โพลล์

คุณเชื่อกับผลนี้หรือไม่

เชื่อ
74 (90.2%)
ไม่เชื่อ
8 (9.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 77

ผู้เขียน หัวข้อ: ช๊อค ! All New Honda Civic คุณภาพแย่ลงเป็นรองบ๊วยในตาราง Consumer Report  (อ่าน 30096 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ่านแล้วหนาวจริงๆ

แน่นอนครับ H เสียอย่าง ต่อให้ออกแบบด้วยส้น... ก็ขายได้ แต่เท่าที่ดูจาก feedback โดยรวม จะให้เปรี้ยงปร้างเหรอ?? ฝันแหงๆ เสี่ยงก่นด่า ไม่แพ้ Brio ตอนเปิดตัวเลย แล้วผมก็เชื่อว่าในกรณีของ Brio เมื่อรถส่งมอบได้ มันก็เริ่มส่อเค้าความพ่ายแพ้ต่อ March เสียแล้ว เพราะคนที่จะพูดถึงมัน ผมว่าน้อยกว่าคนที่พูดถึง March ตอนเปิดตัวมาก

แน่นอน รถยังไม่ออกขาย คงยังวิจารณ์ไม่ได้มาก แต่ถ้า overall มันถอยหลังลงคลอง ก็คงจะได้เห็นรายการ AE111 อีกครั้งแน่ครับ

ก่อนที่รถจะมาไทย ทำอะไรได้ก็รีบทำนะครับ Honda ยังพอมีเวลาอีกเล็กน้อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

ยุคหน้าคงสนุกแน่ๆครับ คนรุ่นใหม่มีมากขึ้น อินเตอร์เนตก็ทำให้คนจะซื้อรถหาข้อมูลมากขึ้น ไอ่เรื่องที่ว่า แปะตรา H ตรา T แล้วขายได้หมด มันก็น้อยลงเรื่อยๆล่ะครับ ตอนนี้เท่าที่เห็นในไทย ฮอนด้าแทบไม่เหลืออะไรเด่นๆเลย - -

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
รอดูคันจริงครับ ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจเพราะตกรุ่น 555+ เข้าใจว่ารถบางคันมันไม่ขึ้นกล้อง
ผมจำได้ EK เปลี่ยนเป็น ES ด่ากันระงมเหมือนกันแต่ก็ขายได้ พอเปลี่ยนเป็นตาเหยี่ยว โอ้วววยอดจองยิ่งทะลุเลย
พอ ES เปลี่ยนเป็น FD ตอนแรกรูปออกมา ผมบอกเลยว่า ขี้เหร่มาก ไม่สวยเลย
แต่พอดูคันจริง ใส่ชุดแต่ง Modulo ก็ดูดีเหมือนกันแหะ ภายในก็อวกาศดี

รุ่นนี้ก็น่ะ ผมว่าน่าจะไปแนวๆเดียวกันอีก เพียงแต่มันต้องใช้เวลาสวยซักพักนึง ของมันยังไม่ติดตา
เหมือนวีโก้ แรกๆผมว่าเหมือนปลาดุก หลังๆ มองไปมองมามันก็หล่อเหมือนกัน 55  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ min

• Full Member
Honda คงได้บทเรียนเยอะทีเดียวสำหรับ CIVIC  2012
คิดใหม่  ทำใหม่  ได้แล้วนะครับ  ยังไม่สายเกินไป  สำหรับรุ่นต่อๆไป จากนี้ 

ออฟไลน์ XL_SiZe

ช๊อค ! All New Honda Civic คุณภาพแย่ลงเป็นรองบ๊วยในตาราง Consumer Report
เปลี่ยนเป็น...
ตามคาด! All New Honda Civic คุณภาพแย่ลงเป็นรองบ๊วยในตาราง Consumer Report

พูดแค่เรื่องรูปร่างหน้าตาเท่านั้น
ไม่มีความทันสมัยขึ้นกว่าตัวเดิมทั้งสิ้น

คุณจะขายไปอีกประมาณ 8 ปี ข้างหน้า ออกแบบมาแบบนี้ ???

บางคนที่ไม่ได้รู้เรื่องรถมาก เค้ายังบอกเลยว่ามันตัวเก่ามั้ง . . .
น่าเศร้ามาก....

ออฟไลน์ saraph

• Newbie
  • *
ไม่แปลกใจเลยว่า ทำไม คนผิดหวังกับ Civic ใหม่กันมาก

จริงๆแล้วผมสังเกตุอะไรบางอย่างกับ Civic ใหม่ ผมดูมาดูไปแล้ว มีความเหมือนแบบจงใจ กับ FD มากๆในหลายๆจุดเช่น เสา A ที่มีความลาดชันใกล้ของเดิม ภายในที่ช่องแอร์ อยู่ในตำแหน่งเรียกได้ว่าแทบไม่เปลี่ยนแปลง รวมถึงทรงของ Console อีกด้วย

เป็นไปได้ไหมว่าจริงๆแล้ว New Civic ได้ใช้ส่วนประกอบของ FD มาใช้ต่อโดยไม่ได้พัฒนาใหม่  และนี่ทำให้ผมไม่แปลกใจว่าทำไมคนถึงไม่ปลื่มเท่าไหร่

ไม่เฉพาะ H นะครับ ที่ผมสังเกตุ T หรือ M ก็มีเหมือนกัน ทั้งหมด อาจเป็นเพราะวิกฤติเศรษฐกิจทั่วโลก ทำให้ทุนในการ R&D หายไปมากก็เป็นได้

สำหรับในไทย H Thai อย่าหลงตัวเองมาก จากที่ได้เคยประสพความสำเร็จมากมาก Brio และ Freed ได้แสดงให้เห็นแล้วว่าผู้ซื้อ มีทางเลือก หากตั้งราคามาในลักษณะเดียวกับ สองรุ่นล่าสุดที่เปิดตัวไป ผู้ซื้อเขาจะมีคำตอบสุดท้ายให้คุณแน่ๆ

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
เสียงบ่นด่ามาเยอะจริงๆช่วงหลัง สงสัยจะตายใจว่าเป็นเจ้าตลาดออกมาไงหมกเม็ดยังไงก็ขายได้

ระวังจะเป็นแบบโทรศัพท์ยี่ห่อ N...... ที่เคยเป็นเจ้าตลาด ออกมาไงก็ขายได้ ตอนนี้เป็นไงละรู้ตัวเมื่อสาย เฮ่อๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Oslan

ก้าวไปข้างหน้า ด้วย Concept ว่า "Back to Basic"

อยากบอกว่า ผมสับสน!

ออฟไลน์ 2k

ในแง่ของคนทั่วๆไปไม่รู้เรื่องรถก็ลำบากมาแล้วครับเพราะมันคล้ายซิตี้มากเกินไปคนทั่วไปไม่อยากได้รถที่จ่ายแพงกว่าแต่ไปเหมือนกับรุรุ่นที่ถูกกว่า คนที่ซื้อซีวิครุ่นที่ไม่มีอะไรเลยมากกว่าจะเลือกซิตี้รุ่นที่มีอุปกรณ์พร้อมเพราะเหตุผลว่าอยากดูดีมาเยอะมากครับในประเทศไทย ถ้าอยากได้รถวัยรุ่นไปมายด้า3กันถ้าอยากได้คุ้มค่าภมิฐานก็ไปโตโยต้าอัลติสอยากลองของแปลกไปมิตซูบิชิกับฟอร์ด ส่วนถ้ามองในแง่ของประสิทธิภาพนานวันไปซีวิคก็เริ่มจะน่าสนใจน้อยลงเรื่อยๆ ความแรงของซีวิคก็โดนแลนเซอร์ EXมาเทียบเทียบด้วยอัตราเร่งที่ใกล้เคียงกันมากแต่ของEXเค้าเหนือกว่าที่ช่วงล่างที่เกาะถนนท้าชนมาสด้า3ได้เลย เรื่องของช่วงล่างก็เจอ3กษัตริย์อย่างมาสด้า3 ฟอร์ดโฟกัส แลนเซอร์EXครองไปแล้วเรียบร้อย ความแรงต้นนั้นก็โดนโฟกัสดีเซลคว้าอันดับ1ไปนานแล้วยิ่งอัลติส dual vvti + cvt วางขายความแร้งของซีวิคยิ่งดูจืดจางมากขึ้นเรื่อยๆเพราะคู่แข่งเค้าอัดเทคโนโลยีกันมากกว่า5ปีที่แล้วมากมาย 

ในอนาคตที่โฟกัสใหม่มาสด้า3ใหม่ที่จะลง ecoboost เบนซินและดีเซลกับ sky activeพร้อมเกียร์ใหม่ วีเทคในซีวิคจะยิ่งกลายเป็นของธรรมดามากกว่านี้อีกเพราะยี่ห้ออื่นค่ายอื่นเค้าพัฒนาเรื่องความแรงมาอุดจุดอ่อนเครื่องยนต์แล้วและสองคู่นี้จะกลายเป็นรถที่น่าจับตามองมาทีเดียวเพราะมันจะพร้อมทั้งความแรง การประหยัดน้ำมัน  และการเกาะถนนที่อยุ่ในเกณท์ดีแถมยังพ่วงด้วยการประกอบในประเทศลดความยากลำบากในการหาอะไหล่อีก เหลือเพียงเรื่องเดียวคือความเร็วปลายที่ถ้าซีวิคใหม่ไม่สามารถถีบตัวหนีคู่แข่งที่กำลังจะมาในอนาคตได้ ผมขอพูดตามตรงเลยว่าซีวิคจะไร้แล้วซึ่งเขี้ยวเล็บไปต่อกรกับคู่แข่งเค้า 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Envil

คือว่า ถ้าคิดว่าจะหารถซักคันในปี2012-2013เป็นต้นไป แล้วจะต้องโฉมนี้ไปอีกนาน.. .

ความรู้สึกเราซึ่งก็ไม่ได้รู้เรื่องรถอะไร รู้สึกว่ามันดูล้าๆไปหน่อย ไม่ค่อยสมกับยุคสมัยเลย ในขณะที่ยี่ห้ออื่นๆออกแนวล้ำมากขึ้นเรื่อยๆ
แล้วหน้าตามันก็ดูเหมือนCity ตัวปัจจุบันมากๆ

แต่พอไปดูภาพในGoogleเพิ่ม ถ้าเป็นสีขาว หรือสีอื่นๆ มันก็พอโอเคอยู่หนะนะ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ยอดขาย Civic ตกต่ำมากที่สุดในรอบ 10 กว่าีปีนี้ครับ นับตั้งแต่ออก All New Civic

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2887:-2011--honda-civic--accord-&catid=47:worlds-news&Itemid=55

ออฟไลน์ Cross MPV

ผมว่ามาไทยก็คงไม่ต่างกันเท่าไร ดีแค่ว่าอานิสงค์เก่ายังอยู่
แต่หาก L12F โผล่มาเมื่อไร ตอนนี้ผมว่าทุกอย่างจะชัดเจนมาก
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่ามาไทยก็คงไม่ต่างกันเท่าไร ดีแค่ว่าอานิสงค์เก่ายังอยู่
แต่หาก L12F โผล่มาเมื่อไร ตอนนี้ผมว่าทุกอย่างจะชัดเจนมาก
แต่ผมไม่คิดว่า L12F จะขายได้ดีนักอันเนืื่องมาจากรถมันออกแบบล้ำมากจนเกินไป เชื่อได้ว่าคนไม่กล้าซื้อมากนัก ยกเว้นวัยรุ่นที่แบบชอบแนวๆไรประมาณนี้ นอกจากจะมีการปรับแบบลดลงมาให้อยู่ในโทนที่ยอมรับได้

ผมคิดต่างแฮะ

ผมมองว่าถ้า L12F มาแนวล้ำนะ มันจะขึ้่นมาแทน Civic FD ที่คนเคยชมกันมากมาย

เพราะเจ้าตัวใหม่ของ Civic มันแย่ไปซะแล้ว แทนตัวเก่าไม่ได้หรอก  :P

เรื่อง Design ก็อย่างที่คนเขาวิจารย์กัน นี่มาโดนเรื่องการขับขี่ บลาๆๆ อีก จนไม่เหลือจุดเด่นแล้ว

หรือจะบอกว่าประหยัดน้ำมันดีขึ้นกว่าเดิม? แน่นอนว่าคู่แข่งเก่าอย่าง Altis ทำได้ดีกว่า
แถมจุดเด่นเก่ายังหายไปเกือบหมด กลายเป็นด้อยกว่าคู่แข่งซะเกือบทุกเรื่อง แล้วจะไหวมั้ยเนี่ย  :-\

ออฟไลน์ koruru

ผมมองว่าถ้า L12F มาแนวล้ำนะ มันจะขึ้่นมาแทน Civic FD ที่คนเคยชมกันมากมาย

เพราะเจ้าตัวใหม่ของ Civic มันแย่ไปซะแล้ว แทนตัวเก่าไม่ได้หรอก  :P

เรื่อง Design ก็อย่างที่คนเขาวิจารย์กัน นี่มาโดนเรื่องการขับขี่ บลาๆๆ อีก จนไม่เหลือจุดเด่นแล้ว

