ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางแค่เส้นเดียว จะมีผลเสียอะไรไหมครับ  (อ่าน 38101 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
สวัสดีครับ

จากกระทู้ที่ยากฉีก ผมว่าจะเคลมประกันเปลี่ยนยาง

แต่ว่า ยางอีก 3 เส้นที่เหลือ มันวิ่งมาแล้ว 1ปี 14000 กิโล

หากเราเปลี่ยนแค่เส้นเดียว  มันจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยางแค่เส้นเดียว จะมีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:05:59 »
จริงๆเปลี่ยนเส้นเดียวก็ได้ เอาไปถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ ก็ทำให้สมดุลย์ได้เหมือนกัน

แต่ธรรมดาทั่วๆไปเขาไม่ค่อยจะเปลี่ยนกันแค่เส้นเดียว เพราะดอกยางจะสึกไม่เท่ากัน ซึ่งอาจจะมีผลต่อการขับขี่บ้าง
ควรจะเปลี่ยนแพ็คคู่เป็นอย่างน้อย แล้วจับยางชุดใหม่ใส่ในคู่หน้า เอายางล้อหลังชุดเก่าใส่ในล้อหลัง
(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนยางแค่เส้นเดียว จะมีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:25:00 »
เปลี่ยนชั่วคราวไปก่อนแล้วพอถึงเวลาเปลี่ยนเส้นอื่นก็เปลี่ยนยกชุดได้นี่ครับ ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:39:19 »
ก็อย่างที่ผมตอบไว้ในกระทู้ที่แล้ว ถ้าวิ่งมาแล้ว 14,000 โล
"ควร"เปลี่ยนเป็นคู่ครับ เพราะยางได้สึกหรอไปไม่น้อยแล้ว

แล้วก็เอาคู่ใหม่ไว้ล้อหน้า คู่เก่าส่งลงล้อหลังเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:46:43 »
เอาไว้เป็นยางหลังครับ เปลี่ยนได้ แต่ก็ต้องตั้งศูนย์ด้วยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:09:15 »
เปลี่ยนแล้วเอาไปไว้ยางหลังดีกว่าเน๊าะ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:20:47 »
อันนี้ไม่ทราบนะครับว่าจริงเท็จอย่างไร อ่านแล้วลองไตร่ตรองดูนะครับ

เพื่อนผมเป็นเซลส์ขายยางรถยนต์เคยเล่าให้ฟัง ว่าครั้งนึงมีวิทยากรของยางรถยนต์ชื่อดังจากอิตาลีมาบรรยายที่ออฟฟิศ
เค้าบอกว่าการที่เรามักจะเปลี่ยนยางรถยนต์กันทีละคู่ๆ แล้วเอาคู่ใหม่ไว้ด้านหน้า เพื่อการควบคุมรถที่ดีนั้น
แต่ในความเป็นจริง ควรจะเอายางคู่ใหม่ไว้ล้อหลัง แล้วเอายางเก่ามาไว้ด้านหน้า
ด้วยเหตุผลที่ว่าล้อคู่หน้านั้น ในการขับขี่ปกติเราสามารถใช้พวงมาลัยช่วยปรับแต่งควบคุมการขับขี่ได้ตลอดอยู่แล้ว
แต่ล้อคู่หลังจะเป็นล้อที่เราไม่สามารถคอนโทรลอะไรได้ ดังนั้นการใช้ยางเก่าที่สมรรถนะการเกาะถนนลดลง อาจจะมีผลเกี่ยวกับความมั่นคงในการขับขี่ด้านหลังรถได้   

อันนี้ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนอ่ะครับ เป็นอะไรที่ค่อนข้างจะคาใจผมมานานแล้วเหมือนกัน    ???

.-_-.

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:41:56 »
 ถ้าเปลี่ยนด้านหน้า ให้นำยางคู่หลังไปไว้คู่หน้าแทนครับแล้วเอายางเส้นใหม่กับอีกข้างที่เป็นเส้นเก่าไปไว้คู่หลัง ส่วนด้านหลังให้เปลี่ยนข้างที่เสียได้เลยครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็นคู่ให้นำคู่เก่าไว้ด้านหน้าคู่ใหม่ไว้ด้านหลังครับ

ออฟไลน์ natural_7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 13:02:10 »
ถ่วงล้อดีๆ ใช้งานได้ครับ ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 13:07:03 »
อันนี้ไม่ทราบนะครับว่าจริงเท็จอย่างไร อ่านแล้วลองไตร่ตรองดูนะครับ

เพื่อนผมเป็นเซลส์ขายยางรถยนต์เคยเล่าให้ฟัง ว่าครั้งนึงมีวิทยากรของยางรถยนต์ชื่อดังจากอิตาลีมาบรรยายที่ออฟฟิศ
เค้าบอกว่าการที่เรามักจะเปลี่ยนยางรถยนต์กันทีละคู่ๆ แล้วเอาคู่ใหม่ไว้ด้านหน้า เพื่อการควบคุมรถที่ดีนั้น
แต่ในความเป็นจริง ควรจะเอายางคู่ใหม่ไว้ล้อหลัง แล้วเอายางเก่ามาไว้ด้านหน้า
ด้วยเหตุผลที่ว่าล้อคู่หน้านั้น ในการขับขี่ปกติเราสามารถใช้พวงมาลัยช่วยปรับแต่งควบคุมการขับขี่ได้ตลอดอยู่แล้ว
แต่ล้อคู่หลังจะเป็นล้อที่เราไม่สามารถคอนโทรลอะไรได้ ดังนั้นการใช้ยางเก่าที่สมรรถนะการเกาะถนนลดลง อาจจะมีผลเกี่ยวกับความมั่นคงในการขับขี่ด้านหลังรถได้   

อันนี้ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนอ่ะครับ เป็นอะไรที่ค่อนข้างจะคาใจผมมานานแล้วเหมือนกัน    ???

.-_-.

จริงครับ ยางเก่าใว้ล้อหน้าถ้ามันลื่นยังพอหักพวงมาลัยแก้ได้  แต่ถ้ามันอยู่ข้างหลังแล้วลื่น ตัวใครตัวมันครับ

ล้อหน้าเวลาเลี้ยวแล้วลื่นมันจะส่งอาการผ่านมาที่พวงมาลัย ตอนเริ่มเข้าโค้ง ยังพอมีเวลาแก้  แต่ล้อหลังเข้าไปกลางโค้งแล้วลื่น ถ้าไม่ใช้นักขับ WRC ก็หาเสาไฟต้นเล็กๆ ช่วยเบรคแล้วกัน  ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 16:18:53 »

.-_-.

มันขึ้นอยู่กับว่ารถขับเคลื่อนล้อหน้าหรือล้อหลังด้วยหรือป่าวครับ? มันเป็นปัญหาคาใจผมอยู่เหมือนกัน ' 'a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 18:21:43 »
คู่ใหม่ไว้ข้างหน้าดีกว่า อย่างน้อยรถวิ่งตรงแน่ๆ(ถ้าศูนย์ตรง) และไม่กินพวงมาลัย
และยิ่งถ้าเป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้า จะเป็นประโยชน์ต่อการบังคับควบคุมรถมากกว่า
เนื่องจากสภาพของยางหน้าเกาะดีกว่าหลัง ทำให้แก้อาการอันเดอร์สเตียร์ง่ายกว่าครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 22:49:45 »
ตอนนี้มันมีตังเปลี่ยนแค่เส้นเดียวหน่ะสิครับ  เป็นคู่นี่ไส้แห้งแน่ๆ

ออฟไลน์ maddogMD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 00:34:13 »
จากที่ผมได้เรียนจบวิศวกรรมยานยนต์มานะครับ...ตามหลักแล้วหากเป็นรถขับเคลื่อนสองล้อควรเปลี่ยนเป็นคู่ครับ

แต่หากขับเคลื่อนสี่ล้อก็ควรเปลี่ยนทั้งสี่ล้อเลยครับ...สาเหตุเพราะว่า ความสึกหรอของดอกยางควรจะเท่ากันครับ

สำหรับล้อที่ขับเคลื่อนรถ...เพราะในระบบขับเคลื่อนจะมีเฟืองแบ่งกำลังไปยังล้อที่ขับเคลื่อนซ้าย-ขวาในรถขับเคลื่อนสองล้อ

หากขับสี่ล้อก็จะมีเฟืองแบ่งกำลังชุดกลางที่แบ่งกำลังไปยังล้อคู่หน้า-หลังมาอีก...การที่ดอกยางสึกหรอไม่เท่ากันในล้อขับเคลื่อน

จะส่งผลให้ความเร็วรอบของล้อซ้าย-ขวาไม่เท่ากันครับ...ในระยะยาวจะส่งผลให้เฟืองแบ่งกำลังเสียหายได้เร็วกว่าปกติครับ