ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกเป็นห่วงเกี่ยวกับรถของ Toyota ยังไงชอบกลแหะ  (อ่าน 8652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
เห็นหลายๆปีที่ผ่านมานี้พี่โตโดนไปหลายเรื่องทั้งออปชั่น และสมรรถนะที่ได้มายังน่าเป็นห่วงหลายๆเรื่อง
และดูที่ผ่านๆมาแล้ว ยังมีหลายเรื่องที่น่าะป็นห่วงมาเช่น

1.ออปชั่น แม้ว่าหลังๆจะจัดเต็มมาแล้วก็ตามที แต่มีหลายรุ่นที่ชอบแอบตัดไปเช่น

Vios -  ก่อนเปิดตัวออปชั่นเยอะกว่านี้ในรุ่น E แต่ผ่านไปได้ปีนึงเอาออก
Altis - เปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนเกียร์จนน่าใช้หมด แต่มาตายตรงที่ไฟประตู (ไม่รู้ตัดไปทำไม)
Camry - ออปชั่นโอสุดแล้วนะ แต่มาตายตรง 2.0G ที่มาตัดถุงลมข้างออก
Prius - กระจกพับได้ก็ไม่ใส่มาให้ ทั้งๆที่ Vios มีให้ (ตลาดโลกก็ตัดเหมือนกัน)
ล่าสุด Vigo Champ นั้นตัด VSC ไปอีก

สิ่งที่ไม่ชอบที่สุดคือ การที่ 1.6 J นั้นมีถุงลมให้ พอออกมาปีนึงก็ตัดไป
(อัลติสตัวเก่านะครับ)

2.ราคารถ อันนี้ก็เป็นปัญหาเหมือนกัน เพราะพี่โตเป็นค่ายรถที่ห่วงเรื่องราคามากที่สุด
บ่อยครั้งที่โดนว่าตั้งราคาเวอร์ไปเช่น Yaris (ที่ราคานั้นเป็นตัวฉุดยอดขายมาเลย)

และบ่อยครั้งที่ขึ้นราคาโดยไม่มีเหตุผล (ซึ่งก็น่าเป็นห่วงว่า ถ้าราคาทะลุล้านแล้วก็มีผลต่อผู้ซื้อเช่นกัน)
และราคาที่สมเหตุผลนั้น ยังมีแค่ไม่กี่รุ่น

3.การตกแต่งภายใน

บางรุ่นผมก็ชอบนะ แต่วัสดุการประกอบนี่ ยังไม่ดีพอเทียบคู่แข่งเท่าที่ควร
ถึงแม้ว่าจะเป็นการใช้วัสดุรีไซเคิล แต่ว่ามันยังให้สัมผัสที่ไม่น่าใช้พอเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น

ผมสงสัยว่าพี่โตนั้นเขาไม่ค่อยเน้นการออกแบบภายในเลยหรือเปล่านี่

4.การทำรถของพี่โตนั้น มักจะทำแบบกลางๆซึ่งผมก็โอเคนะ
แต่ว่าเมื่อเทียบในเวปต่างๆแล้ว กลับเป็นตัวเลือกท้ายๆซะงั้น

ซึ่งผมว่ารถนั้นไม่เลวร้ายเท่าไหร่ แต่พอเทียบแล้วดูน่าสงสารทุกที

จากที่เป็นสาวกมา 10 ปีผมรู้สึกเป็นห่วงเป็นพิเศษ
จึงหวังว่าพี่โตคงปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ

(ทั้งหมดนี้เป็นการวิเคราะห์ส่วนตัวนะครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YenChar

Re: รู้สึกเป็นห่วงเกี่ยวกับรถของ Toyota ยังไงชอบกลแหะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 15:06:44 »
โตโยต้า มีดีอยู่ 3 อย่างหลักๆครับที่ทำให้ขายรถได้

