ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ข่าวว่ารัฐบาลใหม่จะไม่คิดภาษีฯ สำหรับรถยนต์คันแรก ใครมีข้อมูลบ้างครับ  (อ่าน 14581 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
พอดีเมื่อ 2 วันก่อนได้ฟังข่าว  ได้ยินมาว่ารัฐบาลใหม่มีนโยบายจะไม่เก็บภาษีฯ สำหรับการซื้อรถยนต์คันแรกของแต่ละคน
อย่างรถราคา 600,000 บาท  ภาษี ก็ได้รวมอยู่แล้วประมาณ 130,000 - 150,000 บาท
ดังนั้นหมายความว่าผมจะสามารถซื้อรถได้ในราคาแค่ 450,000 บาท หรือครับ

อันนี้ใครมีข้อมูลบ้านรถกวนช่วยชี้แนะที  เพราะตอนนี้อยากได้รถไว้ใช้
ก็มองๆ รถมือสองอยู่ครับ  แต่ดอกเบี้ยแพง ผ่อนได้น้อยงวด
ถ้านโยบายนี้มีจริง  ผมเองก็จะได้ตัดสินใจซื้อรถมือหนึ่งได้ง่ายขึ้นอีกเยอะเลย

ขอบคุณครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ขอเข้าโหมดดราม่าหน่อย...  ???

ไอ้รัฐบาลบ้า แทนที่เอ็งจะเอาเงินชดเชยตรงนี้ไปทำระบบขนส่งมวลชนให้มันดี จะต่อรถไฟฟ้า หรือจะซื้อรถเมล์ใหม่อะไรก็ได้

กลับเอาเงินมาผลาญกับรถยนต์ส่วนตัว ซึ่งทุกวันนี้ก็ไม่รุ้จะเอาถนนที่ไหนวิ่งแล้ว

แทนที่จะเอาเงินไปทำขนส่งมวลชนให้มันดีๆ คนจะได้หันไปใช้มากขึ้น รถไม่ติด ไม่ต้องตัดถนนใหม่ มลพิษน้อยลง

มันเอาอะไรคิดวะเนี่ย... ::) :P

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member

ไอ้รัฐบาลบ้า แทนที่เอ็งจะเอาเงินชดเชยตรงนี้ไปทำระบบขนส่งมวลชนให้มันดี จะต่อรถไฟฟ้า หรือจะซื้อรถเมล์ใหม่อะไรก็ได้

กลับเอาเงินมาผลาญกับรถยนต์ส่วนตัว ซึ่งทุกวันนี้ก็ไม่รุ้จะเอาถนนที่ไหนวิ่งแล้ว

แทนที่จะเอาเงินไปทำขนส่งมวลชนให้มันดีๆ คนจะได้หันไปใช้มากขึ้น รถไม่ติด ไม่ต้องตัดถนนใหม่ มลพิษน้อยลง

มันเอาอะไรคิดวะเนี่ย... ::) :P

like x 1,000,000

ออฟไลน์ nuttapatJazz

+10000000000000000000000 เห็นด้วยอย่างสุดๆเลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Arado_kung

นโยบายนี้มาจริงๆเดี๋ยวผมจะหยอดกระปุกไว้รอซื้อ F10 กับ W212 ไว้เลยล่ะ ถอดภาษีออกแล้วราคาลดไปจมเลยหุหุ
ถ้าตามหลักความเป็นจริงคงต้องกำหนดประเภทรถยนต์กับระดับราคาไว้ด้วยแหละ ไม่งั้นมีคนทำแบบผมคิดบรรทัดข้างบนชัวร์ๆ

civicferio

งี่เง่ามากค่ะ เพราะแทนที่จะอัดกับขนส่งมวลชนให้มันดีๆหน่อย ไม่ใช่ว่าไม่สนับสนุนให้คนมีรถนะคะ แต่ทุกวันนี้คนส่วนใหญ่เขามองขนส่งบ้านเราเป็นแง่ลบหมด ครั้นจะขับรถเองก็ใช่ที่ เงินที่หามาผลานกับรถ นี่บางคนเขาเสียดายค่ะ เดี๋ยวเอาเถอะ พอรถติด มลพิษมากก็เตรียมโดนด่าละ สมอง!!!

