ผู้เขียน หัวข้อ: เอาแล้วไง Fortuner BMC กับม้าฝูงใหญ่ 190 ตัว  (อ่าน 17927 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
Re: เอาแล้วไง Fortuner BMC กับม้าฝูงใหญ่ 190 ตัว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:38:36 »
บอกได้ว่า ไม่มีการปรับ Spec เครื่องยนต์นะเค๊อะ!!  ;D ;D

สรุปว่าเครื่องเดิมใช่มั๊ยครับ
ผมว่าน่าจะตอนแรงลงหน่อย เเล้วทำให้มันประหยัดซัก 18-20 โล/ลิตรแทนจะคบกว่าเน๊าะ ;)

ออฟไลน์ banch

Re: เอาแล้วไง Fortuner BMC กับม้าฝูงใหญ่ 190 ตัว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:49:56 »
บอกได้ว่า ไม่มีการปรับ Spec เครื่องยนต์นะเค๊อะ!!  ;D ;D

ปี 2555 ประเทศไทยจะบังคับใช้มาตรฐานมลพิษ EURO 4

เครื่องเดิมผ่านแค่ EURO 3

ถ้าไม่ปรับตอนไมเนอร์แล้วจะปรับตอนไหนล่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:14:44 »
ปรับสเป็ก ไม่ได้หมายความว่าต้องปรับเรื่องความแรงด้วยเสมอไปครับ

เอาง่ายๆ สมัยก่อน Mira เปลี่ยนระบบจ่ายเชื้อเพลิงจากคาร์บูเรเตอร์ มาเป็นหัวฉีด แต่ก็ยังมีกำลังเครื่องยนต์เท่าเดิม
เพราะปรับเพื่อให้รองรับมาตรฐานไอเสียในบ้านเราตอนนั้น แคต่นั้นเลย

เครื่องตัวนี้ ตามหลักการแล้ว แค่ ปลดล้อกกล่อง ECU ก็สามารถแรงขึ้นได้แล้ว
แต่ ผมไม่เห็นด้วยที่จะให้รถรุ่นนี้แรงกว่าที่เป็นอยู่
ถ้าตราบใดที่ช่วงล่างยังไม่ดีพอแบบนี้
และนิสัยของคนไทยที่ซื้อไปใช้ ยังขับกันบ้าระห่ำพลีชีพแบบนี้

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:17:59 »
เพิ่มตั้งเกือบครึ่งแสนเนอะ น่าจะมีอะไรให้ชวนทึ่งมากกว่าปรับรูปลักษณ์อย่างเดียวน่ะ  ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:36:30 »

ผมว่าน่าจะตอนแรงลงหน่อย เเล้วทำให้มันประหยัดซัก 18-20 โล/ลิตรแทนจะคบกว่าเน๊าะ ;)

ตอนแรงลง อาจจะขายไม่ดีก็ได้ เพราะคนที่ซื้อรุ่นนี้เพราะมันแรงมีเยอะนะครับ ถ้าไปตอนม้า พวกลูกกำนัน (ขาใหญ่) อาจจะไม่พอใจได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:57:33 »
ปรับสเป็ก ไม่ได้หมายความว่าต้องปรับเรื่องความแรงด้วยเสมอไปครับ

เอาง่ายๆ สมัยก่อน Mira เปลี่ยนระบบจ่ายเชื้อเพลิงจากคาร์บูเรเตอร์ มาเป็นหัวฉีด แต่ก็ยังมีกำลังเครื่องยนต์เท่าเดิม
เพราะปรับเพื่อให้รองรับมาตรฐานไอเสียในบ้านเราตอนนั้น แคต่นั้นเลย

เครื่องตัวนี้ ตามหลักการแล้ว แค่ ปลดล้อกกล่อง ECU ก็สามารถแรงขึ้นได้แล้ว
แต่ ผมไม่เห็นด้วยที่จะให้รถรุ่นนี้แรงกว่าที่เป็นอยู่
ถ้าตราบใดที่ช่วงล่างยังไม่ดีพอแบบนี้
และนิสัยของคนไทยที่ซื้อไปใช้ ยังขับกันบ้าระห่ำพลีชีพแบบนี้
เห็นด้วยที่สุดครับ
บ้าระห่ำ+จี้ตูดชาวบ้าน  -*-   
แรงแค่นี้เวลาฝนตกทีไร เห็น vigo Fortuner กลิ้งอยู่ข้างทางเต็มไปหมด