1 ศูนย์บริการและความแพร่หลาย
2 ส่วนลด และประกัน
3 คนไทยยังไม่เปิดใจ

ลองให้มวยรอง ขึ้นนำบ่อยๆ เชื่อว่าไม่นาน
โตโยต้าต้องกลับมาทำตัวดีๆแน่นอนครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: รู้สึกเป็นห่วงเกี่ยวกับรถของ Toyota ยังไงชอบกลแหะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 15:29:15 »
คงไม่น่าห่วงเท่าไร ถึงมีผลคงไม่ถึง10% ยิ่งบอกว่าเป็นเจ้าตลาดด้วย ตราบใดที่รสนิยมการซื้อรถของคนไทย กับการวางแผนการตลาดหลังการขายที่ดี คงยากค่ะ ไม่เหมือนสมัยนิสสันที่มีรถครบไลน์เหมือนกัน แต่มัวแต่ตีกันในระหว่างตัวแทนขององค์กร เป็นไงล่ะ ฮอนด้าเอาไปกิน ทั้วที่มีโปรดักส์น้อยกว่า จนถึงปัจจุบัน กลัวฮอนด้าแทนขึ้นมา ซะงั้น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 16:44:16 »
ผมว่าค่ายรองๆมาน่าเป็นห่วงกว่านะ
ผมไม่ได้คิดว่าค่ายไหนมันดีกว่ากันหรอก แต่ผมว่าน่าเป็นห่วงคนไทยมากกว่า พักหลังๆเนี้ยรถยนต์ทั้งราคาแรง ลดต้นทุนแรงจนการใช้งานเริ่มมีปัญหา
และผมไม่ได้คิดว่าโตโยต้าราคาแรงกว่าค่ายอื่น แต่ผมว่าราคามันแรงทุกค่าย honda ราคาไม่ถูก nissan ก็ไม่ถูก mazdaก็แรงใช้ได้ ford ก็ใช่ย่อย

ผมว่ารถในไทยน่าเป็นห่วงมากๆกับแนวการลดต้นทุน แต่คนไทยได้ใช้รถราคาแพง

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 17:46:40 »
จริงครับ ถ้าดูตามเวป ส่วนใหญ่ Toyota จะกลายเป็นตัวเืลือกท้ายๆ
ผมคิดว่าเป็นเพราะคนเล่นเวปส่วนใหญ่ จะรับข้อมูลเยอะ อ่านเยอะ รู้ลึก 
และส่วนใหญ่ก็สนใจ "ความเด่น" มากกว่าความ "กลางๆ"

ผมบอกพ่อ           >>   เนี่ยๆ  ในเวปเค้าเชียร์ teana กันเยอะเลย ช่วงลางดี เครื่องดี วัสดุดี...

พ่อ  (อายุ 68)       >>  ไม่เอา ถ้าซื้อรถญี่ปุ่นจะซื้อ Camry hybrid       

จบกันง่ายๆแบบนี้  555     

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 18:09:53 »
เขาไว้ใจชื่อเสียงมากกว่ามั้งครับ
เพราะอาจมองว่า ยังไงก็มีชื่อชั้น ก็ต้องดีบ้างละน่า ไม่งั้นไม่รุ่งได้ขนาดนี้หรอก.........

(แถวบ้านผมมักคิดยังงี้นะครับ.....)
ผมว่า สิ่งที่น่าสนใจของ Toyota คือ
- เครื่องยนต์ ตีนต้นได้ แต่ปลายไปไหน?.......
- ดีไซน์ บางรุ่นก็สวย แต่บางรุ่น? ลืมๆไปเสียเถอะ......
- ชื่อชั้นที่เหนือกว่าชาวบ้าน

แต่ข้อเสีย? มีเหมือนกัน
- ช่วงล่าง มันนุ่ม แต่ไม่ค่อยทรงตัวดี
- วัสดุ วันๆ รถเกาหลียังดูโอเคเสียกว่ามั้ย?จะลดต้นทุนอะไรนักหนา ....
- อุปกรณ์ย่อย.........โอ๊ย!!! หาย!! ไมเนอร์เชนจ์ทีไรมีของเพิ่ม แต่ที่ดีๆ บางอย่างก็หายนะ

ไม่ได้จงเกลียดจงชัง Toyota นะ เป็นสาวกมานานเหมือนกัน
แต่ทุกวันนี้ กลับไม่มั่นใจเสียแล้วละ.......

