ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับเทียน่ายางกิน1เส้น  (อ่าน 4926 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
คือตอนนี้เทียน่าอายุ1ปี5เดือน เมื่อวันพุธที่แล้วได้เดินทางจากลำปางไปโคราช
ซึ่งแบกข้าวสารประมาณ30กว่ากิโลและเสื้อผ้าไปเต็มกระโปรง ตอนวิ่งไปนั้นก็มีเสียงยางดัง
ก็คิดว่ามันบรรทุกหนักยางเลยดังเป็นธรรมดาก็ขับไปเรื่อยๆ บางครั้งโค้งแรงๆหน่อยก็ส่งเสียงเอี๊ยดอ๊าดบ้าง
เมื่อวันอาทิตย์ขับกลับมาก็บรรทุกข้าวสาร50กิโลและเสื้อผ้ากลับมา ก็ดังเหมือนเก่า ก็ยังไม่สนใจอะไร

แต่เมื่อเช้านี้เอาของออกหมดแล้ววิ่งในเมือยางยังดังอยู่ คุณพ่อเลยเดาไว้เลยว่ายางกินแล้วแน่ๆ
เลยไปเข้าร้านศูนย์ล้อ ก็บอกช่างไปว่า เวลาวิ่งยางดังหึ่งๆๆๆๆ เขาก็ยกรถขึ้นฮ้อย แล้วหมุนล้อเอามือลูบๆดู
ปรากฏว่าล้อหลังซ้ายยางฝั่งข้างในไม่เรียบ เลยจัดการสลับเอายางอะใหล่ไปใส่แทน พร้อมตั้งศูนย์4ล้อ
ขับกลับบ้านมาก็เงียบดี แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าล้อหลังขวาจะเริ่มกินยางนิดๆหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ

ที่ผมสงสัยก็คือ รถอายุ1ปี5เดือนวิ่งมา3หมื่นกิโล ทำไมมันกินยางได้ขนาดนี้
ส่วนข้อสันนิษฐานของผมคือ

1.การเปลี่ยนโช๊คหลัง เพราะประมาณเดือนมีนาคมที่ผ่านมาโช๊ครั่ว ก็ได้เช้าไปเคลมที่ศูนย์มา
ตอนเปลี่ยนเสร็จก็ไม่ได้ตั้งศูนย์เพราะช่างศูนย์บอกว่าไม่จำเป็น และถ้าเป็นจากสาเหตุนี้ล้อข้างขวาก็น่าจะเป็นด้วยเหมือนกัน

2.การบรรทุกหนักเพราะตอนเดินทางเนี่ย ตอนผมลงมาซื้อของข้างทาง ล้อหลังเนี่ยมุดซุ้มเลยจนหน้าลอยเอามือสอดได้เลย
นี่ขนาดผมยังไม่ได้นั่งนะ(ผมนั่งหลัง หนัก90) ที่เดาอย่างนี้เพราะไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเวลาโช๊คยุบตัวเยอะๆแล้วล้อมันจะแบะมากกว่าเก่าหรือป่าว

3.เรื่องธรรมดารถต้องตั้งศูนย์สลับยางทุกหมื่นโล ซึ่งผมไม่เคยทำเลยก็เลยเป็นแบบนี้

ความเห็นพี่ๆคิดว่าไงครับ ส่วนตัวผมคิดว่าหลักๆน่าจะมาจากการเปลี่ยนโช๊คแล้วไม่ได้ตั้งศูนย์
และตอนกำลังตั้งศูนย์เจ้าของร้านเขาเดินมาคุยแล้วพูดประมาณว่า เขาตั้งcamberให้ใหม่ ไม่ตรงกับสเป็คโรงงานเพื่อแก้ปัญหายางกินเฉพาะข้างในให้ด้วย ร้านอื่นเขาจะทำแบบนี้กันมั้ยอะ เพราะความรู้ที่ผมเคยได้รับมาคือ มันจะสเป็คมุมล้อต่างๆของรถทุกรุ่นในคอมเครื่องนั้นไม่ใช่เหรอ แล้วแบบนี้ฟิลลิ่งจะต่างไปจากเดิมมั้ยเนี่ย
และก็ขอบ่นนิดนึงทำไมแบตเทียน่ามันลาโลกไวจัง ก่อนจะแบตหมดก็ขับใช้งานธรรมดาไม่ได้จอดทิ้งหลายวัน พอเช้าอีกวันสตาร์ทไม่ติดซะงั้น

