ผู้เขียน หัวข้อ: cruze กับ mazda 3 ซีดานรวมๆแล้วตัวไหน work ครับ  (อ่าน 7557 ครั้ง)

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
cruze กับ mazda 3 ซีดานรวมๆแล้วตัวไหน work ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 09:48:24 »
คือจริงๆแล้วไป test drive แล้วจอง cruze ไปแล้วแต่รถไม่ได้ซักทีตอนนี้เห็น new mazda 3 ซีดานมาแล้วสำหรับผมหน้าตาก็ ok ครับแต่ยังไม่ได้ test เลยนอกจากเข้าไปนั่งแล้วรู้สึกว่ามันเตี้ยไปหน่อย ท่านใดได้ไปลองทดสอบมาแล้วบ้างครับเป็นไงบ้างรวมๆแล้ว 2 ตัวนี้ตัวไหนถูกใจกว่ากันครับ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
Re: cruze กับ mazda 3 ซีดานรวมๆแล้วตัวไหน work ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:20:02 »
ส่วนตัว ยังไม่เคยขับ MAZDA 3 นะครับเคยนั่งอย่างเดียว ข้อที่ต้องพิจารณาดีๆ คือพื้นที่โดยสารด้านหลังของ MAZDA 3 ข้อนข้างแคบกว่า CRUZE พอสมควรครับ ส่วนด้านหน้าผมว่าก็ไกล้ๆกัน นะ

ส่วนเรื่องสมรรถนะต่างๆ ของรถดีที่สุดคือไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ piakpiak

• Jr. Member
  • **
Re: cruze กับ mazda 3 ซีดานรวมๆแล้วตัวไหน work ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 15:15:15 »
ผมเคยใช้ mazda และได้ลองขับ cruze แล้วหลายรอบ อยากบอกว่า concept ของ mazda คือ sport เหมาะกับวัยรุ่นจนถึงวัยกลางคน (20-35ปี) ที่ชอบรถขับสนุก แต่ cruze เหมาะกับวัยกลางคนขึ้นไป (30+) ที่ต้องการรถขับเพื่อใช้งาน

แต่สุดท้ายผมไปถอย ford focus turbo diesel (TDCi) แทนเพราะรอ mazda 3 ใหม่ ที่ใช้เครื่อง skyactive หรือ focus ใหม่ ที่ใช้เครื่อง ecoboost ไม่ไหว ถ้ารอได้ให้รอสองตัวนี้ จะได้ทั้งสมรรถนะ ความแรง ประหยัด ปลอดภัย ช่วงล่างดี  ;D (tdci ได้ทุกอย่างที่ว่ามา แต่โฉมเก่าไปหน่อย)

ปล. mazda3 ตัวที่โฆษณาอยู่นี่ โฉมใหม่แค่ body แต่เครื่องเก่า เกียร์ก็โบราณ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 15:20:39 »
ผมว่าเท่าที่ดูนี้ มาสด้่าดูดีกว่าแหะ ดูเท่กว่า เบาะของ 3 ดูดีกว่า cruze โครตเยอะ

ผมว่า C-Seg ตอนนี้ MAzda 3 เบาดีสุดหนังพอๆกับ Accord ตอนไปลองนั้งที่ mator show นั้งประมาณ 5 นาที ลองลูบๆ คลำๆ ดูแหล่มสุด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 15:35:51 »
คือจริงๆแล้วไป test drive แล้วจอง cruze ไปแล้วแต่รถไม่ได้ซักทีตอนนี้เห็น new mazda 3 ซีดานมาแล้วสำหรับผมหน้าตาก็ ok ครับแต่ยังไม่ได้ test เลยนอกจากเข้าไปนั่งแล้วรู้สึกว่ามันเตี้ยไปหน่อย ท่านใดได้ไปลองทดสอบมาแล้วบ้างครับเป็นไงบ้างรวมๆแล้ว 2 ตัวนี้ตัวไหนถูกใจกว่ากันครับ

ทุกอย่างผมโอเคกับ mazda3มาก ยกเว้นถุงลมที่โดนตัดทิ้งไปจนเหลือเท่า eco carไปซะแล้ว
สิ่งที่ cruzeทำให้ผมชอบได้กลับเป็นแค่รุ่นเครื่องดีเซล กับบริเวณคันเกียร์

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 16:03:52 »
ซื้อขับเอง.เงินเรา กรุณาฟังเสียงหัวใจของตัวเองดีกว่าครับ. 
สเปคเรากับคนอื่นๆ. ไม่เหมือนกัน

เลือกเอาระหว่างคนที่เราปิ๊ง. กับคนที่ถูกคลุมถุงชนครับ

ต่อให้เขาเลือกมาดี อยู่ด้วยกันไปก็ไม่มีความสุขครับ

ถ้าจะให้ดี ลองทั้งคู่แล้วความรู้สึกเราจะบอกเอง ;D

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 17:26:52 »
ซื้อขับเอง.เงินเรา กรุณาฟังเสียงหัวใจของตัวเองดีกว่าครับ. 
สเปคเรากับคนอื่นๆ. ไม่เหมือนกัน

เลือกเอาระหว่างคนที่เราปิ๊ง. กับคนที่ถูกคลุมถุงชนครับ

ต่อให้เขาเลือกมาดี อยู่ด้วยกันไปก็ไม่มีความสุขครับ

ถ้าจะให้ดี ลองทั้งคู่แล้วความรู้สึกเราจะบอกเอง ;D

ขอบคุณทุกคำตอบครับ จริงๆ cruze นี่มันชอบแต่แรกเห็นครับเพี่ยงแต่รอแล้วรถมันช้ามากไม่ได้ซักที พอ mazda3 ออกมาก็ดูดีเลยเกิดอาการนอกใจเหมือนกัน ;Dแต่ยังไม่ได้ไป test

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 22:32:06 »
 3 ข้างหลังแคบมากๆครับนี่คือจุดอ่อนที่สุดที่เห็นในตอนนี้เครื่องคงวัดกันยากเพราะ 2.0 เหมือนกันแต่ดีเซลกับเบนซินซะอีก... :-\ :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:19:36 »
เจ้า 3 นี่ขอติที่นั่งด้านหลัง แคบยังกะเฟียสต้าผมเลย แถมที่เก็บของด้านท้ายก็น้อยมากๆๆๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:32:33 »
เจ้า 3 นี่ขอติที่นั่งด้านหลัง แคบยังกะเฟียสต้าผมเลย แถมที่เก็บของด้านท้ายก็น้อยมากๆๆๆ

>:( เถียงครับ ;D เพียสต้า แคบกว่าครับ  ส่วนที่เก็บของด้านท้ายน้อย ต้องตัว 5D ครับ (จริงๆเล็กว่า Focus นิดเดียว)

ตัว 4D นี้เก็บของในพอๆ กับ FD น่ะครับ

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:39:37 »
ใ้ห้ 3 หมดใจ  ;D ;D