ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าเกียร์ P ในขณะที่รถยังไม่หยุดเคลื่อนที่ จะเป็นอะไรมากไหมครับ  (อ่าน 9663 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
คือว่าผมพึ่งออกเฟียสต้ามาใหม่ซึ่งเป็นเกียร์ออโต้   ก่อนหน้านี้ขับแต่กระบะอย่างเดียวซึ่งเป็นเกียร์ mT  แล้วทีนี้ผมจอดรถพอใกล้จะหยุดแต่ผมเผลอไปเปลื่ยนเกียร์เป็น P เข้า  นึกว่าเป็นเกียร์ธรรมดา

ไม่ทราบว่าเกียร์จะมีปัญหาอะไรในภายหลังหรือเปล่าครับ  แต่เท่าที่จำได้เคยมีกระทู้แบบนี้แล้วบอก ประมาณว่าครั้งเดียวไม่เป็นไรแต่ถ้าบ่อยๆเกียร์พังใช่ไหมครับ 

พอดียังไม่พ้นรันอินเลยครับ  แค่300Kmเอง 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
มันจะมีสลักล็อกอยู่ในชุดเกียร์ ถ้ารถเคลื่อนแรงเกินก็หักครับ  ...ยกเกียร์

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
มันจะมีกลไก ล๊อกอยู่ในชุดเกียร์ ครับ

ถ้ากระแทกแรงๆ หรือบ่อยๆ เกียร์พังครับ

ถ้าครั้งเดียวและความเร็วไม่สูงคงไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
ถูกครับ

สลักล็อกเกียร์อาจหักได้ อย่าเผลอทำบ่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับ  ทั้งคุณกล้วยและทุกท่านๆ  พอดียังไม่ค่อยชินเท่าไหร่ครับ  เพราะสลับกันใช้เกียร์ธรรมดากับออโต้ เลยมึนครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่รู้เข้ามาตอบทันป่าว ตามกระทู้ข้างล่างนี้มีคำตอบที่ดีมากๆ เลย

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,10995.0.html
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ printpi

• **
ราคาเกียร์ PS ของเฟียสตา
ประมาน เกือบ 1 ใน 3 ของราคารถ

เบาๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ราคาเกียร์ PS ของเฟียสตา
ประมาน เกือบ 1 ใน 3 ของราคารถ

เบาๆ

อันที่จริง เกียร์อะไรก็ตาม มักมีราคา เกือบ 1 ใน 3 ของตัวรถอยู่แล้วครับ

หนักๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

ราคาเกียร์มัน 1แสน4หมื่นบาทนี่ครับ

ที่คลับเคยมีคนเปลี่ยนเกียร์มาแล้ว ในใบเบิกเีขียนอยู่ว่า 1 แสน 4 หมื่นนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าเป็นราคานี้จริงก็ 1 ใน 5 นะครับ

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
แค่แสนนิดๆเองครับไม่ถึง 1 ใน 3 หรอก มีคนเคลมแล้วเอาใบราคามาให้ดูแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ครั้งต่อไปก็ขอให้ระวังนะครับ รถจะได้อยู่กับเราไปนานๆ

ออฟไลน์ johnlee

แล้วทำไมต้องเข้า P ล่ะครับ  ผมขับเกียร์ออโต้มาตั้งนาน ไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้อง P เลยครับ ใช้ N ตลอด ไหลก็เบรคมือ

(ผมใช้ปิคอัพ วางเครื่อง+เกียร์ออโต้+แก๊ส) บางครั้งทางชันมาก บรรทุกมาเกิน 1 ตัน ผมก็ไม่เข้า P เพราะน้ำหนักคงดันเกียร์พังแน่ๆ ผมจึงหาขอนไม้มาหนุนล้อแทน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t