ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จักรถทัวร์รุ่นหรือทรงต่างๆกัน ภาค1 อู่เชิดชัย  (อ่าน 88584 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
หลังจากกระทู้ก่อนที่พูดเรื่องรถบัสฝีมือคนไทยไปแล้วมีสมาชิกบางท่านสงสัยว่ารถบัสมันมีชื่อรุ่นอย่างเป็นทางการรึเปล่า วันนี้เลยรวบรวมรุ่นรถต่างๆมาให้ดูคร่าวจะค่อยๆทยอยลงไปเรื่อย บางรุ่นย้อนอดีตไปไกลน้องๆบางคนอาจจะไม่ทันเห็นนะเออ ว่าแล้วมาดูกันเลยดีกว่า กระทู้เน้นรถอู่เชิดชัยหรือที่เราๆท่านๆชอบเรียกว่ารถเจ๊เกียวก่อนนะครับ

รุ่นแรกเก่าสุดที่หารูปได้ รุ่นนี้เรียกว่า BU เริ่มประกอบขายราวปี 2530 ได้

คันนี้เป็นแชชซีส์ Benz OH 1625

คันต่อมาเป็นแชชซีส์ ISUZU CQM ส่วน3คันข้างนั้นเป็น NISSAN RA60 ประกอบนอกทั้งคันครับ

ต่อมาด้วยทรง ปาตาเน่ (เชิดชัย) เดี๋ยวตอนจบจะลงปาตาเน่ธนบุรีให้ดู

คันนี้เป็นแชชซีส์ BENZ OH เช่นเคยล้อชุบโครเมี่ยมซะด้วย

ต่อมาด้วยทรงนางพญา อย่าถามว่าทำไมชื่อนี้ผมก็ไม่รู้ครับ

รถของกสท. คุ้นๆว่ามันยังมีชีวิตอยู่นะ แชชซีส์ ISUZU CQM

คันนี้นางพญาMC ตอนประมาณปี 42 รถปรับอากาศชั้น 2 ของบขส. แชชซีส์ ISUZU CQM

ต่อด้วยทรงเวอร์จิ้น

คันนี้รถซาฟารีเวิลล์ แชชซีส์ ISUZU V10 หน้าตาคุ้นๆไหมครับ

คันนี้เวอร์จิ้น+นางพญา

ทรงโรโบคอป

ทรง O350 (อ่านว่าโอสามห้าศูนย์ไม่ใช่ศูนย์สามหน้าศูนย์นะ)

คันนี้แชชซีส์ BENZ OH1628 ครับ ทรงนี้ราชสีมาทัวร์ปล่อยออกมาเกือบยกสายเลย ยกวันนี้ก็ยังมีชีวิตวิ่งกันอยู่แต่บางคันเอาไป MC ซะเพี้ยนไปเลย

ต่อด้วยทรง LV

คันนี้แชชซีส์ ISUZU V8 รถปรับอากาศชั้น1ของ ขบส. ครับ

ทรง B7

คันนี้แชชซีส์ VOLVO B7R ครับ

ของสายโคราช VOLVO B7R เช่นกัน

ทรง O404

แชชซีส์ DAEWOO BH120 ปัจจุบันรุ่นนี้ปลดระวางแล้วขายแค่คันละ 800,000 บาทเองใครอยากได้ไหมเอ่ย

ทรง The BEST

รถชั้นครึ่ง

รถ2ชั้น

ทรงมังกร

ทรงทราวีโก้ครับ

รถชั้นเดียว

แชชซีส์ BENZ OH1628 รถ VIP ของ บขส.

ขุนแผน คันนี้ไม่อยู่แล้วมั้ง

รถ2ชั้น

ทรง Line Bus

ทรงกล้วยหอมวนหรือทรงเตารีด

คันนี้ยังวิ่งอยู่นะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็น SCANIA K124EB หรือว่า VOLVO B12B

ทรง S

รถชั้นครึ่ง

ของ บ.ลมพระยา แชชซีส์ VOLVO B7R

คันนี้ของ ม.ทักษิณน่าจะเป็น VOLVO B12B 4x2

ชึ้นครึ่ง 8 ล้อ

แชชซีส์ VOLVO B12B 6x2 ครับ

รถ2ชั้นครับ

ซาฟารีเวิลล์มาอีกล่ะ แชชซีส์ VOLVO B12B 6x2 เช่นเดิม

Chariot

• บุคคลทั่วไป
กระทู้นองเรื่องรถยนต์ไปหน่อย น่าจะตั้งในห้องนอกเรื่องนะครับ

แล้วแต่แอดมินจะพิจารณา...

ขอตบท้ายด้วย ปาตาเน่จากธนบุรีครับ น่าจะเป็นรถบัสอายุยืนที่สุดในประเทศไทย ปล่อยรถออกมาครั้งแรกประมาณปี 2532 คันสุดท้ายที่ออกจากโรงงานน่าจะประมาณปี 45-46 แต่ทุกวันนี้ยังสามารถเห็นรถรุ่นนี้สภาพดีได้ไม่ยากนัก

รถในรูปเป็นตั้งแต่สมัยปี 2532 นะครับ ล๊อตแรกๆเลย รถของ บขส.

