ผู้เขียน หัวข้อ: honda & toyota  (อ่าน 8134 ครั้ง)

ออฟไลน์ Samjang

• Newbie
  • *
honda & toyota
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:15:20 »
honda กับ toyota
ยี้ห้อไหนขับสนุกกว่า
แรงกว่ามันกว่า
ในรุ่นmt ครับ
ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
Re: honda & toyota
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:16:59 »
รถประเภทไหนละครับ เก๋ง หรือ กะบะ   ถ้าเก๋ง ฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:52:30 »
Toyota เกียร์ธรรมดาในประเทศไทย มีทั้งหมด...
ถ้าเป็นรถเก๋ง ก็ 3 รุ่น ถ้าเป็น กระบะ Vigo ก็เกือบจะทั้ง Lineup ไหนจะมี Hiace / Commuter อีก

Honda เกียร์ธรรมดา ในประเทศไทย ตอนนี้ มีขายทั้งหมด 5 รุ่น ครับ

เลือกมาหน่อยเถิด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:49:00 »
ถามกว้างๆ ก็ตอบกว้างๆครับ

แรงสุดคงวัดกันยาก อยู่ที่ฝีมือ เพราะรถมันก็พอๆกัน
ขับมันส์ๆก็คงพวกรถเล็ก ยาริส วีออส แจ๊ส ซิตี้
สับทีเ้ดียว วิ่งฉิ่ว ตัวเบา แถมประหยัด
ของแต่งเยอะ

อยากได้แรงจริงๆในพิกัดนี้คงเป็น ซีวิค MT

แต่ถ้าแหวกแนวไปกระบะ ก็มีแต่วีโก้ให้เลือก

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:17:07 »
ขอบคุนครับ

ตั้งกระทู้แปลกๆ

สงสัยยังคิดอะไรไม่ออก เลยมาตั้งเล่นๆ มั่งครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:25:58 »
ยึดติดกับยี้ห้อเกินไปเปล่า
จะเอาให้ได้ใช่ไหมใครดีกว่าใคร
โตโยต้า เขามีหลายรุ่น เมนวล+ดีเซล ย่อมแตกต่างอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:43:38 »
ใจร่มๆ กันครับ.....น้องเขามือใหม่น่ะ  :-\
ตอบ ขับสนุกแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ให้เปรียบเทียบกันเป็นรุ่นๆ จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:06:24 »
ใจร่มๆ กันครับ.....น้องเขามือใหม่น่ะ  :-\
ตอบ ขับสนุกแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ให้เปรียบเทียบกันเป็นรุ่นๆ จะดีกว่าครับ

ใช่ๆ ผมว่า อย่ามองโลกในแง่ร้ายไปหมด เค้าแค่ถามตามที่เขาอยากรู้ ถ้าถามไม่เจาะจงก้อควรถามดีดี ดีกว่าไหมว่ารถแบบไหน รุ่นไหน

ถ้าเค้าไม่ติดตามคำตอบ ที่ถามไป ค่อยมาตั้งแง่กันดีกว่า

ส่วนคำตอบของผมก้อ อยากให้ระบุรุ่นมาเลย งบที่มี จะได้แนะนำถูก

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:23:27 »
ขอตอบรุ่นที่ผมคิดแล้วกัน 
   ถ้าโตโยต้า  ถ้าเป็นผมจะเอา วีโก้ 3.0 cap รุ่นธรรมดา มาโหลดแต่งท่อจูนกล่อง  ก็เหยียบควันขโมงแล้ว 200 km/h นี้นิ่มๆ  สวนรถ 2.4 ลิตรได้ด้วยซ้ำ

ถ้าฮอนด้า  ตอนนี้ Civic ไม่มีเกียร์ธรรมดาป้ายแดงแล้ว  ก็คงเป็น city jazz  แล้วแต่เลยจะชอบทรงไหน โหลดแต่งท่อจูนกล่อง ลงโบ 

สรุปถ้าถามว่าผมจะเลือกอะไร   >>>>   Vigo 3.0 cap  มันแต่งได้โหดดีครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:27:50 »
รอน้องมาให้รายละเอียดเพิ่มเติมกันจะดีกว่านะครับ จะได้จำเพาะเจาะจงทั้งคำถามและคำตอบ
'19 Honda Civic EL

methus zaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:32:48 »
ยึดติดกับยี้ห้อเกินไปเปล่า
จะเอาให้ได้ใช่ไหมใครดีกว่าใคร
โตโยต้า เขามีหลายรุ่น เมนวล+ดีเซล ย่อมแตกต่างอยู่แล้ว
ค่อยๆพูดจากับน้องเค้าสิครับ น้องเค้าคงไม่ได้ยึดติดอะไรหรอกครับ  :)

ออฟไลน์ Samjang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:47:21 »
ขอโทดครับขอโทดทุกคนด้วย
ผมจะซือ
civicกับaltisครับ
เลยไม่รู้ยี้ห้อไหนดีกว่า
ปัจุบันผมก็ขับtiida1.6
แต่จะเอาไปเทรินครับ
อยากรู้ว่าcivicกับaltis
ตัวไหนขับมันกว่าครับ
ขอโทดครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:21:56 »
 ;D ไม่เป็นไรครับ

