ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถมือสองซักคันครับ  (อ่าน 11522 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
แนะนำรถมือสองซักคันครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 16:21:08 »
ตอนนี้ที่บ้านมีรถอยู่สองคันครับ 1.โคโรลล่า อัลติส  2.ทีด้า ลาติโอ (คันหลังนี่ก็โพสท์ขอความเห็นจาก HLM นี่แหละ) คันแรกนั้นน้องสาวใช้คนเดียว เพราะลักษณะงานออกต่างจังหวัดบ่อยรถก็จะไม่ค่อยอยู่บ้าน ส่วนคันที่สอง เนื่องจากแม่ผมบอกว่ามันยังใหม่อยู่ ก็ไม่อยากให้ใช้หนักๆ เพราะมันจะต้องถึงวงรอบเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่บ่อยๆ พักหลังๆเวลาผมไปไหนมาไหน เช่นรับแฟนไปทานข้าว ไปดูหนัง ตามประสาตายาย เอ้ย!!หนุ่มสาว ก็ต้องนั่งแท็กซี่ไป ซึ่งค่าแท็กซี่ก็ไม่ใช่น้อยๆ จากจรัญ 35 ไปอ่อนนุช ไปกลับ 1 เที่ยวก็ประมาณ 300 กว่าๆ ซึ่งเงินจำนวนนี้หากเปลี่ยนเป็นค่าน้ำมัน ผมสามารถไปรับไปส่งแฟนได้สามวัน หรืออยากจะขับรถกินลมตามต่างจังหวัดใกล้ๆก็ทำไม่ได้ แต่ผมก็เข้าใจเหตุผลของแม่อยู่นะ

ทีนี้ผมก็เลยคิดว่าอยากจะหามือสองซักคันด้วยเงินของตัวเอง ไม่แพงมาก มีงบอยู่ 300,000 ซื้อเงินสด ไม่อยากเพิ่มแล้วเพราะเงินอีกส่วนกันไว้สำหรับแต่งงาน  ;D ประหยัดน้ำมันนิดนึง แล้วก็ซ่อมบำรุงง่ายๆ อะไหล่ไม่แพง ที่มองไว้ก็มี

1. ซันนี่ บี14
2. โซลูน่า
3. แลนเซอร์ ท้ายเบนซ์
4. ซีวิค EG หรือ EK

แต่ถ้าซื้อผ่อน-ดาวน์ ตัวเลือกที่มองไว้ก็อาจจะเป็นรถใหม่หน่อย ซักปี 2000 ต้นๆ อย่าง
5. โคโรลล่า อัลติส
6. ซันนี่ นีโอ

ไม่คำนึงถึงบุคลิกของรถ แต่เน้นแค่ถ้ามันเสียซ่อมง่าย ไม่จุกจิก ค่าบำรุงรักษาไม่แพง  แล้วเดียวจะเอาไปติดแก๊ส (หรือจะหามือสองที่ติดแก๊สมาแล้วดีครับ) หรือมีตัวเลือกอื่นๆก็แนะนำได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 16:27:58 โดย Phongrapee »

Chariot

Re: แนะนำรถมือสองซักคันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 16:33:43 »
แนะนำ โซลูน่า ไฟหยดน้ำ รุ่นท๊อป ปี 02-03 ราคารถบ้านราวๆ 26-28 K แถมยังมีเงินเหลือด้วยครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 16:50:33 »
งงกับคำนี้อ่ะคับ "แม่ผมบอกว่ามันยังใหม่อยู่ ก็ไม่อยากให้ใช้หนักๆ เพราะมันจะต้องถึงวงรอบเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่บ่อยๆ "
คำว่าใช้หนักหมายถึงอะไรคับ สำหรับผมมันหมายถึงการใช้แบบ
สมบุกสมบันไม่ได้ดูแลรักษามันตามที่ควรจะเป็นน่ะคับคือให้หนัก
แต่ถ้าคำว่าหนักของคุณแม่คุณ
คือการขับไปนั่นมานี่บ่อยๆผมว่ามันคือการใช้งานแบบปกตินะคับ
ในความเห็นผมนะคับผมว่าเอางบ300,000 ที่จะเอามือสองมาอีกตัว
มาเป็นค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาเจ้าlatioดีกว่าคับคุ้มกว่าต้วยประการทั้งปวง
เพราะรถขับอยู่เรื่อยๆกับรถจอดค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาไม่ได้ต่างกันมากมายเลยนะคับ
ลองคุยทำความเข้าใจกับคุณแม่ดูใหม่อีกทีน่าจะดีกว่านะคับ
เสียเงินแล้วได้ใช้ของกับของไม่ค่อยได้ใช้แต่ก็ต้องเสียเงิน
อันไหนคุ้มกว่ากัน.....แต่ถ้าคุณแม่คุณยังยืนคำเดิม
ผมเชียร์โตโยต้าทั้ง2รุ่นที่คุณคิดไว้อ่ะคับ
ถ้าเล่นโซลูน่า ผมวาเอาตัว 03-04 อ่ะคับอยู่ที่ สานแสนกลางๆ
เพิ่มงบอีกนิดดีกว่า ดาวไปซักครึ้งนึง ก็ผ่อนต่อไม่หนักคับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:04:21 »
เหมือนคุณข้างบน
ถ้าอยากได้จริงๆ เพิ่มเงินหา SOLUNA VIOS มาใช้เลยดีกว่า

