ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูพรีอุสมา ทุกอย่างดีหมด เหตุใดกระจกพับด้วยมือซะงั้น  (อ่าน 16776 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
วันนี้ ว่างๆ ไปดูพรีอุสมา   ทุกอย่างดีหมด เหตุใดกระจกพับด้วยมือซะงั้น  และรถจอดก็เข็นไม่ได้อีก

จึงสงสัยว่า เพราะอะไรครับ  กระจกพับไฟฟ้าเนี่ย รถคันละ 500,000 กว่าบาท ยังพับได้เลย

ทำไม พรีอุสราคาเป็นล้าน ไม่ใส่มา

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เป็นอีกข้อที่เซ็งแหลก

แถมๆ ที่เก็บของแผงประตูเล็กเกินไปไหมเนี่ย!!!!
(รูเท่าสิวหมด เก็บแค่ขวดน้ำเท่านั้น)

รวมถึงสารพัดข้างหลัง
(ไม่มีไฟประตู ที่เก็บของประตู)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เค้ากลัวจะดูดีกว่าแคมรี่รึเปล่าครับ ไม่ก้มั่นใจสุดๆว่ามันต้องบูมกระทั่งผลิตไม่ทันขาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
คือผมก็ไม่ทราบจริงๆครับ ว่าตามเทรนด์อะไรกันนักหนา แค่กระจกมองข้างพับไฟฟ้าจะสักเท่าไหร่กัน แต่ถ้าไมเนอร์แล้วไม่แน่ครับ อาจจะมีมา รวมถึงเกียร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
เค้ากลัวจะดูดีกว่าแคมรี่รึเปล่าครับ ไม่ก้มั่นใจสุดๆว่ามันต้องบูมกระทั่งผลิตไม่ทันขาย

ก็คงจะประมาณนั้น เพราะเห็นโฆษณาว่าขายได้ นาทีละ 1 คันเลยนะ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
จริงครับ แต่เป็นยอดขายรวมทั่วโลกนะ

ยอดขายพริอุส ม.ค.-ก.ย 2553 รายงานว่า 401.3 พันคัน

http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_Prius

9 เดือน = 9*30*24*3600 วินาที

9*30*24*3600 / 401300 = 58 วินาทีต่อคันครับ

แต่ปีก่อนๆ ไม่ใช่เท่านี้ครับ ยอดขายพริอุสทั่วโลกดีขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
เรื่องความอเนกประสงค์คงสู้รุ่นอื่นไม่ได้ครับ แต่อยากให้มองในด้านอื่นๆดีกว่ามั๊ย กระจกมองข้างพับไม่ได้ถึงแม้รถจะราคาเป็นล้านแต่คุณใช้บ่อยขนาดนั้นเลยหรือเปล่า รถ civic fd ผมใช้พับกระจกไฟฟ้าแทบจะนับครั้งได้ครับ... ส่วน พรีอุส ผมอีกคันนั้น พับได้ไม่ได้ไม่ใช่ปัญหาแต่อย่างใดเพราะผมชอบตรงจุดอื่นๆของตัวรถมากกว่าครับ
ปล กระจกไฟฟ้ามีประโยชน์ในที่แคบๆเท่านั้นนะสำหรับผม คนกรุงเทพอาจจะต้องใช้ แต่ผมอยุ่ ตจว ครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
บางทีเขาอาจจะ set profit margin ไว้ก่อนหรือเปล่าครับ เช่น ตอนตกลงกับนาย นายบอก ขอกำไร 2 บาท เสร็จแล้วก็ศึกษาตลาด พบว่า ถ้าจะขายให้ได้ ก็ต้องขายไม่เกิน 10 บาท ทีนี้ต่นทุนรถที่ผลิตออกมา อยู่ที่ 9 บาท ขาดไป 1 บาท ดังนั้นจึงต้องหาทางทำยังไงก็ได้ให้ต้นทุนหายไป 1 บาท (เพราะถ้ากำไรเหลือ 1 บาท เจ้านายเอาตาย) หวยก็มาตกกับกระจกพับไฟฟ้า

อันนี้ผมเดานะ แต่ผมก็เดาว่ากรณี Lancer Ex ก็น่าจะแบบนี้ ตอนก่อน MC ขนาดไม่มีกระจกพับ ยังแพงขนาดนี้ ถ้าเกิดพับได้จะขนาดไหน

แล้วอย่าลืมสิ่งสำคัญครับ "การลดกำไร เพื่อให้ขายได้ ถือเป็นวิธีสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆท้าย เลยครับ เพราะกำไรที่คุณยอมตัดเพื่อลูกค้าแล้ว ยากที่คุณจะไปเอากำไรที่ตัดไปจากลูกค้าคืนมาได้อีก"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ apinui

ผมรู้สึกว่ามันไม่ได้เรื่อง ตั้งแต่ได้กลิ่นเบาะหนังมันแล้วล่ะ ......