*ความคิดส่วนตัว ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมก็ลบได้ครับ....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 20:07:02 »
ความคิดเห็นของผม ผมว่าโตโยต้าทำรถออกมาให้เป็น"รถ" อย่าหวังอะไรมากกว่านั้น

ไม่มีอะไรโดดเด่นเหนือคู่แข่งอื่นๆ เน้นแค่ขับได้ ทน และซ่อมง่าย

ซึ่งตรงกับความคิดของผู้บริโภคส่วนใหญ่ ที่ใช้รถเป็นพาหนะเดินทางไปที่ต่างๆเท่านั้น

ก็เลยโตสมชื่อมาจนถึงทุกวันนี้

Blue 229

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:29:37 »
การตลาดด้านราคาของโตโยต้า อัพราคาขึ้นแต่เพิ่มช่องทางการซื้อให้กว้างขึ้น
บวกกับตัวรถแบบกลางๆ ไม่เด่นไม่ด้อย ใช้ทน ขายต่อดี ศูนย์ซ่อมดี(มั้ง)

แม้ตอนนี้จะมีเป๋ๆบ้างเพราะตลาดปัจจุบันการแข่งขันสูงมากบวกกับการทำตลาดไฮบริดที่ผิดพลาด
แต่ผมคิดว่า น่าจะเป็นเจ้าตลาดของไทย ไปได้อีกนานครับ

Phongrapee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:58:19 »
คิดว่ายังไงโตโยต้าก็คงจะเป็นเจ้าตลาดไปอีกนาน คิดแบบไม่มีเหตุผล ผมว่ามันก็จริง ที่หลายๆคนหรือคนส่วนใหญ่ เป็นคนที่ใช้รถเพื่อเป็นยานพาหนะสำหรับเดินทางไปยังที่ต่างๆ จึงอาจจะคิดแค่ว่า ศูนย์เยอะ ทน ซ่อมง่าย หวยก็เลยออกที่โตโยต้า ซึ่งมีชื่อด้านนี้มานาน

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 23:52:05 »
camry hybrid ของผมที่เพิ่งออกมา ก็ประกอบไม่ค่อยเรียบร้อยนะครับ
อันนี้ขนาดว่า เทียบกับ Nissan Primera อายุสิบกว่าขวบ

จริงๆ ผมว่า รอยต่อพลาสติคต่างๆ vios ตัวเก่ายังเรียบร้อยกว่านิดนึงนะ
น่าเป็นห่วง

แต่เรื่องอัตราเร่งแซง ขับสนุกมากๆๆ แต่ตอนนี้ยังไม่พ้นรันอินเลย
ถ้าหมดเมือ่ไหร่ หนุกแน่ๆ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 00:08:39 โดย yod artstu »
: )

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 23:58:16 »
โดยส่วนตัวผมไม่ฃอบ toyota เพราะ design ไม่เคยถูกใจผมเลยตั้งแต่ปี 2000 เป็นต้นมา....

แต่พ่อผมชอบ toyota เพราะเหตุผลเดียว อะไหล่หาง่ายและถูก........

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 00:00:33 »
ของมันขายได้ แล้วยังมีกำไรอยู่ เลยไม่ต้องง้อลูกค้ามาก

Vios ผม ดูๆ ไป ผมว่า Lancer CKII ตัว 1500 ภายในนั้นยังดูดีกว่าเลย

แล้วช่วงล่างก็นุ่มได้น่าเกลียดจริง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 00:02:09 »
การตลาดด้านราคาของโตโยต้า อัพราคาขึ้นแต่เพิ่มช่องทางการซื้อให้กว้างขึ้น
บวกกับตัวรถแบบกลางๆ ไม่เด่นไม่ด้อย ใช้ทน ขายต่อดี ศูนย์ซ่อมดี(มั้ง)

