ผู้เขียน หัวข้อ: !!! H-1 VS Ventury ครับ !!!  (อ่าน 37258 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
!!! H-1 VS Ventury ครับ !!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:01:23 »
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13815.0.html

ตอนนี้กำลังจะจอง H-1 อยู่แล้วครับ แต่
-กลัวศูนย์บริการในระยะยาว
-ราคาขายต่อกรณีเกิดไม่ได้ใช้รถแล้ว
-ไม่มีศูนย์ในจังหวัดผม

ถ้าผมจะซื้อ Ventury แล้วสามารถทำช่วงล่างให้ใกล้เคียง H-1 ได้มั๊ยครับ หรือว่าซื้อ H-1 ไปเลยดีกว่า

ส่วนตัวแล้วชอบ H-1 มากกว่า แต่ ไม่มีศูนย์บริการ!!!! แถมดูในคลับก็มีปัญหากันอยู่พอสมควรครับ

ออฟไลน์ Nut_K

Re: !!! H-1 VS Ventury ครับ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:17:32 »
ส่วนตัวเชียร์ Hyundai H-1 ครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: !!! H-1 VS Ventury ครับ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:23:07 »
ตอนแรก เข้ามาเชียร H-1 เต็มที่
แต่พอเห็นว่าไม่มีศูนย์ในจังหวัด

มองไปที่ Ventury ทันที

แต่แอบขัดกันนิดหน่อย
คุณ จขกท บอกว่ากลัวขายต่อไม่ดี แต่กลับคิดถึงศูนย์ระยะยาว

แนะนำว่า ถ้าซื้อรถระดับนี้แล้ว แปลว่ามีความต้องการ(ขนคน)มาก
คงไม่ซื้อแล้วขายทันที ในเวลาไม่นาน
มองไปที่ระยะยาว น่าจะดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:25:02 »
ถึงพี่ Yenchar ครับผมไม่ต้องการขนคนมากครับ
แต่ความจำเป็นคือ ต้องการติดเก้าอี้คนชรา(welcab)ครับ
จำเป็นต้องใช้ประตูสไลด์

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:38:55 »
Freed สิครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:40:28 »
คห.บน Freed เล็กเกินครับถึงจะติด welcab ได้แต่เบาะจะตัวเล็กครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 23:05:00 »
ถึงน้อง TnP_PKt    ครับผม ตอนนี้คันของญาติผมใช้มา 1 ปีแล้วครับ พร้อมกับติดตั้งระบบ เก้าอี้อัตโนมัติ(แบบ รพ วิชัยยุทธนะครับ) ตัวรถยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับผม แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปครั้งเดียวเองครับ (lotหลังๆไม่ค่อยมีปัญหาแล้วมั้งครับ เพราะก่อนหน้านี้ก็ได้ยินเสียงบ่นเรื่องเล็กๆน้อยๆเหมือนกันอะครับ ) ช่วงล่างของ Hyundai H-1 ไว้ใจได้ครับผม อีกทั้งเป็นดีเซลอีกประหยัดและแรงอีกครับ  (ระบบติดตั้งยกคนชราของญาติผมหนักประมาณ 150 KG อะครับ ถ้า Freed คงจะอืดลงค่อนข้างชัดเจนเลยครับ) ส่วนเรื่องราคาขายต่อต้องลองดูต่อไปอะครับ  แต่รถตู้ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเปลี่ยนบ่อยหรอกครับ เพราะมันเป็นรถที่ไม่ได้ใช้ทั้งวัน เหมือนรถsedanบ้านๆทั่วไป หรอกครับผม

เรื่องศูนย์คงต้องรออีกซักพักอะครับ หลังๆ Hyundai ก็พยายามขยายศูนย์บริการอยู่นะครับ แถวบ้านผมเพิ่งมี Hyundai บางนามาเพิ่ม เกือบๆปีและ
แต่ผมละชอบการบริการของ Hyundai อะสิครับ(หรือผมโชคดีเจอSaleดีก็ไม่รู้นะครับ  ประทับใจมากกว่าตอนออก Mercedes อีกครับ = =" )
โชคดีสำหรับรถใหม่นะครับผม ^^

