร็วจริงที่สุดครับ

ยางตัวธรรมดา ไมล์อาจไม่ตรงกับความเร็วจริงมากกว่า ตัวท็อปก็ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
http://www.miata.net/garage/tirecalc.html

ลองคำนวนดูครับ ถ้าผมกรอกไม่ผิดคิดว่ามันต่างจากเดิมน้อยมากครับ 0.2%
อีกอย่างพวก ความกว้าง+offset ของล้อใหม่ใกล้เคียงของเดิมหรือเปล่าครับ แต่รถรุ่นเดียวกันน่าจะใส่กันได้นะ
ยางบางรุ่นบางยี้ห้อ ขนาดก็ไม่เท่ากันเป๊ๆนะ