ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์1รอบสูงรถผมหายแล้วนะครับ(ลงsoftware) + รูปชุดแต่งเฟียสต้า4drล่าสุด  (อ่าน 13269 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
วันนี้เอารถเฟียสต้าไปเข้าศูนย์ฟอร์ดที่ชลบุรีมาครับ ก็มีเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่อง อะไรตามปกติแหละ

แต่พอดีช่างบอกว่า ใช้แล้วเป็นยังไงบ้าง ก็เลยบอกเค้าไปว่าก็ชอบนะ แต่ที่ไม่ชอบคือรอบสูงตอนออกตัว ช่างบอกว่า งั้นเดี๋ยวจัดให้  ??? ???

เอ๊ะ !! จัดให้อะไรหว่า ช่างก็เลยบอกว่า ตอนนี้เค้ามีซอฟแวร์สำหรับเกียร์แล้ว ต้องทำการลงซอฟแวร์ตัวใหม่ ปรับตัวอะไรซักอย่าง ผมจำชื่อไม่ได้ เป็นอุปกรณ์สำหรับตัดรอบการทำงานของเกียร์ และทำการ learning ใหม่ให้มัน

เอ้อ เอาก็เอา ลองดู

วันนี้ตอนขากลับมาที่หอพัก ลองขับดูหลายๆแบบ

ถ้าเหยียบแบบช้าๆ เกียร์จะเปลี่ยนที่ 1700 รอบ
ถ้าเหยียบแบบปกติ(เหมือนกับที่ผมขับซิตี้) เกียร์จะเปลี่ยนที่ 2000 รอบ
ถ้าเหยียบอัดๆหน่อย เกียร์มันจะเปลี่ยนที่ 2300-2500 รอบ

ถูกใจมากมาย ขอบอก ตอนนี้อาการกระตุก กระชาก หายไปหมดแล้ว ฮิๆ

แต่สำหรับรถล๊อตใหม่ๆ ผมไม่แน่ใจว่าเค้าใช้ซอฟแวร์เก่าหรือใหม่นะครับ สำหรับเพื่อนๆที่ออกเฟียสต้ามาก่อนหน้านี้ สามารถเอาไปปรับได้ที่ศูนย์แล้วนะครับ แต่ก่อนไป ลองโทรไปถามช่างที่ศูนย์ก่อนก็ได้นะครับ ว่าที่ศูนย์มีซอฟแวร์ใหม่แล้วหรือยัง

ปล ไว้ว่างๆจะถ่ายคลิปมาให้ดูละกันนะครับ
ปล2 ผมไม่แน่ใจนะว่าที่มันหาย เป็นเพราะซอฟแวร์ตัวใหม่ หรือเป็นซอฟแวร์เก่า แต่ทำการปรับตั้งใหม่

มาเพิ่มเติมที่หัวกระทู้ครับ
สรุปนะครับ ตกลงว่า มีการเปลี่ยนแปลงซอฟท์แวร์ใหม่แล้วจริงๆนะครับ ทางเฟียสต้าเฟซบุคออกมาบอกแล้วนะครับ ว่าจะทำการประกาศไปยังศูนย์ต่างๆแล้วจ้า

ถือเป็นข่าวดีจริงๆ แต่ไม่รู้ว่า อัตราเร่ง 0-100 จะยังเท่าเดิมไหมหนอ แต่คิดว่าน่าจะเท่าเดิม เพราะการเทส เราอัดเต็มเท้าอยู่แล้ว ยังไงก้ไม่ได้เปลี่ยนที่ 2 พันรอบอยู่แล้ว แต่ไม่รู้ว่าความเร็วสูงสุดของเกียร์ 1 จะเปลี่ยนไปด้วยหรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆ ประหยัดน้ำมันขึ้นแน่นอน ปกติรถผมออกตัวเกียร์ 1 ได้  25l/100 โล
ตอนนี้เหลืออยู่ 13L/100โลเอง (ตอนออกตัวนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 11:01:57 โดย gdhsatanic »

ไหนๆก็ไหนๆ แล้ว ตอนนี้ร้่านทำสเกิร์ตที่ผมชื่นชอบ (ขอไม่บอกชื่อแล้วกัน เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณา) ได้ทำชุดแต่งเฟียสต้าเสร็จแล้ว เลยเอามาให้ดูกันครับ

ปล ขออนุญาตคุณ focus99 จาก ffc.net นะครับ

หมดแล้วครับ  ;D

เห็นว่าสวยดี เลยเอามาให้ชมครับ เป้นอย่างไรบางครับ สวยกว่าแบบเดิมๆเยอะไหมครับ ขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
ดีเลยครับ! จะได้เอารถหม่อมแม่ไปแก้บ้าง แม่บ๊นนนนบ่นนนน อิอิ

ชุดแต่งสวยดีครับ ซีดานใส่หางแล้วดูดีขึ้นนะ แต่แบบมันแอบคล้ายฮอนด้านิดนึง

โดยรวมโอเคเลย
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ลองโทรไปถามศูนย์ที่จะเอาไปแก้ก่อนนะครับ ว่าเค้าสามารถทำได้แล้วหรือยัง

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

ดีใจอย่างที่สุดเลยครับ ถ้าแก้ปัญหาเกียร์ได้เนี่ย ตอนนี้ที่ไม่ชอบอย่างเดียวของ fiesta คือรอบเกียร์สูงตอนออกตัวเนี่ยแหละครับ มันทำให้กินน้ำมันมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

ครบv 9 เดือนไปทำแน่ๆ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ชุดแต่งสวยดีอ่ะ..

