ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกข้อดีข้อเสียของ toyota soluna 1.5 ปี 1997 หน่อยนะครับพอดีพ่อจะซื้อติดแก๊สอะครับ  (อ่าน 54486 ครั้ง)

ออฟไลน์ p1o6

• Newbie
  • *
ช่วยบอกข้อดีข้อเสียของ toyota soluna 1.5 ปี 1997 เกียร์ธรรมดา หน่อยนะครับพอดีพ่อจะซื้อติดแก๊สอะครับ รบกวนทุกคนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าๆๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รู้แต่ว่า เกียร์ธรรมดาไม่มีพวงมาลัย power ครับ ;)

• Newbie
  • *
แล้วเครื่อง1.5ตัวนี้มันตัวเดียวกับวีิิออสตัวเก่าหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่เป็นเครื่องกี่แรงม้าครับ
ที่ผมดูในเนตทางเวป เกียร์ธรรมดาแต่พวงมาลัยพาวเวอร์ก็มีนะครับ
http://www.one2car.com/TOYOTA_SOLUNA/E20111001

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ผมเคยอ่านใน review นี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12462.0.html

ส่วนอันนี้น่าจะเป็น Web Club เขานะครับ
http://www.soluna-club.com/index.php?board=31.0

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ถ้ามีงประมาณ 1.5-2.0 แสน ผมว่าแนะนำ corolla ดีกว่านะครับ มันเกาะถนนกว่า อะไหล่ตัวถังหาง่ายกว่าครับ  (ไม่แน่ใจ soluna al50 มันมีขายที่ญี่ปุ่นรึปล่าว เพราะไม่งั้นเซียงกงก้ไม่มีอะไหล่ตัวถังครับ) แต่เครื่อง 5a-fe 1500 cc ก้มีอะไหล่อยุ่ แต่เคยถามๆคนรู้จักบอกไม่ประหยัดเท่า 4a-fe 1600cc คับ

เคยขับsoluna ครัง้นึงของเพื่อนคุณพ่อ วิ่งไม่ไหววเลย หวิวๆตลอด ผิดกับ ae101 ของผมเลยครับ

อย่างตัวเนี่ยอะครับ corolla   ae111 เครื่อง 1600 cc
http://taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=666844
ดีกว่า soluna เยอะเลยกระจกไฟฟ้า 4 บาน มองข้างก็ปรับไฟฟ้าด้วยคับ

หรือจะ ae101 ก็ได่แต่เก่้าหน่อยครับ

งบประมาณพอๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 19:38:44 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

methus zaa

แล้วเครื่อง1.5ตัวนี้มันตัวเดียวกับวีิิออสตัวเก่าหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่เป็นเครื่องกี่แรงม้าครับ
ที่ผมดูในเนตทางเวป เกียร์ธรรมดาแต่พวงมาลัยพาวเวอร์ก็มีนะครับ
http://www.one2car.com/TOYOTA_SOLUNA/E20111001

เครื่องคนละตัวครับ เครื่องของ soluna ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น 95 แรงม้าครับ เพราะของวีออสมัน 109 แรงม้า

civicferio

พื้นฐาน จาก Tercel  แต่ ขัดเกลาหน้าให้เข้าจริตคนไทยมากที่สุด
เครื่องคนละตัววีออสค่ะ 95 แรงม้า  เพื่อข่ม ซิตี้ตอนนั้น  ถ้าเอามาติดแก๊ส โอเคค่ะ  แต่ระวังอะไหล่ตัวถัง เบิกห้างหลักๆค่ะ อะไหล่จากญี่ปุ่นมันไม่มีกี่จุดเอง

จริงๆ แล้ว เอา โคโรลล่าตูดเป็ดดีกว่าค่ะ.....

ออฟไลน์ karn5811

เครื่องคนละตัวครับ เครื่องของ soluna ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น 95 แรงม้าครับ เพราะของวีออสมัน 109 แรงม้า

ใช่ครับ เครื่องตัวเก่ามันไม่ใช่ vvt-i ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
เอาข้อเสียไปแล้วกันครับ

- มือจับประตู ดึงแรงๆ หักเอาง่ายๆ
- ถ้าคนขับขายาว เวลาจะหักเลี้ยว เท้าจะไปสีกันกับแกนพวงมาลัยได้ง่าย
- เวลาออกตัวแรงๆ หน้ารถชอบยก
- การทรงตัวทางตรงพอได้ แต่ถ้าเปลี่ยนเลนระดับ 120 มีวูบวาบให้เสียวเล่น
- เวลากดเบรกลึกหน่อย ล้อจะชอบล็อก อันนี้ถ้าหายางดีๆ น่าจะช่วยได้บ้าง
- ถ้าในรุ่นเกียร์ออโต้ 4 สปีด ตัว minor change เกียร์โง่มาก ออกตัวไม่ทันไร พยายามจะลงเกียร์ 4 ตลอด ทำให้รถไม่มีเรี่ยวแรงเท่าที่ควร
และมีจังหวะรอในช่วง kick down นาน เผลอๆ บางทีกระทืบไป ไม่เปลี่ยนให้ซะด้วย

ตามความคิดผมนะ หนีไปเล่นรุ่น AE111 หรือพวก Hi-torque ดีกว่า

ออฟไลน์ YenChar

เอาแค่ที่รู้ๆ

เบาะหลัง สั้นและแคบมากๆครับ

อัตราเร่ง ถือว่าอืด
ยิ่งรถอายุมาก น่าจะยิ่งอืด

ถ้า้เอามาติดแก๊ส  แนะนำว่า น่าจะเล่นรถปีใหม่ๆหน่อย
ไม่ก็เพิ่มงบ เอาวีออสตัวเก่า ติดแก๊ส น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

ไม่เหมาะกับการข้ามถนนหน้าบ้านผมเวลาเร่งด่วนมากๆครับ (ยูเทิร์นกลับรถแล้วเลี้ยวเข้าปากทางหมู่บ้านเลยน่ะครับ)
เพราะถนนสี่เลน รถวิ่งกัน 100+ แถมลงเนินกันมา
ลุ้นแล้วลุ้นอีกครับ ถ้าขัีบในกรุงเทพไม่น่าจะมีปัญหาจุดนี้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

ก่อนอื่นมาแสดงตัวก่อนครับผมเป็นเจ้าของรีวิวที่ จขกท ได้ไปอ่านมา
มาถึงเรื่องของ จขกท ผมว่าจริงๆแล้วเครื่องตัวนี้ทนมากนะครับ
ติดแก๊สได้สบายๆ แต่ต้องยอมรับ ช่วงล่างมันไม่ค่อยดีครับ อะไหล่เครื่องราคาถูก
หากส่วนใหญ่วิ่งไม่เกิน 120 นั่งไม่เกิน 4 คนก็น่าจะพิจารณาได้ครับ เครื่องผมว่าไม่อืดน้าาา
ถ้ากดจริงๆผมว่าไม่อืด อีกอย่างเกียร์ออโต้ก็ไม่ได้โง่เท่าไหร่นะครับ อ้อ เบาะหลังนั่งไม่ค่อย
สบายอย่างที่ คห. ข้างบนบอกครับ ข้อเด่นจริงๆแล้วคือความทนของเครื่องยนต์ครับ

คห.ส่วนตัว corolla ดีกว่าครับ แต่ผมว่า soluna ก็ดีถ้าขับรถไม่เร็วเพราะทนทาน อีกอย่างควรเล่น MC ครับ

เอาลิ้งค์มาฝากครับ ของพี่อีกคนที่เค้่าทำรีวิวรถรุ่นนี้เหมือนกันครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12015.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 21:43:11 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ plus

Re: ช่วยบอกข้อดีข้อเสียของ toyota soluna 1.5 ปี 1997 หน่อยนะค&#
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:58:34 »
ที่บ้านก็มี คันหนึ่งปี2001   lot สุดท้ายก่อน  วีนอส 
ปัจุจับัน ติด lpg   หัวฉีดครับ    วิ่งสบาย   เซปมากๆ
ควรหาโช้ค  ดีๆ  4 ตัว ด้วยคับ 
เครื่องยกไป  1 เเล้ว จาก เรื่อง  สายทามไทม์มิ่ง ขาด คับ เเต่ก้ดี ที่ศูนย์ยัง ช่วยออกค่าเครึ่องใหม่คนละครึ่งครับประมาณ    14000 บาทคับ เอาจากเชียงกงมาวางใหม่  ก่อนหน้านี้ เอารถมาเช็ดระยะ 295000กิโลพร้อมเปลี่ยนสายพานหน้าเครื่องเเละ สายพานไทม์ทิ่ง เเละ ปั้มน้ำ วาว์ลน้ำ ของเหลวทุกอย่างคับ   พอ กำลังขึ้นทางด่วน  สายพานไทม์มิ่งขาดเลย ตอน  300,000โล คับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 09:56:24 โดย plus »