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ชอบความฉลาด และประหยัดของมัน

แต่อย่างอื่น  >:(

ทั้งพลาสติกภายใน  ทั้งหนังที่หุ้ม

การจัดวางเบาะ เท้าแขน ที่ว่างของตรงกลาง

รับไม่ได้อย่างแรง

ถึงแม้ จะตั้งขายไม่ถึงล้านผมก็ไม่เอา แต่นี้ ล้านไปนานแล้ว

GreenG

กระจกพับมือนี่เล็กน้อยมากนะครับ อย่าไปคิดมาก จะซื้อรถคันหนึ่ง ยังมีอีกหลายปัจจัยให้คิดครับ

ออฟไลน์ TTL

กระจกพับมือนี่เล็กน้อยมากนะครับ อย่าไปคิดมาก จะซื้อรถคันหนึ่ง ยังมีอีกหลายปัจจัยให้คิดครับ
คือ อันนี้ผมก็ว่าเกือบจะถูกนะ แต่บ้างคนถ้าชีวิตประจำวันต้องใช้กระจกไฟฟ้าในการถอยเข้าบ้านบ้างหรือ ซอยเล็กๆ
นั้นมันเป็นสิ่งที่ผมว่าจำเป็นเลยหละ ส่วนPriusโดยส่วนตัวสำหรับผม การขับขี่ก็okกับมันนะไม่ได้แย่อะไรกำลังokและก็เป็นพี่โต คันนึงทีีทำให้ผมเกือบจะชอบการขับขี่มันได้ แต่ว่าสิ่งนึงที่ก็ต้องขอติกันจริงๆ ก็น่าจะเป็นวัสดุที่ใช้ในการตกแต่งห้องโดยสารที่ดูไม่ค่อยมีราคานักดูแล้วไม่ค่อยเข้าตาแล้วเวลาไปดูก็จะดูแล้วเอามาคิดว่า เราจะต้องเสียเงิืน1.2ล้านเพื่อรถที่ข้างในอย่างนี้หรอ?? แต่ถ้ามาคิดอีกแง่ในด้านเทคโนโลยีมันคุ้มนะแต่เห็นภายในแล้วชอบลืมประเด็นนี้ไปเลยครับ..

ออฟไลน์ MoO Cnoe

บางคนบอกเรื่องเล็กน้อย
แต่ก็นะครับ เรื่องเล็กน้อยยังทำให้ไม่ได้

ผมน่ะ พับกระจกมองข้าง ทุกวันนะครับ
พับทุกครั้งที่จอด เซฟรถตัวเองน่ะครับ
สรุปแล้วใช้วันละหลายครั้ง

พับทีนึงเดินวนรอบรถทีนึง ก็ไม่ไหวนะครับ

GreenG

คือ อันนี้ผมก็ว่าเกือบจะถูกนะ แต่บ้างคนถ้าชีวิตประจำวันต้องใช้กระจกไฟฟ้าในการถอยเข้าบ้านบ้างหรือ ซอยเล็กๆ
นั้นมันเป็นสิ่งที่ผมว่าจำเป็นเลยหละ ส่วนPriusโดยส่วนตัวสำหรับผม การขับขี่ก็okกับมันนะไม่ได้แย่อะไรกำลังokและก็เป็นพี่โต คันนึงทีีทำให้ผมเกือบจะชอบการขับขี่มันได้ แต่ว่าสิ่งนึงที่ก็ต้องขอติกันจริงๆ ก็น่าจะเป็นวัสดุที่ใช้ในการตกแต่งห้องโดยสารที่ดูไม่ค่อยมีราคานักดูแล้วไม่ค่อยเข้าตาแล้วเวลาไปดูก็จะดูแล้วเอามาคิดว่า เราจะต้องเสียเงิืน1.2ล้านเพื่อรถที่ข้างในอย่างนี้หรอ?? แต่ถ้ามาคิดอีกแง่ในด้านเทคโนโลยีมันคุ้มนะแต่เห็นภายในแล้วชอบลืมประเด็นนี้ไปเลยครับ..
เรื่องนี้ตอบยากจริงๆ ครับ แต่พอดีผมเคยเสียมาแล้ว เจ้ากระจกพับไฟฟ้านี่แหละ เลยเข็ดครับ ไม่ค่อยได้ใช้ พอจะใช้เฟืองรูด เสียซะงั้น ไม่เอาอีกแล้ว คันใหม่ผมขอแบบธรรมดาพอ จบเลยครับ :)

