ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนบนรถ  (อ่าน 28654 ครั้ง)

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
Re: พกปืนบนรถ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 23:53:13 »
เดวนี้ปืนเถื่อนหาไม่ยากหรอกคับ ถ้ารู้แหล่งหรือรู้จักคนขายจิงๆ โดยเฉพาะปืนเถื่อนจากกัมพูชาพวก .38 ไรงี้ไม่กี่ตังเอง เท่าที่รู้จักกะคนพวกนี้มามันบอกว่าซื้อง่ายขายคล่องกันในระดับหนึ่งเรยล่ะ มีทุกแบบ อาวุธสงครามก้มี โดยเฉพาะพวกเด็กวัยรุ่นที่มีปืนกันส่วนใหญ่ก้ปืนเถื่อนจากเขมรนี่แหละคับ  
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 01:37:55 »
รถผมก็พกปืนไปครับเพราะกลัวโดนปล้น

เอาค่าขนมไปโรงเรียนวันละกี่แสนครับเนี่ย?    ;D

.-_-.

กด Like !

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 03:46:42 »
รถผมก็พกปืนไปครับเพราะกลัวโดนปล้น

เอาค่าขนมไปโรงเรียนวันละกี่แสนครับเนี่ย?    ;D

.-_-.

จะเอาฮาไปใหนครับ 55

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:52:15 »

เอาค่าขนมไปโรงเรียนวันละกี่แสนครับเนี่ย?    ;D

.-_-.

ผมเริ่มชอบ ขึ้นมาบ้างเหมือนกันนะเนี่ย 555555
 ขอเล่าเรื่องปืนในรถให้ฟังนิดนึง เคยไปเที่ยวป่าแถวเมืองกาญจณบุรี สมัยเล่นคาริเบี้ยน
ก็โดนชวนไปเข้าป่า ลากรถ jeep ขึ้นไปด้วย ไปกันหลายคัน ปืนหลายกระบอก
ปรากฎว่าเอาปืนมาไว้คัน เพื่อนผมหมดเลย เจอด่านเลยโดนซะเลยหาเจ้าของไม่ได้เพราะ
เจ้าของมีอายุ เพื่อนเลยต้องรับไป พอไปโรงพักปรากฎว่าพี่คันที่ออกล่วงหน้าไปก่อน
นั่งรออยู่ในคุกอยู่แล้ว ขำก็ขำไม่ออก ตอนกลับไปขึ้นศาลโดนปรับ ก็ไปกินข้าวกับตำรวจที่จับนั่นแหละ
พี่แกบอกมาวันหลังไม่ต้อง เอาแม่มานะ เอามาแต่ลูกก็ได้ พี่ที่ไปด้วยกันเป็นทั้งทนาย และอัยการครับ
วันหลังชวนอีก ก็ไม่ไปแล้วครับ
 ขออีกเรื่องนึง รู้จักพี่คนนึงแกเป็นครูสอนยิงปืน เวลาแกกลับบ้าบเชียงใหม่ แกก็จะขนปืนไปหลายกระบอกมาก
เพราะจะมีคนฝากเอาไปซิ่งใหม่ คือเอาไปรมดำ แต่งไก ประมาณนี้ครับ แกมีช่างฝีมืดี
ก็จะโดนตำรวจเรียก แต่ปืนจะมีทะเบียนทุกกระบอกนะ แต่พี่เขาจะโหลดลูกใส่พร้อมยิงนั่นแหละ
เฉพาะของพี่เขานะครับ ตำรวจก็จะจับเพราะพร้อมยิง พี่เขาเลยบอกว่า ถ้ามีโจรมาปล้น ทำร้าย
แล้วจะสู้ทันไหมเนี่ย ตำรวจก็เออๆ พี่เลยว่าลองจับเวลาสิ คุณตำรวจว่าจะชักปืนได้เร็วแค่ไหน
ปรากฎว่าแต่ละคนช้ามาก มีผูร้ายคงยิงไม่ทัน พี่เขาเลยสอนวิธีชักปืนที่ถูกวิธีให้ นายตำรวจ
ให้ไปตาม ตำรวจที่อยู่ในป้อมออกมาตั้งแถว มาดูวิธีชักปืนกันเป็นแถวเลย
 พี่เขาสอนไว้ว่าปืนมันเป็นอุปกรณืกีฬา อย่าเอามาขู่ใคร ชักแล้วต้องยิง ไม่งั้นโดนยิงเอง
ถ้าจะมีต้องปืนใหญ่ๆไว้ก่อน พี่แกใช้ 357 ตัดนกสับ คือเหนี่ยวอย่างเดียว กับ STI eagle 5.1
ติดไอ้ใบ้ เสียงเงียบกว่าปืน bbแก็สอีกครับ       ปล. แต่ผมก็ไม่ชอบปืนเท่าไหร่ครับมันเป็นดาบสองคมครับจะพกตอนเข้าป่าเท่านั้น

