ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นระหว่างสองตัวนี้หน่อยคับ?  (อ่าน 6941 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ตอนนี้ที่บ้านผมมีรถ Mazda2 5ประตู ตัวTOP อยู่คันนึ่งแล้ว และกำลังหารถมาเพิ่มอีกหนึ่งคัน

โดยงบประมาณที่ผมกำหนดไว้ก็คือ ไม่เกิน 620,000 บาท

โดยส่วนมากจะใช้ไปกลับ เชียงใหม่-แพร่ เดือนประมาณ 3 ครั้งครับ

ที่ผมดูๆไว้ก็คือ

1.New vios E 1.5 ราคา 609,000 บาท ซึ่งแน่นอนคับผม ผมต้องไปเสียเงินทำช่วงล่างใหม่อีก ทั้งโช้ค+แม็ก+ยาง 50,000+ แน่นอน

เพราะมีทางโค้งบ่อยและเพื่อความปลอดภัยให้การควบคุมรถด้วย

2.camry 2.4Q vvt-i  ปี 2002 ราคา 608,000 บาท

รุ่นนี้ไม่ทราบว่าผมจะมีปัญหาอะไรหรือป่าวคับ เช่นว่าส่วนไหนที่ชอบพังบ่อยประมาณนั้น

แต่ถ้า camry ตัวนี้ซื้อไปก็ไม่ต้องทำอะไรเลยครบหมด ช่วงล่าง ความปลอดภัย รถกว้างกว่าด้วย

ถ้าได้ก็คงเอาไปใส่แม็ก  w work 18" หล่อๆ ^^

นี่รูปคับ

ปล.จะไปเอาใช้มหาลัยคับ

ตอนแรกดู bmw 323i E46 ทางบ้านระเบิดลงคับ ว่าอะไหล่แพงเอามาทำไม = ="

แล้ว ก็ nissan cube แม่ว่าเสียจะซ่อมไหน หัดซื้อรถเหมือนชาวบ้านบ้าง T^T" ไม่เข้าใจวัยรุ่นเลย

ยังไงขอความเห็นเกี่ยวกับ 2 รุ่นข้างบนที่ผมว่ามาเพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยน่ะคับ

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 10:28:35 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ขอถามความเห็นระหว่างสองตัวนี้หน่อยคับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 09:55:03 »
กรณีนี้ Vios ครับ

Camry ตัวนี้อย่าเล่นเลย ปัญหาเยอะมาก
ทั้งเบาะห่วย (Vios ก็เหมือนกัน),โช้คตาย และ other
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: ขอถามความเห็นระหว่างสองตัวนี้หน่อยคับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 09:56:32 »
VIOS เหมาะสมกว่าครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:06:18 »
ไม่ลองดูเป็นเฟียสต้าหรือ ชิ้ตี้ดูละครับ   เพราะเส้นนั้นโค้งเยอะอยู่นะครับ  เอาเฟียสต้าไป  แทบไม่ต้องทำช่วงล่างเลย  

แต่ถ้าให้เลือกในสองตัวนี้ละก็เอาวีออสดีกว่าครับ  แต่ต้องเอาไปทำช่วงล่างก่อนนะครับ  ไม่งั้นเด๋วจะบินตกเขาเอา    :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 10:09:06 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:09:25 »
ไม่ลองดูเป็นเฟียสต้าหรือ ชิ้ตี้ดูละครับ   เพราะเส้นนั้นโค้งเยอะอยู่นะครับ  เอาเฟียสต้าไป  แทบไม่ต้องทำช่วงล่างเลย 

แต่ถ้าให้เลือกในสองตัวนี้ละก็เอาวีออสกีกว่าครับ

พอดีที่บ้านมี mazda2 HB รุ่นTop อยู่แล้วคับ เลยอยากลองเปลี่ยนแบบอื่นบ้าง

แล้วคุณแม่เค้าไปดูมาแล้วเค้าบอกไม่ค่อยชอบวัสดุภายในของ เฟียสต้าเท่าไหร่ แต่ดันไปถูกใจ vios
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:20:55 »
 ถ้าคัมรี่สภาพดีราคาโดนๆเชียร์ camry ครับเพื่อนใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงยังดีๆอยู่เลยครับทุกวันนี้... :)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:27:19 »

ถ้ากรณีนี้ Vios ดีกว่าครับ

ขืนใช้รถดีเดี๋ยวเขาดักชิงล่ะว่าไง??.....  ;D

แต่ไม่สนใจ City หรือ Jazz เหรอครับ??
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:38:37 »
camry รุ่นนี้อย่าเล่นเลยครับ กว้างกว่าก็ไม่ได้หมายถึงนั่งสบายกว่านะครับ เบาะไม่สบายเลย คับ ช่วงล่างก็ไม่ค่อยเกาะเท่าไร เทียบกับ ac
ตอนนี้ใช้อยู่ของน้าอะครับนั่งไม่สบายเลยครับ new city ยังสบายกว่าอีก - -  แต่ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรหนักๆนะครับ camry 2.4Q  02 คับ