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 23:22:40 »
ถ้าข้อเสีย 3 ข้อนี้มีความสำคัญกว่าประเด็นเรื่องช่วงล่าง ก็แนะนำให้ไปเล่น Ventury เถอะครับ

ถ้ากลัวแข็ง ก็หาใส่แหนบแบบนุ่ม ถ้ากลัวโคลงอีก ก็หาโช้คหนืดๆหน่อย เท่านี้ก็พอแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 23:26:02 โดย Chariot »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 00:33:52 »
H-1 Only Ventury เคยนั่งรถของ กฟผ แล้ว มันคือ Hiace ชัดๆ
H-1 ยอดรถตู้ในราคาไใ่เกิน 2 ล้านเลย อิอิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 00:49:08 »
ถ้ามีคนขับรถ Ventury
แต่ถ้าขับเอง H-1 เหมาะสมครับ บริษัทแม่เข้ามาทำตลาดเองแล้ว ผมไว้วางใจนะ
แล้วอีกอย่าง ยอดขายก็ไม่ใช่เล่นๆ นะครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 02:49:48 »
เห็นกระทู้นี้ต้องรีบเข้ามาตอบ
เคยเจอปัญหาเดียวกันคือเลือกไม่ถูกระหว่าง 2 คันนี้
ป้าไปซื้อ Ventury สีขาวจากศูนย์สุขุมวิท 43 ด้วยความอยากสบายใจ
ลุง (อีกบ้าน) ใจกล้าไปถอย H-1
2 ปีผ่านไป
2 คันนี้ไม่จุกจิกทั้งคู่ สบายใจไป
แต่ Ventury ห่วยมากกกกกกก มันคือ Hiace แบบปรับแหนบนิ่ม โยน แต่กระด้าง วิ่งเร็วไม่ได้ การทรงตัวเลว
เครื่อง Ventury นอกจากอืดมากกก แถมซดอยู่ 4-6 โลลิตร ส่วน H-1 ได้ 8-9 โลลิตรแต่แรงดี
อย่าพลาดอย่างป้าผมอีกนะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 09:37:21 »
Ventury มันไม่ได้ห่วยขนาดนั้นหรอกครับ

เพื่อนผมทำธุรกิจที่ลาว ต้องวิ่งไป กลับ ลาว-ราชบุรีบ่อยๆ
มีคนนั่งไปด้วย 9 คน จะขับไป 2 คัน ก็ใช่เรื่อง
เลยตัดสินใจซื้อรถตู้ เพราะธุรกิจเค้าคงยาว ลูกค้ามีความสัมพันธ์กันดี เลยว่ากันยาวๆ
บ้านเพื่อนผมเลยซื้อ Ventury สีดำ ตัวเบนซินมาติดแก๊ส
พูดถึง มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนะครับ ถ้าขับแบบคนทั่วๆไป

ประเด็นเรื่องช่วงล่าง และเครื่องยนต์ H-1 ได้ใจตรงนี้ไป
แต่รถตู้ก็คือรถตู้ครับ เอาไว้โดยสาร เน้นใช้งานเป็นหลัก
พูดถึงความนุ่ม ความสบาย H-1 ก็ไม่ได้สบายกว่า Ventury อย่างมีนัยสำคัญ

ความมั่นใจในแบรนด์ H เองก็ได้รับความมั่นใจเพิ่มขึ้นมาก
แต่มันก็อยู่ที่ลักษณะการใช้งาน ยิ่งเรื่องของศูนย์บริการ ถ้าไม่มีในจังหวัดแล้ว
ผมคิดว่าเอา Ventury เถอะครับ
ถึง H-1 จะขับดี แต่ถ้ามีปัญหา หรือจะเข้าเช็คศูนย์ทีนึงต้องวิ่งข้ามจังหวัด
ผมว่า ไม่ไหวนะ

ส่วนเรื่องของความจำเป็นของคุณ จขกท เรื่องเก้าอี้
รถตู้ ประตูสไลด์ ยังไงๆก็ติดได้ ถือว่าคุณคิดถูกแล้วที่มองรถตู้เพื่อความสบายของท่าน
ส่วนที่เหลือ คือตัวคุณเอง ที่ตัดสินใจครับ ว่าจะเอาสะดวก หรือขับดี