รูปนี้น่าจะถ่ายตอนรถวิ่งมาจากโรงงานที่บางปะกงมาหมอชิตเก่า

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
นี่มันประวัติรถเป็นคันเลยนะครับคุณ Chariot = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
ชอบมาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
กระทู้นองเรื่องรถยนต์ไปหน่อย น่าจะตั้งในห้องนอกเรื่องนะครับ

แล้วแต่แอดมินจะพิจารณา...

ก็โออยู่ เป็นรถเหมือนกัน แต่เป็นบัสเท่านั้นเองครับ  ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวนี้รถบัสจากจีนจะครองเมืองซะแล้ว เสียดายจัง

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวนี้รถบัสจากจีนจะครองเมืองซะแล้ว เสียดายจัง

พึ่งหาเจออีกคัน ยูโรทูสีส้มอีซุซุ ลีอต2 จำนวน 125 คัน ตั้งแต่เบอร์ 56001 - 56125 แชชซีส์ ISUZU LV433S

รูปนี้มีวันที่ด้วยถ่ายตั้งแต่ปี 01 โน่นแน่ะ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ยูโรทูรุ่นนี้ชอบมาก นั่งก็สบาย ยืนก็สะดวก ช่วงล่างนิ่มนวลชวนฝัน แต่โยกไวๆก็น่ากลัวอยู๋ครับ
ช่วง ม.ปลายผม ใช้ชีวิตอยู๋กับรถเมล์ Isuzu รุ่นนี้เลย นั่งไป รร.ทุกวัน

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
มีเรื่องน่ารู้มากมายจริงๆๆ ขอบคุณครับ ผมก็ชอบ ;D 
อยากทราบว่า รถ 999  vip 24ที่นัง เป็นรถแบบที่นั่ง 3แถว สมัยเมื่อ 15-16 เป็นแบบไหนครับ  เป็นรถทัวร์ที่ผมชอบมาก ตอนสมัยเด็กต้องนั่งจาก ภูเก็ตขึ้นมากรุงเทพประจำ
เท่าที่จำได้ เป็นรถ Benz มีที่หุ้มเบาะเป็นที่ลูกไม้สีขาว มีลายbenz ประดับด้วย จำได้ว่าเบาะนั่งสบายมากๆๆในยุคเท่าที่เคยนั่งไม่มีใครเทียบได้ ที่หนังเบาะก็มีลาย benz  ไม่ทราบว่า ใครพอจะมีรูปหรือประวัติไหมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

มีกรุงเทพ-กระบี่ด้วย  ;D ;D ;D  ส่วนตัวชอบรถยูโรสีส้มครับ ดูไม่เก่าเลย นั่งสบายแอร์เย็น นุ่มนวล ชอบมากกว่ารถจีนสีเหลืองเยอะเลย

พึ่งสังเกตุ คันของ ม.ทักษิณ เคยเช่าขนญาติมางานแต่งที่ระนอง ด้วย ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 02:47:45 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TorTy

มันก็เรื่องรถนี่นานอกเรื่องยังไงครับงง
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
 ;D ;D ;D ขอบคุณสำหรับกระทู้สาระ  ว่าแต่........

รถที่ติดสติ๊กเกอร์ข้างตัวรถ นี่เป็นรถทัวร์เฉพาะ หรือว่าเป็นรถทัวร์ทั่วไป แต่ติดกราฟฟิคการค้าหรือเปล่า  อันนี้สงสัยมาก ?

มีเรื่องน่ารู้มากมายจริงๆๆ ขอบคุณครับ ผมก็ชอบ ;D  
อยากทราบว่า รถ 999  vip 24ที่นัง เป็นรถแบบที่นั่ง 3แถว สมัยเมื่อ 15-16 เป็นแบบไหนครับ  เป็นรถทัวร์ที่ผมชอบมาก ตอนสมัยเด็กต้องนั่งจาก ภูเก็ตขึ้นมากรุงเทพประจำ
เท่าที่จำได้ เป็นรถ Benz มีที่หุ้มเบาะเป็นที่ลูกไม้สีขาว มีลายbenz ประดับด้วย จำได้ว่าเบาะนั่งสบายมากๆๆในยุคเท่าที่เคยนั่งไม่มีใครเทียบได้ ที่หนังเบาะก็มีลาย benz  ไม่ทราบว่า ใครพอจะมีรูปหรือประวัติไหมครับ

รุ่นปาตาเน่ครับผม รูปที่บขส.เค้าถ่ายไว้ประชาสัมพันธ์ เบาะเหมือนที่ว่ามาเป๊ะๆ

เพิ่มรูปภายในอีกรูปครับ ตอนที่รัฐมนตรีไปเปิดเดินรถ VIP หาดใหญ่

รูปรถเต็มคันๆ อีกรอบ

รถรุ่นนี้เฉพาะรถปรับอากาศชั้น1และVIP บขส.สั่งมาแบบล๊อตใหญ่ราวๆร้อยคันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 08:20:55 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
ชอบจังเลยครับ ได้ความรู้เกี่ยวกับรถใหญ่ ด้วย

ว่าแต่ รถ ยูโร ของฮีโน่ และ เบนซ์ นี่รุ่นอะไรเหรอครับ ;D

ออฟไลน์ H3T

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยครับ ผมว่านี่แหละสังคมแห่งการแบ่งปัน แลกเปลี่ยนซึ่งกันและกัน