ผู้เขียน หัวข้อ: เอาตัวอย่างรถประมูลจากญี่ปุ่นมาฝากครับ  (อ่าน 65943 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
เป็นตัวอย่างนะครับ แล้วก็ไม่ต้องถามนะครับว่ารับนำเข้าด้วยหรือไม่ ผมไม่ได้ทำครับ เอามาให้ดูเป็นความรู้เฉยๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: เอาตัวอย่างรถประมูลจากญี่ปุ่นมาฝากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 17:10:02 »
ขอบคุณครับ

ว่าแต่ ว่า ขั้นตอนในการประมูลรถ ในญี่ปุ่น เป็นยังไงบ้างครับ

ถามไว้ เพราะอยากทราบไว้เป็นความรู้หนะครับ

ออฟไลน์ H3T

Re: เอาตัวอย่างรถประมูลจากญี่ปุ่นมาฝากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 18:15:50 »
    ครับ สมาคมการประมูลของญี่ปุ่นใหญ่มากครับ รถแต่ละวันจะแบ่งกันเลยว่าโบรกเกอร์เจ้าไหนจะส่งรถลงประมูลวันไหน จะมีกำหนดการมาให้ครับ ใช้วิธีแบบออนไลน์ครับ บริษัทที่ได้ใบอนุญาติการประมูลจะได้รหัสผ่านเข้าเว็บไซด์ และก็ทำการประมูลกันเลย รถแต่ละคันจะบอกเวลาเริ่มประมูลไว้ครับ แต่ละคันใช้เวลานานสุดที่ผมเคยเห็นเพียง 10 นาทีเท่านั้นครับ
    ขอบอกอีกอย่างนะครับ น่าจะมีคนสงสัยว่าจะรู้ได้อย่างไรว่ารถไม่ได้ย้อมแมวมา ผมจะขอเรียนตามนี้นะครับว่า นิสัยอย่างนี้มีเฉพาะบ้านเรานี่แหละครับ อีกอย่างรถทุกคันจะมีการแจงรายละเอียดทุกอย่าง ร่องรอยตรงไหน บุบ สนิม ทุกอย่างจะบอกหมดครับ และเชื่อได้ 100% ครับ เพระถ้าพบว่าไม่เป็นตามจริง บริษัทที่นำเข้าประมูลโดนปรับ ติดคุก และโดนเพิกถอนใบอนุญาติ ที่สำคัญผลประโยชน์ด้านตัวเงินตรงนี้ค่อนข้างมากครับ มันไม่คุ้มกันครับ
    ส่วนใบอนุญาติก็จะมีหลายระดับ ตั้งแต่ระดับจังหวัด ภาค จนถึงทั่วประเทศครับ ขึ้นอยู่กับความน่าเชื่อถือ จำนวนยอดการประมูล และปัจจัยอีกหลายอย่างครับ และอีกประเด็นนะครับ ที่ญี่ปุ่นเวลาที่จะไม่ใช้รถแล้ว ต้องเสียค่าทิ้งขยะด้วยนะครับ ดังนั้นจึงยกให้บริษัทที่นำไปประมูลดีกว่า ไม่ได้เงินดีกว่าเสียเงินอยู่แล้วครับ
    ผมบอกเท่าที่บอกได้นะครับ มากกว่านี้เกรงว่าจะไปกระทบกับคนที่ทำมาหากินอีกหลายกลุ่มครับ สงสัยอะไรก็ถามได้นะครับ ตอบได้จะตอบครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 20:08:14 »
อยากทราบว่า

1. การประมูลรถ ในญี่ปุ่นนั้น บริษัทส่วนใหญ่ เอาไปขายต่อถูกไหมครับ?
2. แหล่งที่มาของรถนั้น ส่วนใหญ่ มาจากทางใดบ้าง
3. คนไทย ที่ทำธุรกิจตรงนี้ มีมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 20:25:14 »
แล้วอะไหล่ที่มาจากเซียงกงนี่

ได้มาจากรถประมูลพวกนี้ด้วยหรือเปล่าครับ??
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 20:57:32 »
อยากทราบว่า

1. การประมูลรถ ในญี่ปุ่นนั้น บริษัทส่วนใหญ่ เอาไปขายต่อถูกไหมครับ?
2. แหล่งที่มาของรถนั้น ส่วนใหญ่ มาจากทางใดบ้าง
3. คนไทย ที่ทำธุรกิจตรงนี้ มีมากน้อยแค่ไหนครับ
ตอบนะครับ
       เค้าจะเอากำไรกัน 5-8 หมื่นเยนต่อคันครับ แต่ขายใครแล้วแต่ครับ เช่น ส่งออกเอง ( ส่งไปประเทศที่กฎหมายอนุญาติให้นำเข้ารถใช้แล้ว ) ขายต่อเต็นท์ขายรถมือสองที่ญี่ปุ่นเอง ขายต่อพวกพ่อค้านำไปขายต่อในตลาดของตัวเองครับ  
      แหล่งที่มาก็หลากหลายครับ ทั้ง จากบริษัทที่ลูกค้ามาเทิร์นออกรุ่นใหม่ รถยึดจากไฟแนนซ์ รถที่เฉี่ยวชนเล็กน้อย ( ไม่ค่อยซ่อมเพราะค่าแรงแพงมากประกอบกับราคาอะไหล่ถูกมากๆครับ จึงเปลี่ยนอะไหล่ใหม่แทน) รถที่อายุเกิน 3 ปี อัตราการต่อภาษีแพงมหาโหดครับจึงออกรถใหม่คุ้มกว่า อาจจะดูว่ารถไม่น่าจะมากแต่มันเยอะจริงๆครับ วันๆรวมๆไม่ต่ำกว่าพันคันครับ    
      หมายถึงถือใบอนุญาติเองหรือครับ ไม่มีครับ ให้กับคนญี่ปุ่นเท่านั้นครับ แต่ถ้าประเภทฝากเพื่อนฝูงที่ได้รับอนุญาติประมูลมาให้ก็มีอยู่เท่าที่ผมทราบหลายท่านเหมือนกันนะครับ แต่ระดับใบอนุญาติจะไม่ค่อยสูงมากครับ อาจแค่ระดับจังหวัดหรือท้องถิ่นครับ ระดับสูงเค้าไม่สนตลาดบ้านเราหรอกครับ ( เค้ามองว่ากระจอกครับ ) ตลาดหลักคือ รัสเซีย และตะวันออกกลางครับ         
    ***  ประเด็นสำคัญที่บ้านเราไม่มีคนทำตรงนี้คือเรื่องกฎหมายห้ามนำเข้ารถใช้แล้ว ประกอบกับกำแพงภาษีอภิมหาโหดครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 20:58:40 »
ให้กับคนญี่ปุ่นเท่านั้นครับ

สมมติ คนไทยคนนึง มีสัญชาติญี่ปุ่น และเป้นคนญี่ปุ่น ร้อย % นี่ สามารถทำได้ใช่ไหมครับ กรณีนี้ หรือต้องมีภูมิลำเนาอยู่ที่นั่นเท่านั้น
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 21:01:41 »
ให้กับคนญี่ปุ่นเท่านั้นครับ

สมมติ คนไทยคนนึง มีสัญชาติญี่ปุ่น และเป้นคนญี่ปุ่น ร้อย % นี่ สามารถทำได้ใช่ไหมครับ กรณีนี้ หรือต้องมีภูมิลำเนาอยู่ที่นั่นเท่านั้น
ได้ครับ ไม่มีปัญหา ขอไม่ยากด้วยครับ ได้ใบอนุญาติแล้วจะบริหารจัดการยังไงอันนี้อีกเรื่องหนึ่งครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 21:09:32 »
แล้วอะไหล่ที่มาจากเซียงกงนี่

ได้มาจากรถประมูลพวกนี้ด้วยหรือเปล่าครับ??
เป็นส่วนน้อยครับ จะเป็นพวกรถที่เก่าๆหน่อยครับ ราคาไม่เกิน 1 แสนเยน ก็มีเอามาตัด แยกมา แล้วนำมาแยกขายครับ อะไหล่ที่มีราคาหน่อยก็พวกเครื่องยนต์ครับ
    พ่อค้าได้มามีต้นทุนเพียงค่าขนส่งนำเข้ามาเท่านั้นครับ รถได้มาฟรีก็เยอะแยะครับ ไปเอาจาก Junk ( บ้านเราเรียกป่าช้ารถไงครับ )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 21:20:02 »
ป่าช้ารถนี่...ที่บอกว่าฟรีนี่คือ..  ใครก็ไปเอามาได้เลยหรอครับ

หรือว่าป่าช้ารถจะเป็นการจัดเก็บรถที่ไม่ได้ใช้แล้วโดยรัฐบาล  แล้วเปิดให้ประมูลขายกันอีกทอดนึงในราคาที่ถูกแสนถูก จนเรียกว่าเหมือนได้ฟรีหรอครับ

Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 21:29:59 »
ป่าช้ารถนี่...ที่บอกว่าฟรีนี่คือ..  ใครก็ไปเอามาได้เลยหรอครับ

หรือว่าป่าช้ารถจะเป็นการจัดเก็บรถที่ไม่ได้ใช้แล้วโดยรัฐบาล  แล้วเปิดให้ประมูลขายกันอีกทอดนึงในราคาที่ถูกแสนถูก จนเรียกว่าเหมือนได้ฟรีหรอครับ

รถที่นี่เป็นรถที่รอการทำลายครับ ใครจะช่วยอนุเคราะห์เอาไปก็ยินดีมากเลยครับ แต่ก็มีค่าใช้จ่ายบ้างเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 21:35:24 »
มาอ่านเก็บไว้เป็นความรู้ด้วยครับผม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 21:40:36 »
ครับผม   ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 22:43:08 »
คุณเจ้าของกระทู้ครับผมไปเจอdatsunญี่ปุ่นแท้ๆเลย อยากทราบว่า
1.เก่าเก็บใช่ไหมครับ(ถ้าผมเป็นญี่ปุ่นก็จะเก็บ ถือว่าเป็นความภูมิใจของชาติ)
2.แต่ทำไมวิ่งน้อยจัง
3.สมมุติถ้าผมเป็นคนญี่ปุ่นแล้วผมไปซื้อมาใช้เนี่ยเขาจะหาว่าบ้าไหมครับ
(แบบว่า เฮ้ย อะไหล่หมดประเทศไปแล้วนะรุ่นนี้จะเล่นแน่เหรอ)หรือ อื่นๆ
4.จากข้อ3หรือยังหาของได้อยู่ครับ
5.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
6.เวบที่กล่าวถึงครับ
http://www.terra2imports.ca/import-japan113809628618921.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2009, 19:35:11 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 23:27:20 »
ขอบคุณมากๆ เลยครับท่าน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 23:43:13 »
มาเก็บข้อมูลครับ ขอบคุณมากๆ เลยครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ John13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 01:29:38 »
เคยแต่ประมูล ใน Yahoo Auction ราคาถูกมากๆ

แต่ไม่เคยประมูลรถซะที ได้แต่มองๆ ไม่มีออเดอร์เข้า แล้วก็ไม่รู้ว่าจะส่งไปไทยยังไง.....

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 08:38:24 »
คุณเจ้าของกระทู้ครับผมไปเจอdatsunญี่ปุ่นแท้ๆเลย อยากทราบว่า
1.เก่าเก็บใช่ไหมครับ(ถ้าผมเป็นญี่ปุ่นก็จะเก็บ ถือว่าเป็นความภูมิใจของชาติ)
2.แต่ทำไมวิ่งน้อยจัง
3.สมมุติถ้าผมเป็นคนแล้วผมไปซื้อมาใช้เนี่ยเขาจะหาว่าบ้าไหมครับ
(แบบว่า เฮ้ย อะไหล่หมดประเทศไปแล้วนะรุ่นนี้จะเล่นแน่เหรอ)หรือ อื่นๆ
4.จากข้อ3หรือยังหาของได้อยู่ครับ
5.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
6.เวบที่กล่าวถึงครับ
http://www.terra2imports.ca/import-japan113809628618921.htm
    บริษัท Terra2imports น่าจะเป็นสื่อกลางในการลงประกาศขายให้ครับ เค้าก็บวกคอมมิสชั่นไป ผมดูที่ Location บอกแค่ว่าอยู่ที่ญี่ปุ่น ไม่บอกรายละเอียดเลย ไม่เป็นไร ลอง mail ไปถามดูซิครับ จากนั้นถ้าจะไปเอาด้วยตัวเองก็ดีครับ ส่วนเรื่องไมล์นี่เป็นไปได้นะครับ เพียงแต่ว่าไม่มีหลักฐานมายืนยันเลยว่าไมล์จริงหรือไม่ ( ถ้าเป็นของสมาคมการประมูลอันนี้ชัวร์ครับ)
     คือประมาณว่าจะนำเข้ามาหรือครับ ลอง search หา คนรับสั่งรถอินวอยน์ ดูนะครับ แล้วบอกให้เค้านำเข้ามาให้หน่อย ลองคุยกันดูนะครับ แต่เอกสารการนำเข้าต้องครบนะครับ ใบอินวอยน์ ( เลขเครื่องยนต์ เลขแชสซี ) ใบ ป 32 (นำไปทำเรื่องขอจดทะเบียน)
      ขอโทษด้วยนะครับ ผมบอกได้แค่เท่านี้นะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 08:43:55 »
เคยแต่ประมูล ใน Yahoo Auction ราคาถูกมากๆ

แต่ไม่เคยประมูลรถซะที ได้แต่มองๆ ไม่มีออเดอร์เข้า แล้วก็ไม่รู้ว่าจะส่งไปไทยยังไง.....
    พวก yahoo , ebay เป็นตลาดการประมูลที่ใหญ่ทีเดียวเลยครับ มีของถูกอยู่มาก เพียงแต่เราจะไม่ทราบอะไรเลย ที่บอกไว้จริงเท็จแค่ไหน ไม่มีใครมารับรอง เรียกง่ายๆว่าวัดดวงครับ
    ถ้าเป็นรถทั้งคัน ถ้ารถดีจริงเค้าไม่กลัวที่จะส่งลงลานประมูลของสมาคมหรอกครับ แถมไม่ต้องนั่งรอว่าเมื่อไหร่จะมีคนประมูลไปด้วย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 15:29:52 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ผมเสริมนิดนึงเรื่องค่าขนส่งทางเรือ....ราคาที่ผมได้ถือว่าค่อนข้างแพงเพราะสั่งน้อยคือโลละ 180 กว่าบาท เหมาตู้รวมกับคนอื่น
ส่วนเจ้าใหญ่ๆดิวประจำ ราคาค่าตู้ไม่เกิน 100 บาทต่อกิโล ท่านๆ ก็คิดกันเองว่า ของที่มาในตู้และบางส่วนก็ซื้อมาราคาถูกแสนถูกจากญี่ปุ่น
แล้วก็เอามาโก่งราคากันในประเทศเรา มันได้กำไรมากน้อยขนาดไหนนะครับ 5 5 5

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011