ปล. Ventury ติดแก๊สได้ไม่มีปัญหาครับ แต่อืด มากกกกก

methus zaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:26:01 »
พี่แนะนำ toyota ventury นะ เพราะว่า พี่มั่นใจในรถตลาดมากกว่านิดนึง h-1 ก็ไม่ใช่พี่ไม่ชอบนะ แต่พี่ว่ามันใหญ่เกินไปนะ รถก็ไม่ได้เลวร้ายนักหรอก แต่ว่าถ้าซื้อมาแล้ว จะปรับอะไรเพิ่มให้ดีขึ้นก็ได้นะ เห็นด้วยกับบางท่านที่บอกว่า ถ้าเกิดเข้า h-1 มันเสียขึ้นมา ไม่ต้องวิ่งข้ามจังหวัดเลยเหรอ

ออฟไลน์ tawirup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:47:19 »
เข้ามาเชียร์ H1 ครับ  ใช้มาแล้ว1ปี + ติดเก้าอี้ยกด้วยครับ ยังไม่เคยเจอปัญหาจุกจิกครับ
ปกติผมขับเองครับ  การตอบสนองไม่แพ้รถเก๋งเลยนะครับ ทำความเร็วได้ทำให้รู้สึกว่าขนาดไม่เป็นอุปสรรค
ขนาดภรรยาผมไปตลาดยังไม่เอา F10 ไป  แต่เอาH1 ไปแทน  บอกว่าจอดง่ายกว่า !!!

เรื่องศูนย์บริการพอดีผมได้ศูนย์ที่สนิทกัน  รับผิดชอบ+บริการดี เลยหมดปัญหาเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:52:15 »
พูดถึงความนุ่ม ความสบาย H-1 ก็ไม่ได้สบายกว่า Ventury อย่างมีนัยสำคัญ
ผมก็ไม่เคยนั่ง H-1 นะครับ ก็ไม่รู้ว่า ช่วงล่าง เค้าเป็นยังไง
แต่ที่แน่ๆ Ventury น่าจะเลวร้าย อย่างมีนัยสำคัญอยู่นะครับ

แต่จะแตกต่างกันแค่ไหน อันนี้ ผมก็ไม่ทรายครับ  :-\

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:45:00 »
อยากเห็นภาพ
ให้ไปลองทั้งสองคันครับ
ทางเรียบบ้าง ขรุขระบ้าง เอาคอสะพานด้วย แล้วก็ขับขึ้นสะพานชันๆหน่อยอย่างสะพานแขวน
แล้วจะเข้าใจทันทีครับ

Chariot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:48:03 »
อยากให้มองมุมนี้ว่า เอารถมาดัดแปลงใส่เก้าอี้ อาจทำให้การรับประกันในบางชิ้นส่วนหมดไป

ถ้าการรับประกันชิ้นส่วนนั้นหมดลง แล้วเราจะไปซ่อมนอกศูนย์ที่ไหน

H-1 - หาอู่นอกซ่อมยาก อาจต้องวิ่งข้ามจังหวัด ไปให้ศูนย์ซ่อม ซึ่งเสียค่าซ่อมแพงกว่าโตต้าแน่ๆ

Ventury - ซ่อมอู่นอกได้ง่ายๆ ช่างมีทั่วประเทศ ไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์

* ดังนั้นเวนทูรี่จึงเหมาะกับเป็นรถที่จะซื้อมาดัดแปลงมากกว่า จะติดเบาะ ติดแก๊ส ใส่แหนบนุ่ม หรือใส่ถุงลม ก็ทำได้สบายๆ

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 12:13:04 »
เอา H-1 ครับ

Ventury ถ้าไม่ติดพะยี่ห้อ Toyota มันก็ขายไม่ออกหรอก
ดีไซน์ห้องโดยสารไม่ได้เรื่องเลย ดูแล้วประมาณรถราคาล้านห้า ได้แค่นี้หรอ
 เบาะนั่งก็ห่วยมาก  นั่งสบายเฉพาะแถวสอง
เบาะที่เหลืออารมณ์เอาเบาะ Commuter มาหุ้มหนังนั่นแหละ รองน่องสั้น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 12:34:03 »
จริงๆใจมันไป H-1 แล้วนะครับ แต่เมื่อตะกี้นี้เลยเพิ่งไปขับ Grandvia มา
เป็นรถมือ 2 ติดแก๊สแล้ว ปี 2001 ก็โอเคนะครับราคา 8แสนกว่าๆ
ผมก็สนใจอีกเพราะซ่อมช่างก็น่าจะซ่อมได้แล้ว และผมก็ใช้รถไม่เยอะด้วยครับ
H-1 เป็นรถที่คุ้มค่ามากแต่มันไม่ค่อยจะมีที่ซ่อมนะครับกรณีมีปัญหา(negative thinking)
Grandvia เป็นไงบ้างครับจุกจิกมั๊ยครับ