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:16:22 »
ผมว่าคุยกับคุณแม่ ขอใช้ Latio แล้วรับผิดชอบค่าใช้จ่ายวงรอบเองจะดีกว่ามั้ยครับ ตัวรถเองก็ไม่ได้กินน้ำมันอะไรมาก
แถมซ่อมบำรุงก็ใช่ว่าจะยากขนาดนั้นครับ ถึงมันจะต้องซ่อม แต่ผมว่าเอาเงิน 300K นี่ไปใช้จ่ายอย่างอื่นจะคุ้มค่ากว่าน่ะสิครับ

รถจอดเฉยๆใช่ว่าจะดีนะครับ ของไม่ได้ขยับมันก็มีเสื่อมสภาพเหมือนกัน เช่นโช๊คตาย ยางไม่กลม ลูกหมากเสื่อม สายพานกรอบ ปั้มติ๊กตาย กรองตัน แบตเสื่อม
แล้วพวกอะไหล่ช่วงล่างนี่แหละที่จะเสียง่ายสุดถ้าไม่ได้ใช้ครับ ถ้าจะเก็บใช้น้อยจริงๆ ผมก็แนะนำให้ถอดล้อแล้วยกขึ้น 3 ขาไว้ครับ จะใช้ค่อยใส่ล้อ

แต่ถ้าไม่สามารถคุยได้จริงๆ ก็คงต้องยอมล่ะมั้ง

ในตัวเลือกที่ให้มา ดูแล้วสามารถติดแก๊สได้หมดครับ เห็นมาหมดทุกรุ่นละ ตัวที่แพงที่สุดน่าจะเป็น Soluna รถตลาดนิยมคนต้องการเยอะ ราคาก็น่าจะแพงสุด
แต่การขับขี่ หึหึ .. เอาเป็นกว่า 120+ น่ากลัวโคตรๆครับ(ช่วงล่างเดิม) ส่วนอีกสองตัวเลือก B14 น่าจะถูกสุดนะครับ คนไม่ค่อยนิยมเพราะตัวรถดูค่อนข้างแก่
และภายในก็งั้นๆ แต่ อะไหล่แท๊กซี่ครับ หาได้ตามเชียงกงและร้านขายอะไหล่ทั่วไป เป็นรองก็แค่ Toyota ล่ะมั้งครับ ส่วน Mitsubishi เนี่ย ไม่ทราบจริงๆครับ
ไม่มีประสบการณ์ แต่จากที่เห็นบนถนนแล้วน่าจะเป็นรถที่ของแต่งค่อนข้างเยอะ ทำต่อได้เยอะ และวัยรุ่นชอบกันเยอะครับ

ตัวเลือกของผมๆ คงเอา B14 ครับ ราคาน่าจะถูกสุด เครื่อง GA ของ Nissan ผมใช้อยู่ อึดดีจริงๆครับ ซ่อมไม่ได้ยาก อู่ทั่วไปก็ซ่อมได้ ยิ่งติดแก๊สยิ่งขับสบาย
เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามอายุมันดีๆแล้วกันครับ น้ำหม้อน้ำอย่าขาด ไม่ก็วางเครือ่งใหม่ไปเลย ตระกูล SR ไม่แพงแต่กินน้ำมันครับ ช่วงล่างหลังเป็นคานนะถ้าจำไม่ผิด
นิ่มๆหน่อย ถ้าจะเป็นรถรับหญิงก็ ของแต่งสวยๆเยอะเหมือนกันครับ บางคันนี่ทำเอารถ คูเป้อายุ 17 ปีของผม อายไปเลยเหมือนกัน ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 17:19:41 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

