ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทย บางคน ถึงขับรถได้แย่ขนาดนี้ (กระทู้ขอบ่น)  (อ่าน 11706 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เรื่องมันมีอยู่ว่า   วันนี้วันหยุดจะไปเที่ยวดรีมเวิร์ดกับแฟน  ก็ต้องมารับแฟนที่รัชวิภา  พอรับแฟนเสร็จก็มาขึ้นทางด่วนโทล์เวย์   จากด่านรัชดา   ผมขับประมาณ120  ไม่เกินนี้   โดยวิ่งเลนกลางสลับกับเลนขวาบ้าง   พอถึงแถวดอนเมือง  ผมวิ่งอยู่ด้านขวามี ฮุนได H1  นำหน้ารถผมอยู่ประมาณ3 เมตรได้   แล้วจู่ๆๆ   มันเสือกเบรคกลางทางทั้งที่มันอยู่เลนขวาสุดนะ ครับ ทำให้ผมต้องหักหลบมัน  ผมยังถือว่าโชคดีครับที่ไม่มีรถตามหลัง  ถ้ามีละก็ ก็เป็นข่าวหน้าหนึ่งไปแล้ว   

แล้วบนทางด่วนไม่สามารถหยุดได้ใช่ไหมครับ   ถ้าหยุดต้องหยุดที่เลนซ้ายใช่ไหมครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อาจจะมีอะไรที่ทำให้เขาสติแตกกระทันหันก็ได้นี่ครับ คนเรามันก็มีบ้าง

"ชิหัย พาสปอร์ทตูไปไหน"
"อะไรนะ อีนี่ มาขอเลิกเหรอ ฉันไม่ยอม"
"ถูกหวย????"

ฯลฯ

บางทีมันก็มีบางจังหวะที่การควบคุมอารมณ์ มันผิดพลาดได้ครับ และผมเชื่อว่ามันมีได้ทุกคน แต่อาจจะไม่ใช่เวลาที่อยู่หลังพวงมาลัยเท่านั้นเอง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
คิดว่าแย่แล้ว ผมว่าที่ผมเจอวันนี้ ไม่อยากจะเจออีกเลย จอดติดไฟแดงอยู่แยกสะพานความ คันหน้าผมเป็นแท๊กซี่สีแดง และ อีกคันถัดจากคันสีแดง เป็นคันสีฟ้า ลงออกมาจากรถ ถือไม้หน้า 3 เลยครับพี่น้อง เหมือนจะหาเรื่องใครก็ไม่รู้ ผมว่ามันไม่เพี้ยน ก็บ้า หรือเมาแน่นอน

เฮ้อ สังคมไทย!!! จะทุกเรื่องแล้วเหรอที่มีแต่คนพาลเนี่ย  :'(
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เรื่องมันมีอยู่ว่า   วันนี้วันหยุดจะไปเที่ยวดรีมเวิร์ดกับแฟน  ก็ต้องมารับแฟนที่รัชวิภา  พอรับแฟนเสร็จก็มาขึ้นทางด่วนโทล์เวย์   จากด่านรัชดา   ผมขับประมาณ120  ไม่เกินนี้   โดยวิ่งเลนกลางสลับกับเลนขวาบ้าง   พอถึงแถวดอนเมือง  ผมวิ่งอยู่ด้านขวามี ฮุนได H1  นำหน้ารถผมอยู่ประมาณ3 เมตรได้   แล้วจู่ๆๆ   มันเสือกเบรคกลางทางทั้งที่มันอยู่เลนขวาสุดนะ ครับ ทำให้ผมต้องหักหลบมัน  ผมยังถือว่าโชคดีครับที่ไม่มีรถตามหลัง  ถ้ามีละก็ ก็เป็นข่าวหน้าหนึ่งไปแล้ว   

แล้วบนทางด่วนไม่สามารถหยุดได้ใช่ไหมครับ   ถ้าหยุดต้องหยุดที่เลนซ้ายใช่ไหมครับ 

เคยเจอแมลงสาบในรถหรือเปล่าล่ะครับ  ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Nookkiez

เคยเจอแมลงสาบในรถหรือเปล่าล่ะครับ  ;D

ผมว่่าจะพิมพ์อยู่เหมือนกัน ฮ่าๆๆ
Test ..