ส่วนเรื่อง เก้าอี้คนชราใครติดตั้งแล้วช่วย pm มาบอกหน่อยนะครับว่าที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 16:09:47 »
จริงๆใจมันไป H-1 แล้วนะครับ แต่เมื่อตะกี้นี้เลยเพิ่งไปขับ Grandvia มา
เป็นรถมือ 2 ติดแก๊สแล้ว ปี 2001 ก็โอเคนะครับราคา 8แสนกว่าๆ
ผมก็สนใจอีกเพราะซ่อมช่างก็น่าจะซ่อมได้แล้ว และผมก็ใช้รถไม่เยอะด้วยครับ
H-1 เป็นรถที่คุ้มค่ามากแต่มันไม่ค่อยจะมีที่ซ่อมนะครับกรณีมีปัญหา(negative thinking)
Grandvia เป็นไงบ้างครับจุกจิกมั๊ยครับ

ส่วนเรื่อง เก้าอี้คนชราใครติดตั้งแล้วช่วย pm มาบอกหน่อยนะครับว่าที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ

Grandvia เป็นรถที่ไม่จุกจิกนะ ญาติพี่เมื่อก่อนใช่อยู่ แต่ขายมาเป็น H-1 แล้ว เพราะมันเก่าเกิน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 17:48:59 »
เข้าศูนย์ทุกเดือนหรือเปล่าครับ ถึงกลัว ว่าไปศูนย์อยู่ไกล

ไม่วิ่งต่างจังหวัดเลยหรือเปล่าครับ ถึงกลัวจะต้องไปเซอร์วิสต่างจังหวัด

ปัญหาอะไรหรือครับ ที่จะทำให้รถใหม่ วิ่งเข้าศูนย์ไม่ได้ แก้ไขไม่ได้

ราคาขายต่อ ขายมากี่คันแล้วล่ะครับ ได้ราคาดีเท่าไหร่

ถ้าตอบข้างบนว่าไม่ ได้หลายข้อ ก็ใช้ได้ครับ H-1 กลัวอะไรก็ให้มีเหตุผลครับ  ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:08:21 »
เข้าศูนย์ทุกเดือนหรือเปล่าครับ ถึงกลัว ว่าไปศูนย์อยู่ไกล

ไม่วิ่งต่างจังหวัดเลยหรือเปล่าครับ ถึงกลัวจะต้องไปเซอร์วิสต่างจังหวัด

ปัญหาอะไรหรือครับ ที่จะทำให้รถใหม่ วิ่งเข้าศูนย์ไม่ได้ แก้ไขไม่ได้

ราคาขายต่อ ขายมากี่คันแล้วล่ะครับ ได้ราคาดีเท่าไหร่

ถ้าตอบข้างบนว่าไม่ ได้หลายข้อ ก็ใช้ได้ครับ H-1 กลัวอะไรก็ให้มีเหตุผลครับ  ;D ;D ;D

อืมม.... น่าคิดนะครับ คุณ จขกท. น่าจะเอากลับไปคิดดูอีกที

แต่อันนี้จากประสบการณ์ใช้รถที่ไม่ค่อยมีวิ่ง (Galant เก่ามาก) ที่ต่างจังหวัดนะครับ

คือ ถ้ารถที่ซื้อมาเนี่ยไม่มีปัญหาอะไร (H1 ป้ายแดง ไม่มีอะไรมั้ง) ก็คงจะไม่มีอะไรครับ
แต่ถ้ามีขึ้นมา การที่จะลาดเข้าศูนย์ทีนึง ก็เตรียมค่า slide-on ไว้สัก 3-4 พันได้เลย เพราะศูนย์อยู่นอกจังหวัด

