ผู้เขียน หัวข้อ: เจอศูนย์ฟอร์ดทำแสบ ช่วยแนะนำศูนย์ฟอร์ดดีๆ ช่างมีฝีมือให้ด้วยครับ  (อ่าน 15792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
เนื่องจากรถผมมีปัญหาเรื่องคันเร่งตอบสนองช้ามากๆ เหยียบแล้วไม่ค่อยเร่งเลย
จึงเอารถเข้าเช็คทีศูนย์ฟอร์ดจังหวัดปราจีน ได้คำตอบว่า ปั้มติ๊กน้ำมันเสียซึ่งผมได้เอาเข้าเช็คในวันพฤหัส
ช่างจึงทำการนัดผมให้เอารถมาเปลี่ยนอะไหล่ในวันเสาร์ เพราะตั้งสั่งของมา แนะนัดผมให้เอารถมาเข้าศูนย์
เวลา 11.00 น. ในวันเสาร์ ประเมินค่าใช้ รวมค่าแรงทั้งหมด 9000 บาท ให้ผมมัดจำ 1000 บาท

เมื่อผมกลับบ้าน ก็รู้สึกว่าทำไมมันแพงขนาดนี้ จึงเริ่มเช็คจากเว็บคลับฟอร์ด เห็นหลายท่านเปลี่ยนกันที่ราคา 6800 บาท
ผมจึงโทรไปสอบถามศูนย์ต่างๆ ตามที่ในคลับแนะนำ เขาก็บอกว่าเปลี่ยนมาหลายคันแล้ว ราคาจ๊อบนี้คือ 6800 บาท

เมื่อถึงวันเสาร์ผมจึงนำรถไปตั้งแต่ 9.00 น. (ก่อนเวลานัดหมาย) เพื่อเคลียเรื่องราคา จนสุดท้ายเขายอมลดราคาลงมาที่
7100 บาท ซึ่งถ้าผมไม่ตกลงราคานี้ จะยึดเงินมัดจำที่จ่ายไว้ 1000 บาท

สุดท้ายเคลียกันได้คิดว่าเรื่องจะจบไป ตอนจ่ายเงินปัญหาก็เกิดอีก ให้ส่วนลดผมแค่ 5% เท่านั้น ทั้งๆที่ประกาศของฟอร์ด
ก็บอกไว้ชัดเจนว่า นัดหมายล่วงหน้า นำรถเข้าตรงเวลาไม่ล่าช้าได้ส่วนลด 10% ผมนำรถเข้ามาตั้งแต่ 9.00 ซึ่งทางฟอร์ด
นัดหมายที่เวลา 11.00 แถมอะไหล่ที่ส่งจากกทม. ก็มาถึงตอน 14.00 ด้วยซ้ำไป สุดท้ายก็ได้ส่วนลดแค่ 5% ครับ

หากคิดว่าปัญหาจะจบแล้ว ยังไม่จบครับ ผมขับรถกลับบ้านเมื่อถึงบ้านจะเปิดฝากระโปรงดูปรากฏว่า ไม่สามารถเปิดฝากระโปรง
ได้ครับกุญแจเปิดฝากระโปรงเสีย ทั้งๆที่ผมพึ่งเปลี่ยนได้ 1 ปีเศษๆ มันไม่น่าจะเสียง่ายขนาดซึ่งราคาค่าเปลี่ยนก็เกือบๆ 3000 บาท
ผมกลับไปถามหาความรับผิดชอบที่ศูนย์ ก็ได้คำตอบว่าไม่เกี่ยวกับทางเขาครับ โทษว่าทางผมทำเอง

ผมจึงต้องขับรถเข้า กทม. เพื่อเปลี่ยนกลอนฝากระโปรงใหม่กับศูนย์ที่สุขุมวิท ทางศูนย์เปลี่ยนให้ผมเรียบร้อย และก็แจ้งผมว่า
ฝากระโปรงถูกปิดกระแทกมาอย่างแรง ดูจากร่องรอยแล้ว

ปัจจุบันนี้ ปัญหาเรื่องคันเร่งเหยียบแล้ว รถตอบสนองช้า หรือแทบเร่งแล้ว กว่าจะมีแรงก็หลายวินาทียังแก้ไม่หาย
ผมจึงอยากขอคำแนะนำว่า พอจะมีศูนย์ฟอร์ดดีๆ ที่จะตรวจเช็คแก้ปัญหาให้ผมให้จบๆได้บ้างไหมครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Amj

ลืมบอกสิ่งที่ศูนย์ฟอร์ดเคยทำมาแล้วครับ
1. เปลี่ยนหัวเทียน
2. เปลี่ยนกรองอากาศ
3. เปลี่ยนคอล์ย 4 คอล์ย
4. เปลี่ยนปั้มติ๊ก
5. (ต้องมาเปลี่ยนกลอนฝากระโปรงเพราะช่างห่วยๆอีก)
6. ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ

หมดไป 3 หมื่นกว่าแล้วครับ อาการยังไม่หาย
สรุปว่า ช่างศูนย์มั่วมาก

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
ศูนย์นิสสันก็เช่นกันครับ ชอบฟันราคาขายอะไหล่สูง(บางชิ้น)

ยกตัวอย่างเช่น ตอนนั้นผมต้องการชุดแต่ง เลยไปถามที่ศูนย์

ผม : สวัสดีครับ
จนท.ศูนย์ : สวัสดีครับ
          ผม : มีชุดแต่งนิสสัน ทิด้าใหมครับ
จนท.ศูนย์ : มีครับ (เริ่มให้ความสนใจ)
          ผม : เท่าไรครับ มีชุดอะไรบ้าง
จนท.ศูนย์ : มีชุดมาตรฐานของศูนย์ครับ สนใหมครับ ถ้าพี่เอาผมจะลดให้ 10%
          ผม : ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ
จนท.ศูนย์ : ลิ้นหน้า xxx บาท กันชนหลัง xxx บาท บลาๆๆๆ ทั้งหมดไม่รวมทำสี 30k บาท ครับ
          ผม : ......  แล้วค่าทำสีละครับ
จนท.ศูนย์ : สีมุก สเกิตรอบคันก็ 15k ครับ
          ผม : -.- (wtf) ขอบคุณครับ ไว้แล้วจะติดต่อมาอีกทีนะครับ

ชุดแต่งของคนในคลับผม ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 15k ครับ รวมทำสี แล้วยังมีอะไหล่ราคาเว่ออีกหลายชิ้นครับ สำหรับอะไหล่แท้ผมไม่ว่าครับ แต่อะไหล่นอกแล้วเอามาย้อมขายนี่สิ -.- น่าตบกะะบาลดีแท้

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เอ่อ ผมเป็นคนสัญจรร่อนเร่อยู่ในปราจีนบ้างกรุงเทพบ้าง

เวลารถผมมีปัญหา ผมวิ่งเข้ากรุงเทพอย่างเดียวครับ  ถ้ายังพอวิ่งได้

ช่างที่ปราจีนห่วยมาก

ศูนย์ปราจีนผมเอาไว้เบิกอะไหล่อย่างเดียว ไม่ได้เอาไว้ซ่อม 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ที่พูด นี้ น่าจะเป็น FORD FOCUS เปล่าครับ

ดูจาก กุญแขไขฝากระโปรงหน้า

ออฟไลน์ tyro24

• **
ลอง โทร.ไปคุยกับ  ท่านนี้ก่อนท่าน 0814001233 อู่อยู่ลาดพร้าวท่าน(ไม่รู้เปลี่ยนเบอร์ยัง) แต่ถ้าจะเปลี่ยนอะไร ถามราคาอะไหล่ให้ดีท่าน
ไปซื้อเองวรจักรน่าจะถูกว่าท่าน แต่ค่าแรงไม่แพง หรือ อู่กรุงเทพก็ได้ท่าน 02-911-4991(อันนี้ผมว่าน่าจะลองปรึกษาเกี่ยวกับเกียร์นะท่าน-
ผมมีประสบการณ์ช่างศุนย์เติมน้ำมันเกียร์เกินไป ลิตรกว่าๆ วิ่งไม่ออกไป ไปเปลี่ยน แล้ววัดให้พอดี หายเลย )
ขอให้โชคดีท่าน   
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ Satanic za'

โทรไปร้องเรียนเลยครับ เอาให้หนักเลย

ขออนุญาตพี่จิมมี่โพสเบอร์ให้ จขกท นะครับ (ถ้าไม่เหมาะสม ลบได้เลยนะครับ)

ford assistance  02 264 0099
ford hotline  02 6865899  

แต่ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ว่าต้องโทรไปร้องเรียนที่ไหน ลองโทรไป ford hotline ก่อนก็ได้ครับ เค้าตามเรื่องให้เร็วมากๆครับ (ของผมตอนที่เฟียสต้ามีปัญหา โทร 11 โมง  ตอน11 โมงครึ่ง เจ้าของศูนย์โทรมาหาผมเองเลยครับ

ขอให้รถหายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ gankstardra

• **
โทรไปร้องเรียนเลยครับ เอาให้หนักเลย

ขออนุญาตพี่จิมมี่โพสเบอร์ให้ จขกท นะครับ (ถ้าไม่เหมาะสม ลบได้เลยนะครับ)

แต่ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ว่าต้องโทรไปร้องเรียนที่ไหน ลองโทรไป ford hotline ก่อนก็ได้ครับ เค้าตามเรื่องให้เร็วมากๆครับ (ของผมตอนที่เฟียสต้ามีปัญหา โทร 11 โมง  ตอน11 โมงครึ่ง เจ้าของศูนย์โทรมาหาผมเองเลยครับ

เอ.... อวยพรแบบนี้ มันทะแม่งๆ นะครับเนี่ย   :o

ขอให้รถซ่อมแล้วดีเหมือนเดิมดีกว่ามั้ยครับ 55  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมอยู่นครนายกยังต้องเอารถเจ้า accord G8 กับ colorado เข้าไปเช็คกรุงเทพฯเลยครับ ของ Honda ช่างที่นครนายกบอกว่าลูกค้าซื้อไปน้อยไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่ แต่ช่างทำงานเรียบร้อยใช้ได้ครับ งานทั่วไปใช้บริการได้อยู่ ส่วน colorado นั้นนครนายกมันไม่มีศูนย์เชฟ ก็เลยเข้าศูนย์อีซุซุแก้ขัดเอา ยกเว้นตอนเช็คระยะผมจะวิ่งเข้ากรุงเทพไปเข้าศูนย์เชฟเพื่อบันทึกลง book และช่างประจำผมอยู่ศูนย์ที่กรุงเทพ

ออฟไลน์ H.

ตามไปฝั่งพม่าควาญๆหาก็น่าจะเจอซาบ้างละครับ 55+
H.

ออฟไลน์ Amj

ขอบคุณทุกคำตอบครับ เดี๋ยวจะจัดการฟอร์ดสักชุดครับ

ปล. จากตอนแรกตั้งใจจะคอยฟอร์ดโฟกัส 2012 สรุปว่าวันนี้ตอนบ่ายๆ ไปจองครูซแล้วครับ
คงไม่หนีเสือปะจระเข้นะครับ T__T

ออฟไลน์ Satanic za'

เอ.... อวยพรแบบนี้ มันทะแม่งๆ นะครับเนี่ย   :o

ขอให้รถซ่อมแล้วดีเหมือนเดิมดีกว่ามั้ยครับ 55  ;D

555 ผมไม่ได้หมายความว่าง๊านนน

เอาใหม่ๆ ขอให้รถซ่อมเสร็จแล้วกลับมาดีเหมือนเดิมนะคร้าบบ

ออฟไลน์ Arado_kung

ขอบคุณทุกคำตอบครับ เดี๋ยวจะจัดการฟอร์ดสักชุดครับ

ปล. จากตอนแรกตั้งใจจะคอยฟอร์ดโฟกัส 2012 สรุปว่าวันนี้ตอนบ่ายๆ ไปจองครูซแล้วครับ
คงไม่หนีเสือปะจระเข้นะครับ T__T

เชฟถ้ามีปัญหาแล้วชักช้าให้โวยหนักๆ แล้วจะได้ในสิ่งที่ท่านต้องการ กรณีที่มันสมเหตุสมผลนะ ถ้าเรียกร้องเกินกว่าเหตุไม่มีค่ายไหนเค้าให้คุณหรอกครับ

ปล. ออกเชฟอ้อนเซลล์ขอประกันซ่อมห้างนะครับ ศูนย์ซ่อมสีตัวถังของเชฟมันมีเยอะแบบไม่น่าเชื่อ จนผมยังงงอ่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ร้องเข้าฮอตไลน์ครับ เดี๋ยวนี้ร้องเข้าไปเยอะคงต้องทำอะไรบ้างล่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ adobe

เข้าไปในคลับเลยครับ
เผื่อเจอเพื่อนร่วมอาการเดียวกัน แล้วเจอทางออกครับ

http://www.fordfocussociety.com
http://www.fordfocusclub.com

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

จริงก็ชอบ โฟกัสตัวปัจจุบันน่ะ แต่เห็น ตัวใหม่แล้ว มันดูดี (ภายใน) มากกว่าภายนอก

เห็นที่ฝรั่งทดสอบกันก็ว่า เป็นรถที่ดี แต่ขับไม่สนุกเหมือนตัวเก่าเท่านั้นเอง

ส่วนครูช ไปดูมาเหมือนกัน แต่เข้าไป ลุกนั่ง หลายรุ่นหลายคัน แต่ไม่ยักกะมีเซลล์ตัวไหนสนใจผม

ขนาดไปหยิบโบชัวเอง ไปดูราคาเทียบกับรุ่น ว่าที่จอดมันรุ่นไหน ก้ไม่มีใครเหลี่ยวมอง

หรือผมทำผิดที่ขับ เทียน่าไปโชว์รูมเชฟ เจริญนคร (ติดมาสด้า) เอง  :P