Phongrapee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:27:41 »
ผมจะลองคุยอย่างที่แนะนำดูครับ แต่คิดว่ายาก ผมเลยตัดปัญหา ซื้อเองเลย 1 คัน คือไม่ได้ประชดนะครับ แต่ว่าอย่างน้อยมันก็คือรถที่ผมซื้อมาด้วยเงินจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเอง ก็...ถือซะว่าให้รางวัลกับตัวเองก่อนจะแต่งงานเป็นฝั่งเป็นฝาไปน่ะครับ

แต่ก็คิดเหมือนกันนะครับว่าฐานะทางบ้านไม่ได้ร่ำรวยอะไรแต่มีรถซะ 3 คัน มันออกจะเกินไปซักหน่อยมั๊ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 17:29:28 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:33:41 »
ตามตัวเลือกผมเลือก 5. โคโรลล่า อัลติส เหมาะกับการมีครอบครัวในอนาคต 

ดาวน์สัก150000 -200000 แล้วซ่อมบำรุง+ติดแก๊ส  งบอาจจะเหลืออีกนิดหน่อยเอาไว้ฉุกเฉินได้ครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:45:48 »
คุยยากเหรอคับน่าเห็นใจนะคับ
ถ้าคุณบอกมาประมาณนี้ผมเดาว่า
เจ้าlatioนั้นเป็นเงินคุณแม่คุณซื้อใช่ไหมคับ
คุณถึงบอกว่าอย่าน้อยมือสองที่จะถอยก็เป็นเงินจากน้ำพักน้ำแรง
ของตัวเอง อืม....งั้นถ้าเอางบที่คุณมีอ่ะคับซื้อเจ้าlatioต่อจาก
คุณแม่คุณล่ะคับพอเป็นไปได้ไหม(จะแรงไปป่าวนิกับความคิดนี้
เหมือนtakeoverไงไม่รู้)
เพราะผมมองว่ามันก็ยังคุ้มกว่าไปถอยมือสองมาอ่ะคับ

ไงๆก็เอาใจช่วยคับให้ได้ทางออกที่ลงตัวคับ อ้อและเห็นบอกว่าจะแต่งงาน
ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะคับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:48:21 »
ไม่รู้ว่าตอนนี้ Latio ที่มีอยู่ ใช้งานอย่างไรบ้าง
แล้วที่บอกว่า "ใช้งานหนัก" ของคุณแม่คุณ ใช้งานประเภทไหน วิ่งเท่าไหร่วันละกี่โล เส้นทางแบบไหน
เพราะดูจากการใช้งานที่เกี่ยวกับแฟนคุณ ก็เหมือนจะใช้งานไม่หนักอะไรเท่าไหร่เลยนะ เพียงแต่ในวันหนึ่งๆ มันวิ่งเยอะแค่นั้น
ถ้าการวิ่งเยอะๆ ในแต่ละวันของคุณแม่ของคุณมันคือการใช้งานหนัก ผมว่า อยากให้คุณแม่เปลี่ยนความคิดใหม่
การใช้งานเยอะๆ ในชีวิตประจำวัน รถมันก็เสื่อมสภาพตามการใช้งาน โอเคมันก็ได้เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุการใช้งาน
แต่ถ้าเกิดทิ้งไว้เฉยๆ ก็ไม่ได้หมายความว่า รถมันจะไม่เสื่อมเลยนะครับ บางที แบตเตอรี่ น้ำมันเครื่อง หรืออื่นๆ ที่ไม่ได้ใช้งานบ่อยๆ
ก็มีสิทธิ์เสื่อมสภาพไปตามกาลเวลาได้เหมือนกัน
แล้วอีกอย่าง เงิน 300,000 บาทนี่ผมเชื่อว่า ซื้อรถมือ 2 มันไม่จบแค่ 3 แสนแน่ๆ ครับ ไหนจะค่าบำรุงรักษาเพิ่มเติมอีก
ผมคิดว่า มันเหมือนกับการเพิ่มภาระให้มากกว่าเดิมจากแค่ค่า Taxi ในแต่ละวันของคุณอีกนะ