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:44:57 »

.-_-.

ผมว่าสมัยนี้นะ พกเงินกันไปก็ไม่น้อยเลยนะครับ โดยเฉพาะบ้างคนมี บัตรATM ด้วย เพื่อนผมคนนึง มันพกมา รร ได้2หมื่นได้มั้ง เหตุผลที่พกมาเยอะเพราะ จะไปซื้อ bb ตัวเกือบๆ2หมื่น และแต่ล่ะวันของมันในกระเป๋า ไม่ค่อยต่ำกว่า500ร้อยเลย นี้แค่คนเดียวนะ ในรร รัฐ คิดดูว่าเป็นถ้า
รร อินเตอร์จะเท่าไรกัน นี้ยังไม่รวม มือถือbb iPhone  iPod. หรือบ้างคน เอาiPad มารรด้วยอีกนะครับ  คิดดูแล้วกัน โจรจะคิดยังไง ถ้าจะมาจี้

ค่าขนม อาจไม่เยอะ แต่ของติดตัวต่างๆอ่ะเยอะกว่าลอง+เอาแล้วกันนะครับว่าโดยมากนักเรียนจะมีของมีค่ากันเท่าไร เผลอๆมากกว่าครูผู้สอนเสียอีกบ้างคน
ส่วนค่าขนม บ้างคนอ่ะโอนมาให้ทาง ATM 
------------------------------------------------

กลับมาเข้าเรื่อง ตกใจนะเนี้ย ว่าคนเราพกปืนกันเยอะจัง คิดแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีเลย ยิ่งถ้าอยู่ในมือคนที่คุมอารมย์ ไม่ได้นะยิ่งแล้วใหญ่เลย น่ากลัวจริงๆ :-\

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 16:20:24 »
ง่ายไม่ง่าย เจอมากับตัวแล้วครับ ขับรถหนีไม่รู้red line เลย เหยียบชิบหายเลย พังเป็นพัง
อยู่ในเมืองแท้ ทำไมต้องพกกันด้วยน้าไม่เข้าใจเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 22:53:12 »
บางครั้งก็มีเหตุที่ต้องพกพาไปด้วยครับ เช่น เอาเงินเข้าบริษัทฯ เพราะมันมีคนคอยตามจี้ปล้นตามธนาคาร
เคยโดนขณะกำลังเดินอยู่บาทวิถีก่อนเข้าธนาคาร มันขับมอไซด์ผ่านมาหวังดึงกระเป๋า แต่เบี่ยงหลบทัน แล้วมันก็หนี
ส่วนใหญ่เมียจะพกครับ เพราะเค้าเป็นนักกีฬายิงปืน
พ่อตาก็พกเพราะหน้าที่การงาน ส่วนใหญ่จะใส่ซองไว้ลูกกระสุนก็คาอยู่ แล้วเอาใส่ถุงพลาสติกก๊อบแก๊บอีกที
รถพ่อตาทุกคันกระจกกันกระสุน เวลาขับจะหลอกตามาก ๆ เพราะมันหนา