แม้ตอนนี้จะมีเป๋ๆบ้างเพราะตลาดปัจจุบันการแข่งขันสูงมากบวกกับการทำตลาดไฮบริดที่ผิดพลาด
แต่ผมคิดว่า น่าจะเป็นเจ้าตลาดของไทย ไปได้อีกนานครับ

เท่าที่ติดตามมา แวดวงการตลาดไม่ได้ถือว่าโตโยต้าทำตลาดไฮบริดผิดพลาดนะครับ ที่บอกว่าผิดพลาดนี่ช่วยอธิบายได้ไหมครับว่าอย่างไร? ผมก็อยากฟังหลายๆทรรศนะเหมือนกัน คือส่วนตัวตอนนี้ที่ว่าแผ่วลงก็มีแต่แคมรีไฮบริดดูไม่บูมเหมือนตอนแรกๆ แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ ที่มันดูเยอะจริงๆคือ 2.0 มากกว่า เลยทำให้ดูเหมือนไฮบริดน้อยลง แต่หากมองปริมาณแคมรีไฮบริดบนถนนดีๆ ก็ยังมีให้เห็นได้ไม่น้อยครับ

ส่วนพรีอุส แรกๆออกมาขายได้เดือนละพันคันนิดๆ แต่ตอนหลังๆก็ขายดีขึ้นกว่าเดิมแล้วครับ หลังจากคนเริ่มซื้อไปใช้ และพบว่ามันประหยัดน้ำมันได้จริงตามที่โฆษณา แม้จะเปิดแอร์แล้ว (เพราะที่บ้านก็ใช้ TRD Sportivo อยู่ ขนาดล้อใหญ่ขึ้นยังกินน้ำมันแถวๆ 21-25 โลลิตร เฉลี่ยทั้งถังนะครับ) หากมองปริมาณรถบนถนน ก็เริ่มพบเห็นได้หนาตาขึ้นมากแล้ว จึงสงสัยว่าอะไรที่ทำให้คุณคิดว่าผิดพลาดครับ อันนี้คือผมอยากทราบจริงๆเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับผม

====================

ส่วนเรื่อง จขกท เป็นห่วงๆนั้น ก่อนอื่นออกตัวว่า ผมชอบรถค่ายโตโยต้าเหมือนกัน แต่ไม่ถึงขั้นเป็นสาวกหรือว่าแฟนพันธุ์แท้ เพราะที่บ้านใช้รถหลายยี่ห้อครับ

ในระยะหลังๆนี้ ผมก็ยังไม่เห็นรู้สึกว่าโตโยต้าจะน่าเป็นห่วงแต่อย่างใด หากดูยอดขายกันจริงๆจังๆ จะพบว่าก็ไม่ได้กระเทือนอะไรมากนัก หากตัดเรื่องภัยธรรมชาติออกไป ตลาด D-Segment แคมรียังคงขายดีทิ้งห่างที่สองเป็นทุ่งกุลาร้องไห้อยู่ ตลาด C-Segment นั้นแต่เดิมตอน Altis 2008 ออกมา กลับสู้ Civic ไม่ได้ ทำให้ยอดยังคงเป็นรองต่อเนื่องอยู่ (ยอดอัลติสโฉมที่แล้วถูก Civic FD นำตอนช่วงเปิดตัวแรกๆประมาณปี 2005-2006 และนำต่อเนื่องมาจนกระทั่ง Altis MC ออกมาครับ) สาเหตุเพราะตัวผลิตภัณฑ์นั้น งานออกแบบไม่เตะตาคนแต่แรกเห็นเมื่อเทียบกับคู่แข่งในตลาด เช่นซีวิคที่ดูงานออกแบบจะลงตัวไปหมด มาสด้าสามก็งามไม่เสื่อม แลนเซอร์ที่คุ้มเกินราคา กลายเป็นว่าพอออกรถรุ่นใหม่มาแบบนั้น มันก็หาจุดแข่งกับคนอื่นเขาลำบากหน่อย แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายนะครับ แค่ยอดมันไม่ดีเท่าที่คาดหวังกันเฉยๆ แต่ ณ ตอนนี้ ก็กลับมานำตามปกติ คงต้องรอดู Civic 2HC อีกทีว่าจะแก้เกมกลับได้แค่ไหน เพราะตั้งใจชนโคโรลล่าโดยตรงแล้ว

