ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเลี้ยวหน้ารถแต่ละยี่ห้อ ตรงไหน มองเห็นชัดเจนกว่ากันครับ ?  (อ่าน 5232 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือเห็นรถรุ่นใหม่ หลายๆ รุ่น ทำไฟเลี้ยว ตรงหน้ารถมา ส่วนใหญ่มี  2 แบบหลักๆ คือ

1.ไฟเลี้ยวในโคมไฟติดด้านในมาทางกระจังหน้า  ตามรูปครับ

2.ไฟลเลี้ยวอยู่ด้านข้างของโคมไฟหน้า  ตามรูปครับ

------------------

เพื่อนๆ คิดว่า ตัวไหน สวย กว่ากัน และอันไหน สังเกตได้ชัดเจนกว่ากัน

สำหรับผม ผมคิดว่า  แบบที่หนึ่ง มองได้ชัดเจนกว่าแบบที่สอง  ครับ

แล้วความเห็นเพื่อนๆ ละครับ

(ปล.ขออภัยคุณจิมที่ลงรูปเยอะครับ   ไว้ กระทู้ตกไปหน้าสองแล้ว ผมจะเอารูปออกให้นะครับ หรือไม่งั้นก็ วันจันทร์ครับฉ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Camry อยู่ใต้ไฟสูงนะครับ

กระทู้ใกล้เคียง http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=12877.0
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
แบบที่ 1 สวยกว่า แต่แบบที่ 2 ผมว่าเห็นชัดกว่าแบบที่ 1 นะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมชอบแบบที่อยู่มุมนอกนะครับ ทำให้ผมเห็นได้เวลาที่รถอีกเลนหนึ่งกำลังจะขอเข้าเลน

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมว่ามุมนอกครับเห็นชัดจากด้านข้างและด้านหน้าเลยครับ  ด้าน ข้างเฉียงๆหลังยังเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ neung23

จริงๆตอนแรกๆ แอบสงสัยของพวกฮอนด้าว่าจะมองยังไงเห็น

เวลาตามก้นกันอยู่แล้วจะแซงออก ไฟที่กระจกมองข้างมาแทน พอหน้าออกมาก็ เริ่มเห็นที่ไฟหน้าแล้ว

แล้วเวลาวิ่งต่างจังหวัดหรือ ทางยาว จะเห็นเลยคับ พวกอยู่ด้านในเห็นชัดกว่าเยอะ มันไม่ตีกับหลอด+รัศมีจ้าของไฟหน้า

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ banch

รู้แต่ว่าของ ดีแม็กซ์ ผมมองไม่ค่อยเห็น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ให้ข้อสังเกตุดังนี้ครับ

รถที่หน้ามนๆ แหลมๆ มักจะมีไฟเลี้ยวอยู่ตรงใกล้กระจังมากกว่ามุม  เพราะเวลา หน้ายื่นออกมาจากซอย ส่วนของกระจังหน้าจะยื่นออกมาก่อน

การติดตั้งไฟเลี้ยวบริเวณนั้นทำให้มองเห็นจากด้านข้างได้ไวกว่าอยู่ตรงมุม

ส่วนรถที่หน้าตัดตรงๆ ถ้าไปติดอยู่ตรงมุมใน จะทำให้มองไม่เห็นครับ เลยต้องเอามาไว้มุมนอก เพราะมันยื่นออกมาพร้อมๆกระจังหน้า

ส่วนในเรื่องของการแสดงๆสถานะขณะเปลี่ยนเลนให้รถคันข้างๆ ใช้ไฟที่แก้มหรือไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
แบบที่ไม่ใช่เป็นไฟหรี่และไฟเลี้ยวในตัวครับ  ที่เห็นๆเลยก็ รถเมล์ กับ อีซุสุครับ ถ้าไม่สังเกตุดีๆ จะไม่รู้ว่า เปิดไฟเลี้ยวครับ ;)

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
ชอบแบบอยู่ด้านนอกครับ มันจะชัดเจนมากตอนที่เราเห็นรถคันอื่นจากด้านข้างครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Ruksadindan

แบบแรกสวยกว่า (ว่าแต่ทำไมแอคคอร์ดไฟเลี้ยวมันดำจัง ควรจะส้มๆนะ)

แต่ในหลายกรณีแบบสองจะมองเห็นง่ายกว่านะครับ