สรุปรวบรัด ผมว่า ลองคุยกับคุณแม่ ขอใช้ Latio จะดีกว่า ปล่อยไว้ไม่ได้ใช้เยอะๆ ก็เสื่อมสภาพได้เหมือนกัน

ขออีกนิด เงินที่ได้จากน้ำพักน้ำแรง ในความคิดผม ผมว่าน่าจะเก็บเงินนี้เอาไว้ เอาไว้ดาวน์รถป้ายแดงหลังแต่งงาน ส่งร่วมกับแฟน ผมว่ามันน่าภูมิใจเหมือนกันนะ ^^
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:54:37 »
ถ้าต้องโดนบังคับจริงๆ โซลูน่ายังหาสภาพดีๆได้นะครับ หรืออยากเท่หน่อยก็ซีวิค EG
งงกับคำนี้อ่ะคับ "แม่ผมบอกว่ามันยังใหม่อยู่ ก็ไม่อยากให้ใช้หนักๆ เพราะมันจะต้องถึงวงรอบเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่บ่อยๆ "
คำว่าใช้หนักหมายถึงอะไรคับ สำหรับผมมันหมายถึงการใช้แบบ
สมบุกสมบันไม่ได้ดูแลรักษามันตามที่ควรจะเป็นน่ะคับคือให้หนัก
แต่ถ้าคำว่าหนักของคุณแม่คุณ
คือการขับไปนั่นมานี่บ่อยๆผมว่ามันคือการใช้งานแบบปกตินะคับ
ในความเห็นผมนะคับผมว่าเอางบ300,000 ที่จะเอามือสองมาอีกตัว
มาเป็นค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาเจ้าlatioดีกว่าคับคุ้มกว่าต้วยประการทั้งปวง
เพราะรถขับอยู่เรื่อยๆกับรถจอดค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาไม่ได้ต่างกันมากมายเลยนะคับ
ลองคุยทำความเข้าใจกับคุณแม่ดูใหม่อีกทีน่าจะดีกว่านะคับ
เสียเงินแล้วได้ใช้ของกับของไม่ค่อยได้ใช้แต่ก็ต้องเสียเงิน
อันไหนคุ้มกว่ากัน.....แต่ถ้าคุณแม่คุณยังยืนคำเดิม
ผมเชียร์โตโยต้าทั้ง2รุ่นที่คุณคิดไว้อ่ะคับ
ถ้าเล่นโซลูน่า ผมวาเอาตัว 03-04 อ่ะคับอยู่ที่ สานแสนกลางๆ
เพิ่มงบอีกนิดดีกว่า ดาวไปซักครึ้งนึง ก็ผ่อนต่อไม่หนักคับ
แต่ส่วนนี้ก็เห็นด้วยนะครับ คือถ้ารถ ใช้น้อยไปมันก็ไม่คุ้มอยู่ดี วิ่งนิดเดียวเดี๋ยวก็ต้องทำการเข้าตรวจตามระยะเวลาครับ สู้เอาไปวิ่งให้พอดีดีกว่า ไม่ใช่ว่าจะเอาไปวิ่งอย่างแท็กซี่ที่ต้องซ่อมบำรุงแบบจริงจังสักหน่อยครับ

Chariot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 18:03:11 »
ผมเข้าใจเลยครับ เพราะที่บ้านมีออพตร้าของแม่อยู่คันนึง ท่านไม่กล้าใช้ เพราะกลัวรถโทรม จะออกใช้เฉพาะตอนฉุกเฉินจำเป็นจริงๆ

ใช้น้อยไม่น้อยก็ลองดู รถ 6 ปี วิ่งไปแค่ 3 หมื่นกว่าโล  ::)

จะคุยขอยืมมาใช้เอง ซ่อมเอง ท่านก็ไม่ยอม ก็เลยต้องควักเงินซื้อมือสองอีกคัน  :-\

Phongrapee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 18:09:15 »
คุยยากเหรอคับน่าเห็นใจนะคับ
ถ้าคุณบอกมาประมาณนี้ผมเดาว่า
เจ้าlatioนั้นเป็นเงินคุณแม่คุณซื้อใช่ไหมคับ
คุณถึงบอกว่าอย่าน้อยมือสองที่จะถอยก็เป็นเงินจากน้ำพักน้ำแรง
ของตัวเอง อืม....งั้นถ้าเอางบที่คุณมีอ่ะคับซื้อเจ้าlatioต่อจาก
คุณแม่คุณล่ะคับพอเป็นไปได้ไหม(จะแรงไปป่าวนิกับความคิดนี้
เหมือนtakeoverไงไม่รู้)
เพราะผมมองว่ามันก็ยังคุ้มกว่าไปถอยมือสองมาอ่ะคับ