สงสัยจะออกมาจริงๆแฮะ    เพราะเห็นมีคนเปิดประตูลงมาดูด้วย  ฮ่าๆๆๆ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Alcatraz

เบรคจนรถหยุดเลยหรอครับ ไม่ว่าอะไรก็เกิดขึ้นก็แล้วแต่ ถ้าเกิดคันข้างหน้าเบรคแล้วเราไปชนท้ายถือว่าเราผิดไว้ก่อนตามกฎหมายแล้วค่อยไปพิสูจน์กัน ดังนั้นเราจึงต้องขับแบบมีสติและเว้นระยะเผื่อเบรคด้วยนะครับ

ไม่ได้ว่า จขกท ผิดนะครับ แต่อยากให้ขับแบบมีสติ

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
เบรคมีไว้ทำหน้าที่หยุด หรือชะลอความเร็ว  จะอยู่เลนไหนก็เบครได้ทั้งนั้น  เพราะสิ่งไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้เสมอ  แต่ที่แน่ ๆ  คนชนท้ายมักผิดเสมอ  เพราะ กฎจราจรไม่ได้บอกไว้ว่า  คันหลังต้องเว้นระยะห่างจากคันหน้าแค่ไหน  แต่ระบุไว้ว่า  ' ในระยะที่ปลอดภัย '  อันสาเหตุที่คันหน้าเบรคเพราะอะไร  ก็แล้วแต่เค้าจะอ้าง  เพราะโดนสามัญสำนึกคนเราอยู่ดี ๆ มันจะเบรคหรือ    คนหลังก็ซวยไป  เห็นหัวข้อเข้ามาอ่าน  ผมก็นึกว่าจะมีอะไรแย่กว่านี้ซะอีก

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
บนทางด่วน ก็หยุดรถได้ครับ ขึ้นอยู่กับกรณี
แต่กรณีที่ จขกท. เจอ คันหน้าผิดอยู่แล้วครับ
ถ้าข้างหน้าก็ไม่ได้มีเหตุอะไรนะ

แต่ก็นะ คนเรามันก็ผิดพลาดกันได้ครับ
และก็แสดงให้เห็นนะครับ ว่า จขกท. ไม่ใช่คนขับรถประมาท ชอบจี้ท้ายแน่ๆ
ไม่งั้น คงหลบไม่ทันแน่ๆครับ  :)

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าอยู่ดีๆ คันหน้าเบรคแบบตั้งใจให้หยุดจริงๆ

ไม่มีทางที่คันหลังจะเบรคทันครับ
ถึงแม้ว่าจะอยู่ในระยะห่างที่เหมาะสมก็ตาม

เพราะความคิดคนเรา(คนที่ตามหลัง)คือ
- ไม่มีเหตุผลที่จะหยุด ในเลนขวา และความเร็วสูงๆ
เพราะมันไม่มีซอยให้เบี่ยงเข้า หรือมีทางกลับรถ
- เราเห็นแล้ว ว่ามันไม่มีอะไร
- เราคิดว่า แค่เบรคเพื่อชลอ หรือแค่ลดความเร็ว ไม่ใช่เบรคจะหยุดสนิท

เหตุผลเหล่านี้ ทำให้คันหลังเบรคไม่ทัน
ถึงแม้จะเหยียบเบรค แต่ใครจะคิด? ว่ามันจะหยุดเอาดื้อๆตรงกลางถนนแบบนี้

ผมเคยเจอเหมือนกันครับ ถ้าชนแบบนี้ กฏหมายก็บังคับให้เราผิดอยู่ดี
เพราะมันพิสูจน์ไม่ได้

ออฟไลน์ IncarRus

ตอนแรก,,,, ผมเห็นคำว่า "คนไทย" ผมก็เสียวแปร๊บอีกละ  :o
แต่พอเห็นคำว่า "บางคน" ก็ค่อยใจชื้นหน่อย
เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้ดราม่า กระทู้หยาบคายกันไปอีก