ออฟไลน์ Ohmmypp

แนะนำ corolla ดีกว่าครับ ตามพี่ๆ ข้างบน

แต่ขอแสดงความเห็น จากการขับรถเพื่อนแล้วกัน รุ่นนี้ ติด lpg นั่ง6-7 คนทุกทีที่ผมได้ขับ 55555+
ถ้าขับไม่เร็วมันก็พอไปวัดไปวาได้ล่ะครับ รีบหน่อยก็คงต้องเล่นเกียร์ช่วย แต่ช่วงหลัง 100-120 ไปที่เกินรอบ 2500 ไปแล้วเหยียบติดเท้าพอสมควรเลยนะ แบบแตะเป็นพุ่ง แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าจะไปได้เท่าไหร่
ช่วงล่าง...ทางตรงนิ่ง นิ่มนวล แต่ทางโค้งขอให้ดูป้ายความเร็วก่อนถึงโค้งไว้เลยครับ แล้วความเร็วที่ปลอดภัยคืออย่า + เกิน 20  ถ้าเกินนั้นจะเสียวๆ หน่อย คือไม่หลุดหรอกนะครับแค่เอียงมากไปหน่อย ถ้าได้โช้คแต่งน่าจะดีขึ้นมาก
JC TU #54

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พื้นฐาน จาก Tercel  แต่ ขัดเกลาหน้าให้เข้าจริตคนไทยมากที่สุด
เครื่องคนละตัววีออสค่ะ 95 แรงม้า  เพื่อข่ม ซิตี้ตอนนั้น  ถ้าเอามาติดแก๊ส โอเคค่ะ  แต่ระวังอะไหล่ตัวถัง เบิกห้างหลักๆค่ะ อะไหล่จากญี่ปุ่นมันไม่มีกี่จุดเอง

จริงๆ แล้ว เอา โคโรลล่าตูดเป็ดดีกว่าค่ะ.....

เอ้อ ลองไปหารูปมาเทียบดู ผมว่า Soluna กับ Tercel เสา C ก็ไม่เหมือนกันนะครับ

อืมมเชียร์ Corolla อีกเสียงครับ กัดฟันนิดนึง เอารถใหม่กว่า วิ่งดีกว่าไปเลยดีกว่ามั้ยครับ ระยะยาวน่าจะมีความสุขกับมันมากกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
ที่บ้านมีครับรุ่นนี้เมื่อก่อนขับประจำ ใช้ล้อ16นิ้ว เรื่อง เกาะถนนสำหรับผมคิดว่าไม่แพ้ new vios เดิมๆเลยแหละครับ
ติดแก๊ส สบายๆ
สำหรับผมว่ามันก็วิ่งดีนะครับ ช่วงล่างก็ไม่ได้แย่อะไรมากมายนะถ้ามันไม่ได้เสื่อมหรือว่ามันหมดอายุการใช้แต่ให้ดีน่าจะเปลี่ยนโช๊ค  เรื่องกำลังก็ไม่ได้อืดมากมาย
ของที่ผมเกียร์ออโต้เรื่องออกตัวผมว่าไม่น่าเกลียดอ่ะ ผมเคยกดไปเรื่อยๆ ไปจบแถว160 +-นิดๆ        แต่ผมแนะนำ ไม่เกิน120

ออฟไลน์ redsun

ถ้าเป็นผมจะเลือกรุ่นนี้ จะเลือกรถที่มี OPTION ให้มากที่สุด ดังต่อไปนี้
กระจกคู่หน้าไฟฟ้า(คู่หลังน่าจะเป็นมือหมุนทุกรุ่น), กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า, เซ็นทรัลล็อค, AIR BAG,
พวงมาัลัยเพาเวอร์ เป็นต้น

เครื่องตัวนี้ค่อนข้างทนและประหยัดมากครับ
เพื่อนที่ทำ่งานซื้อ SOLUNA ตัวนี้ที่ติดแก๊สหัวฉีดมาแล้ว  ประหยัดสุดๆๆๆๆๆๆ
ค่าใช้จ่ายเดินทางน่าจะถูกพอๆกับขี่มอเตอร์ไซด์ 125 CC เกียร์ออโต้ได้มั้งครับ

