ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวเล็ก ๆ น้อย ๆ กับ น้องมีนา ทริป ไป เกาะเสม็ด  (อ่าน 18028 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
หลังจากที่ผมได้ตกลงไปจองนิสสันมาร์ชมา แล้วได้ไปรับรถวันที่ 12 พค. นี้เอง พอดีวันที่ 13 ผมมีทริปไปเที่ยวเกาะเสม็ด ที่ระยอง กับเพื่อน ๆ เลย มี รีวิว เล็ก ๆน้อย ๆ มา ฝาก เพื่อน กันครับ

เหตุผลที่ซื้อรถคันนี้ เพราะ แฟนอยากได้รถเล็ก ๆ ขับ เพิ่มประหยัดน้ำมัน เพราะ รถติดแก๊ส เครื่องพังเร็ว ที่บ้านเป็น ทาวน์เฮ้าส์ บ้านตรงข้ามชอบจอดรถบังประตูหน้าบ้าน ซึ่งพอได้รถคันนี้มาก็ทำให้การเข้าออก ดีมากเลยครับไม่ต้อง ขยับ เป็น สิบ รอบหน้าบ้านตัวเอง เลือกสี เป็นสีม่วงครับ เพราะ สีขาวดูแลยาก แล้วต้องเพิ่มตังค์ อิ ๆ ผมเลือกเป็นตัวท็อป สุด 1.2 VL ชอบตรงกุญแจ เนี่ยครับ สะดวกสบายดีมาก ๆ  พอซื้อมาแฟนผมไปเอารถเอง พอกลับมาถึงบ้าน แฟนผมเรียกน้องมีนาว่าไอ้ตัวเปี๊ยก

ด้านหน้ารถ

ด้านข้างครับ

ด้านหลังรถ พร้อม เซ็นเซอร์ ถอยหลัง 4 จุด โดนเป็นชุดบังคับแต่งคับซื้อ ราคา 15000 บาท

กันสาด มากับชุดบังครับแต่ง พร้อม กราบข้าง หน้าหลัง

ผ้าคลุมรถ พร้อมยางถาดหลังครับ

ทั้งหมดนี้อยู่ในชุดบังคับแต่งครับ
ส่วนนี่ สปอร์ตไลท์ เสียเงินแต่งเพิ่ม 2200 บาทครับ

รูปเครื่องยนต์เล็กจิ๋ว

การขับขี่นั้น ผมเคยขับ แต่ รถใหญ่ แอคคอร์ด ตราเพรช เซฟิโร เอ 32 น้องมีนาคันนี้ เลยขับไม่สบายเท่า อัตราเร่งใช้ได้เลยครับ ระบบเกียร์ดี เร่งแซง ไม่อึด ยิ่งมีโหมดสปอร์ตด้วยแล้ว ช่วงล่างใช้ได้ แต่พวงมาลัย เวลาจอดหรือว่าไม่ได้วิ่งมันจะเบา มาก ๆ ผมขับทำความเร็วสูงสุด 160 กม.ต่อชม. ตลอดทางทำความเร็ว เฉลี่ย ประมาณ 100-120 กม.ต่อชม. ทัศนวิสัย ผมไม่เคยขับรถแนว ๆ นี้ เลยรู้สึกรถมันสูง ๆ แนวของเสาเอ รู้สึกจะบังนิดนึงเวลาจะเลี้ยว นอกนั้นก็ไม่มีอะไรครับ เบาะหน้าพอโอเค ครับ แต่เบาะหลังนอนไปดีกว่าถ้า นั่งเมื่อยมากครับ พื้นที่หลังคาด้านหลังสูงมากครับ หรือว่าผมสูงแค่ 170 หว่า

รูปนี้ต้นทุเรียน ครับ เผื่อใครยังไม่เคยเห็น

อันนี้ต้นมังคุด แต่มันยังไม่สุก นะ

ผมไปพักบ้านของเพื่อนแฟนที่ระยอง บ้านเค้าเป็นสวนมังคุด กับ ทุเรียน แม่เค้าเลยให้ทุเรียนมา 10 ลูก แบ่งกันกับเพื่อน ๆ

ขาไปผมขับไปกับเพื่อน ๆ อีก 2คัน แลนเซอร์ ซีเดีย กับ  BMW E36 320iS ขับไปเรื่อย ๆความเร็ว เฉลี่ย 110 กมต่อชม.