เข้าเรื่อง,,, ก็อย่างที่ท่าน poundb ว่าไว้แหละครับ เรื่องระยะที่ปลอดภัย
ตอนเด็กๆ พ่อผมเคยหยิบหนังสือ เกี่ยวกับกฏหมายจราจร เล่มเก่าๆ ให้ดู
เค้าระบุไว้ชัดเจนครับ ว่า ให้ห่างจากคันหน้า อย่างน้อย 10 เมตร

อุบัติเหตุ,,, หลายครั้งครับ ที่ คนที่ประหมาด คนที่ขับรถโง่ๆ ไม่ใช่คนผิด
แต่กลับเป็นคนที่ไม่รู้อิโหน่ อิเหน่ ที่เป็นคนผิดไปซะงั้น

ดีแล้วครับ,,, ที่ท่าน และคนที่ท่านรัก ไม่เป็นอะไร
ยังไงก็ขับรถความระมัดระวัง มีสติให้มาก ครับ
ถ้ามีเหตุให้ ต้องขับรถชิดคันหน้ามาก
ก็ให้มั่นดูกระจกหลัง มองซ้าย มองขวา ด้วยนะครับ

ส่วน H-1 เค้าอาจจะมีเหตุจำเป็นก็ได้ครับ
ที่ทำให้ต้องหยุดรถกระทันหัน
แต่ก็นะ,,, เล่นซะเลนขวาเลย น่าจอดด่าซักหน่อยนะ  >:(

ออฟไลน์ birm@productive

อย่าไปคิดมาก อย่าไปยุ่ง อย่าไปเบรคด่า เดี๋ยวนี้ปาดหน้ากันก็ตายได้แล้วครับ

ทำผิดมารยาทบนถนนจราจรก็ขอโทษกันได้ ใครๆทั่วโลกเค้าก็ทำกัน แต่ที่ควรตักเตือน ก็ต้องดูตามสภาวะการณ์อย่างมีสติรอบคอบและใจเย็น

เรื่องระยะห่างที่ปลอดภัยนั้น กฎหมายเก่าบอกเป็นสิบเมตร มันก็เก่าไปครับ เพราะว่าถ้าขับรถที่ความเร็ว 120 กิโลเมตร ต่อชั่วโมงนั้น หากรถคันนั้นเบรคกระทันหัน คุณสามารถเข้าถึงรถคันข้างหน้าคุณได้ภายในวินาทีเดียวครับ ซึ่งการตอบสนองของมนุษย์ก็อยู่ที่ราวๆ 0.2 วินาที เหลือ 0.8 วินาที ให้หักหลบมันไม่ทันครับ ยกตัวอย่างอเมริกาก็ใช้ กฏ 3 วินาทีครับ เป็นระยะปลอดภัย ขับ 120 ก็ให้รถเราห่างจากคันข้างหน้าซัก 3 วินาที ง่ายๆก็ 100 เมตรหล่ะครับ ต้องเป็นร้อยเมตร ถ้าขับเร็วๆกัน

ถ้าตอนนี้มารยาทขับรถของคนบนท้องถนนต่ำลง เราควรปลูกฝังรุ่นหน้าให้มีมารยาทและวิสัยในการขับรถอย่างปลอดภัยครับ ... สมัยนี้ไม้มันแก่ครับดัดยาก ต้องดัดไม้อ่อน

กฏหมายเองก็ไม่ได้เข้มข้นกวดขันมากมาย เหมือนเตะฟุตบอล และฟาล์ว แต่นักบอลให้ใบแดงกรรมการแทนไงครับ :P
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ WTF

