ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นคุณจะเปลี่ยนรถแบบไหนดี  (อ่าน 8207 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
เป็นคุณจะเปลี่ยนรถแบบไหนดี
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 12:51:56 »
เพื่อนมาถาม ผมตอบไปแล้ว แต่อยากถามเพื่อนๆในนี้ว่าถ้าเป็นคุณจะเลือกแบบไหน

ตอนนี้เขาอายุ 37 ขับ BMW ซีรีย์3 อยู่ เต๊นท์ตีราคาให้ +- 700000 มีงบเพิ่มเติมอยู่อีก1ล้าน มีลูก2คน เมีย1 พ่อแม่อยู่ครบ เริ่มชอบเที่ยวต่างจังหวัดกับครอบครัวแล้ว

ทางเลือกที่1 เก็บ BMW ไว้ขับไปทำงาน ซื้อ Innova เพิ่ม1คัน เอาไว้ไปเที่ยว ราคา1ล้านพอดี

ทางเลือกที่2 ขาย BMW ทิ้ง ซื้อ Hyundai H-1 1คัน 1.5 ล้าน อีก2แสนเอาไปซื้อรถ Soluna หรือ Hyundai Sonata, หรือ Mitsu รุ่นก่อนหน้า ที่ติดแก๊ส LPG มาขับไปทำงาน (ถ้า mitsu อาจต้องเพิ่มอีก1แสน)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: เป็นคุณจะเปลี่ยนรถแบบไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 13:01:48 »
ขอดูซีรีส์3ก่อนครับ ถ้าเริ่มจุกจิกก็ต้องตัดใจขาย แต่ถ้ายังสภาพกิ๊ก ผมเลือกข้อแรกครับ เก็บ BMW แล้วซื้ออินโนวาขับไปเที่ยวต่างจังหวัด

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: เป็นคุณจะเปลี่ยนรถแบบไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 13:27:04 »
ทางเลือกที่ 1 ครับ

แต่จะดีกว่ามั้ย ถ้าขาย BMW แล้วซื้อฟอร์จูนเนอร์มาขับแทน
ใช้ได้ทั้งพาครอบครัวไปเที่ยว และใช้เองในชีวิตประจำวัน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 13:34:34 »
ผมเลือกเก็บซี่รี่ส์สามไว้ แล้วออกอินโนว่า
แต่ ถ้าเสนอทางเลือกอื่นได้
ผมเสนอ ซื้อสเปซวากอนมือสอง สัก แปดแสน กันงบไว้แสนนึงไว้ดูแล + ติดแก๊ส
ปล่อย ซีรี่ส์สามออกไปแล้วจะเหลือเงินราวๆแปดแสนบาท ไปออกเทียน่า J31 มาติดแก๊สขับไปทำงานครับ

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 14:08:04 »
ทางเลือกของผม เก็บเงินสดไว้ให้มากที่สุดโดยขาย bmw แล้วไปดาว cruze ดีเซลขับทำงาน แค่นี้ก็หรูแล้ว
กับถ้าอยากได้รถเที่ยว ตจว ก็รอดาว captiva ดีเซลด้วยเลย แล้วผ่อนเอาเรื่อยๆ ไม่เครียด ค่าบำรุงต่ำเพราะเป้นดีเซลทั้งคู่
เก็บเงินสดๆไว้ซัก ล้านให้อุ่นใจดีกว่า :D

methus zaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 14:16:31 »
ผมทางเลือก 1 ครับ แต่ไม่ซื้ออินโนว่า ผมเข็ดแล้วเข็ดอีก

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 14:18:38 »
เป็นผมนะ เงินขนาดนี้ถือว่าเยอะถ้าจะใช้จริง ๆ ผมจะเอา
Pajero Sport ล้านสอง สักคัน ไว้พาครอบครัวเที่ยว
ตามด้วย March ไม่เกินห้าแสน อีกคัน ไว้ขับไปทำงาน

เงินยังน่าจะเหลืออยู่นิดหน่อย พาครอบครัวไปเที่ยวฉลองรถใหม่อีกสักรอบ
55555 ใจใครใจมันอ่ะครับ แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 14:36:30 »
เอ้อ งบซื้อรถอย่างเดียวอ่ะล้านนึงครับ เก็บตังค์ ประหยัดตังค์ ไปเที่ยว ไม่เอาครับ คาดว่าเขาคงมีเงินเก็บส่วนอื่นๆอีกราวๆ10ล้านครับ แต่คงอยู่ในรูป หุ้นและทองคำน่ะ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 14:37:53 »
ผมทางเลือก 1 ครับ แต่ไม่ซื้ออินโนว่า ผมเข็ดแล้วเข็ดอีก

ทำไมล่ะครับ เข็ดอะไรหรือครับ?