ปัญหาต่อมาคือ ถ้าจะซ่อมในจังหวัดละ? (ถ้ารถหมดประกันแล้ว)
1. ถ้าไม่เจอช่างที่เก่งจริงๆ อาจจะงานช้างได้ เพราะไม่ชำนาญกับรถแปลกๆ
2. อะไหล่อาจจะหายากถึงยากที่สุด อาจต้องถึงขั้นวิ่งไปซื้อจากวรจักรมาด้วยตัวเอง

ซึ่งถ้าการใช้ Hyundai ในเมืองไทยยังไม่แพร่หลายมากกว่านี้ เวลาเสียขึ้นมา ก็อาจจะต้องทำใจว่า รถอาจจะวิ่งไม่ได้สัก 2-3 สัปดาห์ (ยกเว้นจะเสียค่าลากไปศูนย์ที่ต่างจังหวัด แต่ตอนซ่อมเสร็จ เขาจะเอากลับมาส่งคุณหรือเปล่า)

เรื่องราคาขายต่อผมไม่รู้

โดยสรุป : ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไร ผมว่า H1 มีความสุขครับ

แต่ถ้ามีปัญหาขึ้นมา อาจจะเจอนรกบนดินได้เหมือนกัน เพราะรถแปลกๆ มันหาช่างที่ซ่อมเป็น หาอะไหล่ได้ยากแน่นอนครับ (ในขณะที่ Ventury/Hiace อะไหล่เพียบ)

เพราะฉะนั้นส่วนตัว ผมเชียร์ Ventury อ่ะครับ จริงอยู่รถอาจจะไม่ดีมาก แต่ก็ไม่ต้องมาเจอนรกบนดิน ถ้าเกิดมันเสีย

ปล. ผมขอโทษคุณ YF-19 ไว้ด้วย ที่ผมแย้งขึ้นมาแบบนี้ แต่พอดีผมเจอประสบการณ์เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว คือชิปจุดระเบิด Galant ผมเสีย ตอนที่วิ่งเข้ายโสธร รถขยับไม่ได้ ผมต้องลากจากยโสธรเข้าอุบล หมดไป 4000 จากนั้นก็เข้าอู่ประจำ (อันนี้ผมถือว่าโชคดีที่มีอู่นอกซี้) ช่างก็ตรวจหาอาการไปประมาณ 2 วัน แล้วโทรมาถาม

"ตัวช่วยจุดระเบิดเสีย เปลี่ยนเครื่องไหม?"

ผมก็มึนเลยครับ ถามไปถามมา เครื่องรุ่นผม (4G63 8v) มันหาอะไหล่ไม่ค่อยได้ ยกเครื่องง่ายกว่า สุดท้าย ผมก็วิ่งเข้ากทม. ไปหาซื้อที่วรจักร ผลปรากฎว่า ไม่มีของ ต้องรอญี่ปุ่น 1 เดือน สุดท้ายผมก็เลยให้พี่ที่รู้จักกันเขาไปหาซื้อเซียงกงมาให้ โดยสรุป ผมไม่มีรถ ไปไหนมาไหนไม่ได้ราวๆ 1 สัปดาห์ และหมดค่า Pizza กับ KFC ไปหลายตังค์เลยครับ

คือถ้าไม่มีปัญหามันก็ดี แต่ถ้ารถมันเริ่มเก่าปุ้บ อาจจะมีเหนื่อยครับ เพราะต้องวิ่งหาอะไหล่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:46:07 »

อืมม.... น่าคิดนะครับ คุณ จขกท. น่าจะเอากลับไปคิดดูอีกที

แต่อันนี้จากประสบการณ์ใช้รถที่ไม่ค่อยมีวิ่ง (Galant เก่ามาก) ที่ต่างจังหวัดนะครับ

คือ ถ้ารถที่ซื้อมาเนี่ยไม่มีปัญหาอะไร (H1 ป้ายแดง ไม่มีอะไรมั้ง) ก็คงจะไม่มีอะไรครับ
แต่ถ้ามีขึ้นมา การที่จะลาดเข้าศูนย์ทีนึง ก็เตรียมค่า slide-on ไว้สัก 3-4 พันได้เลย เพราะศูนย์อยู่นอกจังหวัด