ออฟไลน์ Nut_K

เอารถไฟฟ้าให้เสร็จหมดก่อนแล้วค่อยออกนโยบายเหอะ

ถนนก็ขยายแทบไม่ได้แล้วยังจะออกนโยบายปญอ.แบบนี้ออกมาอีก

แล้วก่อนหน้านี้ดันบอกว่าจะแก้ไขปัญหารถติดในกทม.ให้หมดไป

methus zaa

มันก็เป็นความคิดที่เค้าอาจจะทำ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับประชาชนด้วยครับ อะไรกันรัฐบาลยังไม่ทันที่จะทำงานเลยนะครับ ใจเย็นกันก่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นโยบายสำหรับการหาเสียงขายฝัน ของนักการเมือง ในการเลือกตั้งครั้งล่าสุดนี้
หลายๆพรรค โดยเฉพาะ พรรคขนาดกลาง และขนาดเล็กทั้งหลาย อ่านดุแต่ละอย่างแล้ว
ต้องถามในทันทีที่อ่านจบเลยว่า

"คืนก่อนร่างนโยบาย ส่ง กกต. หนะ พวกมรึงนั่งก๊งเหล้ากันมาใช่ไหม?"

methus zaa

นโยบายสำหรับการหาเสียงขายฝัน ของนักการเมือง ในการเลือกตั้งครั้งล่าสุดนี้
หลายๆพรรค โดยเฉพาะ พรรคขนาดกลาง และขนาดเล็กทั้งหลาย อ่านดุแต่ละอย่างแล้ว

"คืนก่อนร่างนโยบาย ส่ง กกต. หนะ พวกมรึงนั่งก๊งเหล้ากันมาใช่ไหม?"
5555+

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
จริงๆผมก็ยืนอยู่ตรงข้ามกับรัฐบาลชุดนี้มาโดยตลอดเลยนะ
แต่..ในเมื่อเสียงคนส่วนใหญ่เค้าอยากได้ คนเราจะรวยจะจนจะโง่ฉลาดอย่างไร สุดท้ายก็1เสียงเท่าเทียมกัน..
ผมก็คงต้องยอมรับ และได้แต่รอดูฝีมือของรัฐบาลชุดนี้ครับ
นโยบายโคตรประชานิยมทั้งหมด ที่หาเสียงควบคู่ไปกับนโยบายตัดรายได้ของรัฐเองแบบเหี้ยนเตียนซะขนาดนั้น
เกิดมาก็เพิ่งจะเคยเห็นนี่ล่ะครับ กับการหาเสียงด้วยนโยบายที่มันContrastกันเองขนาดนี้

แต่ก็จะอดทนรอดูครับ ให้เวลาทำงานกันไปก่อนสักระยะ
อย่างไรประเทศชาติต้องเดินไปพร้อมๆกันครับ ไม่ว่าจะเสื้อสีไหนก็ตาม

.-_-.

ปล.ส่วนนโยบายเรื่องการลดภาษีรถคันแรก ระบุไว้คร่าวๆครับว่าราคาไม่เกินล้าน
รู้สึกว่าจะเป็นนโยบายหลักของพรรคโคราชรึเปล่าครับ พรรคปูแม้วไม่ได้ให้น้ำหนักกับนโยบายนี้เท่าไหร่ตอนหาเสียงนะ
ซึ่งถ้าอย่างนั้นก็คิดว่าแผนนี้แท้งแน่นอนครับ ทีมเศรษฐกิจของรัฐบาลคงไม่เอาด้วย

ออฟไลน์ pinktaz

• Jr. Member
  • **

ชูจั๊กกะแร้เห็นด้วยล้านล้านล้านครั้ง

ออฟไลน์ Nikle_pk

อื้มมมม  นโยบาย เพิ่มรถทั่วเมือง แต่ไม่มีถนนวิ่ง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Blue 229

ตอบตามคำถาม จขกท. นะครับ

นโยบายที่คุณกล่าวถึง ตอนหาเสียง มีสองพรรคใหญ่ที่เล่นเรื่องนี้ครับ
1. ชทพน- ตอนนี้เป็นว่าที่พรรคร่วมรัฐบาล
ชื่อนโยบาย กุญแจสองดอกครับ
ดอกแรกเรื่องบ้าน ดอกที่สองเรื่องรถ
นโยบาย เค้าว่าไว้ว่า ต้องการจะกระตุ้นเศรษฐกิจโดยการกระตุ้นที่สองธุรกิจใหญ่ คือ รถและอสังหา
เค้าจึงมีนโยบายจะลดราคารถยนต์ที่เป็น อีโคคาร์หรือปิคอัพ ที่ราคาไม่เกินล้าน ด้วยการยกเว้นภาษี+มาตรการบางอย่างครับ
ตามนโยบาย เค้าประเมินไว้ว่าจะทำให้รถยนต์ที่คุณจะซื้อเป็นคันแรก ราคาลดลงประมาณแสนบาทครับ (วิธีการยังไง ผมไม่มีข้อมูลครับ)