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 14:40:41 »
ทางเลือกที่ 1 ครับ

แต่จะดีกว่ามั้ย ถ้าขาย BMW แล้วซื้อฟอร์จูนเนอร์มาขับแทน
ใช้ได้ทั้งพาครอบครัวไปเที่ยว และใช้เองในชีวิตประจำวัน

ผมก็แนะไป แต่เขากลัวพ่อแม่นั่งไม่สบาย และต้องปีนขึ้นเดี๋ยวตกลงมายุ่งเลย ส่วนที่นั่งหลังสุด เด็กนั่งก็คงชอบอ่ะนะครับ ถ้าผู้ใหญ่น่าจะแคบไป

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 14:50:50 »

อืดมากนะครับ INNOVA นี่ การขับนี่เข้าใจเลยว่า ความรู้สึกแบบกระบะมันเป็นยังไง
พวงมาลัยหนัก+ช้าที่สุดเท่าที่เคยขับรถมา

แต่ภายในสวยงามมากๆ ครีมๆ ลายไม้ครับ ;)

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 15:13:27 »
ตัวเลือกที่ 2 ครับ จากตัวเลือกที่คนอื่นมองไม่เห็นเพราะยังไม่เคยไปสัมผัส H-1 เป็นแน่

ผู้ใหญ่วัย 37 แล้วพ่อกับแม่จะอายุเท่าไร คุณจะให้พวกท่านต้องมาปีนป่ายกระบะดัดแปลง 7 ที่นั่ง
หรือความกระด้างสะเทือนเหมือนกระบะกระนั้นหรือ ด้วยช่วงล่างหลังเป็นแบบคอยสปริง ของ H-1
ไม่ได้เป็นแหนบเหมือนรุ่นอื่นๆ ดังนั้นความนุ่มนวลเนี่ยแหละจึงเป็นโจทย์ให้เค้าเลือก H-1

และการซื้อ H-1 นั่งแบบสบายๆ ที่สุดโดยไม่ไปเบียดใครจะนั่งได้ 2-2-2-3 เท่ากับ 9 คนเลยทีเดียว
(แต่สูงสุดถึง 12 ที่นั่ง) นั่นก็แปลว่านั่งไปกับครอบครัว สนทนากันได้ทั้งคันรถ หรือจะหันเบาะเข้าหากันได้ไม่มีปัญหา

H-1 ไม่ต้องติดแก๊ส ประหยัดพอๆกับกระบะดีเซล 2500 ซีซีทั่วไป แต่มีแรงม้ามากถึง 175 แรงม้า เหลือๆกับกระบะเลย
จริงๆ ใช้ขับไปทำงานยังได้ด้วยซ้ำ ถ้าไม่ติดที่ว่าขนาดมันใหญ่โต (แต่กระนั้นก็ยังเข้าห้างที่จำกัดความสูงไม่เกิน 2 เมตรได้)

แต่ส่วนอีกคันติดแก๊สนี่แนะนำเป็น Soluna หรือ Lancer จะดีกว่าครับ เหตุเพราะความยากง่ายในการหาอะไหล่และค่าบำรุงรักษา
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ anikuz

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 15:50:15 »
กำลังคิดคล้าย ๆ เจ้าของกระทู้นะครับ ว่าปีหน้าอยากจะหารถครอบครัว 7 ที่นั่งสักคัน

แต่ตอนนี้คิดไปคิดมาอาจจะไม่เอา 7 ที่นั่งแล้วครับ เพราะแฟนบอกว่าแต่ละคันใหญ่ก็ใหญ่ ขึั้นก็ลำบาก ขับก็ยาก หากจะไปเที่ยวปีนึงก็นับครั้งได้ เลยว่าเวลาไปเที่ยวจะไปเช่ารถ 7 ที่นั่งมาแทน ส่วนในเมืองก็ซื้อรถซีดานสักคัน แต่ยังเลือกไม่ถูกเหมือนกันว่าจะเอาอะไรดี โครงการปีหน้าไว้ค่อยคิดใหม่ :D