ปัญหาต่อมาคือ ถ้าจะซ่อมในจังหวัดละ? (ถ้ารถหมดประกันแล้ว)
1. ถ้าไม่เจอช่างที่เก่งจริงๆ อาจจะงานช้างได้ เพราะไม่ชำนาญกับรถแปลกๆ
2. อะไหล่อาจจะหายากถึงยากที่สุด อาจต้องถึงขั้นวิ่งไปซื้อจากวรจักรมาด้วยตัวเอง

ซึ่งถ้าการใช้ Hyundai ในเมืองไทยยังไม่แพร่หลายมากกว่านี้ เวลาเสียขึ้นมา ก็อาจจะต้องทำใจว่า รถอาจจะวิ่งไม่ได้สัก 2-3 สัปดาห์ (ยกเว้นจะเสียค่าลากไปศูนย์ที่ต่างจังหวัด แต่ตอนซ่อมเสร็จ เขาจะเอากลับมาส่งคุณหรือเปล่า)

เรื่องราคาขายต่อผมไม่รู้

โดยสรุป : ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไร ผมว่า H1 มีความสุขครับ

แต่ถ้ามีปัญหาขึ้นมา อาจจะเจอนรกบนดินได้เหมือนกัน เพราะรถแปลกๆ มันหาช่างที่ซ่อมเป็น หาอะไหล่ได้ยากแน่นอนครับ (ในขณะที่ Ventury/Hiace อะไหล่เพียบ)

เพราะฉะนั้นส่วนตัว ผมเชียร์ Ventury อ่ะครับ จริงอยู่รถอาจจะไม่ดีมาก แต่ก็ไม่ต้องมาเจอนรกบนดิน ถ้าเกิดมันเสีย

ปล. ผมขอโทษคุณ YF-19 ไว้ด้วย ที่ผมแย้งขึ้นมาแบบนี้ แต่พอดีผมเจอประสบการณ์เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว คือชิปจุดระเบิด Galant ผมเสีย ตอนที่วิ่งเข้ายโสธร รถขยับไม่ได้ ผมต้องลากจากยโสธรเข้าอุบล หมดไป 4000 จากนั้นก็เข้าอู่ประจำ (อันนี้ผมถือว่าโชคดีที่มีอู่นอกซี้) ช่างก็ตรวจหาอาการไปประมาณ 2 วัน แล้วโทรมาถาม

"ตัวช่วยจุดระเบิดเสีย เปลี่ยนเครื่องไหม?"

ผมก็มึนเลยครับ ถามไปถามมา เครื่องรุ่นผม (4G63 8v) มันหาอะไหล่ไม่ค่อยได้ ยกเครื่องง่ายกว่า สุดท้าย ผมก็วิ่งเข้ากทม. ไปหาซื้อที่วรจักร ผลปรากฎว่า ไม่มีของ ต้องรอญี่ปุ่น 1 เดือน สุดท้ายผมก็เลยให้พี่ที่รู้จักกันเขาไปหาซื้อเซียงกงมาให้ โดยสรุป ผมไม่มีรถ ไปไหนมาไหนไม่ได้ราวๆ 1 สัปดาห์ และหมดค่า Pizza กับ KFC ไปหลายตังค์เลยครับ

คือถ้าไม่มีปัญหามันก็ดี แต่ถ้ารถมันเริ่มเก่าปุ้บ อาจจะมีเหนื่อยครับ เพราะต้องวิ่งหาอะไหล่

เข้าใจครับ ประสบการณ์แต่ละคน และ สภาพแวดล้อมแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ  เลยฝากเป็นคำถามให้คิดดูครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:46:38 »
ตอบพี่ YF-19 ครับ
1.เข้าศูนย์ไม่ทุกเดือนครับ ผมไม่น่าจะวิ่งเยอะเท่าไหร่เพราะไม่ใช่รถหลักของที่บ้าน
2.วิ่งต่างจังหวัดบ้างครับแต่ส่วนใหญ่ในจังหวัดครับ ส่วนศูนย์อยู่สุราษฎ์ห่างกับภูเก็ตเกือบๆ 300 km.ครับ
3.ตอนนี้ H-1 มีปัญหากันพอสมควรครับ http://www.pantown.com/board.php?id=33879&area=4&name=board34&topic=1103&action=view
   ตามในนี้ครับ หลายคนเริ่มอารมณ์เสียแล้วครับ
4.ปกติผมไม่ได้ขายรถบ่อยครับแต่บ้านผมก็ไม่ได้รวยมากทำธุรกิจจะเอาเงินไปทิ้งกับรถมากไม่ได้ครับกรณีจำเป็นต้องขายต่อ
   ขออย่าให้ขาดทุนมากครับ

