ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จักรถทัวร์รุ่นหรือทรงต่างๆกัน ภาค1 อู่เชิดชัย  (อ่าน 88583 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
;D ;D ;D ขอบคุณสำหรับกระทู้สาระ  ว่าแต่........

รถที่ติดสติ๊กเกอร์ข้างตัวรถ นี่เป็นรถทัวร์เฉพาะ หรือว่าเป็นรถทัวร์ทั่วไป แต่ติดกราฟฟิคการค้าหรือเปล่า  อันนี้สงสัยมาก ?

โอ้ยยยยยยยฮา ฮามากครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Arado_kung

ค่อยๆคุ้ยมาเพิ่มทีละรูปครับ

ขสมก. รถปรับอากาศครีม-น้ำเงินรุ่นสุดท้าย ออกมาเมื่อปี 2538 จำนวน 100 คัน ตั้งแต่เบอร์ 3001 - 3100 แชชซีส์ ISUZU CQA รุ่นนี้เป็นเครื่อง BOXER สูบนอนเหมือนซูบารุเลย เสียงเครื่องเดินเบาๆดัง"คร่อกๆ"เหมือนกันอีกต่างหาก ปัจจุบันยังพบเห็นรถรุ่นนี้ได้ในโซนนนทบุรี อยู่ครบทั้ง 100 คันด้วย ของเขาดีจริงๆ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
มีเรื่องน่ารู้มากมายจริงๆๆ ขอบคุณครับ ผมก็ชอบ ;D  
อยากทราบว่า รถ 999  vip 24ที่นัง เป็นรถแบบที่นั่ง 3แถว สมัยเมื่อ 15-16 เป็นแบบไหนครับ  เป็นรถทัวร์ที่ผมชอบมาก ตอนสมัยเด็กต้องนั่งจาก ภูเก็ตขึ้นมากรุงเทพประจำ
เท่าที่จำได้ เป็นรถ Benz มีที่หุ้มเบาะเป็นที่ลูกไม้สีขาว มีลายbenz ประดับด้วย จำได้ว่าเบาะนั่งสบายมากๆๆในยุคเท่าที่เคยนั่งไม่มีใครเทียบได้ ที่หนังเบาะก็มีลาย benz  ไม่ทราบว่า ใครพอจะมีรูปหรือประวัติไหมครับ

รุ่นปาตาเน่ครับผม รูปที่บขส.เค้าถ่ายไว้ประชาสัมพันธ์ เบาะเหมือนที่ว่ามาเป๊ะๆ

เพิ่มรูปภายในอีกรูปครับ ตอนที่รัฐมนตรีไปเปิดเดินรถ VIP หาดใหญ่

รูปรถเต็มคันๆ อีกรอบ

รถรุ่นนี้เฉพาะรถปรับอากาศชั้น1และVIP บขส.สั่งมาแบบล๊อตใหญ่ราวๆร้อยคันได้

ขอบคุณมากๆๆครับ สำหรับข้อมูลและรูปทำให้คิดถึงวัยเด็กเลยครับ ชอบมากๆๆครับสำหรับรุ่นนี้ นั่งสบายสุดๆ เบาะที่มีที่่รองขาด้วย  จำได้ว่าเจ้เกี๊ยว )( ในสมัยนั้นนั่งแล้วเมารถสุดๆๆ คุณภาพห่วยแตก สู้คันนี้ไม่ได้เลย  

ธนบุรี เป็นคนประกอบให้หรือครับ  เบาะนี้ของไทยหรือสั่งมาจาก เยอร์มัน พอจะทราบไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 09:52:05 โดย mkuski »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
อยากเห็นรถทัวร์ ที่เป็นรุ่นพื้นไม้กระดานครับ  ว่ามันมีรุ่นอะไรบ้างครับ เพราะเห็นแถวบ้านเป็นของBenz ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

อ้างถึง
ขอบคุณมากๆๆครับ สำหรับข้อมูลและรูปทำให้คิดถึงวัยเด็กเลยครับ ชอบมากๆๆครับสำหรับรุ่นนี้ นั่งสบายสุดๆ เบาะที่มีที่่รองขาด้วย  จำได้ว่าเจ้เกี๊ยว )( ในสมัยนั้นนั่งแล้วเมารถสุดๆๆ คุณภาพห่วยแตก สู้คันนี้ไม่ได้เลย 