ขากลับ แยกกันกับครับไปคนละทางผมกดมา เร็วหน่อย 160 กม.ต่อชม. จากน้ำมันครึ่งถัง มาถึง บ้าน น้ำมันหมด ขึ้นสัญาณเตือนพอดีที่บ้าน

บรรทุกของมาเต็มพื้นที่ด้านหลังพับเบาะ

สรุปใช้น้ำมันไป 1 ถัง 41 ลิตร วิ่งไประยะทาง ประมาณ 680 กม. เฉลี่ย กินน้ำมัน 16.585 กม.ต่อลิตร สำหรับการขับขี่แบบผม ที่ความเร็ว เฉลี่ย 110-160 กม.ต่อชม. แต่ถ้าแฟนผมขับ เค้าขับแค่ 60 - 80 กม.ต่อชม. ในชีวิตประจำวันของเค้า ก็คงประหยัดกว่านี้ สุดท้ายนี้ เอารูป เกาะเสม็ดมาฝากครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: รีวิวเล็ก ๆ น้อย ๆ กับ น้องมีนา ทริป ไป เกาะเสม็ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 23:43:01 »
จะเอาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
(อยากได้มาก แต่โดนเรท ส ให้ไปเอา Prius แล้ว)

thx สำหรับ Review แล้ว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
Re: รีวิวเล็ก ๆ น้อย ๆ กับ น้องมีนา ทริป ไป เกาะเสม็ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 12:19:57 »
พวงกุญแจ ห้อยอยุ่กุญแจ
มันคืออะไรหรอครับ อยากรุ้

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 13:43:40 »
โอ๊ววว เหยียบขึ้น 160 ยัง 16 กิโลลิตร สุดๆจริงๆ ขอบคุณสำหรับ review ครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 19:03:24 »

มันเป็นพวงกุญแจ เข็มขัด คาเมนไรเดอร์ V1 V2 ครับ อิ ๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 19:11:23 »
จากรูป ตำแหน่งคนขับมันดู สูงๆปะครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 19:46:52 »

มันเป็นพวงกุญแจ เข็มขัด คาเมนไรเดอร์ V1 V2 ครับ อิ ๆ

นึกว่าเอากุญแจถ่ายกับนาฬิกาซะอีก  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ Bigboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 21:07:45 »
41 ลิตร  นี่เป็นความจุของถังน้ำมัน  หรือเป็นปริมาณของน้ำมันที่เติมกลับครับ  ถ้าเป็นความจุของถังน้ำมัน นี่มันประหยัดกว่า 16.5 km/l อีกนะครับ  8) 8)
เพราะว่าแค่ไฟเตือนแล้วเติมกลับมันก็ยังมีน้ำมันอยู่ในถังอีกประมาณ 10% เลยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 21:37:11 »
จากรูป ตำแหน่งคนขับมันดู สูงๆปะครับ

ผมก็ว่า มันดู สูง ๆ ตอนผมขับก็ว่าสูง แต่ว่า ผมปรับต่ำ ไม่เป็น อ่ะ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:14:59 »
41 ลิตร  นี่เป็นความจุของถังน้ำมัน  หรือเป็นปริมาณของน้ำมันที่เติมกลับครับ  ถ้าเป็นความจุของถังน้ำมัน นี่มันประหยัดกว่า 16.5 km/l อีกนะครับ  8) 8)
เพราะว่าแค่ไฟเตือนแล้วเติมกลับมันก็ยังมีน้ำมันอยู่ในถังอีกประมาณ 10% เลยนะครับ

เป็นความจุของถังน้ำมันครับ แค่เติมไปเต็มถัง ตอนขาไป เหยียบไม่เกิน 140 ขับ เรื่อยๆ เฉลี่ย 110 กม.ต่อชม. ขากลับ เหยียบมา 160 มาถึงถนนหน้าหมู่บ้านก็สัญญาณเตือนให้เติมครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:50:19 »