แต่ตอบยากนิดน่ะ ว่า แรงกว่ากันนี้ เอาไปทำอะไรเปล่าครับ

จะไปแต่งเพิ่มแรงม้า เพื่อจับกับเกียร์ธรรมดาใช้เปล่า

ถ้าทางเพิ่มแรงม้า Civic กับ Altis มีพอๆ กันครับ แต่ดูแล้ว Civic ดีกว่าหน่อย

ดีกว่าในที่นี้ คือ ขุนจากเครื่องเดิมน่ะครับ แต่ทั้งสองตัว ต้องไปทำช่วงล่างใหม่ทั้งคู่

แล้วความหนึบจะมาเยือนครับ อ่อ อย่าลืมเรื่องเบรคด้วยนะ
 ;D

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:22:51 »
ผมจะซือ
ขอโทดครับ

ถ้าจะเอาซีวิคตอนนี้รู้สึกไม่มีปายแดงเป็นเกียร์แมนนวลแล้วนะครับ หาได้แต่มือสองเท่านั้น

ส่วนโตโยต้าอัลติส มีแต่ 1.6 ที่เป็นเกียร์แมนนวล 6MT ให้เลือกเป็นป้ายแดงครับ

ซีวิคไม่เคยสัมผัสครับ แต่จะบอกว่า 1.8 ของเค้าถ้าเทียบกับ 1.6 อัลติสตัวไมเนอร์เชนจ์ที่พ่วงเกียร์มาตั้ง 6 สปีด ผมว่าไม่น่าห่างกันมากขนาดนั้นครับ ออกตัวก่อนว่าไม่เคยขับทั้งสองคัน แต่เคยนั่ง 1.6 ไมเนอร์เชนจ์ 6MT ที่เป็นแท็กซี่ของอัลติส แล้วยุให้พี่แท็กซี่เค้าลองสมรรถนะให้ดู (ไปสนามบินพอดี ขึ้นมอเตอร์เวย์ด้วย) ผมว่าไม่ธรรมดาเลยครับ แรงดึงแรงกระชากนี่มันมาได้อย่างใจมากๆ ไม่อืดเลยแม้แต่น้อย จนสุดท้ายผมต้องบอกพี่แท๊กซี่ว่าพอแล้วครับ ขอบคุณมาก เดี๋ยวจะไปชนตูดใครซะก่อน -*-

สองรุ่นนี้ผมว่าถ้าไม่แคร์เรื่องมือสอง ก็ซีวิคก็ได้ครับ ถ้าชอบรถแรง น่าจะชอบให้ลุคมันดูสปอร์ทๆหน่อย แต่งแล้วสวยอะไรแบบนั้น (ล้อแม็กมันหาง่ายกว่าด้วยครับ อัลติสมัน 5 รู 100 หาสวยๆใส่ยาก) แต่ถ้าต้องการป้ายแดง ผมว่ามองอัลติสเอาไว้อย่าได้กระัพริบตาครับ ไปเช่าอู่แท็กซี่มาลองก็ได้ วันละ 700 เองมั้งถ้าวันนั้นผมจำไม่ผิด (ถามพี่แท๊กซี่เอาไว้แต่นานละครับ)

แต่ผมให้แง่คิดอย่างนึงว่า คุณจะเอารถไปซิ่งไปทำอะไรก็ได้ แต่ต้องรับผิดชอบชีวิตตัวเอง และชีวิตเพื่อนร่วมทางด้วยเสมอนะครับ รถเกียร์กระปุกหลายๆรุ่นตอนนี้ไม่ให้แอร์แบ็กมา (ยกเว้นแจ๊ซไมเนอร์เชนจ์มีมาให้ มาสด้าสองมีให้ แล้วก็รู็สึกครูซ 1.8 ก็ให้มาครับ แต่หลายๆรุ่นก็ไม่มีให้) ซึ่งมันจะสำคัญต่อเมื่อชนครับ คิดดูดีๆแล้วกันครับ

รถบ้าน มันก็แค่พาหนะที่ใช้เดินทางจาก A ไป B อยากแข่งรถจริงๆเอาไว้ไปแข่งในสนามดีกว่าครับ ปลอดภัยและมีชื่อเสียงด้วย ลองดูพวกงานแข่งรถของทั้งโตโยต้ากับฮอนด้าก็ได้ครับ  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 13:07:00 »
ไม่เอา Tiida 1.6 Turbo แล้วหรอ  ;D

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 13:48:27 »
   ถ้าโตโยต้า  ถ้าเป็นผมจะเอา วีโก้ 3.0 cap รุ่นธรรมดา มาโหลดแต่งท่อจูนกล่อง  ก็เหยียบควันขโมงแล้ว 200 km/h นี้นิ่มๆ  สวนรถ 2.4 ลิตรได้ด้วยซ้ำ