วัสดุ ผมเฉยๆ นะครับ เพราะจริงอยู่มันแพง แต่มันเป็นรถรักษาสิ่งแวดล้อม ผมรับได้กับการเป็นพลาสติก recycle ครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

ผมชอบเทคโนโลยีของตัวรถมันนะ ตัวรถโดยรวมเกือบจะสมบูรณ์แล้ว

ผมว่ามันคงมีเหตุผลอย่างที่คุณ YIM ว่ามานั่นล่ะครับ ที่ไม่สามารถติดระบบพับไฟฟ้ามาให้

แต่สำหรับผม Headroom ด้านเบาะหลังผมว่าไม่ผ่านเลยคับ ถึงแม้ว่าวิศวกรจะบอกว่าที่มันเป็นเช่นนี้เพราะเหตุผลทางด้านอากาศพลศาสตร์

พยายามลดความสูงของเบาะลงแล้ว แต่ผมเข้าไปนั่งก็ยังอึดอัดอยู่ดี (มันนั่งแบบพิงไม่ได้หรือต้องนั่งหลังค่อมๆหน่อยๆ)

รุ่นต่อๆไปของพรีอุสคงจะลงตัวขึ้นครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

คงรู้สึกไม่ต่างกันหรอกครับ ผมไปลองขับมายาวๆ สองรอบ

ระบบต่างๆ เทคโนโลยี ได้ใจไปเต็มๆ

แต่เจอวัสดุภายในที่ดูแล้ว น่าจะอยู่ใน altis และ option ที่ตัด แต่ดันใส่ option ที่ไม่มีประโยชน์เข้้ามา ก็เซ็งทีเดียว

โตโยต้าน่าจะวิจัยตลาด และนิสัยคนไทยมาแล้วนะว่า option ไหนควรมี อันไหน ไม่ควรมี
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Hokkaido

คงรู้สึกไม่ต่างกันหรอกครับ ผมไปลองขับมายาวๆ สองรอบ

ระบบต่างๆ เทคโนโลยี ได้ใจไปเต็มๆ

แต่เจอวัสดุภายในที่ดูแล้ว น่าจะอยู่ใน altis และ option ที่ตัด แต่ดันใส่ option ที่ไม่มีประโยชน์เข้้ามา ก็เซ็งทีเดียว

โตโยต้าน่าจะวิจัยตลาด และนิสัยคนไทยมาแล้วนะว่า option ไหนควรมี อันไหน ไม่ควรมี

ไอ้เบาะฮีทเตอร์มันคงกลายเป็นกระจกพับไฟฟ้ากับภายในดีๆได้ไม่ยาก

แต่คิดอีกอย่างพวก Product Planning คงคิดอะไรไม่เหมือนกับพวกเรานักหรอกครับ

ไม่งั้นคงไม่มีประเด็นอะไรให้พวกเรามาถกกันแบบนี้ในรถยนต์หลายๆรุ่น

ออฟไลน์ JIRATH

ผมกลับรู้สึกเฉยๆแหะ มีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไร เอื้อมมือไปพับละกัน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ -*PoM*-

เป็นเหตุที่ผม อดทนใช้คันเก่าดมแก๊ส คอย prius minor อยู่ครับ แต่ก็เตรียมทางออกไว้แล้ว