ปัจจุบันส่วนตัวไม่พกไม่เก็บในรถ เพราะมีลูก กลัวลูกรื้อเจอ

ที่พกได้ส่วนใหญ่มีเส้น หรือว่าเป็นทหาร ไม่กี่วันก่อนเมีย โดนคู่กรณียิงขึ้นฟ้าขู่ เนื่องจากขับรถโดนมันตัดหน้า (เมียท้อง 8 เดือน มีลูกอายุขวบ 7 เดือนอยู่ในรถ)
เลยบีบแตรยาวไปหน่อย คู่กรณีมันเป็นทหาร (รู้ภายหลัง) แค่ยศเทียบเท่าจ่า แต่เบ่ง
เมียเลยให้พวกสืบเพียง 3 ชั่วโมงก็เจอ ว่าจะจัดหนักให้ออกจากราชการ และอีกหลายข้อหา
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:54:21 »
สำหรับบ้านเรา การจะพกปืน หรือพาปืนไปด้วย กฏหมายกำหนดให้ต้องขอใบอนุญาตมีอาวุธปืนติดตัว (ป.๑๒)

นอกจากนี้กฏหมายยังยกเว้นกรณ๊มี "เหตุจำเป็นและเร่งด่วน" ....

ปัญหามันอยู่ที่เวลามีเหตุจำเป็น มันมักไม่เร่งด่วน หรือเวลาเร่งด่วน มันมักไม่ใช่เรื่องจำเป็น .... ศาลเป็นผู้ตัดสินนะครับ ไม่ใช่ตำรวจ ดังนั้นเวลาเจอตำรวจแจ้งข้อกล่าวหา ก็อย่าไปอ้างเหตุจำเป็นเร่งด่วนเลยครับ ไม่ใช่หน้าที่ของตำรวจในการใช้วิจารณญาณ ....

๑. ว่าง ๆ ไปยื่นขอ ป.๑๒ เอาไว้ก่อน เพื่อเป็นหลักฐานทางราชการว่า เราพยายามทำตามที่กฏหมายกำหนดแล้ว (ราชการดันไม่อนุญาตเอง)
๒. พาปืนไปกับรถ ไม่คิดยิงในรถ ให้แยกปืน แยกกระสุน ในกล่อง ล็อกกุญแจ วางไว้ไม่สะดุดตา .... เพื่อแสดงเจตนาบริสุทธิ์ ถ้าเรื่องถึงศาลก็ง่ายหน่อยครับ
๓. พาปืนไปกับรถ คิดแล้วว่าวันนี้เผลอเป็นโดน .... ให้จัดปืนให้พร้อมใช้ แล้วเอาปืนติดตัวครับ ..... ปืนดีต้องพร้อมใช้ จะหาซองเหน็บเอว หรือหาจุดที่ยัดปืนเข้าไปแล้ว "ล็อกแน่น" ไม่กระเด้งหลุดออกมาเนื่องจากการขับสลาลมหลบนี้คู่กรณีครับ

กฏการใช้ปืนสำหรับบ้านนี้เมืองนี้ ..... "หนี" ครับ  ;D

อ้อ ... บางอาชีพพกปืนในการปฏิบัติหน้าที่ได้อยู่แล้ว (กฏหมายยกเว้น) เช่น ตำรวจ สารวัตรทหาร (ไม่ใช่ทหารทั่วไป) รปภ.สถานที่ราชการ (เฉพาะในพื้นที่ของตัวเอง)

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 17:44:08 »

โถๆๆ............

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 23:01:14 »
เห็นคนอื่นพกกัน พกมั้งดีกว่า    ให้แยก ตัวปืน กับ กระสุนไว้หลังเบาะ  หรือท้ายรถดีเนี้ย  ???

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 23:05:21 »
อย่างที่เคยได้ยินมาว่าจิตใจมนุษย์เริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ ไปไหนมาไหนหมางกันง่าย จนปัจจุบันถึงขั้นต้องพกปืนกันเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 11:02:26 โดย NuttanonBJ »

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 00:26:37 »
อยู่ 3 จชต. เวลาขับรถไปทำงานคนเดียวก็ใช้ 9 มม. ใส่ลูกสัก 10 เม็ด ขึ้นลำกล้องเอาไว้แล้วเซฟไก วางบนเบาะข้างตัว ขับรถไป ตามองกระจกหลังตลอดว่าจะมีมอไซค์หรือรถตามเราหรือเปล่า นี่แหละคน 3 จชต. (ปืนมีแต่ ป.3 และบัตรแสดงตนว่าเป็น จนท.กรณีที่ถูกตรวจ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 00:28:13 โดย nikraman »