ผู้เขียน หัวข้อ: ** มาขอรบกวนมั่งนะครับ อยากได้รถในงบ 1.6 ล้าน **  (อ่าน 5769 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมูมู่

• Newbie
  • *
ผมเคยถามน้อง ๆ มาหลายคน
คำตอบก็แตกต่างกันไป

ผมมีงบ 1.6 ล้าน บาทครับ ไม่ทราบว่า รถ อะไร เหมาะที่สุด

รถที่ใช้ ปัจจุบัน คือ CRV ปี 07 ครับ กำลังจะครบ 5 ปี เลย คิดอยากเปลี่ยน

อยากได้รถ ขับในเมืองไปทำงาน และรับลูก ๆ ที่โรงเรียน

รถที่ว่า อยากได้ รถที่ ตีนต้นดี ๆ ออกแนวขับสนุก นั่งสบาย
เรื่องน้ำมัน หรือ ติดแก๊ส หรือ แต่งเพิ่ม คงไม่ทำ ในระยะ 4 ปีแรก
เพราะ ไปกลับวันล่ะ แค่ 60-90 กิโลเมตร
ความวิ่งอยู่ราว ๆ 120-140 บนทางด่วน

ที่เล็งไว้ มี 3 ยี่ห้อ ครับ
1. Nissan Tiana 2500
2. Honda Accord
3. Toyota Camry 2.4 หรือ Hybrid

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ** มาขอรบกวนมั่งนะครับ อยากได้รถในงบ 1.6 ล้าน **
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:35:12 »
รอแคมรี่รุ่นใหม่ที่กำลังจะออกปีหน้านี้ซิครับ ;D

ผมคิดว่า CR-V ปี 07 คงทนไหวครับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ** มาขอรบกวนมั่งนะครับ อยากได้รถในงบ 1.6 ล้าน **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:36:56 »
ผมว่า เคสนี้ จริงๆ อยากให้จบกับ Camry Hybrid
แต่ เนื่องจากว่า กำลังจะตกรุ่นแล้ว รุ่นใหม่ จะเปิดตัวในไทย ราวๆ มีนาคม 2012
ซึ่งก็อีกไม่กี่เดือน

ดังนั้น ถ้าจะต้องซื้อตอนนี้ ต้องทำใจรับได้ว่ามันกำลังจะตกรุ่น

ถ้ารับไมได้ Teana ก็จะมีรุ่นปรับโฉม Minorchange ช่วง ปลายปีนี้ ใน Motor Expo

แต่ ออพชันที่เพิ่มเข้ามานั้น ก็ไม่ได้มากมายนัก ถ้าจะเอารุ่นปัจจุบันไปได้
และทำใจยอมรับได้ว่า จะมีไมเนอร์เชนจ์ ปลายปีนี้ ก็โอเคครับ

Accord? ยังไม่เปลี่ยนอะไรจนกว่าจะถึง ปี 2013 แต่ เบาะแข็งสุดในกลุ่ม
และจะมีรุ่นพิเศษออกมในเร็วๆนี้ แต่ก็ไม่ใช่อะไรที่น่าตื่นเต้นมากนัก
แค่รุ่นกระตุ้นตลาดเท่านั้นเลยหนะครับ

รีวิวทั้ง 3 คัน เสริชหาได้ ที่หน้าเว็บหลักของเราครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:50:07 »
 ;Dดู TEANA 250XV ตัวรองท๊อป ก็น่าจะพอ 1.5 ล้านมั่งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:52:48 »
ขอบคุณครับ จิมมี่

ผมมีแผนซื้อราว เมษา ปี หน้าครับ
ยังไงรอได้ ครับ

ใจผมเท ไป Camry กับ Tiana ครับ
Accord ไม่ได้ มองถึงเลย มิน่าหลายคนถึงไม่แนะนำ
แต่เป็นหนึ่งในตัวเลือก ครับ
จริง ๆ มี Volvo S40 แต่ กลัวเกินงบ ครับ