ห่างคันหน้า 3 เมตร แสดงว่าคุณขับไปจี้ตูดเขารึเปล่าครับ บางคัน บางคน ถ้ามีคนมาจี้ จะเบรค(จึ้กนึง) แกล้งคันหลังครับ
เขาว่าขับ100 ก็ให้ทิ้งระยะประมาณซักเกือบๆ 100 เมตรครับ ถึงจะเป็นระยะปลอดภัยสำหรับการขับรถบนถนนโล่งๆนะ (แต่จริงๆไม่ต้องห่างขนาดนั้นก็ได้ แต่3เมตร มันไม่ใช่อ่ะนะ)
ขับรถกันใจเย็นๆหน่อยเน้อ เดี๋ยวก็โดนยิงโดนแทงกันอีก ยิ่งอากาศร้อนๆด้วย  ;D

ออฟไลน์ THEKHAM

วันก่อนก็โดนเด็กเเว๊นซ์ เล่นงานซะ ใจหายเลยผม  ลงสะพานมา พี่โผล่มาจากซอยไม่มองรถหลังเลย

ไม่ทันได้เบรก หักหลบทัน มาเร็วกว่านี้ คงส่ง สก๊อย ไปติดอยู่บนต้นมะม่วง

ออฟไลน์ Nioka

เจอคล้ายกัน ที่มอเตอร์เวย์ เป็น civic dimension ขาดว่าเป็นรถครอบครัว

แต่พี่ท่านออกจากด่านก็ชิดขวา ขับอยู่ร้อยนิดๆ ผมก็ขับตามพี่ท่านไป

พอถึงเนิน พี่ท่านเบรคสะ หัวทิ่ม ผมก็เกือบอัดตูดแล้ว ก็เลยบีบแตรเตือนพร้อมเว้นระยะหน่อย

พอจะลงเนิน เป็นธรรมชาติของรถที่เริ่มทำความเร็ว พี่ท่านเอาอีกแล้ว เบรค ที่นีเสียวไปทั้งคัน

แกคงตกใจเปิดไฟฉุกเฉินแล้วเข้าซ้ายได้ อยากฝากพวกที่พาครอบครัวไปเที่ยวตจว ด้วยครับ

เข้าใจว่าพี่ชิวๆ ไม่รีบเพราะมีเด็กๆหรือคนรัก แต่กรุณาอย่าช้าแช่ขวาเลยครับมันอันตราย

ห่างคันหน้า 3 เมตร แสดงว่าคุณขับไปจี้ตูดเขารึเปล่าครับ บางคัน บางคน ถ้ามีคนมาจี้ จะเบรค(จึ้กนึง) แกล้งคันหลังครับ
เขาว่าขับ100 ก็ให้ทิ้งระยะประมาณซักเกือบๆ 100 เมตรครับ ถึงจะเป็นระยะปลอดภัยสำหรับการขับรถบนถนนโล่งๆนะ (แต่จริงๆไม่ต้องห่างขนาดนั้นก็ได้ แต่3เมตร มันไม่ใช่อ่ะนะ)
ขับรถกันใจเย็นๆหน่อยเน้อ เดี๋ยวก็โดนยิงโดนแทงกันอีก ยิ่งอากาศร้อนๆด้วย  ;D

ไม่ได้จี้อะไรเลยครับ  ขับห่างพอสมควร   มันมันเบรคจนรถหยุดสนิทแล้วเปิดประตูมาเลยนะครับ 

ออฟไลน์ phantomsnd

• Newbie
  • *
เห็นหัวเรื่องแล้วจี๊ดเลยคับ

ผมเองก็เกือบตายเพราะคนขับรถแย่ๆมาครั้งนึง เมื่อไม่นานมานี้เอง

ตอนนั้นกำลังขับรถจากสิงห์บุรีจะไปเขาใหญ่ เลยขับมาทางเลี่ยงเมืองลพบุรี ถนนเป็น 2 เลนสวนกัน ไม่ค่อยมีรถขับผ่าน

ผมเองก็ขับมาประมาณ 120 พอมาถึงจุดเกิดเหตุเป็นทางโค้งขวายาว ผมเองก็เข้าโค้งตามปกติเหมือนทุกๆครั้งที่ผ่านมา