ธนบุรี เป็นคนประกอบให้หรือครับ  เบาะนี้ของไทยหรือสั่งมาจาก เยอร์มัน พอจะทราบไหมครับ

ธนบุรีบัสบอดี้เป็นคนประกอบครับ โรงงานอยู่แถวบางปะกงติดถนนเลยล่ะ เบาะทำในบ้านเราครับผม รถรุ่นนี้ใช้ชิ้นส่วน CKD ในบ้านเราเยอะพอสมควรเลย

อ้างถึง
อยากเห็นรถทัวร์ ที่เป็นรุ่นพื้นไม้กระดานครับ  ว่ามันมีรุ่นอะไรบ้างครับ เพราะเห็นแถวบ้านเป็นของBenz ครับ

ทุกวันนี้ก็ยังเป็นพื้นไม้กระดานอยู่ครับ แต่ถ้าเป็นรถปรับอากาศเค้าจะเอาวัสดุคล้ายๆพวกกระเบื้องยางปูบนไม้อีกรอบที่เราเห็นเป็นพื้นรถมันๆน่ะแหละ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ชอบยูโรทูสีส้มของอีซูซุครับ นั่งสบาย ช่วงล่างนี่นิ่มนวลจริงๆ แถมแอร์เย็นแบบขั้วโลกเลยทีเดียว
:D

ออฟไลน์ nuionline

แล้วเด๋วนี้รถรุ่มใหม่ๆคันละเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ srattha

หาอ่านไม่ได้ง่ายๆสำหรับข้อมูลเรื่องรถบัส ขอบคุณจขกท ด้วยครับ

แล้วเด๋วนี้รถรุ่มใหม่ๆคันละเท่าไหร่ครับ

ราคาไม่ชัวร์นะครับ ผมไม่ได้อัพเดตราคาเป็นปีแล้ว แชชซีส์เปล่า 6 ล้อ

- BENZ IBC 1836 360HP 6MT 3,700,000 บาท

- BENZ IBC 1836 360HP 6AT 3,800,000 บาท

- VOLVO B7R MKIII 285HP 6MT 3,500,000 บาท

- VOLVO B9R 340HP 3,800,000 บาท

- SCANIA K310IB 310HP 8MT Hi/Lo 3,600,000 บาท

- HINO RK 270HP 6MT 3,000,000 บาท

- HINO RM 380HP 6MT 3,600,000 บาท

- DAEWOO BH117 340HP CNG 6MT 3,500,000 บาท

รวมค่าตังถัง+ออปชั่นต่างๆเข้าไปคันนึงจะตกราวๆ5-6ล้านบาทครับ

ออฟไลน์ kowit1

ขสมก. รถปรับอากาศครีม-น้ำเงินรุ่นสุดท้าย ออกมาเมื่อปี 2538 จำนวน 100 คัน ตั้งแต่เบอร์ 3001 - 3100 แชชซีส์ ISUZU CQA รุ่นนี้เป็นเครื่อง BOXER สูบนอนเหมือนซูบารุเลย เสียงเครื่องเดินเบาๆดัง"คร่อกๆ"เหมือนกันอีกต่างหาก ปัจจุบันยังพบเห็นรถรุ่นนี้ได้ในโซนนนทบุรี อยู่ครบทั้ง 100 คันด้วย ของเขาดีจริงๆ

มันจะไม่ดีได้ไงละ ระบบซ่อมบำรุงรถ เมล์ IZUSU นี้เข้าขั้นมาตรฐาน มีศูนย์ใหญ่เปลี่ยนเครื่องยนต์ที่วงศ์สว่าง ทำการเปลี่ยนแหนบยกชุดเมื่อถึงกำหนด โอเวอร์ฮอล์เครื่องเมื่อถึงเวลาไม่ต้องรอเครื่องพังก่อน มีระบบเรียกรถเข้ามาเช็คทุกวัน เช็คเบรค ถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คผ้าคลัชท์ (เคยเจอมัย 3 วัน พขร ขับคัลซ์หมดคาตีน)น้อยนักที่จะปล่อยไปเสียกลางทาง เพราะจะเจอค่าปรับรถจอดใช้บริการไม่ได้แพง ยกคัลทซท์เชื่อมัย 30 นาทีเสร็จ ใครประมูลได้รถ IZUSU ไปสบายเลย แหนบนี้สลักแหนบห้ามติดตาย ตายมาหัวหน้าช่างถูกด่ามาอีกทีลูกน้องแกมันไม่อัดจาระบีหรือไง ฮาฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ H.

ไอ้คันบนมันรถ 104 ปอ. บ้านผมนี้หว่า  :D

เห้ยผมชอบนะ มันนิ่มดีแต่ไม่โยกเยกเหมือนยูโร
H.

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/140042.html

ใครพอรู้ว่ามันเป็นยี่ห้อ รุ่นอะไรมั้งครับ ผมนั่งประจำแต่ที่ รังสิตนะ

ออฟไลน์ apinui

อยากจะด่าหลายอย่าง เกี่ยวกับเจ๊เกียว .... แต่มันเกี่ยวการเมืองเลยไม่ดีกว่า

ได้ความรู้เรื่องรถบัสดีครับ ....

ขอบคุณ

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
กระทู้ดีดีแบบนี้ชอบมาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tabak

• Jr. Member
  • **
ได้รำลึกถึงเรื่องเก่าๆ ดีจังครับ
?????

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
เพลินดี ขอบคุณมากครับ

อยากจะด่าหลายอย่าง เกี่ยวกับเจ๊เกียว .... แต่มันเกี่ยวการเมืองเลยไม่ดีกว่า

ได้ความรู้เรื่องรถบัสดีครับ ....

ขอบคุณ

เจ๊เกียวผมก็เกลียด ชอบรถเจ๊แต่ผมเกลียดเจ๊แกอ่ะ 55555 รถทัวร์แกงบบำรุงรักษาน้อยมากอะไรไม่เสียตรูไม่เปลี่ยน VOLVO เบรคเสียกลางทางยังมีเลย ทั้งๆที่รถยังไม่เก่า

ออฟไลน์ Ishida

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวนี้รถบัสจากจีนจะครองเมืองซะแล้ว เสียดายจัง

พึ่งหาเจออีกคัน ยูโรทูสีส้มอีซุซุ ลีอต2 จำนวน 125 คัน ตั้งแต่เบอร์ 56001 - 56125 แชชซีส์ ISUZU LV433S

รูปนี้มีวันที่ด้วยถ่ายตั้งแต่ปี 01 โน่นแน่ะ

รุ่นนี้ 129, 63, 114 มีแต่รุ่นนี้เท่านั้น (air ของ suntrack ด้วย หนาวจับใจ)
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
ครั้งนึงไปเมืองนอกกับครอบครัวเจ๊เกียว ... ตอนนั้นผมซัก 10+
ไปยุโรป เป็นทัศนาจร ของผู้จำหน่ายอีซูซุ

จำได้ว่าที่ ฝรั่งเศส .. ครอบครัวเจ๊เกียวถ่ายรูปแต่รถบัส แล้วก็วาด...
ที่จำได้ก็ไอ้กระจกมองข้างที่เป็น งวง ยื่นออกมานั่นแหละ ตอนนี้ก็เห็นมีใช้กันอยู่
น่าจะเป็น รุ่น นโปเลียน หรือ อะไรนี่แหละครับ

จขกท.มีรูป Volvo B10M มั้ย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 09:29:47 โดย k.seng »

ครั้งนึงไปเมืองกับครอบครัวเจ๊เกียว ... ตอนนั้นผมซัก 10+
ไปยุโรป เป็นทัศนาจร ของผู้จำหน่ายอีซูซุ

จำได้ว่าที่ ฝรั่งเศส .. ครอบครัวเจ๊เกียวถ่ายรูปแต่รถบัส แล้วก็วาด...
ที่จำได้ก็ไอ้กระจกมองข้างที่เป็น งวง ยื่นออกมานั่นแหละ ตอนนี้ก็เห็นมีใช้กันอยู่
น่าจะเป็น รุ่น นโปเลียน หรือ อะไรนี่แหละครับ

จขกท.มีรูป Volvo B10M มั้ย?

VOLVO B10M เจอแต่รูปแชชซีส์อ่ะครับ เครื่องวางกลางชอบมากเลยรุ่นนี้ รู้สึกเมืองนอกยังมี B12M ขายอยู่นะ

ออฟไลน์ FyGI

ผมชอบรุ่นนี้มาก ทั้งนิ่ม แรง เงียบ ดีกว่า ยูโรทู ISUZU รุ่นเดียวกันอีก