ป.ล. มีคนบอกผมให้คิดดูว่า รถ 7 ที่นั่ง แต่ปี ๆ นึง ได้นั่งครบ 7 ที่นะกี่ครั้ง เห็นทุกวันก็นั่งแค่ 2 คน วันหยุดก็แค่ 4-5 ไปเที่ยวจริงไกล ๆ ก็เห็นเหมาทัวร์ ไม่ก็เครื่องบิน
 555 จบเลยผม

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 16:10:52 »
ที่ตัดจนเหลือ innova และ H-1 ก็เพราะเรื่องนี้แหละมั๊งครับ เพราะ innova ก็น่าจะนั่งได้จริงๆ ไม่ต้องคู้ๆเหมือนพวก captiva หรือ fortuner พวกนั้น ส่วน H-1 นี่คงนั่งสบายสุดๆไปเลย กว้างขวาง แต่ก็ต้องหารถเล็กมาใช้ด้วยล่ะมังครับ ไม่งั้นขับ H-1 ทุกวัน เขาก็น่าจะไม่ชอบนะครับ

ส่วน space wagon ไม่ได้คิดถึงเลยแฮะ คงเพราะราคาแพงพอๆกับ H-1 แต่ที่นั่งตอน3 นั่งได้ไม่สบายเท่า Innova ล่ะมั๊งครับ

ออฟไลน์ anikuz

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 16:15:05 »
ถ้าตัดจนเหลือแค่ น้องอิน กับ น้องเอช ผมเลือกน้องอินแน่นอนครับ อย่างน้อยมันยังขับใช้ในชีวิตประจำวันได้ ไม่เทอะทะคันใหญ่เหมือนรถตู้  ;D

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 16:32:12 »
ที่นั่งตอน 3 ของ Spacewagon น่าจะนั่งสบายกว่า Innova นะครับ ตัวรถก็ใหญ่กว่า Innova
นอกจากพื้นที่ตำแหน่งที่นั่งแล้ว ระบบสั่นสะเทือนจากตัวรถเองก็มีส่วนนะครับว่านั่งไกลแล้วเมื่อยหรือเปล่า
บางทีเราคิดว่ามันเป็นเก๋งเลยน่าจะดีกว่าแบบ PPV แต่เปล่าเลยครับ แชสซีของ Innova มันมาจากกระบะ

ส่วนเรื่อง H-1 ต้องลองขับจริงๆ ครับ ผมเองเคยสัมผัสมันมาหลายวันจนเกิดความประทับใจจริงๆ
ตำแหน่งคนขับันไม่ได้ขี่ล้อเหมือนรถตู้ทั่วไปเลย ตำแหน่งเหมือนเก๋ง วงเลี้ยวก็แคบ การควบควมทั่วไปโอเคครับ
คนที่เคยนั่งรถตู้ Commuter หรือ Ventury บ่อยๆ (ที่ไม่ใช่แบบรถตู้โดยสารติดแก๊สนะ อันนั้นใครนั่งเบาะหลังสุดเมื่อยมาก)
จะรู้ว่าความนิ่มนวลมันต่างกันชัดเจนจนรู้สึกได้ ถ้าเรียงจากรถตู้ด้วยกันผมยกให้ H-1 > Urvan > Ventury/Commuter

เหมือนผมจะเชียร์จนเว่อร์นะครับ แต่อยากให้ไปลองขับ H-1 ดูก่อนจริงๆครับ

หลายๆ คนยิ่งบอกว่าเดินทางไกลยี่ห้อไม่ใช่ตลาดจะไหวเหรอ แต่จากที่ผมได้เห็นมาแล้วกับตาเนี่ยก็คือ
มีรถ Tucson ที่ออกรถแถวๆ พัทยา แต่มาเสียที่จังหวัดแห่งหนึ่งที่ภาคอีสาน และอยู่คนละจังหวัดกับศูนย์ที่ใกล้ที่สุด
เห็นเค้าก็ยังต้องบริการหารถไปยกมาแก้ไขโดยเร็ว (ทั้งๆที่ตอนนั้นคู่มือภาษาไทยของรถรุ่นนี้ไม่ออกเลยด้วยซ้ำ)
แต่ช่างจากต่างจังหวัดก็แก้ไขได้ โดยเหตุคือหนูไปกัดสายพานนั่นเอง