แต่ตรงมุมสเกิร์ตหน้า และสเกิร์ตข้าง แอบคล้ายชุด Mugen ของ ซิตี้.. :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. Fiesta Fast & Furious

2. ขอบคุณสำหรับ อัพเดทเรื่องซอฟท์แวร์เกียร์นะครับ

1. Fiesta Fast & Furious

2. ขอบคุณสำหรับ อัพเดทเรื่องซอฟท์แวร์เกียร์นะครับ

ครับผม

แต่ผมไม่แน่ใจนะครับพี่จิมมี่ ว่ามันคือ softwere ใหม่หรือเก่าอะครับ แต่เห็นเค้าเอาออกไปทดลองวิ่งด้วย 8 กม เค้าบอกว่าต้องวิ่ง learning ให้เกียร์มันจดจำ แต่ตอนนี้ไม่มีัปัญหาเรื่องรถกระชาก และเกียร์กระตุกแล้วครับ สำหรับการขับแบบปกติ

ถ้าี่พี่จิมมี่ได้ contact และได้รับการยืนยันจากทางฟอร์ดว่ามีการแก้ไข firmware จริง อย่าลืมมาเล่าให้น้องๆฟังนะครับ หลายๆคนอยากฟังคำยืนยันจากทางฟอร์ดมากกว่าอะครับ ^_^

พรุ่งนี้ผมจะถ่ายคลิปมาให้นะครับ จะเอามาลงเวปนี้เวปแรกเลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 22:35:08 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เฮ้ย!  มันสวยเหมือนกันเหะ  ไม่มีคนกล้าใส่ตัวทรงสูง  ขนาดผม4ประตูยังใส่แบบตูดเป็ดเลย    แต่อยากติดด้านข้างกับด้านหลังจังเลย 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Skirt ชุดนี้ทำให้ Sedan สวยขึ้นจม
ปล. จขกท หล่อเหมือนเิดิม อิอิ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ชุดแต่งสวยมากเลย ผมชอบนะ
แต่คิดว่าใช้จริงคงขับยากน่าดูใน กทม
สเกริต์หน้า หลัง รวมถึงด้านข้างคงโดนขูดตั้งแต่วันแรกแน่เลย ถ้ามาขับแถวบ้านผม

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เหมือน EVO น้อยๆ เลย  ด้านหน้าผมชอบน่ะ

แต่ด้านหลังขอผ่าน ชอบแบบโด่งน้อยๆ แต่พองาม

เพราะตูดเฟียต้าก็โดงงง ซ่ะ  :D

Skirt ชุดนี้ทำให้ Sedan สวยขึ้นจม
ปล. จขกท หล่อเหมือนเิดิม อิอิ

บ้า พูดไร เค้าเขินนะตะเอง 5555  :P :P :P

สรุปนะครับ ตกลงว่า มีการเปลี่ยนแปลงซอฟท์แวร์ใหม่แล้วจริงๆนะครับ ทางเฟียสต้าเฟซบุคออกมาบอกแล้วนะครับ ว่าจะทำการประกาศไปยังศูนย์ต่างๆแล้วจ้า

ถือเป็นข่าวดีจริงๆ แต่ไม่รู้ว่า อัตราเร่ง 0-100 จะยังเท่าเดิมไหมหนอ แต่คิดว่าน่าจะเท่าเดิม เพราะการเทส เราอัดเต็มเท้าอยู่แล้ว ยังไงก้ไม่ได้เปลี่ยนที่ 2 พันรอบอยู่แล้ว แต่ไม่รู้ว่าความเร็วสูงสุดของเกียร์ 1 จะเปลี่ยนไปด้วยหรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆ ประหยัดน้ำมันขึ้นแน่นอน ปกติรถผมออกตัวเกียร์ 1 ได้  25l/100 โล
ตอนนี้เหลืออยู่ 13L/100โลเอง (ตอนออกตัวนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 10:55:06 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ simcity

ชุดแต่งเท่มากครับ

เปลี่ยนล้อ17 off ล้้นๆหน่อย งามแน่ๆ

ออฟไลน์ SUPAPID

ต้องหาเวลาไปให้ที่ปรึกษาการขาย ปิดการขายซักที :D :D :D

ออฟไลน์ Armo

น่ายินดีที่แก้ปัญหาเรื่องรอบสูงในเกียร์ 1 ได้แล้ว ถือว่าฟอร์ดตามงานได้ดีนะเนี่ย ;D
ปล. ใส่สเกิร์ตแล้วสวยจริงๆ ;D

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
ดีใจที่ได้ข่าว ต่อไปใครถามจะได้เชียร์แบบไม่ต้องเม้มแล้วว่า Fiesta น่าใช้มั่กมากก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รถหนะ น่าใช้ ไม่เถียงครับ

แต่รอไว้ เข้าศูนย์บริการ เมื่อรถต้องผ่านการใช้งานไปหลายปีก่อนเถอะ แล้วจะค้นพบความจริง
ยิ่งถ้าใครซื้อรถมา แล้วบังเอิญไปเจอ defect ก็ ทำใจได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เป็นข่าวดีของชาว fiesta ครับ

^^
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
เอ งงจังสรุปใครซื้อฟอร์ดไปให้ทำใจเลยเหรอครับว่าต้องเจอแบบที่คุณจิมมี่บอกแน่นอน เพราะผมเห็นคุณจิมมี่ย้ำทุกกระทู้เลย ประมาณว่าซื้อแล้วให้เตรียมตัวทำใจไว้ได้เลยว่าต้องเจอแน่นอน