แต่อีกฝั่ง มีรถบรรทุกกับรถกระบะขับตามกันมา

ซวยที่ 1 : รถกระบะที่ว่า ขับแซงรถบรรทุกตรงทางโค้ง
ซวยที่ 2 : ตอนที่รถกระบะคันนั้นแถออกมาเพื่อจะแซง ระยะห่างรถผมกับรถกระบะ ห่างกันน่าจะประมาณ 100 เมตร
ซวยที่ 3 : รถกระบะกับรถผมน่าจะวิ่งมาด้วยความเร็วไม่น่าจะต่ำกว่า 100
ซวยที่ 4 : รถกระบะไม่ยอมกลับเข้าเลนตัวเอง พยายามจะแซงรถบรรทุกให้ได้

วันนั้นถ้าผมไม่หักรถลงข้างทาง แน่นอนว่าผมกับแฟนเสียชีวิต ณ จุดเกิดเหตุแน่นอน

หลังจากที่ผมหักรถลงข้างทาง รถกระบะคันนั้นก็ยังคงวิ่งไปต่อด้วยความเร็วสูง โดยไม่มีท่าทีจะหยุดมาดูหรือมาขอโทดแม้แต่น้อย

โชคดีที่ยังมีชีวิตรอดมาเล่าประสบการณ์ให้ทุกท่านฟัง

ออฟไลน์ tommyr28

• **
อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ขออย่างเดียว "จงมีสติ" ครับ 

ปล. เดี๋ยวนี้คนบางคน ขับรถได้ห่วยบรมมากมายครับ ...เฮ้อ ทำใจ !!!
**Neo Club 1.8 Sedan**

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
ครับปัจจุบันคนขับรถแบบแย่ๆเยอะมาก จะเห็นพวกขับช้าแช่ขวาบ่อยที่สุด อย่างถนนสามหรือสี่เลน พี่แกจะขับอยู่ขวาสุดที่ความเร็วช้ากว่าความเร็วของกระแสรถมาก แต่พอใกล้ซอยที่จะเลี้ยวก็ขับปาดเข้าซ้ายข้าม2-3เลนท้นท่ี แบบนี้เจอบ่อยครับ พอทำกันแบบนี้บ่อยๆก็กลายเป็นว่าเป็นการกระทำที่ถูกต้องไป

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ไม่ได้จี้อะไรเลยครับ  ขับห่างพอสมควร   มันมันเบรคจนรถหยุดสนิทแล้วเปิดประตูมาเลยนะครับ 

ผมว่า นะครับ เขาต้องมีเหตุอันควร จึงหยุดสนิทขนาดนี้

ลองคิดดูว่า ถ้าเป็นคุณ ขับอยู่ จู่ๆ มีคน จากไหนก็ไม่รุ้ โผล่มากลางทางด่วน ตรงหน้ารถคุณ

คุณก็ต้องเบรค ใช่ไหมครับ

"บางที เราก็ไม่เห็นเหตุอันควรของรถคันอื่น"

ยังไงซะ ก็ขอให้คิดว่าเขาต้องมีเหตุ จริงๆ สังคมจะได้ไม่ทะเลาะกันครับ

อย่างน้อย ก็ไม่ได้ชนกัน ไม่ได้มีอะไรเสียหาย ก็ปล่อยๆ ผ่านไป อโหสิกรรมให้กัน

อีกกลุ่มที่มักจะมีเรื่องกัน

กลุ่มรักความฮา(ชอบจี้) กับ กลุ่มรักความมันส์(ชอบกระทืบเบรค)

สองกลุ่มนี้ เจอกันทีไร มีเรื่องทุกที ใจเย็นๆ กันนะคร๊าบ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เจอครับ เด็กขี่มอเตอร์ไซด์ในห้าง ผมกำลังขับออกมาเป็นวันเวย์ โค้งหักศอก มุมอับ มันย้อนมาแบบวิ่งมากลางถนน แล้วมา

เจอะผมกลางโค้ง ผมเลยสรรเสริญ เยินยอ อิHARA ไปชุดใหญ่พอควร ถ้าชนไปผมจะลงมากระทืบมันซ้ำ ข้อหาทำรถเป็นราคี

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
กรณีนี้พูดยากมากครับ

ดีแล้วครับ ที่ใส่ว่าบางคน
แต่แน่ใจเหรอครับ คนขับอาจเป็นเกาหลี/ซาอุ/อิตาเลี่ยน/ซิมบับเว่/ฯลฯ ก็ได้นะครับ 55+

คือถ้าจะว่ากันตามกฎหมาย คันหลังต้องขับตามทิ้งระยะห่างที่ไม่ว่าเกิดอะไรขึ้นก็ต้องเบรกให้ทันให้ได้ครับ
ดังนั้น มันถึงออกมาบ่อยๆว่า เวลารถชน คันหลังผิด
และถ้าเกิดคุณชนเค้าขึ้นมาจริงๆ บอกได้ว่าคุณผิด เพราะ พิสูจน์ยากครับว่าเค้าจอดหรือหยุดนิ่งหรือไม่

ถ้าจะบอกว่าคุณไม่ได้ขับจี้เค้า + ขับห่างพอสมควร
งั้นต้องถามว่า ถ้ามีรถมาเลนข้างๆ คุณหักหลบไม่ได้แล้ว คุณจะชนเค้าหรือเปล่า
ถ้าชนก็แปลว่าคุณขับจี้เค้าแล้ว

กรณีที่จะถูกได้มีแต่ว่าเค้าต้องจอดอยู่แล้วและคุณชนเข้า จะออกมาเป็นว่า เค้ากีดขวางการจราจรครับ

สรุปง่ายๆ ในกรณีนี้ จริงๆแล้ว คุณด่าเค้าไม่ได้ครับ เพราะคุณเองต่างหากที่ขับใกล้เค้า

และในกรณีนี้ ไม่ได้ออกมาว่า จขกท.นะครับ แต่อยากให้แน่ใจในกฎจราจรก่อนจะออกมาด่าว่าใครๆครับ

ผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้
ตอนนั้นผมขับอยู่ แล้วมีมอเตอไซล้มตรงหน้า
ผมเหยียบเบรคมิดเลย เพราะไม่งั้นอาจทับคนขับ จยย. ได้
ผลคือ แท็กซี่เบรกไม่ทัน ชนท้ายเข้าอย่างจัง

แล้วทีนี้แท็กซี่จะว่าใครดีครับ

1. ว่าผมเหรอ - ผมไม่ควรเหยียบเบรกจนมิดเลย น่าจะทับ จยย. มากกว่า รถเค้าจะได้ไม่ชน

2. ว่า จยย. - ไม่น่าล้มเลนนี้เลย น่าจะล้มเลนอื่น ผมจะได้ไม่ต้องเบรก รถเค้าจะได้ไม่ชน

3. ว่าตัวเอง - น่าจะขับห่างคันหน้าอีกหน่อย เวลาเบรกกะทันหันจะได้เบรกทัน ไม่ชนท้ายคันหน้า

คิดว่าอันไหนเข้าท่า ลองคิดดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2011, 18:42:43 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

• Hi!!!!

แต่แน่ใจเหรอครับ คนขับอาจเป็นเกาหลี/ซาอุ/อิตาเลี่ยน/ซิมบับเว่/ฯลฯ ก็ได้นะครับ 55+

....

อิตาเลี่ยน แม้จะเป็นชาติที่ขับรถแย่เกือบสุดๆในยุโรปแล้วนะครับ

แต่ถ้าเขามาเมืองไทย

เขาจะเป็นคนขับรถที่ดีอันดับต้นในประเทศไทยครับ

คอนเฟิร์ม!  ;D

....