เหตุนี้อยากรู้ว่า Granvia จุกจิก+ซ่อมแพงมั๊ยครับ อู่นอกธรรมดาๆพอแก้ไขได้มั๊ยครับ

GreenG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:50:52 »
ผมเห็นด้วยกับคุณ YIM นะ

ผมเอง corolla ยังมีปัญหาเลยครับ

เพราะรถเก่ามากๆ ยังไงก็ต้องมี ยิ่งรถแปลก ยิ่งหนักครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:55:20 »
ตอบพี่ YF-19 ครับ
1.เข้าศูนย์ไม่ทุกเดือนครับ ผมไม่น่าจะวิ่งเยอะเท่าไหร่เพราะไม่ใช่รถหลักของที่บ้าน
2.วิ่งต่างจังหวัดบ้างครับแต่ส่วนใหญ่ในจังหวัดครับ ส่วนศูนย์อยู่สุราษฎ์ห่างกับภูเก็ตเกือบๆ 300 km.ครับ
3.ตอนนี้ H-1 มีปัญหากันพอสมควรครับ http://www.pantown.com/board.php?id=33879&area=4&name=board34&topic=1103&action=view
   ตามในนี้ครับ หลายคนเริ่มอารมณ์เสียแล้วครับ
4.ปกติผมไม่ได้ขายรถบ่อยครับแต่บ้านผมก็ไม่ได้รวยมากทำธุรกิจจะเอาเงินไปทิ้งกับรถมากไม่ได้ครับกรณีจำเป็นต้องขายต่อ
   ขออย่าให้ขาดทุนมากครับ

เหตุนี้อยากรู้ว่า Granvia จุกจิก+ซ่อมแพงมั๊ยครับ อู่นอกธรรมดาๆพอแก้ไขได้มั๊ยครับ

ถ้าตามchoice นี้ ผมว่าศูนย์อยู่ไกลเกินไปครับ  น่าจะตัด H-1 ไปเลยครับ ลองมองตัวเลือกอื่นดูครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 19:06:45 »
300 km เลยเหรอครับ อืม งั้นผมก็เห็นด้วยนะครับ ถ้าจะตัด H1

Granvia เนี่ย ผมไม่เคยใช้ แต่โดยพื้นฐานมันก็คือ Hiace gen ที่แล้ว เอามายื่นเครื่องยนต์ออกไปด้านหน้าใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้น มันก็น่าจะแปลงเอาอะไหล่ Hiace มาใช้ได้บ้างไม่มากก็น้อย อะไหล่น่าจะหาเซียงกงได้ เพราะที่ญี่ปุ่นเมื่อก่อนวิ่งเยอะเหมือนกัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 19:44:54 »
อยู่ข้างนอกบ้าน เดี๋ยวจะกลับมาตอบให้ครับ
เพิ่งขับไปกลับราชบุรี-ชัยนาทมาสดๆเลย

จาก คนใช้งานจริง

ขอบคุณ นาย YENCHAR ที่ช่วยเข้ามาตอบก่อน ^^

(New Ventury 2010)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 19:52:58 โดย l3ank »

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 22:02:13 »
คุยกับผู้ใหญ่ท่านนึงมาว่า Hyundai จะเปิดศูนย์ที่ภูเก็ตแล้วนะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 22:05:28 »
คุยกับผู้ใหญ่ท่านนึงมาว่า Hyundai จะเปิดศูนย์ที่ภูเก็ตแล้วนะครับ

ผมเช็กมาแล้วครับว่าน่าจะประมาณปลายปีถึงต้นปีหน้าครับ
เป็นเครือของ Hyundai รัตนาธเบศธ์ครับ ยังไงไม่น่าเกินวันจันทร์ผมคงสรุปแล้วอะครับ
ไม่แน่อาจจะเป็น Hyundai ก็ได้มีความเป็นไปได้สูงเหมือนกันครับ