อัตราเร่งถ้าขับเกียร์ธรรมดาได้จะดีมากครับ ผมว่าในเมืองมันแอบดึงนิดๆด้วยนะ
แต่ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ แล้วมันจะด้อยลงไปค่อนข้างเยอะครับ และกินน้ำมันมากกว่าด้วย

รุ่นนี้ช่วงล่างมันไม่ค่อยดีเท่าไรนะครับ เวลาขับห้ามสาดโค้งเด็ดขาดครับ

อย่างที่พี่ๆหลายคนบอกแหล่ะครับราคาใกล้เึคียงกับ โคโรลล่าตูดเป็ด เลย
เลือกรุ่น ตูดเป็ด น่าจะดีกว่านะครับ

อ่อลืมไป รุ่นดีจะดีกว่าโคโรล่าตูดเป็ด อย่างเดียวก็คือออออ...
รุ่นนี้ไม่ได้เอาไปทำ TAXI ครับ รุ่นตูดเป็ดบางคันเป็น TAXI ลงทุนย้อมแมวมาขาย ต้องระวัง!!!
เดี๋ยวได้ซื้อ TAXI ราคา เป็นแสน นะครับ

ขอให้โชคดี ได้รถสภาพดีๆ  OPTIONเยอะๆ ประหยัดน้ำมัน ใช้สบายๆๆ นะครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 11:43:57 โดย redsun »

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
โซลูน่ารุ่นนี้ หากจะซื้อมาติดแก๊ส คุณต้องซื้อ คอห่านวาล์วน้ำมาด้วยนะครับ ไม่งั้นจะมีปัญหา
คอห่านวาล์วน้ำ ก็คือ ชิ้นสว่นที่ติดอยู่ข้างเครื่องสำหรับ เครื่องยนต์ที่มีระบบ น้ำหมุนวนเป็นฮีทเตอร์ครับ
หาซื้อได้จากไหน ... ตามเชียงกง หรื อร้านอะไหล่ทั่วไปครับ จะมากับเครื่อง  5afe ญี่ปุ่น  หรือ 4afe 7afe ใส่ได้หมดครับ

ช่วงล่างมีปัญหาไม่เกาะ  ก็เปลี่ยนโช้คครับ ของเดิมมันนิ่มมาก ๆ
อยากซิ่ง ก็ช่;งล่างแต่ง starlet มีเยอะครับ
เรื่องประหยัดน้ำมัน  ถ้าขับแบบประหยัด คุณวิ่ง ตจว. มี 20 กม./ลิตร ได้ครับ ขับมาแล้ว กับเครื่องที่สมบูรณ์

ถ้าชอบ แล้วราคารับได้ ผมว่าก็น่าเล่นนะครับ ของแต่งและอะไหล่ ยังมีอีกมากมายครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 16:59:29 โดย power2002 »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไปเปิดโบร์ชัวร์ดูแล้ว ยืนยันครับ เกียร์ MT ไม่มีพวงมาลัย Power จริงๆ
มีเฉพาะตัวท็อป GLi เกียร์ AT
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ohmmypp

เพิ่มเติมเรื่องเบรคหน่อยครับ รถเพื่อนผมเบรคกะทันหันไม่อยู่ คือนั่งกันเจ็ดคนนะครับ เหยียบสุดๆ เลย ไม่แน่ใจว่ามี abs รึเปล่าเพราะล้อไม่ล็อค แต่มันเอาไม่อยู่ครับ เลยระยะที่ตั้งใจไปหลายเมตรอยู่
JC TU #54

• Newbie
  • *
แล้ว toyota corona น่าเล่นไหมครับ ถ้าพูดถึงรวมๆจะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
งบเท่านี้ สนใจตัวนี้ไหมครับ

Chrysler neon 2.0 AT 1996-1998 ราคา 1.0 - 1.5 บวกค่าซ่อมแรกเข้า 50,000 ติดแกสอีก 25,000

วิ่งฉิว ABS AIRBAGs 4Struts กระจกไร้ขอบ 4 บาน + ม้าง่วงๆ อีก 132 ตัว

V
V
V
V
V
V
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 18:30:09 โดย 5thAvenue »