ไม่รู้จิมมี่จำผมได้ ป่าว
ผม หมู วีออสคลับ ครับ
ที่ จิมมี่ เคยชวนไป ออกรายการวิทยุ แต่นานมาแล้วครับ
และเพิ่งไป Sapang กับ คุณเนย มาครับ  

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:58:18 »
;Dดู TEANA 250XV ตัวรองท๊อป ก็น่าจะพอ 1.5 ล้านมั่งครับ

ครับ กำลัง เหล่ ตัวนี้อยู่ ครับ
แต่คนแน่นำให้ระวังเรื่อง ศูนย์บริการ

รอแคมรี่รุ่นใหม่ที่กำลังจะออกปีหน้านี้ซิครับ ;D

ผมคิดว่า CR-V ปี 07 คงทนไหวครับผม

ทนไหวครับ มี แผนซื้อ ราว เมษา ปีหน้า ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 19:10:25 »
รอดู New CR-V ไปด้วยเลยไหมคับ?

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 21:06:31 »
เป็นผมจะซื้อ Teana250ตัวท็อปตอนMinor changeออกครับ ได้ส่วนลดคงจะเยอะทีเดียวแหละ 100000 up แล้วมันก็คงไม่ต่างอะไรกันมากกับรุ่นMinor change

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 22:06:13 »
แนะนำพี่หมูลองดู Teana 250XV ตัวที่่ไม่ต้องมี Navigator ก็ได้ครับ
เท่าที่ผมขับมา ระหว่าง Accord 2.4 และ Teana 250XV

เรื่องการเดินทางที่สะดวกสบาย นุ่มนวล อัตราเร่งดี ความเงียบ ผมยกให้ Teana 250XV ครับ
ส่วนเรื่องอารมณ์สปอร์ต ความทันสมัย เทคโนโลยี ความเฉียบคมของพวงมาลัย ผมยกให้ Accord 2.4

ถ้าเน้นที่สบาย ขับไม่เหนื่อย ชิลชิล ไหลไหล อัตราบริโภคระดับ 12-13 กม./ลิตร เดินทางแบบ 120-150 กม./ชม.
Teana 250XV น่าจะตอบโจทย์ได้ดี

ส่วน Camry นั้นเคยแต่นั่งไม่เคยขับ เลยบอกไม่ค่อยได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 22:52:39 »
ง่ายๆก็ CR-V 2012 ครับ

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 01:44:03 »
ใช้ camry ตัว 2.0G เอาแบบขำๆแล้วกันนะครับ อย่าเอาเป็นสาระ ถือว่าบ่นๆผ่านๆก็ได้
-พวงมะลัย มันไม่เคยสื่อให้รู้สึกว่าหน้ายางมันสัมพัสกับถนนยังไงบ้าง สบายดีมั้ย.. จะสลิปหรือยัง..
-เบาะหน้า นั่งแล้วเหมือนจะหลุด ปรับยังไงก็ยังไม่ใช่ แต่...วิ่งทางไกลกลับไม่เมื่อยไม่เข้าใจเหมือนกัน   
-น้ำมัน ผมคิดแบบบ้านๆครับ จะไปเที่ยวไหนต่างจังหวัด ดูระยะทางในแผนที่แล้วคูณ 3.5 เหลือกลับบ้านได้ (วิ่งก็แล้วแต่อารมณ์ 80-140 ราคาก๊าซโซฮอ95ประมาณ 35-38บาท) 
-ไฟตรงวิทยุนี้สุดๆครับ ถ้าสว่างได้อีกก็เอาไปส่องแทนไฟหน้าได้เลย  แต่...วิ่งทางไกลก็ไม่ปวดตากินตา
-คอนโซลหน้า ถ้ามุมแดดดีๆหน่อย มันก็จะสร้างฉากเงาให้ที่กระจกหน้าให้เป็นของแถมครับ
-ภายในมองๆไปก็เหมือนไปลอกเบ้นซ์มา ดีไม่ต้องคิดเอง