ราคา 12,000 บาท
-Spec 1<<ราคา 12,000บาท ประกอบด้วย>>
   -ชุดติดตั้งอะไหล่ มอเตอร์ไฟฟ้า ตรงรุ่น Prius Japan Spec
   -สวิทย์ปุ่มกด พับกระจก Toyota แท้(ใส่แทนช่องเดิมได้เลย)
   -ค่าแรง เดินสายไฟและติดตั้ง
(ราคานี้ถ้า toyota เอาเข้ามาเองทำเองใส่ให้ ราคาต้นทุนน่าจะถูกกว่านี้นะ)
ได้ภาพลักษณ์ที่ดีกว่า แต่ผมเชื่อว่าต้องมีในรุ่นถัดไป เหมือน lancer EX
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 23:03:21 โดย Tkub »

ออฟไลน์ burutrad

prius นี่ติดที่วัสดุจริงๆครับหยาบไปนิดครับแต่เรื่องอื่นๆนี่ชอบมากครับ.... :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Prius Minorchange เจอกัน ปีหน้า 2012 ครับ สำหรับเวอร์ชันไทย

สวัสดี

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Prius Minorchange เจอกัน ปีหน้า 2012 ครับ สำหรับเวอร์ชันไทย

สวัสดี
หน้าตามาแนวตัว Plug in มาเลยหรือเปล่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Terng

รอดูไมเนอร์เชนจ์จะออกประมาณปีหน้าปลายปีก็ได้ครับ ของดีหลายๆอย่างคงได้เห็นกัน แต่ราคาจะอัพไปเท่าไหร่ "ไม่มีใครรู้" เพราะแคมรีใหม่เตรียมจะเปิดตัว ทีมการตลาดน่าจะดันราคารุ่นล่างแคมรีหนีไปอีกให้มีช่องว่างพอ

เรื่องพับกระจกนี่อย่างฮาครับ วันนั้นผมขับผ่านซอยแคบแล้วรถต้องสวนแบบประชิดมากๆ สุดท้ายทนไม่ไหวเปิดกระจกมาหุบเองฝั่งคนขับ CR-V คันที่สวนมาชะงักนิดนึงแล้วหันมามองผมยิ้มๆ 55555 คงแอบแซวในใจ ว้ายล้านกว่าพับมือ แต่ไม่แคร์ครับ :P รถผมนั่งสองคนให้แฟนช่วยพับให้อยู่ดีไม่มีปัญหา ระบบสามัคคีคือพลัง  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ -*PoM*-

สวัสดี

พี่ครับ.....
มาช่วงไตรมาสไหนครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

แสดงว่าหลายคนพยายามจะเทียบชั้นกับแคมรี่ 2.0 อยู่สินะ......

ออฟไลน์ Cross MPV

ขนาดว่ารถราคานี้ กำไรต่อคันยังได้ไม่เท่าไรเลยเลย
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ 2k

สะดุดล้มด้วยเรื่องง่ายๆเหมือนตอนแลนเซอร์มาใหม่เลยแฮะ  :P

ถ้าสนใจมันอยู่แล้วเรื่องนี้แก้ไม่ยากครับ ติดระบบพับไฟฟ้าเองทีหลังสบาย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ n

มือพับน่ะดีแล้วครับ ถ้าแบบไฟฟ้า4-5ปีเสีย เข้า0เปลี่ยนยกชุดมีจุกครับ เมื่อก่อนผมใช้รถพับกระจกไฟฟ้า และเบาะไฟฟ้า พอเข้าปีที่5 เฟืองเสีย เข้า0บริการ ศูนย์บอกไม่มีซ่อมต้องยกชุดราคา7000บาท จุกมั๊ย จุกครับ ไปซ่อมข้างนอกเปลี่ยนเฟืองคิด500 ก็ใช้ได้ดี แต่ไม่ดีเท่าของเดิม สรุปไม่ทนเท่าของเดิม เบาะไฟฟ้าพอใช้ไปนานๆ ไม่เดิน ไม่เอนซะงั้น นึกจะเดินก็เดิน นึกจะเอนก็เอน สรุปผมไม่ชอบเลยพวกไฟฟ้านี่ เอาpriusมาขับเป็นธรรมดาทั้งหมด ผมกับชอบแฮะ!

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ฝั่งเราขับก็พับเองครับ ส่วนฝั่งผู้โดยสารข้างคนขับ เราก็สั่งเมียพับ แล้วเมียก็หันมาใช้สายตาพิฆาต
จากนั้นขาเราจะวิ่งออกจากรถไปพับฝั่งซ้ายเองครับ
'19 Honda Civic EL