ปล.เห็นว่าอยากให้มีกระทู้เทคนิคกันก็เลยตั้งกระทู้นี้มาและอีกเหตุผลคืออยากแชร์ประสบการณ์ครับ
ปล2.ยางTuranza ของเทียน่าขอบ16 แพงอิ๊บอ๊ายเลย5พันกว่า
07 mazda 3

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับเทียน่ายางกิน1เส้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 16:43:38 »
เรื่องปรับ Camber นี่ เป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะครับ
บุคลิคของรถอาจจะเปลี่ยนไป
ตัวรถและพวกส่วนประกอบช่วงล่างไม่ได้ทำมาเพื่อรับแรงของมุมที่เปลี่ยนไป

ส่วนตัวผม ถ้าเกิดกับผมบ้าง
ผมคงเริ่มจากอะไรง่ายๆก่อนเช่น สลับยาง ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ
หลังจากนั้น ค่อยว่ากัน

Re: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับเทียน่ายางกิน1เส้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 17:37:02 »
ครับ ตอนนี้ก็สลับเอายางอะไหล่ไปใส่แทนล้อหลังซ้าย
ก็เงียบปกติ (ก็แน่หละยางใหม่หนิหว่า) ส่วนฟิลลิ่งนั้นยังไม่ได้ลองวิ่งเร็วๆเลยครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 17:48:22 »
ผมว่าวิ่งค่อนข้างเยอะแล้วด้วยครับ 30,000 กม. ผมว่าเปลี่ยนได้แล้วนะ อย่าไปซีเรียสครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 17:54:30 »
ผมว่าถ้ายางยังไม่หมดสภาพยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับเปลืองยางครับ
ยางหมดสภาพเวลายูเทรินรถจะดัง อ๊อด อ๊อดอะครับ

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 17:59:24 »
เป็นไปได้มั้นครับ ถ้ามองว่ารถปกติ แต่บรรทุกของหนัก+วิ่งทางไกล เลยกินยาง

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยที่เวลาร้านข้างนอกแก้มุมล้อ ตามอาการ(รถเดิมๆนะ)
ส่วนช่างที่ศูนย์บอกไม่ต้องตั้ง ถ้าโช้คมันแยกออกจากสปริง ผมก็มองว่าไม่ต้องตั้งครับ ยกเว้นจะเช็คโดนรวม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:11:34 »
เป็นไปได้มั้นครับ ถ้ามองว่ารถปกติ แต่บรรทุกของหนัก+วิ่งทางไกล เลยกินยาง

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยที่เวลาร้านข้างนอกแก้มุมล้อ ตามอาการ(รถเดิมๆนะ)
ส่วนช่างที่ศูนย์บอกไม่ต้องตั้ง ถ้าโช้คมันแยกออกจากสปริง ผมก็มองว่าไม่ต้องตั้งครับ ยกเว้นจะเช็คโดนรวม
เป็นงั้นไป ผมก็คิดว่าทุกครั้งที่ยุ่งกับช่วงล่างควรตั้งศูนย์ใหม่ซะอีก

ผมว่าวิ่งค่อนข้างเยอะแล้วด้วยครับ 30,000 กม. ผมว่าเปลี่ยนได้แล้วนะ อย่าไปซีเรียสครับ
มันเร็วไปป่าวครับ อีกอย่างmz3วิ่งมา4หมื่นโลแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เนื่องจากช่วงเปิดเทอมจึงทำให้คุณพ่อทรัพย์จาง  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:41:41 »

เป็นงั้นไป ผมก็คิดว่าทุกครั้งที่ยุ่งกับช่วงล่างควรตั้งศูนย์ใหม่ซะอีก

มันเร็วไปป่าวครับ อีกอย่างmz3วิ่งมา4หมื่นโลแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เนื่องจากช่วงเปิดเทอมจึงทำให้คุณพ่อทรัพย์จาง  ;D