คห ส่วนตัวนะครับ

แนะนำ vios ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:41:29 »
ถ้างบประมาณนี้ลองดูเป็น TIIDA ไหมครับ อย่างน้อยก็ห้องโดยสารกว้างกว่าวิออสนะครับ แต่ก็คล่องตัวกว่าCamryด้วย

แต่ถ้าเอาในตัวเลือกนี้จริงๆ Vios เถอะครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:13:59 »
เท่าที่เคยได้ยินมา Camry ตัวนี้ช่วงล่างไม่สู้ดีเท่าไหร่นะครับ

ส่วนตัว Vios ยังไงก็เป็นรถใหม่กว่า น่าจะดีกว่านะครับ

แต่ผมคิดว่าถ้าจะเล่นรถมือสอง ลองดูตัวที่ช่วงล่างหนึบๆ เป็นทุนเดิมอยู่แล้วจะดีกว่านะครับ

เพราะจากเส้นทางที่ บอกมาจะต้องใช้งานช่วงล่าง แจ๋วๆ ถึงจะขับไม่เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:24:58 »
ผมจะตัด Camry รุ่นนี้ออกไปก่อนแน่นอน

แท่นเครื่องในบางคันสั่นไม่เป็นจังหวะ แก้ไม่หาย เป็นงานดีไซน์ของญีปุ่น
เบาะนั่งสูงไป แถมนั่งแล้วเมื่อยหลังจริงๆ
ช้อกอัพ อาจต้องเปลี่ยน เวลายกรถขึ้นเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ฯลฯ

มองข้ามไปเถอะครับรุ่นนี้ ถ้าเป็นรุ่นใหม่ละก็ ยังโอเคกว่า

Vios รุ่นนี้ นั่งนานๆ แล้วก็ปวดหลังได้ครับ

ถ้าจะเอารถในกลุ่มนี้ และมีห้องโดยสารที่นั่งสบายกว่า
ราคาไม่หนีกันมากนัก

City ครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:30:24 »
camryตัวนี้ผมก็เคยใช้อยู่มันก็โยนๆย้วยๆพอตัวคับ
ทางตรงก็โออยู่แต่เข้่าโค้งมไ่ค่อยมั่นใจเท่าไร
ไหนๆก็มีน้อง2แล้วอ่ะคับไม่ลองมองเจ้า3 2.0 มือ2
ล่ะคับเพราะเมื่อมองcamryปี2002ไว้และหากเป็น
เจ้า3ก็จะได้ปีที่ใหม่กว่าด้วยน่าจะซักปี 05-06 ที่อยู่ในงบ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 13:40:01 »
ไม่เคยขับviosใหม่แต่ใช้ตัวcamryตัวนี้แต่เป็นตัวไมเนอร์ คิดเอาเองแล้วกันนะครับว่าจะเอาหรือไม่ ข้อดีที่ผมรู้สึกคือ ข้างในกว้าง แอร์เย็นเร็ว ท้ายรถใหญ่บรรทุกของได้เยอะดี ข้อเสียเยอะมากจนอยากขายทิ้งคือ เบาะแข็ง นั่งไม่สบายเลย ปวดหลัง เบาะปรับยังใงก็ไม่พอดีตัวทั้งเบาะหน้าหรือเบาะหลัง ที่รองรับช่วงขาสั้น เมื่อยครับ city zxยังนั่งสบายกว่าถึงแม้เบาะจะเล็กกว่า ช่วงล้างย้วยจนน่ากลัว อย่าเปลี่ยนเลนขณะรถขับเร็วถ้าไม่อยากเห็นนรก ผมใช้รุ่น2.0 กินน้ำมันพอสมควร การบังคับพวงมาลัยก็พอรับได้แต่...สู้รถระดับเดียวกันยี่ห้ออื่นไม่ได้ เกียร์ค่อนข้างโง่ จะเร่งแซงก็ควรเผื่อเวลาเอาไว้บ้าง ตีนต้นอืดปลายไหลได้เรื่อยๆ ไม่เคยขับเกิน160 เพราะแค่160ก็สร้างความไม่มั้นใจให้แล้ว สู้accordของเพื่อนไม่ได้ในเรื่องการยึดเกาะถนน รถค่อนข้างทนใช้งานหนักก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แนะนำไปเอามือสองยี่ห้ออื่นดีกว่าเช่นเทียน่าตัวเก่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 14:25:16 »
ถ้าเลือกแค่ 2 ตัว นี้ ผมเลือก Camry ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 19:15:53 »
หาซีวิค FD ครับ 1.8MT ครับ น่าจะตอบโจทย์ดีในทุกประเด็น
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:03:42 »
ถ้างบประมาณนี้ลองดูเป็น TIIDA ไหมครับ อย่างน้อยก็ห้องโดยสารกว้างกว่าวิออสนะครับ แต่ก็คล่องตัวกว่าCamryด้วย

แต่ถ้าเอาในตัวเลือกนี้จริงๆ Vios เถอะครับ

เชียร์ด้วยอีกคน ภายในโปร่งกว่า เบาะหลังนั่งสบายกว่า แล้วได้รถที่ segment สูงกว่านิดนึง โดยที่ราคาไม่ต่างกันมาก ข้อเสียมีแค่ 2 ข้อเอง สำหรับผม