ส่วนตลาด B-Segment นั้นอย่าไปพูดถึงเลยครับ ทิ้งห่างกันเป็นเท่าตัว ยอดวีออสอยู่ประมาณ 4000 กว่าๆ ซิตี้ก็วนๆแถว 2000 อยู่นั่นแหละ ยาริสแม้จะขายสู้ชาวบ้านไม่ได้ แต่ก็ยังได้เดือนละ 1000 คันบวกลบ 200 โดยประมาณ แต่ในช่วงหลังๆจะเงียบๆลงไปกว่าเดิมเลยไม่รู้ว่าเหลือกี่คัน เพราะเข้าสู่ปลายอายุจะเลิกทำตลาดเต็มที

ดังนั้นในแง่ยอดขาย ผมยังคิดว่าโตโยต้ายังเอาตัวรอดได้ดีอยู่ครับ

แต่หากคุณมามองที่ตัวรถเอง มันก็น่าเป็นห่วงอย่างที่คุณบอกแหละครับ เพราะดูจะให้อะไรมาน้อยกว่าชาวบ้านเขา แต่ถ้าจะมอง ควรมองให้ครบ Line up ครับ ผมยกตัวอย่าง Altis ที่ผมรู้ข้อมูลมากสุดแล้วกัน

ในปัจจุบัน altis MC นั้น หากนำมาเทียบกับพิกัด 1.8 ด้วยกันเองในตลาด จะพบว่ามันเป็นตัวเลือกที่ในภาพรวมดูลงตัวที่สุดแล้ว ทั้งด้านสมรรถนะ และออพชั่น แม้เรื่องออพชั่นจะไม่โดดเด่นไปกว่าชาวบ้าน (เช่นซีวิคมี GPS ให้) แต่สิ่งที่จำเป็นนั้นมีครบถ้วนหมดครับ (แอร์ดิจิตอล เบาะพับได้ ไมล์เรืองแสง ครูซคอนโทรล ฯลฯ) ยกเว้นแค่ดันไม่มีไฟตัดหมอกให้ กับไฟส่องประตูที่ว่านั่นที่โดนตัดออก เรื่องวัสดุที่นำมาใช้ทำนั้น ของโตโยต้าแค่ "Look" cheap แต่จริงๆแล้วมันก็วัสดุเดียวกับชาวบ้านเขานั่นแหละ แค่คนอื่นทำให้ดูแล้วไม่ราคาถูกก็แค่นั้น ตัวอย่างเช่นภายในของซีวิค ก็พลาสติกเกรดเดียวกัน แต่ทำไมคนถึงไม่บ่นว่าภายในมันดูห่วย? นั่นเพราะงานดีไซน์มันทำให้อวกาศเลยมองแล้วถูกความเด่นของงานออกแบบกลืนไป แต่กับอัลติส ถ้าเป็นรุ่นล่างๆ ถอดงานตกแต่งความหรูหราออก (เช่นพวกแท็กซี่) มันก็จะดูโล้นๆ โพลนๆ และพาลดูราคาถูกไป แต่ถ้าไปมอง 2.0 ภายในสีดำล่ะก็ หรูเฉียบ แต่วัสดุห่วยเหมือนเดิมอยู่ดี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมยังชอบงานออกแบบของภายในอัลติสรุ่นนี้มากๆ เหมือนคุุณจิมมี่อยู่นะครับ เป็นรถที่ออกแบบภายในได้ดูสวยแบบลงตัว และมองแล้วไม่เบื่อ เส้นสายไหลลื่นต่อกันตลอดแนวคอนโซล หากเป็นรุ่นแอร์ดิจิตอลแล้วยิ่งดูอลังการ (เสียดายว่าเวลาใช้งานจริงมันไม่ได้กดครบทุกปุ่ม ไม่งั้นจะสวยมาก)