ถ้าฮอนด้า  ตอนนี้ Civic ไม่มีเกียร์ธรรมดาป้ายแดงแล้ว  ก็คงเป็น city jazz  แล้วแต่เลยจะชอบทรงไหน โหลดแต่งท่อจูนกล่อง ลงโบ 

สรุปถ้าถามว่าผมจะเลือกอะไร   >>>>   Vigo 3.0 cap  มันแต่งได้โหดดีครับ

และVigo ของคุณก็จะหมุนเคว้งและลงไปเจี๊ยะหญ้าข้างทางครับ ส่วนถ้าขับเอดามันส์คือ felling หรือperformanceครับ
N/A หรือเปล่า ถ้าทำเพิ่มแนะนำFDครับ ;D

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 15:14:58 »

พัง. . .

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 17:14:58 »
ผมจะซือ
ขอโทดครับ

ณ เวลานี้ altis 1.6 M/T เลยครับ ขับมันส์จริงอะไรจริง ถ้าเป็น FD M/T มันไล่ FD 2.0 ไม่ทิ้งกันเลยนะครับ แต่ club FD บ่นกันให้หนาหูว่า ผ้าครัชท์บอบบางมาก ไม่ถึงแสนโลก็ลากลับบ้านกันละ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 19:19:11 »
Tiida 1.6 MT ก็มันส์เอาเรื่องนะครับ  ;) ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

dogclubs

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 00:57:39 »
ขอบคุนครับ

ตั้งกระทู้แปลกๆ

สงสัยยังคิดอะไรไม่ออก เลยมาตั้งเล่นๆ มั่งครับ

รูปเด็กในดิสอ่ะครับ
 มองเห็นหน้าเด็กในความเศร้าหมอง ไม่เห็นความน่ารักสักนิดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 01:03:50 โดย dogclubs »

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 18:41:16 »
นี่มันจะอะไรกันนักหนา เป็นอะไรกันไปแล้วเนี่ย
ถ้าน้องเค้าถามไม่เคลียก็ไม่เห็นต้องไปว่าอะไรกันซักหน่อย
อะไรนิดๆหน่อยๆ ปล่อยได้ก็ปล่ายกันบ้างสิ

ไม่พอใจก็อย่าตอบสิครับ จะคอมเมนท์อะไรกันมากมาย
ยังกะตั้งหน้าตั้งตาจงใจจะจับผิดอะไรกันเลย

ตอบน้อง
อืมมมม...... จริงๆพี่ก็ไม่ชอบทั้ง2ตัวน่ะนะ แฮ่ๆ..
แต่ถ้าถาม เรื่องขับสนุกๆ เท่าที่เคยลอง Civic ก็โอเคนะ
ไม่อืดอาด ระบบบังคับเลี้ยงใช้ได้ มีปรับความหนืดตามความเร็ว
แต่ Altis ผมไม่ค่อยชอบโดยส่วนตัว เพราะไม่มีอะไรเด่นชัดเลย
ข้อดี Altis มีอย่างเดียว อึด+ทน เท่านี้นะที่ผมเห็นน่ะ

เพิ่มให้ ว่า ลองมอง Lancer EX ดูสิครับ อาจเป็นตัวเลือกที่ดี
ช่วงล่างเยี่ยม
เครื่องแรงหายห่วง
เกียร์ Paddle Shift สุดเจ๋ง
แต่เป็นอีโวต่อก็โคตรเท่ห์
แต่อย่าว่างั้นงี้เลย พูดตรงๆ ภายใน Civic สวยกว่าเยอะ T^T
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 11:02:43 »
อยากลองตัวใหม่ 6 สปีดของ Toyota เหมือนกันว่าเป็นอย่างไร
เพราะถ้าให้สังเกตเฉพาะรุ่นที่ผ่านๆมา ผมว่า Toyota (ที่เป็นรถธรรมดาๆ) ชอบทำคันเีกียร์
ให้มีลักษณะเบาๆหลวมๆ ช่วงกว้างๆ เข้าง่ายไม่ค่อยพลาด คลัทช์ยาวๆเลี้ยงง่ายๆ

ส่วน Honda นั้น ฟีลลิ่งการเข้าเกียร์ขยับแขนน้อยกว่า คลัทช์มีระยะจับและจากสั้นกว่า
เวลาัขับเร็วๆจะมันส์กว่า

อันนี้อย่างในสมัย Civic ES/Altis เก่า ย้อนไปถึงรุ่น EK หรือแม้กระทั่งตาเพชรกับหน้ายิ้ม
มันจะได้ฟีลประมาณนี้

แต่กับ 6 สปีดตัวใหม่ ยังไม่เคยลอง..ไม่ฟันธง ขอลองก่อน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 15:24:24 »
ทีด้าตัวใหนครับ ขาเท่าใหร่ ผมสนใจตัวซีดานอยู่ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 16:10:52 »

แข่งเข้าโค้ง สัก 140 กับ Teana ผมป่าว คิคิ  ;D