ผู้เขียน หัวข้อ: ++ S80 ถ้าซื้อช่วงนี้ถือว่าปลายอายุตลาดรึยังครับ++  (อ่าน 4970 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
พอดีว่าที่บ้านมีโครงการจะซื้อรถใหม่ครับ คุณพ่อเป็นคนใช้ปัจจุบันใช้ J32 250XV อยู่ครับ ตอนนี้เห็นเล็งๆ S80 เอาไว้ เป็นรุ่น Business ครับ ราคาประมาณ 2.5M

ไม่ทราบว่าเร็วๆนี้ S80 มีโครงการจะ MC หรือเปลี่ยนโมเดลใหม่รึป่าวครับ ?

ลองอ่านรีวิวพี่จิมมี่ (2 รอบ) ก็ยังอยากจะเชียร์ให้พ่อ ขยับไปเล่นรุ่น D3 เหมือนกัน เพราะปกติพ่อใช้รถเยอะ แต่ไม่ขับเร็ว ไม่ทราบว่าเสียงเครื่องมันดังมากมั้ยครับ?

อุปกรณ์ความแตกต่างระหว่าง D3 กับ Business ต่างกันที่ ไฟหน้าซีนอน, ระบบเตือนก่อนการชน(ช่วยเบรก), ระบบ BLIS, เซ็นเซอร์กะระยะหน้า, Adaptive Cruise Control กับราคาส่วนต่างแสนกว่า ถือว่าคุ้มใช่มั้ยครับ เพราะระบบบต่างๆที่ได้เพิ่มดูเหมือนสำคัญๆทั้งนั้นเลย

ในขณะที่ D3 กับ รุ่น Superior ต่างกันแต่ ไฟหน้าเลี้ยวตามพวงมาลัย, ระบบเตือนออกนอกเลนและเมื่อล้า, ที่ปรับเครื่องเสียงด้านหลัง และ ม่านบังแดด <--- เป็นไฟฟ้า รึป่าวครับ?

(ตัดสินใจไม่ได้ซักทีว่าจะเชียร์รุ่นไหนให้พ่อดี แต่พ่อแค่ถามว่าเชครายละเอียดรุ่น Business ให้หน่อย ไม่รู้ว่าเค้ารู้รึป่าวว่ามีรุ่นอื่นอีก)

คำถามสุดท้าย ในราคาประมาณ สองล้านกลางๆมีรุ่นไหนที่น่าสนใจอีกบ้างครับ? (เน้นนั่งเบาะหน้า มีคนขับให้ เดินทางเยอะ ขับไม่เร็ว เป็นคนตัวสูง)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf32

Re: ++ S80 ถ้าซื้อช่วงนี้ถือว่าปลายอายุตลาดรึยังครับ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 13:20:24 »
เดินทางเยอะดีเซลน่าจะคุ้มกว่าครับโดยเฉพาะถ้าขับเอง อย่างน้อยตัวดีเซลไฟหน้าเป็นซีนอน มาจากโรงงานของผมตัว Business ไฟฮาโลเจนกลางคืนเซ็งนิดหน่อยครับเพราะชินกับรถไฟซีนอน ;D

เบาะคู่หน้านั่งสบายมากครับ ขับทางไกลสบายนิ่มๆ เนิบๆไปเรื่อยๆ แต่ถ้าขับเร็วมากๆก็จะย้วยหน่อยตอนเปลี่ยนเลนเร็วๆ

ปล พอดีผมใช้อยู่ครับเป็นตัว business เพราะเป็นรถคุณแม่มีคนรถขับแต่ตอนนี้ต้องเอามาใช้ก่อน ;D

ถ้าคุณพ่อขับเองอย่าเอาตัว business เลยครับเอา Superior ดีกว่าหรือไม่ก็ตัวดีเซล ราคาต่างกันไม่เบอะขนาดนั้นแต่ให้อุปกรณ์มาค่อนข้างครบครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: ++ S80 ถ้าซื้อช่วงนี้ถือว่าปลายอายุตลาดรึยังครับ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 14:06:55 »
ถ้าบอกขับเยอะไม่ต้องคิดมากแล้วครับเขยิบไปเล่นดีเซลเลยดีกว่าเยอะครับยิ่งบอกขับเยอะประหยัดแบบเห็นผลชัดเจน
เรื่องเสียงเครื่องยนต์นี้บางคนบอกดังบ้างไม่ดังบ้างเอาเข้าจริงเรานั่งอยู่ในรถแทบจะไม่ต่างจากเบนซินเลยเพราะฉะนั้นผมว่า
จริงๆตรงเรื่องเสียงนี้ไม่ใช่ประเด็นครับอีกอย่างเครื่องดีเซลทนกว่าด้วยเพราะต้องรองรับแรงดันภายในห้องเครื่องที่มากกว่า
วัสดุที่ใช้มีความทนทานมากกว่าระยะยาวการซ่อมบำรุงก็น้อยกว่านะครับยังไงลองคิดดูดีๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 14:16:07 »
มาเชียร์ดีเซลอีกเสียงครับ
ผมว่า Business ออพชั่นมันยังขาดความเป็นเอกลักษณ์ของ Volvo อย่าง BLIS , ช่วยเบรก , เซ็นเซอร์กะระยะหน้า + Adaptive Cruise Control ไปหนะครับ
อีกอย่างส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นแลกกับค่าน้ำมันที่ถูกลง (มาก เฉลี่ยแล้วประหยัดกว่า March อีก) ผมว่าคุ้มค่าครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 15:20:56 »
มาเชียรด้วยครับ

รถสวย ขับแล้วดูโดดเด่น
เด๋วนี้ E Class เต็มถนนแล้วครับ เกร่อไปแล้ว
ผมเห็น S80 ทีไร ผมต้องเหลียวมองทุกที (โดยเฉพาะสีดำ)
แถม ราคาถูกกว่า MB BMW ด้วยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 15:35:39 »
มาเชียร์ดีเซลอีกเสียงครับ
ผมว่า Business ออพชั่นมันยังขาดความเป็นเอกลักษณ์ของ Volvo อย่าง BLIS , ช่วยเบรก , เซ็นเซอร์กะระยะหน้า + Adaptive Cruise Control ไปหนะครับ
อีกอย่างส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นแลกกับค่าน้ำมันที่ถูกลง (มาก เฉลี่ยแล้วประหยัดกว่า March อีก) ผมว่าคุ้มค่าครับผม
เห็นด้วยครับ ขาดออฟชั่นพวกนี้ก็ไม่ดูเป็น Volvo แล้วอ่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 17:06:46 »
ยังไม่มีแนวโน้ม เปลี่ยนตัวถังใหม่ในช่วง 2 ปีนี้แน่ๆคร้ับ

แต่รุ่นไมเนอร์เชนจ์ อาจจะมี น่าจะเป็นปีหน้า หรือปีถัดไป มากันเป็น Model Year มากกว่า

D3 น่าเล่นมากครับ ขอยืนยันให้อีกเสียงหนี่ง
ใช้ชีวิตด้วยแล้ว แทบไม่อยากคืนรถเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 17:29:03 »
สนับสนุนว่า D3 คุ้มที่สุดอีกเสียงนะครับ ราคาโดดขึ้นมานิดเดียวแต่ได้อะไรดีๆเพียบ (ตีซะว่าซีน่อนคิทก็เป็นหมื่นนะ)

ส่วนผมก็หวังว่าอย่าให้ราคารุ่นปรับโฉมมันเฟ้อเลยนะ ถึงตอนนั้นคงพร้อมซื้อ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 17:31:31 »
ไม่สนใจ S60 บ้างเหรอครับ ผมว่าเป็นวอลโว่ที่สวยที่สุดตั้งแต่เคยเห็นมาตั้งแต่เกิดเลยหละ ... ที่สำคัญคงไม่ปรับโฉมเร็วๆ นี้แน่นอนหละครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:44:39 »
ถ้า ณ ตอนนี้ต่างประเทศเขา MC ไปสักพักแล้วครับ ภายนอกไม่เปลี่ยนแปลง แต่ภายในหรูมาก ผมว่าหรูกว่า S Class อีก
ลองหาดูครับ ผมเคยโพสไว้ที่ห้องนี้แล้วครับ
ว่อลโว่ เอส 80 เป็นรถที่น่าใช้มากคันนึง

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 00:19:33 »
ขอบคุณทุกความเห็นจากทุกท่านมากครับ อย่างน้อยก็โล่งอกที่ไม่ปรับโฉมใหม่ๆเร็วๆนี้ อิอิ

เดี๋ยวผมจะลองไปเสนอกับพ่อดูว่า D3 เค้าจะโอเคมั้ย เพราะผมเองก็ไม่รู้ว่าเค้าคิดยังไงกับเก๋งดีเซล จะเอาเรื่องค่าน้ำมันไปอ้างไม่รู้จะขึ้นรึป่าว เพราะเค้าไม่เคยบ่นเรื่องน้ำมันเลย(แม้ว่า J32 ที่ใช้อยู่จะซดจนผมงืดๆก็ตาม) ส่วนหนึ่งเพราะพ่อเบิกค่าน้ำมันได้มั้ง ;D และส่วนตัวผมก็เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่ารุ่น Business มันขาดของเล่นสำคัญๆไปพอสมควรเหมือนกัน หวังว่าส่วนต่างแสนกว่าๆ จะพอจูงใจได้บ้าง ไม่รู้ถ้าบอกไปเล่น Superior เลยจะไหวมั้ย เพราะพ่อคงซื้อสดเลย ซึ่งมันก็ดูเป็นเงินก้อนโตพอสมควร (ที่บ้านไม่ชอบของผ่อน ยกเว้นผม ;D)

S60 คงไม่น่าอยู่ในตัวเลือกครับ พ่ออยากได้รถใหญ่นิดนึงเพราะท่านตัวใหญ่ครับ

ถ้าได้ข้อสรุปยังไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:53:13 »
ข่าว Polestar มาพอดี
ถ้าอยากจัดเต็มกับ FT นะครับ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 18:55:54 »
จัด polestar. เลยครับกดเป็นพุ่ง ;D