ผู้เขียน หัวข้อ: !!! สุดจะเซ็ง ป้ายแดงได้แค่ 2 วัน โดนมอไซค์สอยซะแล้ว !!!  (อ่าน 12695 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาได้ขับเจ้า PJS ไปเที่ยวทางภาคใต้ ถึงพังงาโดยปลอดภัยไม่มีอะไร

แต่ทว่าตอนประมาณทุ่มครึ่ง ออกมาทานข้าวกัน เลยขับกันไปแบบปกติ วิ่งออกไปทาง อ.คึกคัก เป็นถนนสวนกัน พอถึงช่วงนึง รู้สึกว่ามันมืดมากๆ ไฟถนนไม่มี รถไม่มีวิ่ง เลยกำลังจะกลับรถ เปิดไฟเลี้ยวขวาเข้าซอย

ผมหันหลังไปเช็ค แล้วดูกระจกถึง 3 รอบเพราะว่ารถฟิลม์มืด ขณะนั้นรถไม่มีเลย  เปิดไฟเลี้ยว เลี้ยวขวาเข้าซอย

ปั้งงงงงงงงงงงงงงงงงง มอไซค์ครับ มาจากเลนเดียวกับผม สอยเข้าตรงแก้มขวาอย่างแรง คาดว่ามาไม่ต่ำกว่า 40 แน่นอน ตัวคนขับมอไซค์นั้น ไม่ได้ใส่หมวก ปลิวไปต่อหน้าต่อตาผม เข้าไปในกองหญ้าข้างหน้าปากซอย

คนในรถเลยบอก เห้ย จอดแล้วลงไปดูเร็ว ตัวผมนั้น ขาสั่นทำอะไรไม่ถูก เลยเอารถจอดในซอย แล้วลงไปดู ไปถึงผมรีบวิ่งไปขอโทษก่อน บอกพี่ไม่เป็นอะไรนะ ไปโรงพยาบาลมั้ย เค้าบอกไม่ไป ไม่เป็นไร

ผมมาคิดๆ เค้าคงแบบขับมาแล้วปิดไฟ จะแซงผม แต่ในใจเค้าคงนึกว่า"กูพ้นๆ" ถ้าเค้าคิดอย่างงั้นในใจผมคงตอบกลับไป "พ้น***อะไรละ***"  >:(

เหมือนเค้ารีบหนีอะไรมาสักอย่าง ดูแล้วลนมากๆ เลยบอกไปว่างั้นเอาไป 1000 ละกัน เค้าบอก"ไม่เอา ไม่เอาๆ ผมเป็นพม่า"
หลังจากนั้นเค้าก็จากไป.........

ตัวผมและครอบครัวเดินมาดูรถ... ใจแทบสลาย ทำไมต้องเป็นตรูด้วยเนี่ย เซ็งอย่างแรง ขับกลับโรงแรมอย่างหวั่นๆ แล้วหลังจากนั้นทริป วันที่สองกับสาม ก็ขับอย่างระแวงมอเตอร์ไซค์ไปเลย ไม่เข้าไกล้เลยโดยเด็ดขาด

ก็เป็นอุทธาหรณ์สำหรับทุกๆคนนะครับ ถึงแม้ว่าดูแล้วว่าไม่มีรถ แต่แนะนำให้กลับรถในที่ที่สว่างๆหน่อยดีกว่าครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Fly to dream

เซงแทน กรรมๆๆๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Bluedoft

ซวยจริงๆ กลับมาไทยแล้วเกิดเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
ซวยจริงๆนะครับ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ออฟไลน์ CRO

กรรมจริงๆ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ MoLee

โอ้ เสียใจด้วยนะครับ กรณีแบบนี้เคยเกือบเกิดกับผม เมื่อนานมาแล้วล่ะครับ คุณพ่อขับ(Jazzคันเก่า) กำลังจะเลี้ยวเข้าแบบนี้เลยล่ะครับ เจ้ามอเตอร์ไซด์ วิ่งมาจากด้านหลังมันเร่งเครื่องสุดชีวิต(เป็นพวกส่งpizzaครับ) พี่แกวิ่งมาเร็วมากดีนะที่เบรคไว้ทันไม่งั้นผมว่ามัน ได้มีเจ็บคันโคม่าแน่ๆเลย ความเร็วเดาตอนนั้น ที่พี่แกวิ่งมาไม่แน่ต่ำกว่า 60 แน่ครับ

นั้งคิดในใจพวกนี้เขาไม่กลัวรถใหญ่จริงๆเลยนะ! :-\

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ฮืออออ เซ็งแทนเลยครับ  :'(

เรื่องทำนองนี้ก็เกือบจะเกิดขึ้นกับผมเหมือนกันครับ วันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง พอดีว่าขี่มอไซค์จะออกไปข้างนอกครับ กำลังจะกลับบ้าน
พอจะเลี้ยวเข้าซอยก็เปิดไฟเลี้ยว ชะลอรถแล้ว ดูกระจกเห็นเด็กขี่มอไซค์ตามหลังมา ก็ไม่ได้เอะใจอะไร จนกระทั่งจะเลี้ยวเข้าอยู่แล้ว
เท่านั้นแหละครับ เด็กแซงขวาผมขึ้นมา เกือบเบรกไว้ไม่อยู่เช่นกัน โชคดีที่ไม่ชน เฮ้ออออ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ  จากภาพจะเห็นได้ว่า pajero sport สูง 1800มม. ระยำต่าสุดจากพื้น 215มม. การที่จักยานยนต์ เฉี่ยวชน ทางด้านขวาบังโคลนใน

ลักษณะนี้ คาดว่าจักยานยนต์คันนี้ น่าจะมีความสูง 1080มม. จากภาพแล้วรถคู่กรณีของคุณ คือจักยานยนต์ยี้ห้อ honda wave 110i สีน้ำเงิน ขาว (buw) ใช่หรือป่าว

ครับ

ออฟไลน์ Nuttie

เสียใจด้วยครับ

บางทีก็ระวังอย่างที่สุดแล้ว แต่อุบัติเหตุเลือกให้มันเกิดไม่เกิด ไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ toonze

ผมว่าเขาขับเร็วกว่า 40 นะรถจักยานยนต์นั้นนะ 40 น่าจะเบากว่านี้

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
อูยยยยยย เสียดายแทน แต่ซ่อมได้ครับ คิดในแง่ดีเข้าไว้ครับ
ถือซะว่าฟาดเคราะห์

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แต่ถือว่า ฟาดเคราะห์ไปละกัน

คุณพ่อผมเคยเจอ แต่เป็นคนละแบบกัน

รถฝั่งตรงข้าม จอดให้หมดทั้ง 3 เลน

คุณพอพ่อผมเลี้ยวเข้าซอยทางขวาแบบคุณเนี่ยล่ะ

มอเตอรไซค์ขับมา เป็นผู้หญิง วิ่ง ซ้ายสุด (เปิดเลน 4 เอง)

ปัง!!! ชนเข้าตรงฝาถังน้ำมัน ลอยละลิ่วไปฝั่งตรงข้าม

สรุป คุณพ่อผมผิด ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาล บวกค่าทำขวัญต่างหาก อีก 3 หมื่่น

:'(

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
มอไซคงจะเลี้ยวเข้าซอยข้างๆเหมือนกัน แต่คงไม่นึกว่าพี่จะกลับรถหรือป่าวครับ

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
อาจารย์ผมถอย เฟียสต้ามาได้ 3 วัน โดนลูกบาส ที่โรงเรียนรถยุบเลย

และหลังจากนั้น เขาก็เอารถคันเก่าเขามาตลอด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LaTeX

คิดในแง่ดีไม่มีใครเป็นอะไรก็ดีแล้วครับ รถซ่อมเดี๋ยวก็หาย
ไม่ไปทับใครจนเกือบตายให้ตัวเองใจเสียก็ดีแล้วครับ แบบนั้นจะขวัญเสียไปหลายวัน

ผมเคยประสบอุบัติเหตุแบบนี้เหมือนกันครับ คือเป็นเส้นทางที่ไม่คุ้นเคยด้วยคือเบรคกะทันหันจนโดนมอไซด์ทิ่มตูด
น้องเขาก็เคล็ดๆแต่ดูกลัวๆเราจะเอาเรื่องมากกว่า เลยพยายามแข็งใจไว้ ซึ่งมาคิดดูแล้วก็สงสารน้องเขาแหละครับแล้วจริงๆก็ผิดทั้งสองฝ่ายด้วยครับ
ทางแก้ปัญหาที่ดีที่สุดขณะขับรถคือไม่ประมาทและใจเย็นครับ

และสารภาพว่าส่วนใหญ่ผมจะไม่มีทั้งสองอย่าง เห็นรถช้าขวางหน้าเป็นต้องพยายามแซงให้ได้  :'(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เอาน่าครับ รถเคลมได้ คนขับมอเตอร์ไซค์ไม่มาวอแวเอาค่าเสียหายกับคุณ ผมก็ว่าดีแล้ว (โชคดีที่เขาเป็นพม่า)

ป้าผมเคยซวยแบบ มันกระเด็นข้ามเกาะกลางมาตายหน้ารถ ยังโดนเล่นเลยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ JIRATH

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ  จากภาพจะเห็นได้ว่า pajero sport สูง 1800มม. ระยำต่าสุดจากพื้น 215มม. การที่จักยานยนต์ เฉี่ยวชน ทางด้านขวาบังโคลนใน

ลักษณะนี้ คาดว่าจักยานยนต์คันนี้ น่าจะมีความสูง 1080มม. จากภาพแล้วรถคู่กรณีของคุณ คือจักยานยนต์ยี้ห้อ honda wave 110i สีน้ำเงิน ขาว (buw) ใช่หรือป่าว

ครับ

เป็น Honda dream สีน้ำเงินล้วนเลยนะครับถ้าจำไม่ผิด

ผมคิดๆเหมือนกัน ถ้าคนที่ผมชนเป็นคนไทย ผมคงโดนต่อยไปแล้ว แต่ผมเลยให้เค้าไป 500 แทน เค้าไม่ยอมรับ 1000

คุณ PJ  เค้าจะตรงครับ ไม่ได้เลี้ยว พุ่งมาอย่างแรว๊งงงง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
เสียใจด้วยนะครับ
ขอให้ซ่อมแล้วกลับมาเหมือนเดิมไวๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
โอ้ววว ! แอบเสียดายรถใหม่จังเลยครับ
สำหรับผมถึงแม้ว่ามันจะซ่อมกลับมาให้เหมือนเดิมได้ แต่ความรู้สึกทางใจก็ยังรู้สึกเซ็งๆครับ
:(

ออฟไลน์ H.

ไม่เห็นไฟเลี้ยวหรือไงละเนี่ยพุ่งมาแบบนี้
H.

ออฟไลน์ Alcatraz

จริงไม่น่าไปให้เงินเค้าเลยนะครับ อันนี้จากประสบการณ์ จำทะเบียนรถได้รึเปล่าครับ ก็แจ้งประกันไปด้วยเลยจะได้ไม่เสียเบี้ยครับ

เคยขับที่สุขุมวิทติดไฟแดง พอไฟเขียวก็กดคันเร่งไป ปรากฏว่ามอเตอร์ไซ ข้างหลังมาจากไหนไม่รู้มาตัดหน้า คงคิดว่าความเร็วมากกว่า ถ้ามันมากกว่าก็ดีนี่เล่นมาตัดตอนผมกดคันเร่งความเร็วผมมากกว่าเลยชนกระเด็นไปกลางสี่แยกเลย ผมก็เปิดไฟกระพิบแล้วลงไปถามว่าเป็นอะไรรึป่าว ยังไม่มีการบอกขอโทษหนือเสนอเงินอะไรให้ รอดูถ้ามันจะเอาเงินผมหรือบอกว่าผมผิดได้ไปคุยที่โรงพักแน่ ปรากฏเค้าบอกไม่เป็นไรแล้วยกรถขี่ไปต่อเลยผมก็งงอะดิ กลับมาถึงบ้านกระจังหน้าแหกไปพอสมควรต้องเปลี่ยนใหม่เป็นหมื่น ยังดีจำทะเบียนได้ประกันเลยไปไล่เบี้ยเอาเอง

ออฟไลน์ tubtup

ของผมเคยโดนครับ โดนที่ต่างจังหวัด ผมเลี้ยวขวาไปครึ่งเลน หัวรถอยู่ริมเส้นฝั่งตรงข้ามแล้ว ได้ยินเสียงตูมพร้อมกับรถสั่น + Honda tena พร้อมคนขับพุ่งเป็น Superman ข้ามไปทางหน้ารถ พอตั้งสติได้
เดินลงไปดู คนขับมอไซค์ ไปเป็นไรเลย แต่พูดไม่รู้เรื่อง เพราะว่าเมา เจอตำรวจจับเป่า เจอแฮลกอฮอร์ไป 300
ส่วนรถยนต์ซ่อมเอง เพราะแม่บอกว่าสงสารชาวบ้าน  :-[ 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ของผมเคยโดนครับ โดนที่ต่างจังหวัด ผมเลี้ยวขวาไปครึ่งเลน หัวรถอยู่ริมเส้นฝั่งตรงข้ามแล้ว ได้ยินเสียงตูมพร้อมกับรถสั่น + Honda tena พร้อมคนขับพุ่งเป็น Superman ข้ามไปทางหน้ารถ พอตั้งสติได้
เดินลงไปดู คนขับมอไซค์ ไปเป็นไรเลย แต่พูดไม่รู้เรื่อง เพราะว่าเมา เจอตำรวจจับเป่า เจอแฮลกอฮอร์ไป 300
ส่วนรถยนต์ซ่อมเอง เพราะแม่บอกว่าสงสารชาวบ้าน  :-[ 

ผมเคยนั่งรถไปกับแม่ เจอแบบนี้เลยเหมือนกัน แต่ของผมมันทางตรง ไอ้บ้านั่น มันเอ๋ออยู่บนเกาะกลางเลย ดีไม่เป็นไร มันไม่เอาเรื่องเรา แต่กระจังหน้าหักเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ capucinoz

• Newbie
  • *
เอาแบบ หยาบๆนะครับ คนขี่มอเตอร์ไซค์ส่วนใหญ่ มักง่าย เห็นแก่ตัว ประมาท ไร้ความคิด จะเอาแต่ตัวเองก่อนเสมอ ตรงไปมั๊ย ผมเน้นว่าส่วนใหญ่นะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด >:(

ออฟไลน์ SP

^
^
^
ผมเห็นด้วยกับพี่ข้างบนนะครับ แต่ผมก็ขับแต่มอไซด์นะครับ  ;D ;D ;D แต่ก็ใช่ว่าไม่มีคนดี

คนดีๆมีเยอะมีแต่ไอ้พวกมักง่ายอย่างนี้แหละ กับอีกประเภทนึงไฟยังไม่เขียวแล้ววิ่งพรวดออกไป

จะรีบไป _ _ _ ไหนกันครับ เดี๋ยวก็ตายไม่รู้ตัว (ขอโทษนะครับที่แรงไปหน่อย)

ปล.เสียใจด้วยนะครับ กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น คิดซะว่ารถซ่อมได้ เราไม่เป็นไรก็ดีแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2011, 21:54:10 โดย sp »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

มันเป็นเรื่องของจังหวะ เรื่องของดวงชะตา(รถ)อ่ะครับ ซ่อมเสร็จขอให้กลับมาหล่อไวๆเหมือนเดิมครับ

รุ่นน้องที่ทำงานผม เมื่อสองอาทิตย์ก่อนไปถอยยาริสป้ายแดงจากศูนย์ ขับออกมาเจอปั๊มแรกก็เติมน้ำมัน (เพราะถ้าไม่เติมมีหวังเข็นกลับบ้าน)
กำลังเติมน้ำมันอยู่ดีๆ รถคันที่เติมน้ำมันที่หัวจ่ายด้านหน้า ถอยมาชนซะงั้น
  :P

ออฟไลน์ LaTeX

เอาแบบ หยาบๆนะครับ คนขี่มอเตอร์ไซค์ส่วนใหญ่ มักง่าย เห็นแก่ตัว ประมาท ไร้ความคิด จะเอาแต่ตัวเองก่อนเสมอ ตรงไปมั๊ย ผมเน้นว่าส่วนใหญ่นะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด >:(
ดีๆก็มีเยอะนะครับ แต่ที่เจอแล้วจำได้บ่อยๆคือ เวลาจะเข้าซ้ายหรือขวาเปิดไปเลี้ยวแล้ว(สักพัก) ค่อยๆเบียดไปก็แล้ว
มันก็ยังจะเร่งเครื่องแซงมาทางด้านนั้นจนแทบเฉี่ยว คือรอด้านหลังหรือหลบไปแซงอีกด้านไม่ได้หรือไง ผมขับมอไซด์ก็หลบรถใหญ่ตลอดนะ   >:(

ปล.ถ้าในเวปต้องห้ามโพสแบบนี้จะมีหน่วยอารักขารถสองล้อมาทำหน้าที่ปกป้อง เหน็บแนม จิกกัดว่า
พวกขับสี่ล้อมีหลังคามันไม่เข้าใจหัวอกคนจนหรอก คนขับสองล้อมันผิดตลอดแหละ :P

ทั้งนี้รถไม่มีดีชั่วอยู่ที่คนขับเรามีน้ำใจให้กันขนาดไหนต่างหาก
สองล้อเลือกได้ก็คงไม่อยากตากแดดตากฝน ส่วนสี่ล้อก็คงไม่อยากรถติดแหง็กอยากซอกแซกตามซอยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ. มีเรื่องอยากเล่าให้ฟังค่ะ

สมัยสงครามโลกครั้งที่2ขณะที่มีการทิ้งระเบิดกัน หลวงปู่ก็ยังทำกิจวัตรไปตามปกติ
บรรดาลูกศิษย์ก็เข้ามาถามหลวงปู่บุดดาด้วยความเป็นห่วงว่า "หลวงปู่ไม่กลัวโดนลูกระเบิดเหรอครับ"
หลวงปู่ตอบกลับไปว่า "ไม่ได้ทำกรรมต่อกันไว้ ไม่โดนดอก" ถ้าเรามองว่ามันเป็นเรื่องของกรรม
เราก็จะสบายใจ รถซ่อมได้ คุณจขกท.และครอบครัวปลอดภัยและคู่กรณีไม่เป็นอะไรมากนั่นเป็นสิ่งที่ดียิ่งกว่าค่ะ ;D
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ prai

ผมยินดีกับคุณนะ ที่พม่าคนนั้นไม่เป็นอะไรและไม่ตัดสินใจเอาความคงกลัวตำรวจจับส่งกลับประเทศด้วยส่วนนึง
ถ้าเป็นคนไทยล่ะก็ ผมว่าเรื่องยาวแน่ๆ เลยล่ะ ถือว่าคุณโชคดีแล้วล่ะครับ รถบุบนิดหน่อยเองน่า

ออฟไลน์ Lookkaew

หัวอกเดียวกัน
1.ระวังดีแล้ว ขับอยู่ดีๆ โดนมอไซค์ชน
2.สีขาวเหมือนกันเลย

เกิดเทรนด์ใหม่ "คลิปหนีบป้ายทะเบียน"

ต่างกันตรงที่ว่า ผมได้มาพันนึง ค่า accept แต่คิดแล้วไม่คุ้มเลยกับเบืี้ยที่จะไม่ได้ลดในปีหน้า  :'(

พี่ JIRATH ต้องจัดเต็มด้วยชุดแต่งเลยครับ