หรือจะบอกว่าประหยัดน้ำมันดีขึ้นกว่าเดิม? แน่นอนว่าคู่แข่งเก่าอย่าง Altis ทำได้ดีกว่า
แถมจุดเด่นเก่ายังหายไปเกือบหมด กลายเป็นด้อยกว่าคู่แข่งซะเกือบทุกเรื่อง แล้วจะไหวมั้ยเนี่ย  :-\

เห็นด้วยครับ

ส่วนเรื่องว่าประหยัดน้ำมันขึ้น ก็แน่นอนสิ เครื่องเดิม เกียร์เดิม รถน้ำหนักน้อยกว่าเดิม ตัวรถเล็กกว่าเดิม
มันก็ต้องประหยัดน้ำมันขึ้น เป็นเรื่องปกติ เด็ก ป.6 ก็รู้ครับ เรื่องนี้

ถ้าใส่เครื่องใหญ่กว่านี้ และประหยัดขึ้นกว่าเดิม อันนี้สิจะเรียกกว่า เทคโนโลยี ใหม่ ที่ดีกว่า

ออฟไลน์ balliblue

เห็นด้วยในเรื่อง civic เลย รถเล็กกว่าเดิมก็ต้องประหยัดกว่าเดิมชัวร์ แต่จะประหยัดแบบรู้สึกได้ไหม ขอบอกว่าไม่แน่นอน ส่วน L12F นี่อยากเห็นตัวที่จะำทำขายจริงว่าจะปรับเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ banch

เห็นมาตั้งแต่แอบถ่าย หลุด ต้นแบบ จนทุกวันนี้ ผมยังไม่เห็นว่ามันสวยกว่า FD ตรงไหน

สงสัยงานนี้ L12F จะได้กลับมายิ่งใหญ่เหมือนยุค Sunny ซะล่ะม้าง

คู่แข่งของ CIVI 2012 แต่ละตัวไม่ธรรมดาทั้งนั้น

ทั้งคู่แข่งปัจุบัน Altis, EX, 3, Cruze

และในอนาคต L12F, Focus, TIIDA

เหอะๆ

อาจจะได้เห็นซิวิคแถมประกันชั้นหนึ่ง ของแถม ส่วนลดเพียบ

อาจจะได้เห็นซิวิคแถมประกันชั้นหนึ่ง ของแถม ส่วนลดเพียบ

ถ้าอนาคตเป็นแบบนี้จริง ผมไม่สงสารนะ จะแอบสะใจเล็กๆด้วย ก่อนหน้าเล่นตัวดีนัก  ;D

ปล.แต่อนาคต Tiida ไม่ทำตลาดในไทยแล้วนะครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
ทีด้ามีโอกาสค่ะ แต่ 2013

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control

ถ้าอนาคตเป็นแบบนี้จริง ผมไม่สงสารนะ จะแอบสะใจเล็กๆด้วย ก่อนหน้าเล่นตัวดีนัก  ;D
แต่ผมมองว่ามากกว่านั้นนะ
ก็แค่ลดราคาลงสัก 5-6 หมื่นบาทเป็นอย่างมากนะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Cross MPV

L12F เหรอครับ ไว้รอให้รถออกมาก่อนดีกว่าครับ
ไว้ตอนนั้นเราจะมาพูดคุยกันอีกที เช่น All New Civic 2012 ที่กำลังจะเข้าไทยนี่แหละครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้มองว่ามันล้ำแบบยานยนต์อนาคตครับ
ผมมองว่ามันคือ Teana ย่อส่วนบรรจุเทคโนโลยีตากหาก
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Devil13

L12F ผมว่าคนส่วนหใญ่อยากให้ออกมาเป็นเหมือนตัวคอนเซ๊ฟนะ
มันไม่อวกาศไปเหรอกครับ  มันดูล้ำค่า และคุ้มกับเงินที่จ่ายไปมากกว่า
ถ้าจะให้เจ้าอื่นเค้าพัฒนาที่กระเตื้องกว่านี้ ต้องมีฮีโร่มานำร่องก่อนครับ

อย่างที่เราๆเห็น  ไม่มีใครอยากจะคิดอะไรใหม่ๆทำอะไรใหม่ๆ
แต่ถ้ามีใครทำอะไรใหม่ๆ แล้วประสบความสำเร็จ ก็จะแห่กันทำตามครับ