ดังนั้นหากมานั่งดูกันจริงๆจังๆ ก็จะเห็นแหละครับ ว่ามันก็มีรุ่นที่ดูคุ้มค่าอยู่ โตโยต้ามี line up ที่เยอะกว่าชาวบ้านเขา เลยทำให้ตัวเปรียบเทียบมีเยอะตาม พอไปดูรุ่นล่างๆถูกๆ มันก็เป็นธรรมดาที่มันจะดูเห่ยครับ กลับกัน คู่แข่งมีแค่ 4-6 รุ่นโดยเฉลี่ย จึงมีความจำเป็นต้องเลือกออพชั่นมาลงให้ดีๆ สุดท้ายรุ่นล่างๆก็แทบจะขายกันไม่ออก (ดูอย่าง Cruze 1.6) เลยทำให้ image ของเราติดหัวอยู่แต่รุ่นสูงๆของเค้าเช่น Cruze = 2.0 Civic = 1.8 Lancer EX = 2.0 แบบนี้เป็นต้น แต่กับอัลติสนั้น 1.6 ขายกันสนั่นเมือง และด้วยความที่มันไปเป็นแท็กซี่เสียเยอะด้วย เลยทำให้ภาพเวลาคุณหยิบไปเทียบ มันก็เอารุ่นต่ำไปเทียบนั่นเอง

ผมเป้นหนึ่งในคนที่ใช้ Altis 1.6 และกล้าพูดได้เลยว่า ในตอนที่ผมซื้อคันนี้มา มันคื่อ 1.6 ที่ดีที่สุดในรถตลาดแล้วครับ ในแง่ของความลงตัวของความคุ้มค่า และสมรรถนะ ในการซื้อ "รถ" เพื่อใช้เป็นพาหนะสักคัน มิใช่เพื่อการซื้อมาตอบสนองในด้านความสนุกสนานจากการขับขี่ งานประกอบนั้นก็เรียบร้อยดี พลาสติกขอบไม่คม เก็บงานหมด

นานาจิตตังครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 00:47:04 »
เมื่อก่อนสมัย 3210-3310 รุ่งๆ ไม่มีใครคิดว่าเจ้าตลาดอย่างโนเกียจะเป็นแบบปัจจุบันได้ ใครจะออกโทรศัพท์ก็ต้องบอกว่าโนเกียสิ ดี ทน ศูนย์เยอะ แต่หลังๆออกโทรศัพท์มาดูถูกผู้บริโภคมากราคาแพงแต่ออฟชั่นหายเกลี้ยง แล้วดูตอนนี้สิครับเป็นยังไงแทบจะไม่มีที่ยืน ผมว่าถ้าโตต้าประมาทก็มีสิทธิ์เดี้ยงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 02:04:28 โดย Devilot »

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 00:54:17 »
เรื่องการประกอบภายในรถ ผมให้โตโยต้าที่ 1 คับ เพราะแกะแต่ละชิ้นง่ายมากมาย ทำให้อะไหล่ชิ้นนั้นไม่ค่อยจะเป็นรอย  รองมาจะเป็นฮอนด้า ส่วนเจ้าอื่นแกะยากคับ จุดเริ่มต้นนี่ต้องงัดแบบระวังทีเดียว 

Blue 229

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 01:00:54 »
ผมขออภัยคุณ  Terng เรื่องการใช้ภาษาด้วยครับ
อ่านดู พอจะจับอารมณ์คุณได้ว่า ออกจะข้องใจนิดๆ อย่าโกรธกันเลยครับ ผมไม่ได้จะว่าอะไรแบบนั้นครับ  :)