ไงๆก็เอาใจช่วยคับให้ได้ทางออกที่ลงตัวคับ อ้อและเห็นบอกว่าจะแต่งงาน
ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะคับ

ใช่ครับ latio เป็นเงินแม่ผมครับ แต่ว่าคนที่ทดลองขับ คนที่เสนอความเห็น คือผมกับพ่อ

แล้วก็....ขอบคุณค้าบบสำหรับการแสดงความยินดี ^_^

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 18:10:15 »
แหวกแนว cefiro A32 อยู่ที่ 2 แสนกว่าๆ ที่เหลือเก็บงาน + ติดแก๊สหัวฉีด ลองดูครับ

Phongrapee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 18:12:33 »
ไม่รู้ว่าตอนนี้ Latio ที่มีอยู่ ใช้งานอย่างไรบ้าง
แล้วที่บอกว่า "ใช้งานหนัก" ของคุณแม่คุณ ใช้งานประเภทไหน วิ่งเท่าไหร่วันละกี่โล เส้นทางแบบไหน
เพราะดูจากการใช้งานที่เกี่ยวกับแฟนคุณ ก็เหมือนจะใช้งานไม่หนักอะไรเท่าไหร่เลยนะ เพียงแต่ในวันหนึ่งๆ มันวิ่งเยอะแค่นั้น
ถ้าการวิ่งเยอะๆ ในแต่ละวันของคุณแม่ของคุณมันคือการใช้งานหนัก ผมว่า อยากให้คุณแม่เปลี่ยนความคิดใหม่
การใช้งานเยอะๆ ในชีวิตประจำวัน รถมันก็เสื่อมสภาพตามการใช้งาน โอเคมันก็ได้เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุการใช้งาน
แต่ถ้าเกิดทิ้งไว้เฉยๆ ก็ไม่ได้หมายความว่า รถมันจะไม่เสื่อมเลยนะครับ บางที แบตเตอรี่ น้ำมันเครื่อง หรืออื่นๆ ที่ไม่ได้ใช้งานบ่อยๆ
ก็มีสิทธิ์เสื่อมสภาพไปตามกาลเวลาได้เหมือนกัน
แล้วอีกอย่าง เงิน 300,000 บาทนี่ผมเชื่อว่า ซื้อรถมือ 2 มันไม่จบแค่ 3 แสนแน่ๆ ครับ ไหนจะค่าบำรุงรักษาเพิ่มเติมอีก
ผมคิดว่า มันเหมือนกับการเพิ่มภาระให้มากกว่าเดิมจากแค่ค่า Taxi ในแต่ละวันของคุณอีกนะ

สรุปรวบรัด ผมว่า ลองคุยกับคุณแม่ ขอใช้ Latio จะดีกว่า ปล่อยไว้ไม่ได้ใช้เยอะๆ ก็เสื่อมสภาพได้เหมือนกัน

ขออีกนิด เงินที่ได้จากน้ำพักน้ำแรง ในความคิดผม ผมว่าน่าจะเก็บเงินนี้เอาไว้ เอาไว้ดาวน์รถป้ายแดงหลังแต่งงาน ส่งร่วมกับแฟน ผมว่ามันน่าภูมิใจเหมือนกันนะ ^^

ลาติโอคันนี้ใช้แค่ไปทำงาน-กลับบ้านครับ (ผมกับแม่ทำงานที่เดียวกัน) ระยะทางก็ประมาณ 40 กิโลเมตรต่อวัน ส่วนเสาร์อาทิตย์ก็มีบ้างบางทีที่พ่อกับแม่เขาจะไปซื้อของบ้าง เช่น ดอนหวาย ตลาดน้ำ อะไรพวกนี้ แต่ก็ไม่บ่อย

แนวคิดที่ว่าเก็บเพิ่มอีกแล้วซื้อป้ายแดงหลังแต่งงานก็คิดอยู่เหมือนกันครับ ไว้จะลองคุยกับแฟนดู

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 19:03:12 »
ลาติโอ้ จอดไว้เฉยๆ ไม่ดีหรอกครับ
รถ ทำมาเพื่อวิ่ง ถ้าไม่วิ่งนั่นล่ะ มันจะเสียซะเปล่าๆ
ตัวถัง ชน ซ่อมใหม่ได้(กรณีไม่ชนหนัก และไม่อยากให้เกิดขึ้น)

เข้าเรื่อง...