เป็นความจุของถังน้ำมันครับ แค่เติมไปเต็มถัง ตอนขาไป เหยียบไม่เกิน 140 ขับ เรื่อยๆ เฉลี่ย 110 กม.ต่อชม. ขากลับ เหยียบมา 160 มาถึงถนนหน้าหมู่บ้านก็สัญญาณเตือนให้เติมครับ
ถ้าขึ้นไฟเตือน น้ำมันน่าจะยังมีอยู่อีก 5-6 ลิตรได้ เติมกลับคงแค่ 35 ลิตร

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 23:12:46 »
บรรทุกของฝากหรือว่าย้ายบ้านคับ อิอิอิ  ;D ;D ;D  ล่อเล่นคับผม
พูดถึงก็ประหยัดดีเหมือนกันนะคับ ขนาดขับเร็วนะเนี่ย
ผมอยากรู้ว่าช่วงความเร็วสูงเนี่ย  พวงมาลัยบังคับยากป่าวคับ  มีความรู้สึกหวิวๆๆป่าวคับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 08:18:16 »
บรรทุกของฝากหรือว่าย้ายบ้านคับ อิอิอิ  ;D ;D ;D  ล่อเล่นคับผม
พูดถึงก็ประหยัดดีเหมือนกันนะคับ ขนาดขับเร็วนะเนี่ย
ผมอยากรู้ว่าช่วงความเร็วสูงเนี่ย  พวงมาลัยบังคับยากป่าวคับ  มีความรู้สึกหวิวๆๆป่าวคับ
พวงมาลัย ตอนความเร็วสูงหนักดีครับ แต่ตอนจอด หรือว่าตอนใช้ความเร็วต่ำ พวงมาลัย เบา มาก ๆ ครับ ข้อเสียของรุ่นนี้ น่าจะเป็นที่พวงมาลัย นี่ แหละ คือมันเบา จนกะไม่ถูกว่า แค่ไหน ต้องขับไปสักพักจนชิน ครับ

ออฟไลน์ donutchan

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 15:30:14 »
พวงมาลัย ตอนความเร็วสูงหนักดีครับ แต่ตอนจอด หรือว่าตอนใช้ความเร็วต่ำ พวงมาลัย เบา มาก ๆ ครับ ข้อเสียของรุ่นนี้ น่าจะเป็นที่พวงมาลัย นี่ แหละ คือมันเบา จนกะไม่ถูกว่า แค่ไหน ต้องขับไปสักพักจนชิน ครับ

ถ้าเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้นสัก 195 พวงมาลัยจะหนักขึ้นคับ ผมว่ากำลังดี ไม่เบาเหมือนตอนออกรถแรกๆ ออกรถมาจากศูนย์พวงมาลัยมันจะเบาเวอร์มากๆ เพราะยางมันหน้าแคบ+อัดลมมาเยอะ
ผมใช้มา 1หมื่นกว่าโลแล้ว เป็นรถที่คุ้มราคามากคับ ปัญหาที่เจอน้อยมากๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:59:09 »
ความเร็วสูง มันก็ยังเบาอยู่ดีครับ
รถผมเจอะปัญหาแล้วเวลาจอด เหมือนพวงมาลัยมันโง่ๆ แบบว่ารีบสาวพวงมาลัย แล้วอยู่ดีๆ มันก็หนักมาเฉยๆเลย
เดียวคาดว่าคงต้องไปเข้า 0 ดูตรวจอาการนี้ซะหน่อย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Biere

• Newbie
  • *
  • Biere ThaiMarch
    • Thai March Club
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:01:00 »
เข้ามายืนยันว่า เหยียบ 160 รวมขึ้น-ลงเขาไปอำเภอปายได้ เกือบ 16 โลลิตรครับ

ออฟไลน์ riccoauto

• Newbie
  • *
    • ติดแก๊ส
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 12:07:01 »
โหว คุ้มมาก 16โลลิตร  :o :o

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 21:20:47 »
ของฝากอัดแน่นจริงๆ  ;D พรุ่งนี้จะได้ขับมาร์ชกะคนอื่นบ้างแล้วววว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 14:40:35 »
ของฝากอัดแน่นจริงๆ  ;D พรุ่งนี้จะได้ขับมาร์ชกะคนอื่นบ้างแล้วววว

เข้ามาดูครับ ;)