2. พท - นโยบายคืนภาษีให้กับผู้ซื้อรถคันแรก และต้องถือครองรถไม่น้อยกว่า 5 ปี
นโยบายนี้ เค้าแค่ลดหย่อนภาษี มันทำได้จริงครับ รัฐแค่เสียรายได้จากภาษีไปเล็กน้อยเท่านั้น
และเค้าไม่ได้ไปแตะเรื่องราคารถครับ นโยบายนี้ไม่เกี่ยวข้องกับราคารถเลยครับ

จากนโยบายของสองพรรคที่กำลังจะเป็นรัฐบาล
ผมมองว่า อีกนานครับ กว่าจะผ่านมติออกมาใช้ และทีมเศรษฐกิจไม่บ้าจี้ตามแน่ๆ
ต้องแก้กฏหมาย และออกมาตรการกันอีกบานตะไทครับ และอย่าไปคาดหวังอะไรกับนโยบายหาเสียงเลยครับ
เค้ามีไว้เขียนให้มันเต็มหน้าแผ่นป้ายหาเสียง ไปอย่างงั้นเองครับ  :D

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าจำไม่ผิด ที่เป็นนโยบายของพรรคนี้ก็มีเรื่องยกเลิกกองทุนน้ำมัน

ออฟไลน์ prai

ใช่ครับ แต่เป็นกรณีของรถคันแรกเท่านั้น ถ้าคุณเคยมีรถยนต์ที่จดทะเบียนเป็นชื่อของคุณแล้ว หมดสิทธิ์ทันทีครับ
ผมว่าอย่าเพิ่งไปด่าเขาเลย ถ้าเขาทำไม่ได้ค่อยด่าล่ะกันนะ เพราะการด่าเหมือนเป็นการดูถูกเขา และคงไม่มีใครชอบที่จะโดนดูถูก แบบนี้จะดีกว่า

ออฟไลน์ neung23

ให้ทำได้นะ ผมจะได้สมหวังซะที ..... อยากมี มาชขับไปเรียน ........  :'(

.
.
.
.
.
.
..
.
.
..

แต่!!! ไม่เห็นด้วย ต่อให้มีก็ไม่ซื้อ.....นโยบายแบบนี้ บ้าที่สุด เอาไปทำระบบขนส่งมวลลชนนู่น  นโยบายสนองรากหญ้า แบบนี้แหละเรียกว่าขายฝัน+ซื้อเสียงโดยไม่ต้องเอาเงินตัวเองมาจ่าย เลวที่สุด!!!

คนไทย(ที่กาเบอ1)สันดานเสียหมดแล้ว รอแจกๆๆๆ เอะอะจะเอาฟรี เอานู่น นี่ นั่น ไม่ได้ก็ม็อบ ไม่ได้ก็เผาเมือง จนมือติงมันหงิกหง่อยหมดแล้ว  >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ aA

• **
มองแบบเป็นกลางไม่เข้าข้างไหน  นโยบายนี้ก็สิ้นคิดอยู่ดีอะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อยากเห็นนโยบายที่จะลดการจัดเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันมากกว่า

เพราะถ้าทำได้ น้ำมันมันก็จะลดราคาลงจากปัจจุบันแน่ๆ ส่วนปัญหาที่จะตามมาคือ
การลอยตัวน้ำมันทุกประเภท รวมทั้ง LPG ผมจะรอดูว่ารัฐบาลใหม่ จะกลืนเลือดตัวเองหรือไม่

แต่ผมสนับสนุนให้ทำนะครับ เพราะถ้าน้ำมันทุกชนิดลอยตัวได้เมื่อไหร่
รัฐจะได้ไม่ต้องเอาเงินกองทุนมาอุดหนุนน้ำมันบางประเภทครับ
ไอ้เงินที่อุดๆ กันก็เงินพวกเราทั้งนั้น แต่คนได้ประโยชน์มันไม่ใช่ทุกคน

ส่วนไอ้นโยบาย เรื่องรถ เรื่องบ้านอะไรเนี่ย จริงๆ บ้านน่ะเห็นด้วยเพราะเป็นปัจจัย 4 แต่รถเนี่ย ไร้สาระแล้ว

จะรอดู..... ดีใจจะได้นายกหญิงนอมินีคนแรกของประเทศ
ให้เวลาบริหารงาน 6 เดือน....แต่ไม่ให้เวลาแก้ผิดให้เป็นถูกแน่นอน

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
รอดูนโยบายที่โม้เอาไว้เยอะแยะจะทำได้หรือป่าว แค่ป.ตรีเงินเดิน15kก็นะ...