ผมมองเฉพาะที่รุ่น พรีอุสครับ ผมมองว่ายอดขายช่วงแรกไม่หวือหวา สมกับความเป็นโตโยต้า
และในช่วงต้นปีนี้ ที่จัดโรดโชว์กระหน่ำสามเดือนติด เพื่อให้ได้ยอดขายเดือนละ หนึ่งพันคัน
ซึ่งผลของมัน ก็ได้เดือนละ 1000 คันจริงๆครับ สามเดือนแรกได้ประมาณ 3,050 คันมั้งครับ แต่กว่าจะได้อัดโฆษณาไปไม่ใช่น้อยเลยครับ
ผมเลยมองว่า ถ้าชูจุดขายเรื่องการประหยัดน้ำมันให้ชัดเจนแต่แรก ยอดขายน่าจะแตะถึงหนึ่งพันต่อเดือนได้สบายๆครับ
เท่านั้นเองครับที่ผมคิด  ผมคิดผิด คิดถูก อย่างไร บอกกันได้เลยนะครับ  :)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 01:43:08 »
มีคนพูดถึงกรณีโนเกีย ผมว่าก็คล้ายๆอยู่นะ แต่ต่างที่ว่าโตต้าไม่หยุดอยู่กับที่ ต่างกับโนเกียที่พยายามยึดติดกับของเดิมๆที่พัฒนาไม่ไป จนตอนนี้ก็อย่างที่เห็น
แต่ที่แน่ๆอะไรที่ประมาทก็ดับด้าวดิ้นได้ แต่ยังไงผมก็ขอให้ MC รุ่นต่อๆไปทำการบ้านมาหนักกว่านี้หน่อยก็แค่นั้น

เพราะลำพังศูนย์เอย ชื่อเอย ดีมาอยู่แล้ว ปรับตัวรถนิดหน่อยก็แทบจะเพอเฟคแล้ว
H.

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 03:02:27 »
แต่ผมคิดว่ามันไม่เหมือนโนเกียนะ คือผมว่าโนเกียพัฒนาช้าไป แล้วอีกอย่าง ตลาดบนก็โดนสมาร์ทโฟนจากแอปเปิ้ลและค่ายอื่นๆ อีกมากมายแย่งไป
และตลาดล่างก็ถูกมือถือและสมาร์ทโฟนจากประเทศใหม่ๆ แย่งตลาดไปอีก โนเกียก็เลยแทบไม่มีที่จะยืน
จากเคยเป็นที่หนึ่ง จนวันนี้ติดท็อปเท็นหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ดีนะที่บริษัทยังไม่ขาดทุน
ผิดกับโตโยต้าที่เขามองอนาคตออกว่า อนาคตของโลกในภายภาคหน้า ต้องเป็น EV และเขาก็ริเริ่มก่อนใครเพื่อนในการทำตลาดจริงถึงจะเป็นแค่ไฮบริดก็เถอะ
ถ้ามองกันวันนี้ พรีอุสก็มีมาถึง 3 รุ่นแล้วนะ และไหนจะในอนาคตอีกที่รถทุกรุ่นจะมีการทำเป็นไฮบริดให้ลูกค้าเลือก
ผมเข้าใจนะว่าทำไม วัสดุแย่ลง ตัดของออก แล้วราคาแพงขึ้น คุณลองไปดูเงินเฟ้อ ณ ปัจจุบันดูสิ แล้วจะเห็นคำตอบแล้ว ข้าวของก็แพงขึ้นมาก แล้วจะไม่ให้เขาขึ้นได้อย่างไร
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่ได้เชียร์โตโยต้านะ ถ้าเป็นค่ายญี่ปุ่นผมชอบนิสสัน

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 15:12:56 »
ที่วัสดุมันห่วยมันไม่ดีเหมือนก่อนก็เพราะ รีไซเคิลไง ผลิตรถทุกวันนี้ไม่ช่ายคำนึงถึงลูกค้าอย่างเดียว มันต้องคำนึงถึงโลกอีก