1. หน้าตาไม่ถกใจคนไทย (ซึ่งผมไม่มีปัญหา เพราะผมมันสาวก JDM)

แต่ข้อ 2 ทำให้ผมไม่ได้ซื้อมัน

2. ติดแก๊สแล้วบ่าวาวล์มันทนแก๊สไม่ค่อยได้

ผมจึงคบอยู่กับ Vios 1.5E ตอนนี้ เพราะตอนที่ซื้อรถ ผมทำงานเป็นเซลล์ต่างจังหวัด รถวิ่งเยอะ

แต่ถ้าเป็นตอนนี้ ที่ผมอยู่กับบ้านเป็นหลัก ผมไป Tiida อย่างไม่ลังเลเลยครับ อย่างน้อย Tiida ก็ช่วงล่างแน่นกว่า และภายในสวยกว่านิดนึง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:43:24 »

เชียร์ด้วยอีกคน ภายในโปร่งกว่า เบาะหลังนั่งสบายกว่า แล้วได้รถที่ segment สูงกว่านิดนึง โดยที่ราคาไม่ต่างกันมาก ข้อเสียมีแค่ 2 ข้อเอง สำหรับผม

1. หน้าตาไม่ถกใจคนไทย (ซึ่งผมไม่มีปัญหา เพราะผมมันสาวก JDM)

แต่ข้อ 2 ทำให้ผมไม่ได้ซื้อมัน

2. ติดแก๊สแล้วบ่าวาวล์มันทนแก๊สไม่ค่อยได้

ผมจึงคบอยู่กับ Vios 1.5E ตอนนี้ เพราะตอนที่ซื้อรถ ผมทำงานเป็นเซลล์ต่างจังหวัด รถวิ่งเยอะ

แต่ถ้าเป็นตอนนี้ ที่ผมอยู่กับบ้านเป็นหลัก ผมไป Tiida อย่างไม่ลังเลเลยครับ อย่างน้อย Tiida ก็ช่วงล่างแน่นกว่า และภายในสวยกว่านิดนึง

ขอความคิดเห็นเรื่อง new lancer 1.6 cvt อีกคันด้วยคับ ราคาก็ OK ประมาณ 630,000

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 21:50:08 »
Camry รุ่นนี้ถ้าไม่รักกันจริง อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับขอร้อง ที่บ้านเคยใช้รุ่น 2.4G เกือบตกเขาตายมาแล้ว
Camry รุ่นนี้เป็นรถที่เหมาะแก่การใช้ในเมืองอย่างยิ่งเลยครับ วงเลี้ยวแคบมาก นุ่มสบายในเมือง
แต่ทางไกล 120 ก็ลอยหวิวแล้วครับ เวลาหักหลบอะไรพยายามคิดถึงแต่สิ่งที่ดีๆเอาไว้เลยครับ(ในรุ่นที่ไม่มี VSC)
และที่สำคัญ Feeling ของรุ่นนี้เป็นระบบไร้ความรู้สึกครับ ทื่อๆ ไม่มีอารมณ์ร่วมสนุกกับมันเลย
แต่มันก็มีดีอย่างนึง(ที่ประทับใจไม่รู้ลืม จนไม่พูดไม่ได้)คือ มันลุยน้ำได้สูงมากกกกกกกครับ น้ำท่วมล้อยังไปต่อได้ หุหุ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 21:54:26 »
Camry ก็ตามที่ท่านท่านทั้งหลายบอกด้านบนล่ะครับ
ซื้อ Camry มา ยังจำเป็นต้องทำช่วงล่างมากกว่า Vios เลย
เพราะความนุ่มย้วย อ่อนระทวย ของมันเนี่ยแหละ จะพาแหกโค้งเอาง่ายง่าย

ถ้ามอง Lancer มาอีกตัว ผมว่าไป Lancer CNG เลยก็ดีนะครับ
ประหยัดด้วย แล้วก็กว้างขวางไม่แพ้ Altis โฉมที่แล้วเลย เบาะนั่งสบายกว่า
และเข้ากับสรีระมากกว่า เพราะตำแหน่งติดตั้งเตี้ยกว่า ขับสนุกกว่า
แถมแชสซีส์รถก็ทำมาให้จิกโค้งได้ค่อนข้างดี เพียงแต่อย่าใส่แรงมาก
เพราะรุ่นนี้มันอาการไม่เหมือนรถขับหน้าทั่วไป มันจิกดีจนตูดออกง่ายครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 22:10:39 »
Camry ผมว่าโฉมนี้อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ มีหลายๆ อย่างไม่เพอร์เฟคอย่างที่คิดไว้หรอก (โดยเฉพาะเบาะ)
ส่วน Vios ไม่รู้นะ มี Mazda 2 อยู่แล้ว จะซื้อ Vios มาให้ซ้ำประเภททำไม น่าจะหารถที่ใหญ่กว่าไปเลยดีกว่า

แต่ด้วยงบที่จำกัด ผมว่าลองไปดู Tiida Latio หรือ Lancer E20 เลยก็ดีครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX