ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถแบรนด์ไทยแท้ๆมาให้ดูครับ(มีขายจริงๆนะ) หุหุ  (อ่าน 18425 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เป็นรถไทยแท้ๆจริงครับ ประกอบเมืองไทย คิดโดยคนไทย แต่มันไม่ใช่รถยนต์มันคือรถบัสครับ 

ภาพชุดนี้ถ่ายโดยทีมงานเวปไซด์ OK-Bus ซึ่งได้รับเชิญไปงานเปิดตัวรถดังกล่าวมาเมื่อซัก 2 ปีที่แล้วได้ ผมได้ขออนุญาตจากทีมงานเพื่อเผยแพร่ไว้แล้ว

คันแรกรถ2ชั้นครับ

-สเปกรถ อ่านเอาละกัน

รูปรถคันจริงครับ

ด้านท้ายโชว์โลโก้ ZF อันบะเริ่มเลยกลัวคนไม่รู้ว่าใช้เกียร์ของอะไร 555

บริเวณคอนโซลคนขับครับ มีกล้องมองหลังด้วยนะเออ

มาต่อด้วยรถชั้นครึ่งครับ

สเปกรถไปอ่านกันก่อน

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
สวยดีนะ เหมือนมีไฟ daylight ด้วย ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Fly to dream

เจ๊เกียว นี่นา  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

รูปภายนอกครับ คันนี้ถ่ายลำบากโดนจอดประกบ2ด้านเลย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
โฮ่ .. เครื่อง Cummins ซะด้วย ;D ;D ;D

คันเหลี่ยมๆขวาสุด สวยดีนะครับ  :-* :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

เจ๊เกียว นี่นา  ;) ;) ;)

ถูกครับ ยี่ห้อ cherdchai เลยล่ะครับ

เครื่องยนต์ cummin 8,300 CC 280HP บริโภค CNG เป็นเชื้อเพลิง

ถังแก๊สอยู่ตรงที่เก็บของด้านล่างครับ เติมทีนึงจุได้ 560 ลิตรน้ำไม่รู้ว่าวิ่งได้ไกลแค่ไหน

คอนโซลคนขับครับ คันนี้เกียร์ 6AT เน้อเป็นแบบกดปุ่ม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้ได้เลยครับ ขอให้นำไปจำหน่ายกับธุรกิจที่ต้องการ

มาถึงคันสุดท้ายล่ะครับ คันนี้เป็นรถเมล์ใช้ในเมือง แชชซีส์แบบ low floor step

สเปกรถครับ

มาดูหน้าตาเขากัน

ด้านท้ายเครื่องยนต์กินไปเกือบหมดเลย

สังเกตนี้ว่ารถมันเตี้ยได้โล่จริงๆ

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
Made in Korat. บ้านเอง.  555

มาดูภายในกันครับ

คอนโซลคนขับ รถคันนี้ก็เป็นเกียร์ 6AT แบบปุ่มกดเช่นกัน

ออฟไลน์ H.

คันสุดท้ายเบาะมีพนักพิงด้วย  :o
H.

รูปสุดท้ายครับ ตอนเอาคันเตี้ยออกไปเทสบนถนนจริงครับ โปรดดูความเร็วสูงสุดเอ่อแน่ใจนะว่านี่รถเมล์วิ่งในเมือง ดูรอบเครื่องแล้วอึ้งกว่าจะต่ำไปไหนเนี่ย

รถทุกคัน made in korat thailand อีสานบ้านเฮา เหอๆ

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
ทำออกมาสวยไม่แพ้รถจากต่างประเทศเลยครับ ;D ขอบคุณที่แบ่งปันภาพให้ชมกันนะครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

มีมาตรฐานกว่ารถสั่งต่อเองทั่วไปมั้ยครับ แต่ดูแล้วน่าจะมีนะ เป็นงานเป็นการเชียว 

ตรายี่ห้อว่ามั้ย คล้ายๆ แดวู 5555

โดยรวมสวยงามครับ น่านั่งมากๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ tubtup

คันที่สอง ผมดูไม่ผิดใช้มั้ยครับ ความเร็วสูงสุด 180 km/hr
จะเร็วไปไหน  :o

ออฟไลน์ 911turbo

จริงๆ มันเตี้ยได้โล่ก็ดีนะครับ  จะได้ไม่ต้องปีนขึ้นรถ
จอดเทียบฟุตบาท ก็เดินก้าวขึ้น เหมือน BTS ^^'

คันที่สอง ผมดูไม่ผิดใช้มั้ยครับ ความเร็วสูงสุด 180 km/hr

มีความเป็นไปได้ครับ รถทัวร์เกียร์น่าจะทดต่ำกว่ารถเมล์อยู่แล้ว รถเมล์ 110/1750 รอบ/นาที ถ้าใครล่องใต้ตอนกลางคืนบ่อยๆ คุณจะเจอรถทัวร์เหยียบ 160 จริงๆครับ คิดดูดิ กท.-หาดใหญ่วิ่งกันแค่ 10 ชม. เหอๆ

ออฟไลน์ 911turbo

รถพวกนี้กลางคืนเหยียบกัน 130 เป็นปกตินะครับ
แต่ทางเรียบ มันก็ ok อยู่แหละ

ไม่มีรถอะไรหลอนเท่าจักรพงษ์ เส้น เชียงใหม่-อุดร อีกแล้ว  เข้าโค้งทีใจแทบวาย - -'

ออฟไลน์ srattha

มาแนวฟลัชเลยนะ โหลดเตี้ย ล้อออฟลึก (หน้าตื้นหลังลึก)

ออฟไลน์ BMTA

เครื่องยนต์ Cummins Westport ซะด้วย แต่เป็นระบบพื้นฐานเช่นส่งกำลังของ ZF Ecomat บ้านเราเป็นอันดับต้นๆของโลกด้านการต่อรถโดยสารอยู่แล้ว

หน้าตาก็ถือว่าไม่เชย ส่วนที่แปลก็คือ สังเกตรุ่น LowFloor ที่เป็นรถพื้นต่ำเครื่องยนต์จะอยู่ด้านหลังซ้ายซึ่งมันแปลกสำหรับบ้านเราพอสำควร

แล้วรุ่น LowFloor นี่แหละที่เขาใช้เป็นรถเวียนในศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะใครอยากเจอตัวจริงก็ไปที่นั่นได้เลย

2012 ALMERA  1.2E M/T

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เข้าใจว่าเขาเป็นแค่ coach builder ไม่ใช่แบรนด์รถยนต์นะครับ

ผมว่าไทยรุ่งน่าจะดูเป็นแบรนด์รถยนต์มากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อู้วนี่แหละครับที่ต้องการ อยากให้มีการผลิตรถใช้เองในประเทศ เริ่มต้นจากตรงนี้แหละครับต่อยอดกันไปเรื่องๆ อยากให้รัฐบาลสนับสนุนเยอะๆ ไม่ใช่มัวแต่หาเรื่องเอาแต่รถเช่าจากต่างประเทศราคาแพงๆเอาค่าคอม ทั้งๆที่เราก็ผลิตเองได้ คุณภาพขนาดที่ส่งออกได้ด้วย เคยดูกบนอกกะลาเรื่องต่อรถที่อู่เจ๊เกียวนี่แหละ ถึงแม้จะใช้ชิ้นส่วนจากต่างประเทศค่อนข้างเยอะ แต่หลายชิ้นก็ทำในไทย และที่สำคัญประกอบในไทย ชอบตอนที่พ่นสีมาก ด้วยราคาที่ถูกกว่าการนำเข้าทั้งคันหลายเท่าตัวเลยทีเดียว

ป.ล. มีใครทำ review กับอัตราสิ้นเปลืองมั๊ยเนี่ย 555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ช่วยเปลี่ยนไอ้คันสีเหลืองๆในกรุงเทพ เป็นแบบคันที่3นี้ได้มั้ย มันน่านั่งกว่ากันตั้งเยอะ ;D

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
รัฐบาลควรจะสนับสนุน โครงการรถในกลุ่มนี้ครับ และดูแลเรื่องอัตราภาษี เพราะส่วนใหญ่ไปมองรถจีนเป็นหลัก ผมว่าถ้าประกอบในประเทศได้ คงจะมีราคาที่ถูกกว่า และคุณภาพดีกว่า เพราะเชิดชัยเองก็ประกอบรถมาหลายสิบปีแล้ว เรื่องประสบการณ์ไม่ได้แพ้ใคร  ส่วนจะเอาเกรดคุณภาพแบบไหนก็คุยกัน สามารถปรบแก้ไขได้ เพราะเมื่อก่อน เชิดชัยเองก็ จับมือเป็นพันธมิตรกับ อีซูซู มาก่อน  อันนี้ผมว่าค่อนข้างน่าสนใจ ที่สำคัญ เวลาซื้อก็เอาเรื่องค่าโดยสารไปคุยกับเจ๊เกี๊ยวด้วยครับ

ปล. อยากให้ออกแบบคุมมาตร วัดต่างให้ดูทันสมัยขึ้นอีกนิดนึงครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *

มีความเป็นไปได้ครับ รถทัวร์เกียร์น่าจะทดต่ำกว่ารถเมล์อยู่แล้ว รถเมล์ 110/1750 รอบ/นาที ถ้าใครล่องใต้ตอนกลางคืนบ่อยๆ คุณจะเจอรถทัวร์เหยียบ 160 จริงๆครับ คิดดูดิ กท.-หาดใหญ่วิ่งกันแค่ 10 ชม. เหอๆ

จริงครับ ผมเคยขับแช่ที่ 140 กม/ชม โดนรถทัวร์หาดใหญ่-ภูเก็ต แซงหน้าตาเฉยเลยครับ ยังอึ้งไม่หาย

ปล. เวลารถทัวร์วิ่งเร็วเนี่ย หน้ากลัวมากครับ