ขอเสนอวีออส โฉมเก่า ปี2004
ขับดี ไม่ค่อยจุกจิก ประหยัดน้ำมันใช้ได้ อะไหล่ถูก

เก็บเงินเพิ่มอีกนิด น่าใช้กว่านะครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 19:28:28 »
MITSUBISHI LANCER CEDIA GLXi Limited 1.6 AT ปี 2003 ครับ

3 แสนบาทน่าจะพอดีครับ ลองต่อๆดูครับ

C-segement คันใหญ่ โปร่ง ขับสบาย กว้าง เบาะนั่งสบาย
ขับทางใกล้ไกลสบายครับ เครื่อง 1.6 ไม่กินน้ำมันนัก
ช่วงล่างดี เกาะถนน ซ่อมบำรุงง่ายครับ ไม่มีอะไรซับซ้่อนเลยครับ อะไหล่ไม่แพงครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:34:11 »
รถที่ไม่ค่อยได้วิ่ง ชิ้นส่วนจะเสื่อมเร็วนะครับ ลองเอาค่าบำรุงรักษา เทียบกับค่า taxi ให้คุณแม่ดูสิครับ

แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ซื้อรถเก่า C-Segment ก็ไม่เลว (แต่ไหนๆ ก็ซื้อรถเก่าแล้ว เล่น C เลยเถอะ ถ้าซื้อไหว ได้ใหญ่หน่อย)

ส่วนตัวใน list นี้ ผมเชียร์ B14 นะครับ หรือถ้ามี AE101-111 ให้เลือก ผมก็เชียร์เหมือนกัน เพราะรถไม่ซับซ้อน แล้วซ่อมง่าย เพราะคุณซื้อรถอายุเท่านี้มา ต้องคิดถึงเรื่องซ่อมด้วยครับ

Lancer CK เนี่ย อืมม คันที่น้องผมใช้อยู่ระบบเกียร์ INVECS มันเริ่มพิลึกๆ แล้วอ่ะ เวลาเร่งบางทีมันไม่ kick down แล้วน้ำมันเกียร์ก็ต้องถ่ายศูนย์ตลอดด้วย ผมเลยไม่ปลื้มอ่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Phongrapee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:36:06 »
แจ้งความคืบหน้าล่าสุดครับ เมื่อคืนผมลองคุยกับแม่ดู โดยพยายามชักแม่น้ำทั้งห้าหว่านล้อมต่างๆนานา โดยเฉพาะเรื่องค่าแท็กซี่ผมเน้นมาก สรุปแม่ท่านก็โอเคครับ ยอมปล่อยทีด้าให้ผมใช้ ก็เป็นอันว่าโครงการซื้อรถอีกคันก็พับไป คือที่คุยกันเมื่อคืนนี้มันเกี่ยวกับเรื่องรถแทบจะน้อยมาก อยู่ๆแม่ก็เปิดประเด็นว่าปลื้มว่าที่ลูกสะใภ้ อยากให้ผมดูแลเอาใจมากๆหน่อย บวกกับเรื่องค่าแท็กซี่ แม่ก็เซย์เยสปล่อยเจ้าลาติโอมาให้ผมเลย บทจะง่ายก็ง่ายจัง

ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ทั้งแนะนำรถ แนะนำทางออกอื่นๆ ขอบคุณจริงๆครับ ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:45:03 »
ยินดีด้วยครับ ที่คุณแม่เข้าใจ ขอให้ดูแลคุณธิดาดีๆ นะครับ จะได้อยู่กับเรานานๆ  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ tony99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 16:00:56 »
จบ Happy ending ยินดีด้วยครับ อิอิ

methus zaa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 16:33:01 »
ดีใจด้วยนะครับ พี่ ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 00:54:22 »
บอกไว้ก่อน เครื่องนิสสันรุ่นใหม่ๆ มันไม่ถูกกับ LPG/CNG นะครับ

ยินดีกับการมีรถใช้ครับ Tiida ถึงหน้าตามันจะประหลาด แต่ใช้แล้วมันน่ารักนะครับ

จากใจคนชอบนั่ง Tiida  ;) ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango