ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจแล้วว่า ทำไมคนไทยถึงนิยม ซื้อรถ สี grayscale มากกว่าสีพิเศษ  (อ่าน 20119 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมมาเข้าใจแล้วว่า ทำไมถึงนิยมกันนัก

พวก สีเงิน ขาว ดำ เทา ทอง

ก็เพราะสีพวกนี้ ขายต่อง่าย ใครๆก็อยากซื้อ สีกลางๆใครๆก็ถูกโฉลก(จากตำราสีรถ)
แต่สีแปลกๆ คนจะถูกโฉลกน้อย :D

ผมรู้สึกเลย ตอนขายคัน 3 ห่วง ลง net ไป มีคนติดต่อมาเยอะครับ
แต่ที่มาดูรถจริงๆ น้อยมาก ส่วนใหญ่พอรู้ว่ารถผมสีเขียวขี้เป็ด ก็บายแล้ว

เข็ดเลย สีพิเศษ ;) ชีวิตนี้ขอ grayscale เท่านั้น ไม่เอาอีกแล้ว สีเขียวขี้เป็ด สีแดงเลือดหมู อะไรพวกนี้
คันใหม่ถึงเลือกสีเงินเท่านั้น สบายใจกว่าเยอะ :D

เพื่อนๆ คิดกันอย่างไรครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 14:47:46 โดย SilverG »

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่

ถ้าไม่ชอบก็ไม่เอาครับ

สีกับดีไซน์ของรถมันต้องไปด้วยกัน

อย่าง Fer สีขาว ผมคงไม่ชอบ  Cruze สำหรับผมต้องสีแดงหรือไม่ก็น้ำเงิน

ออฟไลน์ LimitedEdition

ความคุ้มค่าของผม คือการได้จ่ายเงินหลายแสน แล้วได้ครอบครองสิ่งที่ตัวเองชอบที่สุด เป็นเวลาหลายปี
ดังนั้น ผมจะไม่เลือกซื้อรถที่ราคาขายต่อ หรือเอาใจคนที่จะมาซื้อรถผมต่อไปในอีกหลายปีข้างหน้าหรอกครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

มีคนไทยบางคนติดสติ๊กเกอร์ว่า " รถคันนี้สีเหลือง "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 16:44:37 โดย nuTTy »

GreenG

ความคุ้มค่าของผม คือการได้จ่ายเงินหลายแสน แล้วได้ครอบครองสิ่งที่ตัวเองชอบที่สุด เป็นเวลาหลายปี
ดังนั้น ผมจะไม่เลือกซื้อรถที่ราคาขายต่อ หรือเอาใจคนที่จะมาซื้อรถผมต่อไปในอีกหลายปีข้างหน้าหรอกครับ

จริงๆ ผมก็เคยคิดแบบคุณเนยครับ อยากได้สีม่วง กับ เขียว

แต่เข็ด ;) เลยไปเอาสีพิ้นๆแทน

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Wrap a car ทีหลังดูสิครับผมตอนจะขายค่อยดึงออก จะใช้สีอะไรตามใจเราได้เลยครับ แต่มันก็แอบแพงเหมือนกันแหละครับ555

GreenG

Wrap a car ทีหลังดูสิครับผมตอนจะขายค่อยดึงออก จะใช้สีอะไรตามใจเราได้เลยครับ แต่มันก็แอบแพงเหมือนกันแหละครับ555

ใช่ เห็นด้วยครับ Wrap นี่เปลี่ยนไปเรื่อยๆได้ ไม่เสียรถด้วย ;)

ปล. ผมไม่มีตังก็คงไม่ทำ แต่รถแพงๆหน่อย ผมว่า ดีเลยแหละ เข่น Benz นะครับ

ออฟไลน์ 2k

ต๊ายยยท่านเนยพูดถูกใจ  :-*

โฟกัสดีเซลของผมเห็นหลายๆคนมักจะพูดบ่อยๆว่ายี่ห้อฟอร์ดเหรอไม่ดีหรอกราคาขายต่อตก โฟกัสเหรอรออะไหล่ข้ามปี เก่งดีเซลเหรอเสียงดังไม่หรูหรอก แต่พอเวลาผ่านไปยังไม่ทันข้ามปีมีแต่คนอยากได้อยากลองขับทั้งนั้นหนำซ้ำดันถามกันให้บ่อยเชียวว่ายังไม่มีขายมีสองอีกเหรออยากได้คุ้มมาก..........(ไหงก่อนหน้านี้มีแต่รังเกียจกันวะ?)  :(

เรื่องสีถูกฉลกคงไม่ใช่หรอกครับ คนไทยยังไงก็กลัวราคาขายต่อเข้าไส้ ที่ไม่ซ์อสีแดง สีเขียว สีฟ้าเพราะกลัวราคาขายต่อตกมากกว่า (ขายมือสามมือสี่มันจะได้กำไรกี่ร้อยบาทกันเชียวนะ) ผมเชื่อว่าคนไทยยังไงก็ไม่ซื้อรถเพราะสีถูกโฉลก แต่จะเลือกสีขาว สีเงิน สีทอง สีดำแล้วแปะท้ายรถเอาทีหลังว่ารถดันนี้สีฟ้า รถดันนี้สีแดง รถคันนี้สีเขียวเอา  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

เรื่องสีถูกฉลกคงไม่ใช่หรอกครับ คนไทยยังไงก็กลัวราคาขายต่อเข้าไส้ ที่ไม่ซ์อสีแดง สีเขียว สีฟ้าเพราะกลัวราคาขายต่อตกมากกว่า (ขายมือสามมือสี่มันจะได้กำไรกี่ร้อยบาทกันเชียวนะ) ผมเชื่อว่าคนไทยยังไงก็ไม่ซื้อรถเพราะสีถูกโฉลก แต่จะเลือกสีขาว สีเงิน สีทอง สีดำแล้วแปะท้ายรถเอาทีหลังว่ารถดันนี้สีฟ้า รถดันนี้สีแดง รถคันนี้สีเขียวเอา  :P

ใช่ ผมกลัวเข้าไส้ครับ เพราะโดนมาจริง :D

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่เคยคิดถึงขายต่อ รถเรา เราซื้ออยู่ที่ความพึงพอใจสูงสุด ไม่อยากจะแคร์คนที่มาซื้อต่อ อยากได้อะไรก็เอาไม่คิดมาก ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member

ตรงประเด็น โดนใจผมมาก

ตามใจทางของตนเอง  ไม่ใช่ต้องรอตามเเนวคนอื่น

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า เรากลัวที่จะโดดเด่นมากกว่าครับ

น้อยคน ที่จะออกรถสีแป๊ดๆออกมา
เพราะกลัวเด่นเกินไป กลัวฉูดฉาด กลัวไม่เหมือนคนอื่น
สารพัด

พอจิ้มได้ ก็ตีกรอบเอาได้ง่ายๆครับ
โทนสีขาว ดำำ เงิน เทา มันเป็นโทนสบายตา ให้ความรู้สึกเป็นรถ
ไม่ร้อนแรง ออกแนว ใช้งานบ้านๆ

แต่สำหรับคนเล่นแว๊กซ์ จะชอบแนวเมทัลลิคมากกว่า

ออฟไลน์ 2k

ผมเชื่อที่ว่าด้วยทฤษฎีที่คนไทยกลัวที่จะแตกต่างครับ สังคมไทยเป็นสังคมที่อยู่กันแบบเน้นความสัมพันธ์ระหว่างบุคคลมากกว่าที่จะตัวใครตัวมันมั่นใจในตนเองแบบฝรั่ง เลือกที่จะอยู่กันเป็นกลุ่มก้อนมากกว่าแยกตัวอิสระ สังเกตุง่ายๆในที่ทำงานของคุณใครไปฉี่ต้องหาเพื่อนไปด้วยจะไปกินข้าวต้องรอไปพร้อมกันเป็นกลุ่มใหญ่ๆ เวลามองหารถสิ่งแรกที่คนไทยจะดูก่อนเวลาซื้อรถนั้นก็คือรุ่นไหนยี่ห้อไหนที่มีมากที่สุดบนถนนแล้วยึดเอารุ่นนั้นๆเป็นตัวเลือกหลักๆ แล้วเลือกที่จะเชื่อคนใกล้ตัวมากกว่าที่จะถามข้อมูลจากเซลที่มีความรู้มากกว่า

ผลที่ได้ออกมาก็คือถ้าใครที่ซื้อรถที่ไม่ใช่ฮอนด้าโตโยต้ามักจะโดนเพื่อนฝูงญาติพี่น้องถามออกไปในแนวเหยียดนิดๆว่าซื้อมาทำไม ทำไมไม่เอาโตโยต้าฮอนด้าเหมือนพวกชั้นล่ะ มันไม่ดียังี้ๆๆๆๆนะ จิตใต้สำนึกของคนไทยส่วนใหญ่ไม่ชอบที่จะมีคนที่ดูโดดเด่นกว่าหรือแปลกแยกไปจากตนเองครับ มันคือธรรมชาติของวัฒนธรรมเราทดสอบได้ง่ายๆเวลาจะเลือกซื้อรถใหม่ถ้าคุณเลือกสีแปร๋นๆเช่นแดง เหลือง ส้มก็จะโดนผู้ใหญ่ขัดว่าไม่เอาไม่ดีแม้จะไม่มีประเด็นเรื่องราคาขายต่อมายุ่งเกี่ยวก็ตาม ซึ่งถ้าถามเหตุผลเจาะลึกลงไปบอกไม่ได้ฮะ ไม่ดียังไงไม่รู้แต่จะบอกไม่ดีเอาไว้ก่อนเพราะไม่อยากให้โดดเด่นบนถนน แต่ถ้าไปลองดูสังคมที่เค้าเป็นคนละขั้วจากสังคมไทยเช่นสังคมตะวันตกที่แน้นที่จะตัดสินใจด้วยตนเองมากกว่า คนพวกนี้เลือกรถสีส้มได้โดยไม่ลังเลเลยเพราะเค้าต้องการใช้สีที่แสดงออกถึงความเป็นตัวตนของตัวเอง  การแตกต่างด้านวัฒนธรรมแบบนี้นี่แหละที่เป็นตัวกำหนดแนวทางการใช้ชีวิต จำไม่ได้แล้วว่าทฤษฎีการสื่อสารของเรื่องนี้เค้าเรียกว่าอะไร ส่วนค่านิยมต้องสีจืดๆเท่านั้นก็มาจากการที่โดนกลุ่มพ่อค้าปั่นกระแสนี่แหละครับ สีแปลกๆจะราคาขายต่อตกคนไทยก็พากันเชื่อแบบนั้นแล้วเอามาคิดแบบนั้นจริงๆ ทั้งๆที่จริงๆแล้วมันเป้นเรื่องการสต็อกสินค้ามากกว่า สินค้าที่มีแม่สีฉีกแตกต่างกันมากไปเช่นแดง เขียว น้ำเงินเนี่ยมันมีผลทางจิตวิทยาที่มันขายยากกว่าสีที่ใกล้เคียงกันเช่น ขาว เทา เงิน ดำ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
ตัวผมเองคิดว่าผมดูรูปทรงของรถก่อนค่อยมาดูสีอันไหนสวยสุดก็เอาอันนั้น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ส่วนตัวผมชอบสีไหนก็เอาสีนั้นนะ รถที่ผมใช้อยู่ก็ฟ้าใสโดนใจเลย เหอๆ
(ใจจริงอยากได้สีแดง แต่รอตั้ง 6 เดือนแน่ะ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
เวลามีคนมาถามผมว่า "ซื้อรถไรดี แนะนำหน่อย"
พอผมแนะนำไปก็จะเจอคำถามว่า "ยี่ห้อนี้ราคาขายตกนะ"
ผมก็จะสวนไปว่า "พี่จะซื้อรถมาขายหรือซื้อมาขับครับ พี่อยากจจะขับรถที่พี่ชอบ มีความสุขกับมัน หรือพี่อยากจะขับรถที่พี่ไม่ได้ชอบ แต่ราคาขายต่อดีเหรอไ

จบ!

ออฟไลน์ Oslan

ผมเห็นด้วยมากๆ กับเรื่องที่ว่า รูปทรงต้องไปควบคู่กับสีรถครับ

อย่างเช่น March ผมไม่มองว่าสีเขียวเป็น สีที่เด่น แตกต่างหรือแปลกแยกเลยนะครับ ผมกลับมองว่ามันเป็นสีที่ลงตัวกับรถรูปทรงนี้มากกกก

ส่วนเรื่องคนไทยทำไมเลือกสีพื้นๆ มันมีหลายปัจจัยครับ ซึ่งแต่ละคนก็มีปัจจัยที่ไม่เหมือนกัน

อย่างราคาขายต่อ ก็ถูกครับ อย่างเช่น สีแดงใน City คนซื้อมือ 1 น้อย พอขายต่อก็ย่อมขายยาก (ก็ขนาดมือ 1 ยังน้อยเลย) ก็โดนกดราคากันไป

หรือจะเรื่องสังคมก็ไม่ผิด เมืองไทยเราอยู่เป็นกลุ่มครับ แน่นอนว่าเพื่อนและครอบครัวเป็นปัจจัยสำคัญอยู่แล้ว
ซึ่งบางทีก็ต้องเลือกรถที่คนอื่นโอเค ยอมรับด้วย ถึงแม้ว่าจะเป็นรถของเราเอง ขับเองคนเดียว หรือเราออกเงินเองก็ตาม

ตัวอย่างง่ายๆก็เช่น ผบทบ ของเรานั่นแหละครับ เลือกโดยไม่ปรึกษาให้คุณเธอไม่พอใจดูสิ มีตบ! T-T

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สำหรับผมเน้นสีที่ดูแลง่ายมากกว่า เพราะโดยลักษณะนิสัยผมแล้วไม่ค่อยจะล้างรถซักเท่าไหร่ 5555
ก็เลยเลือกสีที่ดูแลง่ายมาก่อนเป็นอันดับแรกไม่เกี่ยวว่าเป็นสียอดนิยมรึเปล่า แต่แฟนผมอยากได้สีขาวเพราะมันสวยโดนใจ ก็ว่ากันไปสุดท้ายถ้าซื้อจริงก็ต้องตามใจผมอยู่ดี เหลือแต่ว่าจะตามใจแฟนรึเปล่าแค่นั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

popdemonic

ถ้ากลัวเรื่องขายต่อคงไม่ใช้รถที่มีอยู่ในปัจจุบันครับ ;D ยังไม่ต้องไปคุยเรื่องสี

เอาแค่ยี่ห้อก็ทรุดแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าแล้วแต่รุ่นครับ หลายๆรุ่น เกรย์สเกลมันก็สวยอยู่แล้ว อย่าง Lancer Evo X GSR Edition สีเทาดำ สวยโคตรๆ

แต่ถ้าเป็น รถอย่าง March  XC-60 ผมว่าสีทองแดงสวย

เพราะงั้นผมว่าที่คนไทยซื้อ grayscale ไม่ใช่ราคาขายต่ออย่างเดียวหรอกครับ เพราะสี grayscale ที่ว่ามันก็สวย แล้วหลายคนก็ชอบ แล้วพวกสีพิเศษ เห็นบ่อยๆ ผมรู้สึกมันเป็นเหมือนพวกแท๊กซี่ไปซะมากกว่าอ่ะครับ อย่างเจอ Hiace ทำสีฟ้าแจ๊ซ เห็นแล้วอนาถตา - -

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมชอบสีเทา เลยพยายามเลือกสีแนวๆนี้ครับ

แต่สีเดียวที่จะไม่เอาอีกแน่ๆ คือ สีดำ ดูแลยากมากๆ คันเดียวเข็ดเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

civicferio

ถูกโฉลกกับรถสีเข้มมากกว่า ดำ น้ำเงิน เขียว แต่ที่ผ่านมาในชีวิต มีแต่สีดำ ไม่คิอถึงขายต่อ พอดีไม่สนสีสว่างอยู่แล้ว กูร็อค ซะอย่าง บางครั้งถ้าตามใจตัวเองคงไม่คิดยากจะขายทิ้งหรอกว่าไหมคะ???

ออฟไลน์ Tan Int

แต่กรณีผม บางที กับรถบางรุ่น
ผมกลับมองว่าสีแปลกนั่นแหละสวยดี....
เช่น
- City สีโปรโมตคือสีส้ม ผมก็ชอบ ชอบกว่าสีเทา สีดำ อีก(แต่สีขาวขอบาย.....ไม่ลงตัว..)
- Jazz สีส้มบริลเลียน....นี่ก็ชอบ มันแปลก+สวยลงตัว
- Vios สีโปรโมตคือสีม่วง ก็สวยลงตัวกับ Vios ดีนะ

แต่ส่วนมาก สี Grey Scale ก็ดูโอเคดีครับ

แต่......แล้วทำไมทีครอบครัวซื้อ จะซื้อสีดำซะงั้น??(เดี๋ยวรู้กัน สีดำน่ะ..)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมว่าน่าจะเป็นที่  ค่ายรถมากกว่า  ดูอย่าง โตกะฮอนชิ  ออกสีมา ก็มีมาแค่สีห้าสี แล้วสีออกมาบ้างทีดูไม่ค่อยสวย ขอยกตัวอย่าง อัสติส  มี ขาว เทา ดำ เงิน ทอง แล้วก็สีฟ้าเทาๆหน่อย  มาโทนเดียวกันเลย แล้วจะให้เลือกยังไง   ทำไมไม่ออกแบบเฟียสต้ามั้งละ  สีแดง สีส้ม สีน้ำเงิน (ทำไมคนออกกันจัง)  

แต่ส่วนตัวรถผมออกสีเงินมา  เนื่อง มีสีเลือกแค่ สี่สี ดำเทาขาวเงินแล้วก็สีเขียวน้ำทะเล  แค่นี้จริงๆ  (ของผมเฟียสต้าสี่ประตู)  แต่พอผมออกรถไป มีสีน้ำเงินมา  มีแดงมา อย่างตัวห้าประตูเลย   ปวดใจสุดๆ   แต่ได้สีเงินก็ดีแล้วครับเพราะว่าที่บ้านผม สีฟ้าหมดเลย

