ผู้เขียน หัวข้อ: ## ถามความคิด เห็นกับการ DIY เพื่อลดเสียงลมเข้า หน่อยครับ?##  (อ่าน 5335 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
คือพอดีว่า ไปอ่านเจอ ในคลับ FD มาอ่ะครับ

ตามนี้อ่ะครับ http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=679

พี่ๆคิดว่ามันจะช่วยได้จริงมั้ยครับ ? คือเห็นว่าน่าสนใจดี

ปล.ความเห็นส่วนตัวนิดๆ มันเหมือนเป็นการป้องกันที่ปลายเหตุยังไงไม่รู้แหะ ;D
แต่ๆคิดไปคิดมา น่าลองทำเหมือนกันแหะ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นในหลายกรณีครับ ว่าป้องกันปลายเหตุบางทีก็ไม่ค่อยมีผล ลองวิจัยหาทางแก้ไขให้ตรงจุดต้นเหตุ ถึงที่สุดคงจะคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
จะบอกว่าเคยลองครับแต่กับ civic EG3d และ new lancer  civic fd  ยังครับ ลดเสียงได้นิดหน่อยจริงๆ ถ้าเทียบราคาก็คุมละ
เพราะสายอ็อกราคาไม่กี่ตังเอง แต่ระยะยาวเป็นไงไม่รู้นะครับ เพราะลองได้ 2-3week ผมก็เอาออกเพราะรู้สึกว่า
ไม่ได้เงียบขึ้นจนผิดสังเกตต้องปิดประตูแรงขึ้น และไม่สบายใจเมื่อคิดว่ามีสายอะไรอยู่ในรถ เหอๆ.   ;D

ออฟไลน์ FyGI

ผมทำอยู่เหมือนกันครับ

ทำเองตามประทู้นั้นเลย

ช่วยได้นิดหน่อยครับ

ถ้าจะให้เงียบคงต้องรื้อรถทั้งคัน

แล้วจัดการใหม่

ออฟไลน์ 6162002

ไม่เคยทำ แต่เห็นแล้วคงต้องไปลองบ้างละครับ ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันครับ ราคาไม่กี่สิบบาท รถก็ไม่ได้เสียหายอะไรมาก ผมว่าน่าลองอยู่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ผมว่ามันน่าจะเห็นผลมากกว่าถ้ายางขอบประตูมันเก่ามากๆ แล้วยางมันเริ่มฟีบเริ่มเสื่อมมากกว่าครับ
พอสอดท่อยางเข้าไปแล้วมันก็แน่นขึ้นเงียบขึ้น แต่ถ้ารถใหม่ยางยังแน่นคงไม่ค่อยเห็นผลครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ MoLee

ผมคิดอยู่แล้วล่ะว่าน่าจะช่วยได้นิดหน่อย แต่เดี๋ยวจะไปลองทำดูเพราะเห็นว่ามัน ไม่กี่บาทเอง

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากนะครับ

ออฟไลน์ nuch n14

ผมทำในกระบะเรนเจอร์ ซึ่งมีอายุเกือบ สิบปี ซึ่งยางขอบประตูคงเสื่อมไปมากแล้วเหมือนกัน
ก็ช่วยได้ครับ แต่ปิดประตูยากขึ้นนิดนึง
 แต่คันใหม่ไม่ได้ทำเพราะว่าเสียงเข้าจากทางอื่นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ boyce

ติดแผ่นแดม รอบประตู
ติดวัสดุซับเสียงห้องเครื่อง
เพิ่ม...