ออฟไลน์ Dvung

• **
ไม่ว่าจะมองในมุมใหนหรือเอาข้อแก้ต่างใดๆมาแย้งผมก็เห็นว่ามันเป็นนะโยบายที่มีแต่จะสร้างหนี้ ให้ประชาชนโดยเฉพาะคนที่รายได้น้อย ดูเหมือนอะไรๆมันจะจ่ายน้อยลงไปแต่มันมีอะไรแอบแฝงอยู่อีกเยอะทั้งอัตราเงินเฟ้อที่จะเพิ่มขึ้น ของก็จะแพงขึ้นทั้งๆที่น้ำมันจะลดลงเกือบ 8 บาท  บาลๆๆๆ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอให้นะโยบายเหล่านี้อย่าเกิดขึ้นจะดีกว่า ผมจะไม่ว่าพวกคุณที่หาเสียงโดยเอาแต่ได้แล้วทำไม่ได้ตามนโยบาย เพราะผมรักประเทศไทยครับ

ออฟไลน์ littlebit

• Newbie
  • *
ให้ทำได้นะ ผมจะได้สมหวังซะที ..... อยากมี มาชขับไปเรียน ........  :'(

.
.
.
.
.
.
..
.
.
..

แต่!!! ไม่เห็นด้วย ต่อให้มีก็ไม่ซื้อ.....นโยบายแบบนี้ บ้าที่สุด เอาไปทำระบบขนส่งมวลลชนนู่น  นโยบายสนองรากหญ้า แบบนี้แหละเรียกว่าขายฝัน+ซื้อเสียงโดยไม่ต้องเอาเงินตัวเองมาจ่าย เลวที่สุด!!!

คนไทย(ที่กาเบอ1)สันดานเสียหมดแล้ว รอแจกๆๆๆ เอะอะจะเอาฟรี เอานู่น นี่ นั่น ไม่ได้ก็ม็อบ ไม่ได้ก็เผาเมือง จนมือติงมันหงิกหง่อยหมดแล้ว  >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
คุณดูถูกคนที่กาเบอร์ 1 นะเหรอ ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

.
.
.
.
.
.
..
.
.
..

ผมว่า edit เถอะครับ ข้อความนี้ มันออก การเมื้อง การเมือง ไปหน่อยแล้วครับ

เออ จะว่าไป มันก็คิดไปได้นะครับ แทนที่จะเอาเงินไปลงกับขนส่งมวลชน เฮ้อ

เมื่อไร จะได้นั่งรถไฟใต้ดินจากแถบชานเมืองละเนี่ย??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ natural_7

• Newbie
  • *
ตอนหาเสียงบอกทำได้หมด แต่เชื่อเถอะมันต้องมีเงื่อนไขที่ตอนหาเสียงไม่บอก หลอกชาวบ้านไปก่อน ได้แล้วค่อยว่ากันทีหลัง
แต่ละนโยบาย ไม่ได้สร้างวินัยให้ประเทศเลย

ออฟไลน์ PetCH

• Newbie
  • *
พี่จิมครับ ผมว่าพิจารณาได้แล้วมั้ง

มันเริ่มเข้าการเมืองไปทุกทีแล้วครับ เดี๋ยวกู่ไม่กลับเน้อ

แต่ดีใจที่เห็นพี่จิมไม่้แสดงตัวเข้าข้างพรรคไหนทั้งที่ในใจมีเลือกข้าง ขอชมเชยครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

อ่านปุ๊บ เจอคอมเม้นพี่ ผมรักเลย ตรงใจผมมากเลย +หมดหน้าตัก

civicferio

ความจริงควรจะมีดอกจัน* กำกับในนโยบายด้วยนะคะ

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
ลบดีกว่าครั้บกระทู้นี้ไม่งั้นยาวแน่นอน

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
รู้สึกว่าในนโยบายเร่งด่วน 6 ข้อที่ประกาศไว้เมื่อวันที่ 6 จะไม่มีเรื่องนี้ครับ ;)

รอฟังตอนแถลงนโยบายต่อรัฐสภาจะแน่นอนกว่าครับ  :)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ H.

ถ้าผมจำไม่ผิดเขาก็มีนโยบายรถไฟความเร็วสูงอยู่เหมือนกันนะครับไว้สำหรับออกชานเมือง
ผมกลับว่าดีออก มีตัวเลือกให้เยอะดีแล้วแต่คนจะชอบแบบไหนแล้วหละ

อย่างผมต่อให้ซื้อรถของผมเองก็ยังจะนั่งรถเมล์-รถไฟเหมือนเดิมอยู่ดี มันประหยัดดี นอกจากจะออกต่างจังหวัดไปเที่ยวไกลๆหรือเร่งด่วนถึงจะใช้รถ

ว่าแต่มันอยู่นโยบายหมวดไหนหรอครับ ผมเข้าไปหาในหน้านโยบายแล้วไม่เจอ - -"
เจอแต่อันนี้
http://www.ptp.or.th/policy/policy16.aspx

Rhinomango - "กดผิดครับโทษที จะอ้างถึงไปกดแก้ไขซะงั้น :P"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 09:54:53 โดย RhinoMango »
H.