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:02:46 »
บอกได้ว่า ไม่มีการปรับ Spec เครื่องยนต์นะเค๊อะ!!  ;D ;D

ตอนแรงลง อาจจะขายไม่ดีก็ได้ เพราะคนที่ซื้อรุ่นนี้เพราะมันแรงมีเยอะนะครับ ถ้าไปตอนม้า พวกลูกกำนัน (ขาใหญ่) อาจจะไม่พอใจได้
[/quote

เอ่อ..ขอโทษน่ะครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเรียกกลุ่มคนใช้ ฟอร์จูนเนอร์ ว่าเป็น พวกลูกกำนัน หน่ะครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 10:05:23 โดย panerai »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:32:02 »
บอกได้ว่า ไม่มีการปรับ Spec เครื่องยนต์นะเค๊อะ!!  ;D ;D

เอ่อ..ขอโทษน่ะครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเรียกกลุ่มคนใช้ ฟอร์จูนเนอร์ ว่าเป็น พวกลูกกำนัน หน่ะครับ?

พอดีผมติดมาจากเพื่อน คือเพื่อนผมคนนึง มันขับ Fortuner อยู่ คนชอบแซวมันว่า "รถลูกสาวกำนัน" เพราะรถรุ่นนี้ มันคล้ายๆ Pajero เมื่อก่อน คือพวกคนใหญ่คนโตตามต่างจังหวัด ชอบซื้อมาขับกัน รถรุ่นนี้ก็เลยคล้ายๆ กับ "รถที่ขับไว้เบ่ง" ไปซะอย่างนั้น
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 16:08:03 »
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ จะแรงไปไหนกันเนี่ย ^ ^"

ของผมไม่เน้นแรง เลยแอบสนใจตัว BMC เครื่องเบนซินขับ 2 อยู่ครับ
จริงๆ ตั้งใจจะรอ Model Change ของ Camry ปีหน้า แต่ถ้า BMC ของ Fortuner ออกมาแนวเรียบหรู ก็น่าสนใจเหมือนกัน อาจจะเปลี่ยนใจมาเลือก Fortuner ขับ 2 แทนครับ ^ ^

ว่าแต่เพื่อนๆ คิดว่า Fortuner มี BMC ปีนี้แล้ว มีโอกาสที่จะ Model Change ในปีหน้าอีกไหมครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 16:39:32 »
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ จะแรงไปไหนกันเนี่ย ^ ^"

ของผมไม่เน้นแรง เลยแอบสนใจตัว BMC เครื่องเบนซินขับ 2 อยู่ครับ
จริงๆ ตั้งใจจะรอ Model Change ของ Camry ปีหน้า แต่ถ้า BMC ของ Fortuner ออกมาแนวเรียบหรู ก็น่าสนใจเหมือนกัน อาจจะเปลี่ยนใจมาเลือก Fortuner ขับ 2 แทนครับ ^ ^

ว่าแต่เพื่อนๆ คิดว่า Fortuner มี BMC ปีนี้แล้ว มีโอกาสที่จะ Model Change ในปีหน้าอีกไหมครับ
รออีกสามปีครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 19:19:40 »
ขอแค่แรง(พอดีๆ) ประหยัด ปลอดภัย 8)

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 05:03:00 »
ม้า 190 ตัว แบบนี้ คงหนียาก โดนจี้ตูดอีกตามเคย !!

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 17:05:30 »
190 แรงม้า 0-100 น่าจะอยู่ประมาณในเกณฑ์สองหลัก ผมว่าก็ไม่เท่าไหร่หรอก อย่ากังวลไปเลย
ที 525d อยู่ 7 8 วิ ไม่เห็นมีใครบ่น ว่าเร็วเกินไป

แต่บางที เครื่องแรงม้าเยอะขึ้น ไม่จำเป็นต้องกินน้ำมันมากขึ้นนะครับ อยู่ที่เกียร์ด้วย

ที่ 525d ไม่มีคนบ่นว่าเร็วเกิน เพราะช่วงล่างมันเลิสไงครับ ไม่ตกถนนหรือแหกโค้งง่ายๆ ตะหาก