คิดอย่างจขกท. ถูกต้องแล้วครับเช็คได้เป็นการดี เราจะได้ไม่ต้องพะวง เวลามีปัญหาจะได้ไล่กลับถูก
ส่วนระยะทางมันเป็นระยะทางโดยทั่วไป อยู่ที่การใช้งาน+รถ ดูสภาพมันเอาดีกว่าครับ
แต่แก้ไขแบบนี้ใช้ไปก่อนก็โอเคนะ รอพร้อมเปลี่ยนยางชุดใหม่แล้วให้ศูนย์เช็คดูอีกที เล่าอาการให้ฟัง น่าจะเจอสาเหตุ  :)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:34:32 »
 ;D ยางรุ่นที่ติดรถ teana มานี้  ผมวิ่งแค่ 3 หมื่นโลก็ทิ่งแล้วครับ สึกกันเห็นๆ

อ่อ ผมเอาไปขึ้นปาย แม่ฮองสอนมา ตอนกลับ ไปลำปาง ยางส่งเสียงดังชัด

และปกติกับรุ่นนี้ที่คุณขนของใส่ด้านหลังแล้วล้อหลังมุดซุม แล้วหน้าลอย

ผมเคยเป็นทั้งก่อน และหลังใส่โช้คแต่งครับ (โช้คแต่งช่วยเรื่องนี้ไม่ได้)

ต้องตัวสปริงครับ ถึงจัดได้ บางคนรองspecer ที่สปริงหลังเพิ่ม (เหมือนมีถังแก้สเพิ่ม)

ช่วยได้ครับ หรือ ตอนนี้ผมจัด TEIN SS ปรับให้หลังสูงหน่อย ก้ช่วยได้ เพราะสปริง SS แข็งกว่า S-Tech ครับ

ส่วนที่ยางเป็นบั่งๆ นั้น จำต้องตั้งศูนย์ล้อครับ  (นิสสันบางศูนย์ฯ มีเครื่องตั้งศูนย์ฯล้อ บางที่ไม่มีน่ะ)

ออฟไลน์ mitr

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 13:50:04 »
โช้คหลังฝั่งที่ยางเป็นบั้ง ๆ อาจจะรั่วมานานแล้วก็ได้นะครับ
เลยทำให้ยางด้านนั้นเกิดอาการเป็นบั้ง ๆ ขึ้นมา ส่วนอีกด้านไม่เป็น
ยังไงก็ลองสังเกตต่อจากนี้ไปครับ ว่าจะเกิดอีกหรือเปล่า
ตั้งเป็นข้อสังเกตครับ  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 15:32:58 »
โช๊คเคลมมาเมื่อไม่กี่เดือนเองครับ
ผมถึงบอกไงว่า บางทีสาเหตที่ยางกินอาจเป็นเพราะเปลี่ยนโช๊คแล้วไม่ได้ตั้งศูนย์ก็ได้
07 mazda 3

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:51:23 »
 ;D ;D ;D............inner tread shoulder of rear tire worn out:-
-  check rear control arm - multi link and looking for bend
-  check cone drive shaft may off centering
-  only 10 % of shockabsorber causing chance in this case
-  look through those mention items before take it to perform rear wheel alignment 8)

yogiber

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 18:39:04 »
;D ;D ;D............inner tread shoulder of rear tire worn out:-
-  check rear control arm - multi link and looking for bend
-  check cone drive shaft may off centering
-  only 10 % of shockabsorber causing chance in this case
-  look through those mention items before take it to perform rear wheel alignment 8)

yogiber
เท่าที่ใช้google tran slateแปลดูพี่พูดมานี่เหมือนอาการน่ากลัวมากเลยอะ
ว่าแต่ไอที่พี่บอกมาทั้งหมดเนี่ยครับ ร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อ เขาเช็คให้เราได้หรือป่าว เพราะผมเอาไปแค่ร้านตั้งศูนย์ ไม่ได้เข้าศูนย์นิสสันเลย
07 mazda 3