teana ไม่เคยนั่ง ไม่ชอบภายนอก"แก่"ครับ ติดแค่คำเดียวผมเลยเข้าไม่ถึงมัน แต่...มีคันหนึ่งในหมู่บ้านสีขาว ล้อดำด้านขอบ20 เจอที่ไรมองจนคอย่นทุกที่ โครตสวยเลย
accord ไม่เคยนั่ง ภายในออกแบบเหมือนตอนรวมญาติ ใครอยากจะนั่งอยากจะแปะตรงไหน เลือกกันตามสบาย โดยเฉพาะตรงครอบเกียร์กับคอนโซนกลาง

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 07:00:12 »
เป็นผมถ้ารีบผมสอย camry hybrid extremo 1.699 มาก่อน ส่วน model change 2012 ช่างมันดูๆ leaked ก็ไม่สวย
ถ้ามันสวยจริงก็เอาไปเทิร์น ยังไงเสียราคาก็ไม่ตกมากอยู่แล้วสำหรับ camry
teana ถ้าเอามาแต่งสวยครับ ถ้าไม่แต่งก็ดูแก่หน่อยอย่างว่าจริงๆ 
แต่เรื่องความมันในการขับขี่ ผมขับมาทั้งสองคัน ถ้าเป็น mode ปกติออกตัวพอๆกันครับ แต่ถ้าเป๋น mode sport teana กินขาดครับ (2.5 xv)

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:38:59 »
 ใช้ทั้ง camry กับ teana อยู่ครับเอาเป็นว่าถ้าเดินทางไกลๆ teana สบายกว่าชัดครับ :)
ถ้าใช้ในเมือง teana ก็ยังสบายกว่าอยู่ดี camry ขอติว่าพวงมาลัยหนักจริงๆครับส่วนตัวเชียร์ teana ครับ ;)

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 12:35:01 »
จากที่ได้สองมา3คัน ขอเชียรืเทียน่าอีกเสียง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 15:33:33 »
แนะนำพี่หมูลองดู Teana 250XV ตัวที่่ไม่ต้องมี Navigator ก็ได้ครับ
เท่าที่ผมขับมา ระหว่าง Accord 2.4 และ Teana 250XV

เรื่องการเดินทางที่สะดวกสบาย นุ่มนวล อัตราเร่งดี ความเงียบ ผมยกให้ Teana 250XV ครับ
ส่วนเรื่องอารมณ์สปอร์ต ความทันสมัย เทคโนโลยี ความเฉียบคมของพวงมาลัย ผมยกให้ Accord 2.4

ถ้าเน้นที่สบาย ขับไม่เหนื่อย ชิลชิล ไหลไหล อัตราบริโภคระดับ 12-13 กม./ลิตร เดินทางแบบ 120-150 กม./ชม.
Teana 250XV น่าจะตอบโจทย์ได้ดี

ส่วน Camry นั้นเคยแต่นั่งไม่เคยขับ เลยบอกไม่ค่อยได้ครับ

-ขอบคุณครับ เนย

Camry เคยลองแล้ว

Accord  กับ Teana 2.5 XV Sport  นี่ยังไม่เคยลอง ไม่เคยนั่ง

แต่ CRV นี่ คง บายละครับ เพราะลูกนั่งรถแล้ว บ่น ว่า เมารถ ครับ
หรือ พ่อมันขับ ไม่ดี หว่า แต่ พอมานั่ง Mazda 2 กลับไม่เป็น

เรื่องกินน้ำมัน ไม่ใช่ประเด็น เพราะผมได้  Fleet Card เติมน้ำมันครับ
เลยมาดูเรื่อง ยี่ห้อ และ รุ่น

กำหนด เปลี่ยนรถ น่าจะเป็น เมษา 2012
ซึ่งคงทัน รถ ที่ Minor change พอดี