ก็เหมือนกับคำถามที่ว่า  ทำไมไปซื้อฟอร์ดละทำไมไม่ซื้อพี่โต หรือพี่ฮอนละ   เวลาขายแล้วราคาตกนะ    
ผมซื้อรถมาใช้  ไม่ได้ซื้อรถมาแล้วขาย  ถ้าพี่จะให้ผมซื้อโตหรือฮอนมาช่วยผมผ่อนได้ไหม  

ซึ่งคล้ายๆกับซื้อCityมาทำไมทำไมไม่ออกซีวิคละ
ถ้าผมซื้อจะมาช่วยผมผ่อนไหมละครับ  ผมมีปัญญาผ่อนแค่นี้

มันเป็นค่านิยม มากกว่า เราชอบสีไหนเราก็ซื้อไปเถอะครับไม่ต้องไปแคร์

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Ishida

สำหรับผมแล้วการเลือกรถยนต์สักคันนึงมาใช้ในชีวิตประจำวันเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมาก และมีปณิธานเสมอว่า เราซื้อแล้วจะไม่ขาย เลือกคันที่เหมาะสมกับเราที่สุด เพราะฉะนั้นผมไม่สนว่ารถขายต่อได้ไหม ผมซื้อมาใช้ของผม ชอบของผม ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นมาแล้วต้องลงตัว ถ้ารถคันนั้นที่ดีพร้อมทุกอย่างยกเว้นสี ผมก็จะเอาไปทำสีใหม่หรือสั่งสีพิเศษ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมไม่แคร์ครับ

ก็ผม ชอบ..  ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Cool Runner

ชอบสีไหนก็ซื้อสีนั้น ยกเว้นมันไม่ค่อยมีสีให้เลือก ก็เลือกที่ชอบที่สุดจากที่มีขาย
ราคาขายต่อไม่สนเพราะซื้อมาใช้ไม่คิดจะขายต่อง่ายๆ อย่างน้อยก็ใช้เกินสิบปีแน่ๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

แต่ประสบการณ์ที่บ้านผมต่างจาก จขกท หน่อยคือตอนที่พ่อจะขาย Datson 1300

ตอนแรกสีขาว ยังไงๆ ก็ขายไม่ออก พ่อผมเลยไปเปลี่ยนเป็นสีแดงสดกะว่าจะเก็บไว้แล้ว
ขับสีแดงได้อาทิตย์เดียวก็มีคนขอซื้อในราคาที่สูงกว่าตอนประกาสขายสีขาวซะอีก

คนที่ซื้อบอกว่าสีแดงสวยกว่าตอนสีขาวเลยซื้อ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Blue 229

คิดว่า พวกสีพิเศษที่จขกท.ว่า เช่น แดง เหลือง เขียว ส้ม
ก็โดนบรรดารถtaxi รถเก็บขยะ รถรดน้ำต้นไม้ รถดับเพลิง..... เอาไปใช้หมดแล้วไงครับ
คนใช้รถบ้านอย่างเราๆ มันก็เลยเหลือสีให้เลือกแค่ เงิน ทอง เทา ดำ แค่นี้แหละมั้งครับ  :D

ปล. ผมชอบสีดำ และก็ใช้รถสีดำทุกคันครับ
มีคนมาทักบ้าง ทั้งเรื่องดวง เรื่องขายต่อ
แต่ผมเฉยๆครับ ผมซื้อรถมาขับครับ ไม่ได้ซื้อมาเสริมชะตาหรือขายต่อ นี่หว่า  :)

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: เข้าใจแล้วว่า ทำไมคนไทยถึงนิยม ซื้อรถ 
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 00:19:53 »
จริง สำหรับสีเงิน สีทองครับ ดำกับขาว แล้วแต่รสนิยมครับ ขาวในรถเล็ก ดำในรถใหญ่
ส่วนขาวมุกพิเศษ ต้องดูกันยาวๆ ครับว่าจะไปได้อีกกี่ปี
สีแปลกๆ ขอใช้คำว่า "แล้วแต่ดวง" ครับ
Lancer CK2 1.5 A/T รุ่นถูก มือจับประตู+กระจกมองขับปรับมือสีดำ สีเขียวฟ้า
ใช้ 7 ปี เฉี่ยวมารอบคัน ทำสีเล็กน้อย ตอนขายราคาตกไปแค่ 1.5 แสน ขายได้ภายใน 3 วัน คนติดต่อมาหลายคน แล้วแต่ดวงจริงๆ ครับ