สิ่งแวดล้อม มีมัยคนไทยจะเลืกใช้รถที่ มีการรีไซเคิลมากที่สุดในบรรดาชิ้นส่วนผลิตรถ ก็หามีแต่ยาก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 16:38:46 »
ที่วัสดุมันห่วยมันไม่ดีเหมือนก่อนก็เพราะ รีไซเคิลไง ผลิตรถทุกวันนี้ไม่ช่ายคำนึงถึงลูกค้าอย่างเดียว มันต้องคำนึงถึงโลกอีก

สิ่งแวดล้อม มีมัยคนไทยจะเลืกใช้รถที่ มีการรีไซเคิลมากที่สุดในบรรดาชิ้นส่วนผลิตรถ ก็หามีแต่ยาก

จริงครับ ผมคนนึงละ

ผมซื้อรถเพราะแรง ขับดี ทนทาน บลาๆๆๆๆๆ

แต่หัวข้อ อนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ปลอดภัยต่อคนเดินถนน บลาๆๆๆ ไม่เคยอยู่ในหัวครับ

โครงสร้างนิรภัยยุบตัวลดการบาดเจ็บของคนเดินเท้า - รถตูยุบเยอะ ซ่อมเยอะ ตูไม่อาว
Hybrid - Battery ไฟฟ้า ค่าดูแลเปลือง ตูไม่อาว
น้ำยาแอร์ ไม่มี CFC - แพงกว่า และเย็นน้อยกว่า R12a ตูไม่อาว

คนเราก็แบบนี้แหละครับ "ซื้อรถเพื่อตัวเอง (คนเดียว)"

มันต้องแก้จิตสำนึกกันใหม่ตั้งแต่ต้นครับ ตั้งแต่ในโรงเรียนเลย (แต่ระบบการสอบเข้า มันอาศัยให้เด็กเอาแต่เหยียบหัวกัน แล้วมันจะมีน้ำใจมั้ยละนั่น)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 17:11:06 »
ชาตินี้จะไม่ซื้อรถ Toyota อีกแล้วสำหรับบ้านผม
สำหรับ Camry ตัดม่านไฟฟ้าไปเพิ่ม Keyless มากกว่า เอาอีก Side Airbag คืนมา
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 20:02:38 »
พูดถึง Prius แล้วกัน  ตัวเลือกมันเป็นรถที่ประหยัดน้ำมันอันดับหนึ่งเลย

แต่ หลังจาก 5 ปี ละ ราคามันจะเหลืออยู่เท่าไหร่ เทคโนโลยีแบตเตอรี่มันจะไปถึงไหน

Prius ยังเป็น NM ยังไม่ Lio เลย MC มันจะเปลี่ยนไหม แล้วถึงตอนนั้นราคารุ่นแรกๆ จะเป็นไงหว่า

และภายในออกแบบได้ กลางๆ มาก เบาะกลางๆ ออกสั้น ท้าวแขน กลางจริง วางแขนไม่สบาย (สำหรับบางคน)

วัสดุภายใน พลาสติก แต่ดู Honda เขาก็ได้ว่าผิวพลาสติกเหมือนกันแต่ทำไงให้มันรู้สึกดี

ส่วนศูนย์ฯบริการ หลังๆผมเห็นศูนย์ฯ ใหญ่ๆ ของ Toyata มากขึ้น (โดยเฉพาะฝั่งธนฯ)

แต่ไม่รู้ฝีมือช่างจะเข้าขั้นหรือเปล่า ไม่อยากให้เหมือน Honda ที่แรกๆ รถไม่เยอะ ศูนย์ฯ พอรับได้ แต่พอรถมากก็ลดคุณภาพลง

;D ไม่มีอะไร  แค่อยากพิมพ์น่ะครับ  :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:17:28 »
B-Seg S Limited แท้ๆ เคยมี HID ก็ตัดไป

เอาแต่ถอยหลังลงคลองถ้าคู่แข่งแซงได้จะรู้สึกครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:33:04 »
เค้าต้นทุนโฆษณาเยอะสุด(รึเปล่า) เค้าเลยพยายามลดต้นทุนเอาไปอัดโฆษณา

ราคาขายจึงไม่ลดตาม