ดังนั้น ถ้าจะบอกว่าตามศูนย์ต่างจังหวัดไม่ดีนี่ผมว่าไม่แน่หรอก Hyundai สมัยนี้พัฒนาขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะแล้วครับ
ในมุมมองผมเอง Tucson เนี่ยล้ำกว่า CR-V เสียด้วยซ้ำนะ และ Sonata 2.0 ก็น่าขับกว่า Accord 2.4 เสียอีก

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

อ้อ เพิ่งนึกได้ครับ ถ้าไม่แคร์เรื่องราคาค่าตัว

มีตัวเลือกอีกตัวคือ Freed ครับ เพราะนั่งได้ 6 ที่นั่งครบทุกคนพอดี
(แต่ตอนไปเที่ยวห้ามพกกระเป๋าใหญ่เพราะจะไม่มีที่วางของเลย)
ประตูสไลด์ 2 ข้างเหมือน H-1 คันไม่ใหญ่เทอะทะ ขับง่าย

แต่มุมมองผมคิดว่ามันแพงไปหน่อยกับสิ่งที่ได้รับ ก็เท่านั้น

จริงๆ ตัวเลือกในตลาดบ้านเรากลุ่ม MPV มันมีไม่มากนักจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 17:02:38 โดย Cross MPV »
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 17:07:24 »
ถ้าไม่มีปัญหาค่าน้ำมัน ผมว่าฟอร์จูนเนอร์ กับปาเจโร่ สปอร์ต ลงตัวที่สุดครับ ใช้ในเมืองได้ไม่ถึงกับเทอะทะ
ผมว่า H1 ถ้าใช้ทุกวัน มันไม่สนุกนะครับ เหมือนขับรถตู้มากกว่า
แต่ถ้าจะจะเผื่อไปดมแก๊สก็ต้อง spacewagon กับcaptiva ตัวใหม่
แต่ผมเชียร์ capiva นะครับ ดูแล้วออพชั่นครบดี

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 18:29:40 »
เหอๆๆ .... ความคิดเห็นเยอะแยะไปหมด ....

แต่ผมสงใสอยู่อย่างนึงว่า .....

คุณคิดว่า จะมีกันสักกี่คนครับ ที่ขับรถ BMW E46 อยู่ดีๆ ก็ขาย แล้วกระโดดไปขับรถญี่ปุ่นน่ะ ....

ผมว่ายาก .... ไม่ว่าคุณจะขับแคมรี่ หรือ เทียร์น่า ตัว TOP ยังไง E46 ก็ดูป๋า และภูมิฐาน กับคนวัย 37 ปี กว่าเยอะ ....

ถ้าเป็นผม .... เก็บ E46 ไว้ขับป๋าๆในเมือง แล้วหารถ 7 ที่นั่งราคา ล้านต้นๆ ไว้ขับอีกคัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 18:40:59 »
เป็นผม ใช้ BMW คันเดิม ถ้าสภาพยังดี มีช่่างรู้ใจ

ส่วนเรื่องเที่ยว เดือนละสองสามครั้ง เช่ารถตู้ VIP มาขับ หรือที่มีคนขับให้ ยังถูกกว่า เงินหนึ่งล้านที่เสียไปเลยครับ

หรือ

ขาย BMW แล้วหา 7 ที่นั่ง 1.5 อะไรก็ได้ จะ Fr หรือ Av ตามแต่สะดวก พวกนี้ ขับคนเดียวก็ประหยัด จะนั่ง 4-6 คนก็สบาย

แต่ถ้ากรณียกบ้าน พ่อ แม่ ลูกสอง ปู่ย่า ตายาย ค่อยเช่ารถไปเป็นครั้งๆ ประหยัดค่าใช้จ่ายไปเยอะ

methus zaa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 18:41:17 »

อืดมากนะครับ INNOVA นี่ การขับนี่เข้าใจเลยว่า ความรู้สึกแบบกระบะมันเป็นยังไง
พวงมาลัยหนัก+ช้าที่สุดเท่าที่เคยขับรถมา

แต่ภายในสวยงามมากๆ ครีมๆ ลายไม้ครับ ;)
ไม่ใช่แค่นั้นครับ รถผมเกือบคว่ำตกเขามาแล้ว นี่คือ เรื่องจริงล้วนๆครับ แล้วควบคุมรถยากมากๆๆๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 19:31:04 »
เหอๆๆ .... ความคิดเห็นเยอะแยะไปหมด ....

แต่ผมสงใสอยู่อย่างนึงว่า .....

คุณคิดว่า จะมีกันสักกี่คนครับ ที่ขับรถ BMW E46 อยู่ดีๆ ก็ขาย แล้วกระโดดไปขับรถญี่ปุ่นน่ะ ....

ผมว่ายาก .... ไม่ว่าคุณจะขับแคมรี่ หรือ เทียร์น่า ตัว TOP ยังไง E46 ก็ดูป๋า และภูมิฐาน กับคนวัย 37 ปี กว่าเยอะ ....

ถ้าเป็นผม .... เก็บ E46 ไว้ขับป๋าๆในเมือง แล้วหารถ 7 ที่นั่งราคา ล้านต้นๆ ไว้ขับอีกคัน

คนแถวๆ นี้ก็มี E46 กำลังจะมีครอบครัวครบ (มีลูก)

ผมเห็นเขาซ่อมแต่ละครั้ง ไม่ต่ำเลยซักรายการ (ซ่อมอู่นอกน่ะ)

เรื่องความแข็ง นั่งไม่สบาย ภายในแคบ (ยิ่งมีลูกยิ่งจะรู้ซึ้ง)

สงสารหลานผมในท้อง ที่ต้องนั่งรถที่ไม่แน่นอน ถึงแม้มันจะสภาพดี แต่ผมว่า

ถ้าไม่เตรียมบางอย่างให้ลูก (ตัดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น) โดยการเลือกรถใหม่ที่นั่งสบาย

และปรับหยัดน้ำมัน (หรือประหยัดกว่าคันเดิม) มันเป็นความคิดที่ไม่ O เลย

>:( แค่บ่นๆ นะครับ  ผมบ่นไปหลายรอบแล้วก็ยังไม่ฟัง  :P เซ้งอ่ะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 20:32:37 »
เก็บ E46 ไว้ใช้ กรณีสภาพยังดีปิ๊งๆ ซ่อมบำรุงถึง

แล้วหา H1 มือสองก็ได้ มาใช้ เพราะอย่างน้อยมันไม่ใช่รถที่ต้องขับทุกวัน
หรือไม่ก็ รถตู้เลยครับ พวก Super Custom ก็แจ๋วนะ มือสองสภาพกริ๊บๆ ก็โออยู่

ผมมองว่ารถพวกนี้ไม่ได้วิ่งทุกวัน เพราะบ้านผมเคยมี โตโยต้า คอมมิวเตอร์ตัวท๊อป 3.0 คัน
ซื้อตั้งแต่ปี 2001 จนถึงเมื่อปี 2010 เพิ่งวิ่งไปหกหมื่นกว่าโล...เหตุที่บ้านซื้อเพราะเอาไว้ไปเที่ยวนั่นเอง
ออกป้ายแดงแต่ง VIP หมดไปล้านนึงพอดี

และส่วนมากจอด...จอดจนแบตหมดน่ะครับ ผมเลยรู้สึกว่า ถ้าจะเอาเงินล้านไปลงทุนในสิ่งที่เราไม่ได้ใช้ทุกวัน
มันไม่คุ้มค่าเลย และค่าเสื่อมต่างๆก็มีตลอดนะครับ

ถ้าซื้อสด ยังไงผมก็เชียร์มือสองปีใหม่ๆ เพราะอย่างน้อยก็ลดส่วนต่างของราคาขายต่อไปได้พอสมควร
น่าจะคุ้มค่ากว่าในระยะยาวครับ

ส่วนถ้าบีเอ็มมันไม่ไหวจริงๆ หาพวกรถกลางๆ อย่างอัลติสก็น่าจะใช้งานในเมืองได้ประหยัด ผมว่ามาร์ชอาจจะไม่เหมาะ
กับผู้ใหญ่อายุ 37 ที่เคยขับ E46 มาครับ ผมว่ารถใหญ่หน่อยดีกว่ามั๊ย...ไม่ก็ทีด้าก็ได้ ก็โอเคอยู่นะ เครื่องพันหกก็พอ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:26:09 »
ลองอีกมุมดูครับ
1. จับ BMW ดมแกสซะ
2. เอาตังไปซื้อทอง หรือ พันธบัตรรัฐบาล
3. เอาดอกเบี้ย หรือกำไร จาก 2 ไปเช่ารถตู้ เพื่อไปต่างจังหวัด  วันละ 1800 บาทเองครับ

ผลลัพธ์ คือ มีเงินเหลือ และยังไม้ต้องดูแลรถอีกคันด้วย

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:03:30 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยว copy ไปให้มันดูว่าความคิดเห็นยังไงกันบ้าง  ;)