อิตาเลี่ยน แม้จะเป็นชาติที่ขับรถแย่เกือบสุดๆในยุโรปแล้วนะครับ

แต่ถ้าเขามาเมืองไทย

เขาจะเป็นคนขับรถที่ดีอันดับต้นในประเทศไทยครับ

คอนเฟิร์ม!  ;D

บอกได้เลยว่าไม่จริง ผมเจอไอ้เลี่ยนเยอะ
บางส่วนไม่กล้าขับรถ เพราะมันบอกไม่ชิน
ส่วนที่ขับรถ บอกได้เลย ห่วยแตก

ยังไงคนไทยขับรถดีกว่าแน่ๆ

ที่สำคัญ เตือนก่อน อย่าดูถูกคนไทยว่าขับรถหรอทำอะไรๆ ด้อยกว่าชาติอื่น

• Hi!!!!
555+ ผมดูจากที่นู่น ส่วนใหญ่เขาขับรถมีมารยาทน่ะครับ

ลังเล ดูแล้วดูอีก ซ้ายทีขวาที ไม่ยอมเปลี่ยนเลน

วิ่งไปทั้งอย่างนั้น ไม่ยอมแซง

เคยให้เขาดูหนังไทย แล้วเจอสภาพรถติดในกรุงเทพ

แล้วเห็นเปลี่ยนเลนกันไปมา

เข้าร้อง Mamma Mia!

กรณีที่จะถูกได้มีแต่ว่าเค้าต้องจอดอยู่แล้วและคุณชนเข้า จะออกมาเป็นว่า เค้ากีดขวางการจราจรครับ

มีกฏหมายแบบนี้ด้วยหลอครับ
"อะไรที่กีดขวางการจราจร ถ้าเราไปชนเข้า เราจะถูก"  :-\
เกิดมา ผมพึ่งเคยได้ยินนะเนี่ย  555+ ;D

"อะไรที่กีดขวางการจราจร ถ้าเราไปชนเข้า เราจะถูก"  :-\
เกิดมา ผมพึ่งเคยได้ยินนะเนี่ย  555+ ;D

ศึกษากฎหมายซะนะ จะได้รู้อะไรบ้าง

ออฟไลน์ SP

เมื่อวานพ่อผมก็เกือบมีเรื่องครับ ถนน 3 เลน แล้วย่อลงมาเหลือ 2 เลน พ่อผมกำลังจะออกมาเลนกลาง แล้วมีรถอยู่เลนนอก

มี vigo รถกองงานติดตั้ง 3bb วิ่งมาจี้ตูดบีบแตรยาวๆ แล้วก็แซงขึ้นไป เปิดกระจกมองหน้าเราด้วย แต่คงไม่เห็นหรอกครับ เพราะฟิล์มมืด

พอเป็นแบบนี้พ่อผมก็ขึ้นสิครับ ไล่บี้กันเลย ผมนั่งข้างๆก็บอกให้ใจเย็นๆ พ่อก็ค่อยๆผ่อนลง ไม่งั้นยาว ขี่ตามหลังมันดูไปซักพัก

มันก็ขับรถปาดซ้ายปาดขวาตลอด นี่จดเบอร์โทร หมายเลยทะเบียนมากะแจ้งสำนักงานใหญ่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถึงคุณ Zardus ครับ สั้นๆ นะครับ

ภาษาที่คุณใช้ แรงไปนิดแล้วครับ tone down หน่อย

สรุป ก็คือพยายามขับทิ้งช่วงในระยะปลอดภัยเถอะครับ แต่ผมว่าคนเรามันก็มีพลาดกันมั่งแหละ วันก่อนฝนตกๆ เบลอ ผมยังเผลอเหยียบไป 150 เลย อันตรายมากนะนั่น แต่บางทีมันไม่รู้ตัวไงครับ

ก็ให้มันผ่านไป แล้วก็จำไว้สอนใจแค่นั้นแหละครับ อย่าเอาไปคิดมากครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ศึกษากฎหมายซะนะ จะได้รู้อะไรบ้าง

ถ้ามี รถจอดเสียอยู่กลางถนน
ถ้ามี ลูกเล็ก เด็กแดง หมูหมากาไก่
กีดขวางการจราจรของท่าน แล้วถูกท่าน ชนเข้า
ก็คงจะโดน คนที่ชนฟ้อง ฐานกีดขวางการจราจร หรือครับ

ตลกนะ,,, ผมพึ่งเคยได้ยินนี่แหละ 555+  ;D